บางครั้ง หาพระ ง่ายกว่าหาที่ เลี่ยมพระอีก เฮ้อ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pinrat, 23 มกราคม 2011.

1. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    มายืนยันที่ซีคอนมีร้านฝือดี พูดจาดีอยู่ 2 ร้านครับ 1 ร้านอยู่ที่โซนพระเครื่อง อีกร้านไม่ได้อยู่โซนพระเครื่อง แต่จะอยู่ แถวๆร้านที่ขายของเก่าครับ ราคาแพง ครับคอนเฟริม แต่แลกกับฝีมือและการพูดจา ก็พอโอเค ครับผม แต่ร้านอื่นที่ซีคอนนี่เอาเงินไปให้ มันไม่ยอมเอา ถ้าไม่เลี่ยมเงิน ไม่ค่อยอยากจะรับเลย

2. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ จะได้แวะไปเลี่ยมบ้าง

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ไปถูกนะครับ,,,,,,,,,

4. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกครับผม แต่ต้องจำชื่อร้านทองดีๆ เพราะแถวนั้นเยอะมาก ครับ

5. billiejoe

billiejoe สมาชิก

7 มิถุนายน 2007
    ที่ สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน ชั้น M สาขา 2

และ

ที่ JJ มอล์ จตุจักร สาขา 1
    ชั้น 2 ติดศูนย์อาหาร
    ห้อง S 298
    **โดยช่างบางลำภูและช่างท่าพระจันทร์รอรับได้เลย***

กรอบพระเงินแท้ 952 ทองคำ90% และอื่นๆราคาโรงงาน(ส่ง/ปลีก) [Engine by iGetWeb.com]

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พระผงหลายร้านไม่อยากเลี่ยม เพราะจะแตกง่าย อย่างพระผงจักรพรรดิบางองค์จะเปราะบางมาก ช่างเลยไม่กล้าเลี่ยมเกิดแตกไปแล้วโดนลูกค้าโวยวายแน่ บางทีเอาพระผงไปเลี่ยมช่างเห็นจะปฏิเสธเพราะพระนั้นคงจะมีสภาพบางเปราะหักง่ายด้วย บางทีช่างงานเยอะก็ปฏิเสธลูกค้าเช่นกัน เบี้ยแก้ที่ช่างไม่กล้าเลี่ยม ผมไม่แน่ใจว่าอะไรอาจจะกลัวปรอทไหลออกมาตอนที่ช่าง
    เอาไฟลนพลาสติกหรือเปล่า หรือทำกรอบจับขอบให้แน่นยากไหม บางคนทำได้นะเลี่ยมเบี้ยแก้ แล้วแต่ฝีมือช่าง เหรียญตะกั่วช่างก็ไม่เลี่ยม เพราะสักระยะเหรียญจะหลวมเคลื่อนตัวไปมาในกรอบ ดังนั้นช่างที่รับทำจะเลี่ยมแบบพิเศษไม่แนบหลังเหรียญเขาก็จะมีเทคนิคของเขา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2012
  7. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

ร้านเลี่ยประจำผมครับ

ขนาดไฟล์:
      88.6 KB
      เปิดดู:
      309
  8. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เลี่ยมสวยมาก หนุมาณหลวงพ่อเกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส ชลบุรี ใช่ไหมครับ ร้านตลับสเตนเลสบางร้านหาตลับไม่ได้คัดรูปทรงเข้ากับพระเราไหม หยิบให้แบบทรงไม่เข้ากันก็มี ก็ต้องกำชับเขาก่อน บางทีพระทรงห้าเหลี่ยมแต่เอาทรงมนมาให้ นอกจากไม่มีทรงนั้นค่อยว่ากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2012
  9. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยู่กลางเมืองหาที่เลี่ยมยากมากฯ ไม่รู้ว่าคนสมัยนี้ ไม่นิยมห้อยพระเสียแล้ว
    ตามสีลม สุขุมวิท รัชดา ลาดพร้าว เเทบไม่มี

10. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ ยูเนี่ยนมอล ก็ไม่ไหวครับ สั่งทำตลับนัดอีกอาทิตย์นึงมาเอา ปาไปอาทิตย์กว่า แถมไปเอามำผิดขนาดมาอีกจะบ้าตาย โดยรวม แย่ครับ ปากก็... อีก เข็ดครับ

11. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ร้านโต๊ะช่าง (Tohchang club) อยู่แถวแยกพรานนก ใกล้ๆ กับธนาคารกสิการไทย ฝีมือเลี่ยมพระ ทั้งพลาสติก กรอบเงิน กรอบทอง ฝีมือดีมากๆ ออกแบบเองได้ตามใจชอบ สนนราคาค่อนข้ัางจะแพงกว่าที่อื่นเล็กน้อย แต่คุ้มค่าเรื่องความสวยงาม ไม่เหมือนใครเพราะไม่ใช่งานโหล ผมใช้บริการที่ร้านนี้เป็นประจำ ถ้าจะเลี่ยมแบบกรอบสแตนเลสไปแถวท่าพระจันทร์จะถูก มีให้เลือกหลายร้านแต่ที่ผมใช้บริการอยู่ก็ร้านชนะภัยตลับพระ บริการดีและพูดจาดี แต่คนเยอะมาก เสียเวลาหน่อยครับผ๊ม

12. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ที่ท่าช้างมีช่างคนนึงครับ(แถวนั้นมีหลายเจ้า) เลี่ยมดี สวย ไม่แพง พูดจาดีครับ แล้วที่เด่นๆนะครับ แฮนแมดล้วนๆ ไม่มีมอเตอร์ ผมเลี่ยมประจำเพราะก่อนหน้านี้ไปเจอช่างห่วยๆมาแถมแพงอีก

13. ชอบศิลป์

ชอบศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    แถวบ้านผมก็หาที่เลี่ยมยากเหมือนกันครับ ถึงพอจะมีแต่ก็ฝีมือไม่ได้เรื่องเลย
    (หมายถึงเลี่ยมพลาสติก นะครับ) :':)'(

14. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    ผมเคยเอาบางขุนพรหมปี09ไปเลี่ยมที่ตลาดนัดพระเครื่องสะพานใหม่ข้างบิ๊กซีอะครับพอกลับมาเอาข้างในเป็นสะเก็ดเนื้อพระออกมาหล่นอยู่ในกรอบเยอะมากมีรอยบิ่นด้วยโกรธมากเลยเอาพระกลับมาแล้วไม่จ่ายเงินเดินออกมาเลยมันก็นิ่งนะเงียบไม่ได้พูดอะไร

15. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    บ้านผมทุ่งสง หายาก จะอัดพลาสติดเอาพระเหรียญ พระผงอย่าทำ จะถ่ายให้ดู นี่ผมไปท่าพระจันทร์มาเมื่อวันอาทิตย์ เรื่องมาก อักกรอมสตแนเลสบอกให้ไปเอาวันหลังเอ้ย มาจากใต้ จะกลับอยู่แล้ว สรุปไปเลี่ยมตรง ตลาดมีนบุรี สแตนเลส 10องค์ต่อเหลือ 400 ถ้วน (ที่ท่าพระจันจะถูกกว่านะแต่เล่นตัวมาก

ภาพ 7องค์ จาก10 เข้ากรอบตลาดมีน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2012
  16. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    แถวบ้านผมค่อยยังชั่วมีสองร้านพูดจาดี ฝีมือพอใช้ใด้ ราคารับใด้ อย่างในรูป 50 บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      74.3 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      77.4 KB
      เปิดดู:
      155
  17. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวบางนาเหมือนกันค่ะ ชอบสะสมพระเครื่องและพระบูชา ส่วนมากได้มาจากวัดโดยตรงจากการทำบุญค่ะ และชอบเอาพระไปเลี่ยมพลาสติกอยู่เหมือนกัน แต่ว่าราคาแพงมากๆ (มีร้านนึงอยู่หน้าตลาดบางนา) ถ้านับจากที่นำพระไปเลี่ยมแล้วเนี่ย เช่าบูชาองค์ใหญ่ๆ คงได้หลายองค์เลยล่ะค่ะ เลยมีความคิดว่า จะศึกษา จะลองหัดเลี่ยมเอง ไว้ใช้เอง จะได้ไม่ต้องไปจ้างเขา ตอนนี้ก็หาข้อมูลอยู่ค่ะ

18. ลูกวัด

ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยอีกเสียงครับกับการฝึกเลี่ยมเอง ใครมึความรู้ด้านนี้มาบอกเล่ากันบ้างนะครับ:cool:

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

หัดเลี่ยมเองเลยค่ะ ไม่ยากเท่าที่คิด