บันทึกทดลองอดข้าว 3 วัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 6 มิถุนายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    กระทู้นี้ ตั้งใจเพื่อจะบันทึกอารมณ์ของการอดข้าว 3 วัน
    โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อต้องการ ทรงฌาน ให้เกิด ปิติ สุข และเอกัคตา
    เพื่อทดแทนมื้ออาหาร อันเป็นการจำลองเหตุการณ์
    ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต หากตัดสินใจ เข้าไปใช้ชีวิตอยู่ในป่าในอนาคต
    จึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อบันทึกอารมณ์ของการอดอาหารเป็นเวลา 3 วัน

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

นอกจากนี้ ด้วยค่าของเงินในปัจจุบันที่ปรับตัวสูงขึ้น
    ทำให้เราผู้ซึ่งไม่ได้ประกอบอาชีพอะไรเลยเนื่องจากได้ปิดบัญชีกรรมเรียบร้อยแล้วนั้นกระทบกระเทือน
    ทำให้ไม่สามารถรับประทานอาหารได้ครบทุกมื้อแบบอิ่มหนำสำราญเฉกเช่นในอดีต
    ฉะนั้น บันทึกนี้จึงเป็นการฝึกตัวเอง เพื่อเตรียมพร้อมกับ หายนะและวิกฤติทางเศรษฐกิจที่กำลังจะเกิดขึ้น
    การอดมื้อกินมื้อจึงเป็นทางออกของเรา เนื่องจากการไปสมัครงานเท่ากับเป็นการเปิดบัญชีกรรมใหม่อีกครั้ง อันเป็นเรื่องที่ไม่อยากกระทำ

3. Suryar

บันทึกฉบับนี้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจ ในการทรงฌาน เพื่อกำจัดอารมณ์ต่างๆที่ไม่พึงปรารถนา แต่ในกรณีของเรา นำฌานไปใช้เพื่อดับอารมณ์ หิว
    ขอเริ่มบันทึกฉบับนี้ นับแต่บัดนี้ และขอบคุณทุกกำลังใจที่ติดตามอ่านนะคะ
    ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมและมีความสุขมากๆค่ะ

4. Suryar

Day 1
    อ.6 มิ.ย.66
    เริ่มท้องร้องประมาณ 13.15 น
    จิบกาแฟแล้วนั่งกรรมฐานจนลืมเวลา ลืมตามาอีกทีหนึ่งก็เป็นเวลา 14.00 น.
    ไม่ได้ฌานอะไร แต่ได้พลังจิต
    กำหนดถามในสมาธิว่า…ใครคือผู้หิว?….
    ด้วยคำถามนี้กายทิพย์แยกออกเป็นสองฝั่งแทนที่จะแยกออกเป็นชั้นๆ เฉกเช่นดั่งเคย
    กายทิพย์แยกเป็นร่างกายซีกซ้ายซึ่งไม่มีความหิวเลย
    และร่างกายซีกขวาซึ่งมีความหิว
    จึงระงับอารมณ์หิวด้วยการกำหนดสมาธิกับกายทิพย์ฝั่งซ้ายเท่านั้น

5. Suryar

IMG_8273.jpeg พกกระติกน้ำแข็งไว้ 1 กระติก เอาไว้เพื่อปรับอุณหภูมิในร่างกาย เพราะอากาศร้อนมาก และไม่เปิดแอร์เพื่อนั่งสมาธิ แต่นั่งสมาธิด้วยอุณหภูมิในร่างกายที่กินน้ำแข็งในกระติกน้ำนี่ เพื่อปรับธาตุในร่างกาย
    จะไม่แสวงหาที่สัปปายะในการนั่งสมาธิด้วยการเปิดแอร์คลายอากาศร้อน แต่ใช้วิธีปรับอุณหภูมิในร่างกายด้วยการดื่มน้ำในกระติกน้ำแข็งแทน

ติดตามอ่านต่อไป และเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2023
  6. Suryar

คำเตือน !!!!
    ข้อควรระวังนะคะ
    การไม่มีอาหารเข้าร่างกายเลยภายใน 3-7 วัน จะทำให้ระบบขับถ่ายผิดปกติ
    อุจจาระจะแข็งประดุจลิ่มไม้ที่ใช้ตอกอุดทวารหนักพวกเสือที่ถูกตามจับและสังหารในสมัยก่อนค่ะ
    ฉะนั้น ต้องมีการดูแลระบบขับถ่ายให้ดีมากๆ นะคะ
    เรามีเคล็ดลับคือ ยาระบาย Senekot ยาเม็ดมะขามแขก
    แต่หากใครไม่มีก็ทานน้ำมะเขือเทศเช่น ม็อกเทล นะคะ แต่ราคาแพงค่ะ
    ห้ามลืมนะคะ เพราะอาจเสียชีวิตได้ค่ะ หากไม่ดูแลระบบขับถ่ายนี้ให้ดี

7. Suryar

แต่หากพลาดพลั้ง อุจจาระไม่ออก เพราะขาดอาหารไป 3-7 วันแล้ว ก็ยังพอมีวิธีช่วยชีวิตนะคะ
    ให้สวนทวารด้วยน้ำมันมะกอกบริสุทธิ์ 5-10 ซีซี
    ทิ้งไว้ 5 นาที
    เมื่ออุจจาระออกแล้วจะไม่อุจจาระอีกเกือบ 2 อาทิตย์เพราะช่องทวารจะทำให้อุจจาระไม่เป็นก้อน
    ให้สวนด้วยน้ำสบู่ ลูกสวนทวารสีเขียวๆ กลมๆ ค่ะ
    จากนั้น จึงจะเข้าสู่สภาวะปกติ
    ไม่ต้องตกใจนะคะ
    อันสามารถรอดชีวิตได้ หากเกิดการพลาดพลั้ง อดอาหารแล้วลืมดูแลระบบขับถ่ายค่ะ

8. Suryar

กระทู้นี้ ไม่มีเจตนา โชว์ออฟ นะคะ
    แต่เป็นการบันทึก อารมณ์ การอดข้าว
    และระงับด้วยการ ทรงฌานค่ะ
    ขอได้โปรด ทำความเข้าใจ ก่อนการอ่านกระทู้นะคะ

9. Suryar

ไฮโดรเธอราพี Hydrotherapy คือวิธีการควบคุมพลังงานในร่างกายด้วยน้ำร้อน-น้ำเย็น
    จะมีการปรับเรือนธาตุ ด้วยการจิบน้ำร้อน-น้ำเย็นสลับกันนะคะ เพื่อกระตุ้นพลังงานในร่างกาย ในกรณีที่ทนหิวไม่ไหว
    นี่คือเคล็ดลับอย่างหนึ่งค่ะ

10. Suryar

เราจำประโยคหนึ่งได้
    พี่เลี้ยงของเรามาจากครอบครัวที่ยากจน
    เราถามพี่เลี้ยงของเราว่า หากในอนาคต เราไม่มีเงินกินข้าวจะทำอย่างไร
    พี่เลี้ยงของเราตอบว่า
    ก็กินครึ่งจานสิ
    เราพึ่งเข้าใจ
    เราจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
    เพื่อเตรียมพร้อมรับมือกับการฝึกจิตเพื่อรับมือกับอนาคตของเรา

11. Suryar

16.16น
    เกิดอาการมึนศีรษะ แต่กำหนดสมถะภาวนา และระลึกต่อว่า…ใครคือผู้หิว?…
    ฉับพลัน
    กายทิพย์แยกเป็น 2 ฝั่งอีกเช่นเคย คือฝั่งที่หิวและไม่หิว

12. Suryar

คิดถึงพวกโซมาเลีย คงมึนหัวหูดับ ท้องร้อง จนเป็นกิจวัตร และจมอยู่กับอารมณ์นั้นทุกวัน หากไม่เคยอดอาหาร คงไม่รู้ว่า พวกโซมาเลีย รู้สึกอย่างไร
    นึกขอบคุณ องค์อัลลาร์ ที่ให้ถือศีลอด เพื่อให้มนุษย์ปุถุชน เข้าถึง คุณค่าของอาหาร และคุณค่าของการมีชีวิตที่เพียบพร้อมด้วยอาหาร
    บิสมิ้ลลาร์

13. Suryar

นึกถึงหนังเรื่อง Slum dog billionaire
    เขาหลอกให้เด็กกำพร้าแข่งกันร้องเพลงให้ไพเราะที่สุด
    เด็กผู้ชนะเลิศ ก็ถูกวางยาสลบ
    แล้วเอาช้อนควักลูกกะตา
    ตื่นขึ้นมากลายเป็นเด็กตาบอด
    เพื่อให้ร้องเพลงขอทานตามท้องถนนค่ะ

14. Suryar

ที่เราทำแบบนี้
    เนื่องจาก เพื่อนของเราเช่น เอเวอรี่ติง ริงอะเบล
    บ่นว่า อาหารของเรากระจอก
    ในแต่ละมื้อ
    เราเลยจำเป็นต้อง ส่ง เอเวอรี่ติง ริงอะเบล ขึ้นไปก่อน
    จะได้ไม่ต้องมาลำบาก กินข้าวไข่เจียวกับเรา

15. Suryar

ส่วนตัวเรา กินข้าวเหนียวไข่ต้มก็อิ่มค่ะเพื่อนๆ
    อาศัยให้อยู่ท้องแล้วจะได้ไม่เกิดความหิวที่รบกวนการปฏิบัติธรรม
    เท่านั้นพอ
    เราไม่คิดมากค่ะ เกิดมาชาตินี้ เราได้แค่นี้ ต้องยอมรับค่ะ
    ขณะนี้เวลา 17.40 น
    เพื่อนๆในร่าง เริ่มแยกออกไปจากร่าง ปล่อยให้เราหิวคนเดียว
    เอเวอรี่ติง ริงอะเบล เข้าร่างเราไม่ได้แล้วเพราะบ่นว่าหิว
    จึงแยกกายทิพย์ที่มิตินี้ค่ะ

16. Suryar

17.50 เตรียมตัวเข้าเรียนคลาส พระอาจารย์หลวงพ่อวิริยังค์ สิรินธโร ออนไลน์
    มีอาการมึนหัวมากๆ
    นึกถึงเพื่อนที่ชื่อ โอเล่ย์
    สมัยเรียนมหาลัย
    ที่มีเงินซื้อแต่ขนมหวานถ้วยละ 5 บาท ในตอนกลางวันทุกวัน เพราะข้าวจานละ 25 บาท
    จำได้ว่าถามโอเล่ย์ว่า นายไม่ทานข้าวเหรอ
    โอเล่ย์ตอบว่า ทานแค่นี้ก็อิ่ม
    เพิ่งเข้าใจว่าทำไมก็วันนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2023
  17. Suryar

20.13 เกิดอาการหนาวสั่นหลังการนอนทำสมาธิ
    ไม่สามารถนั่งทำสมาธิได้เพราะปวดศีรษะ
    ต้องใช้ดนตรีบำบัดไม่ให้เกิดความเครียด
    ฟังคลื่น alpha wave และ bineral beat และคลื่นความถี่ 963 Hz
    อาการปวดหัวบรรเทาด้วยคลื่น 963 Hz
    และอโรมาเธอราพีกลิ่นยาหม่องท่านเจ้าคุณ

18. Suryar

Day 2
    01.20 am
    เพิ่งจะรู้ว่า การข่มตานอนหลับด้วยสภาวะท้องกลวงนั้นเป็นเรื่องที่ยากลำบากมากๆ
    พยายามย้ายอาการทุกข์ทรมานเพราะแสบท้อง ไปที่ต่อมไพนีลที่กลางกะโหลกท้ายทอย บริเวณที่ถูกกระตุ้นด้วยคลื่น 963 Hz ก่อนหน้านี้
    อาการคลื่นไส้และเวียนหัวยังคงมีอยู่แต่สามารถลดระดับลงด้วยการดมยาหม่องน้ำ
    Heart chakra รวนและหน่วงเพราะเริ่มมีกรดไหลมาจากกระเพาะอาหาร
    สามารถทำสมถะกรรมฐานได้ในท่านอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2023
  19. Suryar

เมื่อเริ่มทำสมาธิได้ในระดับหนึ่ง จะสามารถควบคุมจักระได้ และพบว่า อาการหิวนั้น เป็นเพียงอาการที่จักระไม่สมดุล หากย้ายพลังงานและควบคุมการไหลเวียนของพลังงานให้ดีแล้ว ก็สามารถ อดอาหารได้หลายวัน หากจักระสมดุล

20. Suryar

3.34 am
    องค์ในเริ่มเปลี่ยน มีวิญญาณแฝงของตัวเงินตัวทอง
    เราเริ่มตกใจ
    กลัวมาก
    ตัวเงินตัวทองบอกว่า สามารถอยู่ได้กลายวันโดยไม่ต้องกินอาหาร และวันๆ เอาแต่นอนจำศีล
    พฤติกรรมของเราไม่ต่างจากตัวเงินตัวทองเลย
    เรากลัวมาก