บันทึกธรรมงานวันเกิดพระโพธิสัตว์พ่อครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร 5 ม.ค 53

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย goldbell, 12 มกราคม 2010.

1. goldbell

goldbell เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    บันทึกธรรมงานวันเกิดพระครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร วันที่ 1 2 มกราคม 2553 ณ ถ้ำมหาโพธิสัตว์ราชคฤห์ อำเภองาว จังหวัดลำปาง <O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ข้าพเจ้ากับเพื่อนญาติธรรมกับญาติธรรมอีก 2 ท่าน ได้ เดินทางออกจากอำเภอลอง จ. แพร่ วันที่ 1 มกราคม 2553 เวลา 10.30 น. ข้าพเจ้าเตรียมเครื่องไทยทานหลายอย่าง เพื่อถวายพระครูบา หลายอย่าง เช่น ธูปเทียนแพร ยารักษาโรค น้ำผึ้ง เป็นต้น เดินทางถึงอำเภองาว จังหวัดลำปาง เวลา 13.30 น. แวะทานอาหารกลางวันที่ อ.งาว จ.ลำปาง จากนั้นพวกกระผม จึงได้เดินทางถึงถ้ำราชคฤห์ เวลาประมาณ 14.30 น. พวกผมรีบจัดเตรียมเครื่องไทยทาน เพื่อถวายพระครูบา ที่ศาลา 8 เหลี่ยม แต่พบพระกับเณร 2 รูป จึงได้สอบถามว่าพระครูบาอยู่ที่ไหน พระกับเณรตอบว่า ท่านไปจำวัดที่ดอยเงินตั้งแต่เมื่อวานแล้ว พวกผมจึงปรึกษากันว่าจะรอท่านอยู่ที่นี้ โดยผมและคณะได้ขึ้นไปรอที่ชะง่อนหน้าผาของถ้ำแก้ว ซึ่งอยู่ข้างบนถ้ำที่พระครูบาปฏิบัติธรรมอยู่ พวกผมนั่งอยู่สักพัก ก็มีชาย 4 คน เดินขึ้นมาด้วย หนึ่งในนั้นเดินเข้ามาหาพวกผม อายุประมาณ 40 กว่า เราได้สนทนากันครู่หนึ่ง จึงรู้ว่าพูดได้ถูกคอกันมากๆ เหมือนเทวดาดลใจให้พี่คนนี้มาหาพวกผม พี่คนนี้ชื่อเล่นว่าพี่ต๋อง เป็นคนบ้านดง อ.งาว จ.ลำปาง ความรู้สึกเหมือนเราคุ้นเคยกันมากนานมาก พี่ต๋องบอกว่าข้างบนเขาพระครูบาให้ลูกศิษย์ ทำสวนผักกาดด้วย พวกผมจึงปรึกษากันโดยการชักนำของพี่ต๋องว่าเราควรจะไปหาพระครูบาที่ดอยเงิน สอบถามพี่ต๋องแล้วว่าพี่ต๋องรู้จักเส้นทางไหม พี่ต๋องตอบว่ารู้ทางขึ้นแต่ไม่รู้ถึงเป้าหมายที่แท้จริง จึงถามชาวบ้านๆ บอกว่าทางขึ้นสูงชันมาก ถ้าเดินทางเท้าเปล่าประมาณ 1 ชม. ทางรถยนต์ประมาณ 4 5 กม. สภาพทางขรุขระมาก รถไม่สามารถสวนทางกันได้ สภาพทางเป็นทางที่ชาวเขา แถวนั้นใช้จอบสร้างกันเอง เดินทางไปครู่หนึ่งจึงพบอุปสรรค เจอกับคณะลูกศิษย์ที่ทำงานอุทยานลงมาพอดี บอกว่าพระครูบาบุญชุ่ม ท่านจำวัดแล้ว ไม่รับแขกแล้ว พวกผมไม่ละความพยายามขึ้นไปจนถึงทางแยก แล้วเข้าไปจนเกือบถึงหมู่บ้านชาวเขา เพื่อนผมบอกว่าให้อธิษฐานจิต ขอบารมี หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ด้วย ผมจึงอธิษฐานจิต เผอิญมีมอเตอร์ไซด์ชาวบ้านคนหนึ่ง ผ่านมาพอดีจึงหยุดถามเขา เขาพูดว่าเลยมาประมาณ 500 เมตรแล้ว ถ้าเดินทางไปอีก 40 กม. จะถึงอำเภอแจ้ห่ม คณะผมจึงขับรถย้อนกลับทางเก่า จากทางแยกไปถึงดอยเงินประมาณ 1 กม. สภาพทางสูงชันมาก รถยนต์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      312 KB
      เปิดดู:
      2,538
      ขนาดไฟล์:
      577.8 KB
      เปิดดู:
      572
      ขนาดไฟล์:
      95.4 KB
      เปิดดู:
      1,384
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  2. goldbell

เพื่อนผมไม่ใช่รถขับเคลื่อนสี่ล้อ จึงปรึกษากันว่าจอดทิ้งไว้ กลางทางแล้วเดินดีกว่า จึงขนสัมภาระลงจากรถแล้วเดินทางกัน ผมเดินทางไปก่อน ให้พวกผมกระจายระยะทางห่างกัน 100 เมตร เพื่อตะโกนบอกกันเป็นทอด ๆ ในที่สุดเราก็ถึงจุดหมายด้วยความเหนื่อยล้า เราพักเอาสัมภาระลงนั่งแถวพระธาตุดอยเงินที่พระครูบาท่านได้สร้างไว้ และมีกุฏิไม้หลังชั้นเดียวที่พระครูบาอยู่จำวัดใกล้ๆ กัน เรานั่งพักอยู่ครู่หนึ่ง พระครูบาเปิดหน้าต่างกุฏิออกมาว่าพวกสูเจ้ามาจากที่ใด กระผมก้มลงกราบบอกว่ามาจากอำเภอลองครับ พระครูบาดูหน้าผม ท่านจึงจำได้ ท่านบอกว่า เอาเครื่องไทยทานทั้งหลายขึ้นมาวางไว้บนกุฏิแล้วให้พวกกระผมไปสวดมนต์ คาถาชินบัญชร 3 จบ ที่แคร่หน้ากุฏิ พอพวกผมสวดมนต์เสร็จท่านก็เรียกให้พวกกระผมขึ้นไปนั่งข้างบนกุฏิ พระครูบาท่านเป็นพระโพธิสัตว์ผู้ที่มีจิตใจเมตตาต่อสัตว์โลกไม่มีประมาณไม่เลือกคนจนคนรวย ชาวเขา ชาวดอย แถวนั้นจึงรักและเคารพท่านเหมือนพ่อแม่คนหนึ่งของพวกเขา ซึ่งไม่ต่างจากพวกผมเหมือนกัน ท่านนำปัจจัยไทยทานทั้งหลายบริจาคให้ชาวบ้านอีกต่อหนึ่ง ท่านบอกว่าพวกเราจะได้บุญเยอะขึ้น อุปมาเหมือนเราจุดเทียนไขให้คนต่อๆ ไป จะได้สว่างไสวกว่าจุดคนเดียว พระครูบานำวัตถุมงคล มาแจกให้อย่างมากมาย เช่น พระผงรูปเหมือนของท่าน สร้อยลูกปัด ลูกประคำ เงินขวัญถุง และเป่าน้ำมนต์ให้ดื่ม และมีอีกหลายอย่างที่ท่านมีเมตตามอบให้โดยไม่มีประมาณจริงๆ ทำให้พวกผมเกิดปิติมากๆ พระครูบาชวนให้พวกผมอยู่ช่วยงานจนถึงวันอังคารที่ 5 ม.ค. 53 พวกเราสนทนากับพ่อครูบาอยู่ครู่หนึ่ง ท่านจึงสั่งลูกศิษย์ที่เป็นชาวเขาให้ต้มข้าวซอยหรือมาม่าเจพร้อมน้ำต้มร้อน ๆ มาให้ บนพระธาตุดอยเงินสูงมาก มองเห็นทิวทัศน์ของตัวอำเภองาวได้เป็นอย่างดี พระครูบาบอกว่าจะให้พวกผมปฏิบัติธรรมกันที่ถ้ำใหญ่ข้างล่าง ผมขออนุญาตท่านว่าอยากปฏิบัติธรรมใกล้กับท่าน ท่านจึงอนุญาตให้พักปฏิบัติธรรมด้วย แต่ท่านเป็นห่วงเรื่องของความหนาว ผมจึงเรียนท่านไปว่า มีเต็นท์และเครื่องนอนเตรียมมาเอง ผมให้ชาวเขาซึ่งมีมอเตอร์ไซด์ไปส่งผมเพื่อเอาเต็นท์และเครื่องนอน พอเต็นท์มาถึงพวกเราก็กางเต็นท์ ผมจะกางด้านหลังกุฏิของท่านซึ่งเป็นฐานด้านทิศเหนือของพระธาตุดอยเงิน ท่านบอกว่าอย่ากางแถวนั้น เพราะเทวดาจะมาสวดมนต์บริเวณนั้น เราจึงนำเต็นท์ไปกางไว้อีกด้านซึ่งเป็นทิศใต้ของฐานพระธาตุ พอจัดการเรื่องที่หลับที่นอนกันเสร็จเรียบร้อยแล้วจึงมารับประทานอาหาร โดยชาวเขาใช้ไม้ไผ่ มาทำเป็นภาชนะใส่อาหารและน้ำดื่ม ซึ่งเป็นภูมิปัญญาของพวกเขา พอ
    รับประทานอาหารเสร็จแล้ว พระครูบาไปสรงน้ำกลับมาแล้ว ท่านบอกว่า ให้พวกเราช่วยกันสวดมนต์หน้าพระธาตุให้เทวดา เทพพรหม เจ้าป่าเจ้าเขาด้วย เพราะท่านบอกว่าวันนี้เป็นวันขึ้นปีใหม่ให้ช่วยกันสวดธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร คาถาชินบัญชร และอีกหลายบทด้วยจะได้มีความสุขทั้งพวกผมและพวกโลกทิพย์ด้วย เราเริ่มสวดมนต์กันตั้งแต่เวลา 19.00 น. หน้าพระธาตุดอยเงิน พระครูบาสวดกับลูกศิษย์อีก 2 คน เป็นภาษาไทยใหญ่ที่ได้ยินแล้วไพเราะมาก ส่วนพวกผมท่านบอกมาเป็นระยะๆ ว่าให้สวดบทไหนๆ เราก็สวดตามนั้น ตามที่ท่านกำชับมา เราสวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตาจนถึง 20.30 น. ท่านจึงเรียกพวกผมขึ้นไปนั่งบนกุฏิของท่านอย่างใกล้ชิด ท่านบอกว่าจะวาดรูปเจดีย์ทันใจให้ดู ท่านวาดได้สวยงามมาก จนพวกเราเกิดความปิติ ท่านบอกว่าชอบวาดรูปพระธาตุ ปั้นพระพุทธรูปมาตั้งแต่ยังเป็นเด็กเล็กๆ จากนั้นจึงสนทนาธรรมกับท่านหลายๆ อย่างเป็นหัวข้อ ดังต่อไปนี้<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      579.3 KB
      เปิดดู:
      533
      ขนาดไฟล์:
      549.5 KB
      เปิดดู:
      424
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2010
  3. goldbell

- พระครูบา บอกว่าให้พวกเราช่วยกันเผยแพร่พระพุทธศาสนา ท่านบอกว่าพระพุทธศาสนาไม่มีสูญ จึงยังคงอยู่ต่อไปอีก 2,500 ปี ตามอายุพระศาสนา พระสมณโคดมเจ้า 5,000 ปี<O:p</O:p
    - ท่านบอกว่าวันที่ 18 เมษายน 2553 เป็นต้นไปท่านจะเข้าถ้ำไม่ออกมาอีก 3 ปี<O:p</O:p
    - พระครูบาท่านรักในหลวงมาก ท่านบอกว่าได้สวดมนต์แผ่เมตตาให้ในหลวงทุกวัน <O:p</O:p
    - พระครูบาบอกว่าพวกผมมีความผูกผันกันมาตั้งแต่อดีตชาติ เป็นลูกเป็นหลานกันมาก่อน โดยบอกว่าเคยเป็นเจ้าเมืองมีลูกน้องบริวาร 7,000 คน ที่พวกผมมากราบท่านได้เพราะท่านส่งพลังบารมีให้มาหากัน ตอนนี้ยังมาไม่ครบ 7,000 คน<O:p</O:p
    - พระครูบาท่านบอกว่ามีบางคนคิดไม่ดี ที่เห็นท่านแจกเงินชาวบ้าน ความจริงไม่ได้เป็นอย่างนั้น ลูกศิษย์ที่มาถวายท่าน ท่านก็ถวายต่ออีก ท่านบอกว่ามีหมื่นก็แจกหมื่น มีพันก็แจกพัน ไม่ได้ยึดติดในเงินทอง เพราะศรัทธาญาติโยมนำมาทำบุญด้วย ที่ท่านแจกเพราะท่านได้เผยแพร่บุญให้กับคนที่บริจาคกับท่านให้ได้บุญมากๆ ขึ้น<O:p</O:p
    - ท่านสั่งให้ลูกศิษย์ทำโกฏบรรจุศพท่าน ท่านไม่ต้องการให้เผาร่างท่าน เพราะยุงตัวเดียวท่านยังไม่ตบเลย ถ้าเผาท่านกลัวว่า มดดำ มดแดง สัตว์เล็กสัตว์น้อย จะตาย<O:p</O:p
    - ท่านกล่าวว่าคนที่จะมาพบท่านได้สนทนาธรรมใกล้ชิดกันนั้น ต้องมีบุญสัมพันธ์กันมาก่อน ถึงจะได้มาพบกัน ท่านกล่าวไว้ในคืนวันศุกร์ที่ 1 มกราคม 2553<O:p</O:p
    พระครูบา ท่านมีเมตตาเป่าศีรษะให้ท่านถามพวกเราว่ารู้สึกเย็นเข้าไปข้างในไหม ผมตอบว่าเย็นเหมือนพ่นน้ำแข็งเข้าไปในหน้าผากเลย จบการสนทนาธรรมกับท่าน ประมาณ 22.45 น. ท่านบอกให้พวกเราไปนอนพักผ่อน เช้าจะได้ตื่นมาสวดมนต์และทำวัตรอีก กระผมนอนไม่หลับ เพราะกลางคืนลมแรงมาก เพราะอยู่ยอดเขา ลุกขึ้นมาทำสมาธิบ่อย พอตอนเช้าได้ยินพระครูบาสวดมนต์ตั้งแต่ 04.00 น. พวกผมลุกขึ้นทำภารกิจส่วนตัวแล้วรีบมานั่งทำสมาธิรอบพระธาตุ เวลา 06.00 น. พระครูบาสั่งให้ลูกศิษย์ทำข้าวหลาม และแกงผักกาดเจให้พวกผมรับประทาน ท่านบอกว่าเมื่อคืนนี้ มีเทพพรหม พระอินทร์ ครุฑ นาค ผีเจ้าป่าเจ้าเขา ผีเจ้าเมืองทางภาคเหนือ เช่น เมืองน่าน เมืองแพร่ เชียงใหม่ มากราบท่านเยอะมาก ต้องแผ่เมตตาให้ตลอดคืน เวลา 07.00 น. ลูกศิษย์จากเชียงรายขึ้นมาจากถ้ำข้างล่าง 15 คน ดูแล้ว การปฏิบัติของคนไทยใหญ่จะเคร่งครัดมาก พอมาถึง พวกเขาก้มลงกราบพระครูบาเสร็จแล้วก็ไปสวดมนต์นั่งสมาธิกันข้างพระธาตุ พระครูบาแบ่งอาหารให้พวกผมรับประทานหลายอย่าง จนพวกเราปลื้มปิติ และท่านยังเรียกให้มารับประทานอาหารกับคณะลูกศิษย์จากเชียงรายอีกครั้งด้วย เวลา 09.00 น. ทำความสะอาดบริเวณพระธาตุดอยเงิน เก็บเต็นท์ พระครูบาบอกพวกผมว่าลงไปปฏิบัติธรรมที่ถ้ำใหญ่รอท่านก่อน พอพวกเราลงไปถึงบริเวณจัดงานมีพระภิกษุ กำลังเทศน์ธรรมอยู่ได้ร่วมปัจจัยตามกำลังศรัทธาของแต่ละคน พอถึงเวลา 11.00 น. ไปรอพระครูบาที่ศาลา 8 เหลี่ยม ทางเข้าถ้ำที่ท่านปฏิบัติธรรมในนั้นมีคุณประชัย เลี่ยวไพรัตน์ พร้อมภรรยา เจ้าของบริษัท ทีพีไอโพลีน และอดีตหัวหน้าพรรคมัชฌิมาธิปไตย ได้มาร่วมทำบุญกับท่านพระครูบาด้วย สักพักท่านออกมาจากถ้ำ ท่านเมตตาสั่งสอนลูกศิษย์ โดยแสดงธรรมในเรื่อง ธรรมอันเป็นนิรันดร์ ได้ไพเราะจับใจ และอธิบายความหมายของภาษาธรรมบางอย่างที่คณะลูกศิษย์ไม่เข้าใจได้อย่างถ่องแท้แจ่มใส ท่านยังมีเมตตาโดยไม่มีประมาณอีกท่านแจกพระผง สายรัดข้อมือให้ทุกคนและให้ลูกศิษย์ต้มมาม่าเจให้ทุกคนที่อยู่ในศาลาแปดเหลี่ยมประมาณ 20 คน ได้ฟังธรรมและรับประทานอาหารไปด้วย ผมเจอพี่ต๋องอีกที พี่ต๋องบอกว่าขอกลับบ้านก่อน พรุ่งนี้ค่อยเจอกันใหม่ เหลือผม 3 คน พอพระครูบาแสดงธรรมเสร็จให้ศีลให้พรทุกคนแล้ว ท่านบอกว่าจะปิดทางเข้าถ้ำไม่ให้ใครมารบกวนท่านแล้ว เพราะท่านจะเข้าไปจำวัดในถ้ำแล้ว ท่านสั่งกระผมช่วยยกกล่องกระดาษกล่องหนึ่งเข้าไปข้างในถ้ำ พอถึงในถ้ำ ท่านให้พวกเราได้สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิครู่หนึ่ง จึงเปิดกล่องกระดาษดู พบว่าเป็นลูกพลับ ท่านมอบลูกพลับให้คนละ 2 ลูก ยากคูลท์คนละ 1 ขวด แล้วบอกว่า อย่าพึ่งกลับนะ 3 คนนี้ จะให้ช่วยงานจนถึงวันอังคารที่ 5 มกราคม 2553 ท่านบอกว่าให้พวกเราไป

ขนาดไฟล์:
      580.4 KB
      เปิดดู:
      579
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2010
  4. goldbell

- สวดมนต์ที่ถ้ำใหญ่ก่อน โดยท่านเน้นให้สวดมนต์บทพระคาถาธรรมจักรกัปปวัตตนสูตร 3 จบ พวกผมได้สวดมนต์แล้วนั่งสมาธิจนถึง 16.00 น. พอดีรุ่นน้องผมคิดได้ว่าจะต้องไปปฏิบัติหน้าที่อยู่เวรยาม จึงมาคิดกันว่าจะทำยังไงกันดี เพราะโทรศัพท์โทรไม่ได้ เพราะไม่มีคลื่นความถี่ จึงตัดสินใจว่าจะไปกราบลาพระครูบา กลับเย็นวันที่ 2 มกราคม 2553 เลย จนกระทั่งเวลา 17.30 น. พระครูบาลงมาจากถ้ำ เพื่อเดินทางไปรับเครื่องไทยทานจากการถวายของชาวไทยใหญ่ ผมเข้าไปกราบลาท่าน ท่านบอกเดินทางกลับบ้านโชคดีนะ เดี๋ยวค่อยพบกันอีกนะลูก พร้อมทั้งกำชับลูกศิษย์ผู้ติดตามมาให้จดเบอร์โทรศัพท์ผมกับเพื่อนไว้ติดต่อเรื่องบ้านไม้สักให้ญาติธรรมที่มาจากกรุงเทพฯ พวกผมเสียดายเป็นอย่างยิ่งที่ไม่ได้อยู่ช่วยงาน พระครูบาจนถึงวันที่ 5 มกราคม 2553 เพราะต้องกลับไปทำงาน ตอนกลับแวะนำน้ำมนต์ให้พี่ต๋อง ญาติธรรมที่เดินทางไปด้วยกัน แวะรับประทานอาหารเย็นที่ปั๊มน้ำมัน อำเภองาว เวลา 18.30 น. ออกเดินทางจากงาวถึงอำเภอลอง จ.แพร่ เวลา 20.30 น. โดยสวัสดิภาพ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    บันทึกธรรมเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา<O:p</O:p
    สังฆบูชา ถวายพ่อครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร<O:p</O:p
    นะโม โพธิสัตโต ญาณสังวโร<O:p</O:p
    <O:p</O:p<O:p</O:p<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      579.6 KB
      เปิดดู:
      408
      ขนาดไฟล์:
      567.8 KB
      เปิดดู:
      390
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2010
  5. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการครูบาครับ

6. suchat1121

suchat1121 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2009
    ขอน้อมนมัสการครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. matakalee

matakalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาบุญด้วยคะ โชคดีมีบุญที่ได้ใกล้ชิดท่านครูบา ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

8. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    กราบครูบาด้วยเศียรเเกล้า

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สาธุๆ อนุโมทนาด้วยครับ ในชีวิตนี้ยังไม่เคยกราบท่านเลยได้แต่เฝ้าอธิษฐานว่าจะได้พบท่านสักครั้งครับ ท่านเจ้าของกระทู้โชคดีมากจริงๆ

10. Fluffy (New)

Fluffy (New) เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    สาธุ ขอน้อมกราบครูบาเจ้าค่ะ

นโม โพธิสัตโต ญาณสังวโร

11. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ขอน้อมนมัสการครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร เคยพบท่านที่วัดบ้านเด่นครั้งหนึ่งครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

12. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    1
    อนุโมทนาครับ...ชีวิตนี้หวังว่าคงจะมีบุญได้กราบท่านสักครั้งครับ

13. เขียด

เขียด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมนมัสการครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร เคยพบท่านที่วัดแสงแก้วโพธิญาณ ของท่านครูบาอริยาชาติ อริยจิตโต ได้รับสร้อยข้อมือลูกปัดของท่าน ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. nong_cm

nong_cm เป็นที่รู้จักกันดี

ไหว้สาครูบาเจ้าบุญชุ่ม กราบ กราบ กราบ_/\_

15. Baramee

Baramee เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ขอกราบท่านครูบาบุญชุ่มด้วยเศียรเกล้าครับ

16. sang124

sang124 สมาชิกใหม่

ขอกราบครูบาเจ้าด้วยเศียรเกล้า

และขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

17. CHAN4

CHAN4 สมาชิก

นะโม โพธิสัตโต ญาณสังวโร

18. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ฟ้าลุ่มอิระวะดี....คืนนี้มีแต่ดาว.....

ไหว้สาครูบาเจ้าครับ.....

19. คุณมอสโตจั่น

คุณมอสโตจั่น เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทาบุญด้วยครับ มีเชือกแดงของครูบาท่านติดกับตัว อยากจะไปกราบครูบาท่านครับ

20. jirarad

jirarad เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    นะโม โพธิสัตโต ญาณสังวโร<!-- google_ad_section_end -->
    กราบนมัสการครูบาบุญชุ่ม พระโพธิสัตว์ค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2010