บันทึกลึกลับ (ของฉัน)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Buddha's Child, 21 เมษายน 2017.

1. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมสู้กับสิ่งลึกลับมานานจนเก็บไปฝัน ว่าสร้างโลกใหม่แบ่งแยกกันอยู่ไปเลยดีกว่าระหว่างโลกไฮเทค กับโลวเทคอะ ความจริงแค่ต่างกันทางความคิดแค่นั้นเอง
    ผมแค่เคยอยู่ฝั่งไฮเทค แต่กลับชอบช่วยเหลือคนฝั่งโลวเทคมากกว่าอะ จึงต้องทำตัวเป็นแม่พระอยู่อย่างเงี๊ยะ ผมก็เดาใจผมไม่ถูกจะเอาไงแน่ จึงมีลักษณะ 2 บุคลิคอะ ยังไงมานก็ต้องพึ่งพากันคนเหมือนกัน ผมอาจจะเวอร์ แต่ความฝันใหห้ผมดูอะไรเนี่ย ถ้าตามที่ผมคำนวณถูกต้องคงไม่เกิน 20 ปีนี้หลอก คงได้พบกับโลกใหม่อะ

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ดังนั้น มันจึงต้องเลือก....ที่จะเอา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นสรณะ ที่พึ่ง มอบกายถวายชีวิตนี้ ต่อ...พระพุทธเจ้า...ไม่งั้น รอดยาก

เพราะที่ผมต่อกรกัยพวกมันได้ ก็ด้วย พลังพระพุทธะ เท่านั้น...ที่ พวกมันสู้ไม่ได้....น่าเป็นห่วง มั่ยล่ะครับ..เรื่องที่ผมเล่ามา

3. วรณ์นิ

ต่างดาวเหล่านี้มันเก่งมาก มันสร้างภพภูมิ สร้างโลก สร้างดาวดวงใหม่ได้ ไปตามรูหนอนอวกาศ วาร์ปไปไหนก็ได้ ทั่วจักรวาล...แต่มัน พยายามที่จะเป็นพระเจ้า....เลยหนีกฏแห่งกรรม...สุดท้าย..มันก็อยากนิพพาน เพราะ มันไปทั่วจักรวาลแล้ว พวกมันก็ยังคงเสาะหา พระเจ้า....ไม่เจอ (เพราะมันชั่ว นั่นเอง)

ดังนั้น ดอกบัวแห่งแสงนิพพานของผม จึง มีเอาไว้ ล่อ แมลงเม่าให้บินเข้ากองไฟ....ดอกบัวแสง มันจะ เป็นอันตรายกับจิตต่างดาวชั่วๆ ทั้งหลาย

แต่จะช่วยคุ้มครอง ปกป้อง รักษาคนดี..ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2017
  4. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

มะนาวก็มีฝ่ายดี ฝ่ายเลวเหมือนกันแหละ แต่ส่วนมากเขาไม่ค่อยยุ่งกับมนุดนักหลอก เพียงแค่เขามาไกล่เกลี่ยเรื่องปัญหาชีวิตกับใครบางคนอะ ถึงเเทคโนโลยีเขาจะดูโหดร้าย แต่เขาก็ทำเพื่อความอยู่รอดของทั้งคน และจักรวาลอะ เขาก็มีจิตสำนึกพุทธะนะ ไม่งั้นผมคงไม่อาจอยู่รอดมาบ่นอะ

5. วรณ์นิ

ต่างดาว ก็ มี มาจาก ฝ่าย นรก กับฝ่ายสวรรค์ไง...มีเท่านี้แหล่ะ แค่มันทำเนียน อยากมีรูปร่าง ร่างกาย เพื่อรองรับจิต ของพวกมัน พวกมันเลยสร้างเป็นภพภูมิ ใหม่ ๆขึ้นมา ว่าเป็นมนุษย์ต่างดาว....ก็ เทพกับมาร นิทานหลอกเด็ก นี่แหล่ะ....ที่พวกมันสร้างเรื่องราวขึ้นมา

แต่แรกพวกมัน มาล้อมโลกนี้ไว้แล้ว...ล่ะ..ทั้งสองฝ่ายเลย ดูท่าทีกันและกันอยู่...จน ผมเปิดโปง..พวกมัน...แจ้งตำรวจกาแลคซี่ ตั้งสภากาแลคซี่ เพื่อ ทำการ ทำข้อตกลงยุติ ..สงคราม เพื่อ...ค้นหา..จุดจบของ กัปน์นี้...คือ พระศรีอาริย์นั่นเอง

กัปน์สุดท้ายของพระศรีอาริย์ ..จึงดู...วุ่นวาย หน่อยนึง

6. วรณ์นิ

ต่างดาว มันจะเรียก ยานอวกาศของมันว่า คือ เรือ โนอาห์...ซึ่งการทำร้าย ทำลาย ธรรมชาติของโลกนี้ ก็ล้วนเป็นเพราะ ฝีมือการเข้า แทรกแซงทางจิตของพวกมัน ทำให้ มนุษย์ พัฒนาการจนทำลายธรรมชาติไปเยอะแยะ..สุดท้าย พวกมันเอง นั่นแหล่ะ จะ ตีเนียน ว่า เป็นพระเจ้า เทพเจ้า มาเพื่อช่วยเหลือ มนุษย์โลก ให้ อยู่รอดปลอดภัย...อิอิ พวกต่างดาว ตอแหล

7. วรณ์นิ

เทคโนโลยี เด็กในหลอดแก้ว โคลนนิ่ง..จักรกล อวัยวะเทียม การถ่ายจิตจากร่างที่ตายไปอยู่ร่างใหม่ .สะเต็มเซลล์..คลื่น 5 g มิติที่5 ก็ฝีมือพวกจิตต่างดาวอวิชชาเหล่านี้ ทั้งนั้น

ที่เอามาหลอกลวงมนุษย์ว่าคือ วิวัฒนาการล้ำสมัย...ไง
    แต่ความจริง มันต้องการ พลังงาน แบบ แสงดอกบัวของผมนี่แหล่ะ พลังงานของพระพุทธะ..พวกมันพยายามสร้างขึ้นมาเอง แต่สร้างไม่ได้ไง

พวกมันอยากเป็น พระเจ้า

8. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

หนทางหากินเขาหนะ เมื่อรู้ซึ้งถึงพลังมนุด จากต่างดาวเป็นต่างด้าวได้เลยนะ
    เหมือนหน่วย mib อะ เขาอาจลบความเป็นตัวตนของคนที่เเขาคัดเลือกไว้ได้เลยนะ มาช่วยงานเขา ต้องพร้อมเสี่ยงเสมอ

9. วรณ์นิ

ก็ลบผมไม่ได้ไง ครอบจิตผมไม่ได้...เพราะจิตผมมันอนัตตาไปแล้ว
    จะทำได้ก็ แค่ มีผลต่อร่างกายผม ทำให้ป่วย เป็นโรคเป็นภัยไง

แต่ ผมจะรู้ทันเสมอ ผมจึง ต้านกลับ ได้...สู้กลับ...
    ผมจะให้ ตำรวจอวกาศ ลูกน้องชุดเกราะ ของท่านซุส เป็นเหมือนยาม คอยจับตาดู ต่างดาวบ้ากามตอแหลเหล่านี้ ให้ทัน...เพื่อปกป้องมนุษย์โลกที่ดีดีไง

ต่างดาวเหล่านี้เปรียบเหมือน พญามาร ที่ เข้าแทรกจิตใจมนุษย์ ที่มีกิเลสตัณหา อวิชขา มีกรรม ทั้งหลาย ไง...มันเลยตีเนียน ตาม กิเลสตัณหาที่คนคนนั้นมีอยู่...

10. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

มนุดต่างดาวเขาทำจานบินตกบนโลก เลยอยากหาทางกลับบ้านมากกว่า แต่เทคโนโลยีบนโลกไม่เหมาะกับเขา เขาแค่ต้องการเพื่อน สุดท้ายก็แพ้พลังพุทธะ

11. วรณ์นิ

ที่ตก คือ ตกปลา ต่างหาก ล่อให้มนุษย์ สร้างวิวัฒนาการ เพื่อที่พวกมัน จะได้ แทรกคลื่น 5g ได้สบายๆไง....เมื่อทุกคน มีโทรศัพท์ มีโลกดิจิตอล เป็นของตนเอง...ตอนนั้นแหล่ะ มันจะแสดงตัว เปิดเผยตัวว่า มันคือ พระเจ้า

อย่าโดน หลอกก็แล้วกัน ...

12. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

หมดพลังโม้แล้ว ไปก่อนครับน้าจร ผมแค่คนธรรมดา แต่ไปหลงกับสิ่งที่ไม่น่าจะมี สิ่งที่อยากให้มีดันไม่ได้ สู้พลังเทพไม่ไหวอะ มะนาวก็มีจุดอ่อนเหมือนกันอะ
    ผมต้องเป็นร่างทรงมะนาวแน่ๆ เลย ถึงมีความคิดแบบเขาได้บางที

13. วรณ์นิ

ทุกภพภูมิ ล้วนถูกสร้างขึ้นมา จาก จิตอวิชชาเมื่อตอนเกิดเป็นมนุษย์นี่แหล่ะ
    นรก สวรรค์ พรหม เมืองนิพพาน พุทธเกษตร ก็ถูกสร้างมาจาก จิตอวิชชา ด้วยกันทั้งนั้น...มันจะหาทางกลับบ้าน ที่ไหนกันเล่า

ก็บ้านของจิตทั่งหลายคือ ที่โลกมนุษย์ไง....กรรมเกี่ยวพันทั้งหลายก็เกิดจากภพภูมิมนุษย์ไง....กลับบ้านคือ นิพพานให้ได้ ต่างหาก

จักรวาลน่ะ มันมีสุดขอบของมัน กัปน์ยังมีจุดจบของมัน....แต่วัฏะสงสารน่ะ มันไม่สิ้นสุดด้วย อวิชชา

14. วรณ์นิ

พอฟัดกะพวกต่างดาว ภพภูมินอกโลกเสร็จ
    ก็ต่องมาฟัดกะผี ภพภูมิไกล้โลกนี่แหล่ะ
    เทพ เทวดา ยักษ์ พญานาค ต่างๆ...
    เยอะแยะไปหมดเลย...ถ้าเป็นคนอื่น มัน บ้าไปแล้วล่ะ...อิอิ

15. วรณ์นิ

ใครที่รู้เรื่อง ของพวกมัน มันจะพยายามทำให้ กลายเป็นเหมือน คนสติแตก คนบ้า ไม่มีใครเชื่อถือ ในสิ่งที่เอามาพูด...มันจะทำลายหลักฐานทุกอย่าง
    ดังนั้น...มันจึง น่าเป็นห่วง ต่อคนที่ จิตอ่อน ไม่มีพระคุ้มครอง...
    คนที่สติแตก หาว่าเป็นบ้า...จึง อาจเป็นเพราะฝีมือต่างดาวบ้ากาม ชั่วๆเหล่านี้แหล่ะ แทรกจิต....เอา

16. วรณ์นิ

สัพเพสัตตา...สุขขีอัตตานัง ปาริหะรันตุ จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้รอดพ้นจ่กทุกข์ภัย ทั้งสิ้น เถิดดดดด...สาธุ

17. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

แต่เรื่องฝันไม่ได้โม้นะ กำลังศึกษาอยู่ว่ามันมีผลกระทบกับอะไรมั่งรึเปล่า ไม่อยากมีกรรมร่วมกับใครแล้ว คนที่ผมรู้จักก็ต่างไปจากผมกันหมด เหมือนโลกนี้ต้องการให้ผมอยู่คนเดียวเพื่อสร้างโลกส่วนตัวขึ้น ไม่รู้จะจบไงดี

18. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

บันทึกลึกลับ EP 2
    พลังพระจากบ้านเลขที่ 9
    เราได้รับรู้เรื่องที่น่าหดหู่ใจในบ้านเลขที่ 7 ไปแล้ว เราจะพากันไปรับพลังด้านบวกกันดีกว่า ในเรื่องราวของบ้านเลขที่ 9 แทน ซึ่งเป็นเลขของสิ่งศักดิ์สิทธิ์

ผมย้ายมาอยู่ที่อพาร์ตเมนท์แทนเพื่อหนีปัญหาทางการเงิน เพราะบ้านก็จะถูกธนาคารยึดแล้ว(เอาไปเลย ฉันยกให้ฟรีเลยหลังนั้นอ่ะ)
    ห้องที่ผมมาอยู่รวมเลขได้ เลข9 ซึ่งเป็นเลขที่ดีมากในตำราเลขศาสตร์ และในความเชื่อของชาวเอเชีย ทั้งไทย จีน อินเดีย ญี่ปุ่น เรียกได้ว่าเป็นเลขโคตรเฮง
    ซึ่งพอมาอยู่วันแรกๆ ก็มีเหตุการณ์ดีๆเข้ามามากมายเลยครับ

1. คืนหนึ่งผมนอนหลับ ฝันว่าตัวเองกลายร่างเล็กลง เท่าๆมดเลย และไปนั่งอยู่บนหิ้งพระที่อยู่หัวนอน ในฝันผมนั่งอยู่ท่ามกลางพระกริ่ง(ที่พ่อสะสมไว้) สี่องค์
    พวกท่านนั่งล้อมผมไว้ เหมือนกำลังประชุมรอบกองไฟลูกเสือ แล้วพวกท่านก็คุยกันครับ แต่ผมไม่รู้ว่าคุยอะไรกัน รู้แค่ว่าพวกท่านคุยกันอย่างสนุกสนาน อารมณ์ดี ผมก็นั่งอยู่กลางวงพวกท่าน
    พอตื่นเช้ามา ก็รีบเล่าให้พ่อกับแม่ฟัง เขาก็ว่าฝันดีมาก พอแม่เดินไปไหว้พระที่หิ้ง แม่ก็ตกใจมากเลยครับ
    ผมกับพ่อไปดูหิ้งพระตามที่แม่เรียก และพบว่า พระกริ่งสี่องค์ที่ตั้งบนหิ้ง หันหน้าเข้าหากันทั้งหมดเลยครับ
    วันนั้นก็อึ้งกันไปทั้งวัน
    หรือว่าเมื่อคืนเราไม่ได้ฝัน แต่จิตลอยไปนั่งกับพระกริ่งท่านจริงๆ

เหตุการณ์วันนั้นผมก็เลยเชื่อเลยครับว่า พระพุทธรูปท่านมีชีวิต มีลมหายใจ
    เพราะเหตุนี้คนไทยสมัยก่อนเลยชอบเล่ากันว่า หลวงพ่อโตบ้าง หลวงพ่อโสธรบ้าง หลวงพ่อบ้านแหลมบ้าง พระแก้วมรกต หรือพระพุทธชินราช ท่านสามารถสื่อสารมาหาคนได้ ท่านมีของที่ท่านชอบ บ้างองค์ชอบไข่ต้ม ชอบน้ำพริก เวลาไหว้ต้องเอาไปให้ท่าน

ผมเคยงงว่า พระพุทธรูปท่านมีชีวิตได้อย่างไร ตอนแรกผมคิดว่าเป็นปาฏิหาริย์จากพระพุทธเจ้าที่แผ่มาสู่พระพุทธรูปทุกองค์
    แต่ผมก็พบว่า พระพุทธรูปแต่ละองค์มีชีวิต คุณลักษณะ เป็นของตัวเอง
    เพราะแท้จริงแล้ว สิ่งที่อยู่ในพระพุทธรูปต่างๆนั้นคือ
    -เทวดา (เช่น หลวงพ่อโสธร)
    -เทพธรรมบาล
    -พระโพธิสัตว์
    -จิตของพระอรหันต์ที่ยังช่วยเหลือมนุษย์ (เช่น พระแก้ว พระห้าพี่น้อง หลวงพ่อโต)

แต่จริงๆแล้วผมก็แอบเชื่อแบบเล่นๆมานานแล้ว ว่าพระพุทธรูปท่านมีชีวิต คือเชื่อแบบเด็กๆ เพราะตอนเด็กๆผมไม่ค่อยมีเพื่อน ชอบไปนั่งเล่นในห้องพระ(ซึ่งเป็นห้องที่ปลอดภัยสุดในบ้านอาถรรพ์) และก็คุยกับพระพุทธรูป
    "หลวงพ่อครับ ผมโดนเพื่อนแกล้ง"
    "หลวงพ่อครับ วันนี้สอบได้คะแนนดีมาก"
    "หลวงพ่อครับ วันนี้แม่กับตาทะเลาะกันอีกแล้ว"
    "หลวงพ่อครับ ขอเงินก้อนมาช่วยจุนเจือภาระที่บ้านหน่อย"

ผมคุยกับท่านมาถึงทุกวันนี้ครับ แต่คุยเพื่อความสบายใจ แบบในเรื่องไผ่แดง ของ มรว.คึกฤทธิ์ คุยเล่นๆ ท่านเป็นแค่พระอิฐพระปูน จะมาฟังเราได้อย่างไร

แต่มาวันนี้เชื่อแล้วครับ ที่ผ่านมาหลวงพ่อท่านฟังหมด ทุกๆองค์ท่านฟังหมด และท่านคอยช่วยผมมาตลอดโดยที่ไม่รู้ตัวเลย

2. ตั้งแต่ย้ายมาอยู่ห้องเลขที่9 ผมเจอแต่เรื่องดีๆ ผมได้กลับไปหา"พ่อ" บ่อยขึ้น
    งงล่ะสิ พ่ออยู่กับผม แล้วผมจะไปหาพ่อทำไม
    นั่นพ่อทางกายครับ ผมมีพ่อทางจิตวิญญาณ ที่เขาส่งผมมาเกิด

แม่ผมชอบเล่าให้ฟังบ่อยๆเวลาดุผมแล้วผมป่วยหนักขึ้นมา
    "ไอ้นี่มันลูกพระ ตีมัน ว่ามันไม่ได้ ต้องสอนดีๆ" แม่ชอบพูด
    "พระไหนล่ะแม่" ผมถาม
    "พระพุทธชินสีห์ ไปขอมาตั้งนาน แม่อยู่กับพ่อมาสามปี ไม่มีลูกสักที พอไปขอหลวงพ่อพุทธชินสีห์ เราก็มาเข้าท้องแม่เลย" แม่เล่า
    "อ้าว ท่านเป็นพระ แล้วจะมีลูกได้ไงล่ะแม่" เราก็ซักอีก
    "ช่างถามจริงนะเรา หลวงพ่อท่านก็ส่งจิตแกมาเกิดไง ท่านก็มีลูกๆท่านเป็นเทวดาบนสวรรค์โน่น"
    ไอ้เราก็สงสัยอีก
    "ผมเป็นเทวดาหรอแม่" ผมถาม
    "ไม่ได้เป็นหรอก เป็นเสือ เสือวิ่งบนหิมพานต์โน่น เพราะแกเกิดปีขาล แล้วแกก็ยังชอบเถียงพ่อเถียงแม่ด้วย ลูกเสือชัดๆ หลวงพ่อท่านส่งไอ้เสือมาเกิดเป็นลูกแม่"
    เราหัวเราะกัน ตอนนั้นคิดว่าคุยเล่นๆ แต่พอโตขึ้นและได้ฝึกจิตมากขึ้น ผมก็พบว่าผมมีความเชื่อมโยงบางอย่างกับหลวงพ่อพุทธชินสีห์
    "อยู่ใกล้ท่าน แล้วอบอุ่น อยากมากราบท่านทุกวัน"

พ่อผมเคยบวชอยู่วัดบวรครับ นานเหมือนกัน ได้เปรียญห้า ได้มีโอกาสรับใช้สมเด็จพระญาณสังวรด้วย แต่ชะตาก็คงกำหนดให้ผมมาเกิดให้ได้ พ่อเลยสึก และมาเจอกับแม่ ที่วัดนี้ล่ะ เลยได้มีผมขึ้นมา
    ผมจึงคุ้นเคยกับวัดบวรมาก แต่น่าแปลก ตอนอยู่บ้านเก่า แทบไม่มีโอกาสได้มาเลย เหมือนเจ้าที่ไม่อยากให้มา
    พออยู่ที่ใหม่ ได้มาแทบทุกวันเลยครับ ผมก็จะไปนั่งสมาธิตรงด้านหน้าท่านที่เขากั้นไว้
    เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ไปหาท่านอีก ไปนั่งสมาธิหน้าท่าน
    ใจสงบ ใจนิ่ง อยู่หน้าพ่อ

พอลืมตามาครับ ผมตกใจมาก เห็นองค์ท่านขยับครับ ตาผมไม่ได้ฝาดแน่ องค์ท่านขยับไหล่ของท่านไปมา ตอนนั้นหันไปมองคนข้างๆใหญ่ ว่าเขาเห็นอะไรไหม ปรากฏว่าปกติทุกอย่าง
    ผมน้ำตาแทบไหลเลย ท่านสื่อสารกับผม ผมขอให้ท่านช่วยเหลือการเงินที่ยังติดขัดค้างคามาจากบ้านเก่า ท่านตอบรับแล้ว ท่านจะช่วยแน่นอน
    เหมือนที่ท่านเคยช่วยให้ขายที่นาที่อุทัยของพ่อได้
    ผมเคยมาขอท่าน
    "พ่อครับ ลูกขอเงินทุนเอาไว้ใช้จ่ายในบ้านด้วยเถิด ถ้าใจเป็นทุกข์เพราะเงิน จะปฏิบัติธรรมก็ลำบาก"

วันนั้นญาติพ่อก็โทรมานัดไปเซ็นแบ่งที่ดินกันเลยครับ
    "ขอบคุณครับหลวงพ่อ"

ด้วยที่เล่ามาทั้งสองเรื่อง(ซึ่งก็มีอีกเยอะ) ก็พอเป็นเหตุให้ผมเชื่อในพระพุทธรูปที่มีลมหายใจ ผมไม่เคยปรามาสคนที่ชอบไปยึดพระพุทธรูปอีกเลย
    ท่านจะมีชีวิตหรือไม่
    แต่แค่เรามีจิตที่นอบน้อมต่อ"พระอิฐพระปูน" ซึ่งก็สร้างมาจากพระแม่ธรณี
    เราก็มีความเป็นคนพุทธที่ดีแล้วครับ

จงเคารพในทุกสิ่ง เพราะทุกสิ่งคือพุทธะ

19. จีรัชญ์

จีรัชญ์ สมาชิก

ไม่รู้ทำไม อ่านแล้วน้ำตาซึมออกมาด้วยความปลื้มปิติแทนคุณ
    คุณโชคดีมากเลยค่ะ ที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับฟังการร้องขอ ^_^

20. สาสนี

สาสนี Active Member

16 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    มีวิธีทำใจยอมรับชะตากรรมที่เกิดขึ้น ไม่ว่าเราจะได้พบเจอใคร เขาเหล่านั้นคือคนที่เราจะตัองได้พบเจอ ไม่มีใครเข้ามาในชีวิตเราโดยบังเอิญ ไม่ว่าจะเกิดเรื่องราวใดๆขึ้นมาในชีวิตเรา มันเป็นเรื่องที่ต้องเกิด ไม่ว่าเรื่องนัันจะดีหรือร้าย เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้น เกิดเมื่อไหร่ ที่ไหน เวลาใด นั่นคือเวลาที่เหมาะสมที่สุดแล้ว ไม่มีอะไรไม่ควรเกิด เพราะมันต้องเกิด ต่อให้คุณเตรียมตัวหรือไม่เตรียมตัว. เมื่อปัจจัยพร้อมสิ่งเหล่านีัก็ต้องเกิด ผู้มีปัญญาเท่านั้น จะรู้ว่ากรรมใหม่ดีๆอะไรที่ยังไม่ทำและจะทำทันที ทำความดีในปัจจุบันให้มากที่สุด โดยไม่ต้องสนใจว่าในอดีตทำกรรมอะไรในอดีตมาบ้าง คิดไปก็เปล่าประโยชน์เพราะเราทำอะไรกับสิ่งที่ผ่านมาไม่ได้อีกแล้ว

เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ต้องเจอปัญหาและอุปสรรคค่ะ