บุญด่วน!! ร่วมบริจาคเงินช่วยเหลือชาวบ้านถูกไฟไหม้ทั้งหมู่บ้าน 62 หลังคาเรือน

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย girlinbangkok, 27 กุมภาพันธ์ 2020.

1. girlinbangkok

girlinbangkok สมาชิก

1.png 2.png

บุญด่วน!! ร่วมบริจาคเงินเพื่อซับน้ำตาเพื่อนมนุษย์ที่กำลังตกทุกข์ได้ยาก เนื่องจากเมื่อประมาณวันที่ 21 ก.พ. 63 ที่ผ่านมา มีเหตุไฟไหม้หมู่บ้านชนเผ่าแอ่น เมืองแงน ซึ่งอยู่รัฐฉาน เมียนม่าร์ เสียหายทั้งหมู่บ้านจำนวน 62 หลังคาเรือน มีผู้ได้รับความเดือดร้อนกว่า 365 คน โดยยังไม่ทราบสาเหตุของการเกิดไฟไหม้ในครั้งนี้

ในเบื้องต้นหลังเกิดเหตุการณ์ ทางมูลนิธิการศึกษาและเผยแผ่พระพุทธศาสนาภูมิภาคลุ่มแม่น้ำโขงได้เข้าไปช่วยเหลือและบรรเทาทุกข์ในการรับบริจาคอาหารแห้งและสิ่งของเครื่องใช้จำเป็นให้กับชาวบ้านในระดับหนึ่ง และในครั้งนี้จะเดินทางเข้าไปช่วยเหลือโดยนำสิ่งของอุปโภค-บริโภคต่างๆ เพื่อบรรเทาทุกข์อีกครั้ง

**** เดินทาง ไปในวันอาทิตย์ที่ 1 มีนาคม 2563

สำหรับชาวบ้านที่ไร้บ้าน ทุกครอบครัวได้มารวมกันอยู่ในสถานพักพิงชั่วคราวที่สร้างขึ้นมาหลบแดดหลบฝน มีทั้งผู้เฒ่าผู้แก่ หนุ่มสาว วัยรุ่น ลูกเล็กเด็กแดง ซึ่งทุกคนกำลังรอความช่วยเหลือและรอความเมตตาจากผู้ใจบุญ ได้ช่วยให้พวกเขาได้อยู่รอด มีอาหารประทังชีวิต เพื่อลุกขึ้นสู้ต่อไป

ผู้ใจบุญสามารถร่วมบุญตามกำลังมาได้ที่

ธนาคาร : กสิกรไทย สาขา ถนนสุเทพ
    เลขที่บัญชี : 471-2-345-964

ชื่อบัญชี : กองทุนบุญ

** ปล.เนื่องจากเวลากระชั้นชิด อาจไม่สะดวกสำหรับผู้ที่สนใจส่งสิ่งของบรรเทาทุกข์มาทางไปรษณีย์ จึงขออนุญาตเปิดรับเป็นเงินบริจาคเพื่อจัดซื้อสิ่งของซึ่งสะดวกกว่า

ติดต่อสอบถามและขอทราบรายละเอียดได้ที่

คุณเอ็ม โทร. 086 670 4579
    เจ้าหน้าที่ มูลนิธิการศึกษาและเผยแผ่พระพุทธศาสนาภูมิภาคลุ่มแม่น้ำโขง ตั้งอยู่ภายใน มจร. วิทยาเขตเชียงใหม่ (อาคาร Monk Chat) วัดสวนดอก ต.สุเทพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50200

เกี่ยวกับ ชนเผ่าแอ่น รัฐฉาน

ชนเผ่าแอ่น ผู้คนที่นี่ยังคงอนุรักษ์การแต่งกายดั้งเดิมด้วยการสวมใส่เสื้อผ้าสีดำ ที่ประดับด้วยลูกปัดสี ส่วนภาษาพูดจัดอยู่ในกลุ่มของตระกูลภาษาไท-กะได คนไทยอย่างพวกเราจึงพอฟังออกได้เป็นบางคำ มากไปกว่านั้นชาวแอ่นส่วนใหญ่นับถือศาสนาพุทธ

ที่มา :

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน

2. girlinbangkok

ได้ร่วมสมทบทุนช่วยเหลือชาวบ้านที่ทุกข์ยากจำนวน 100 บาท ค่ะ ขอให้ทุกคนได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ที่ดีและมีความสุขนะคะ

ทำบุญช่วยเหลือชาวบ้านที่ถูกไฟไหม้ รัฐฉาน ชนเผ่าแอ่น.jpg

3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ได้โอนเงินช่วยเเล้ว 200 บาท ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านผู้ใจบุญด้วยครับ ขอให้ช่วยเพื่อนร่วมโลกที่ตกทุกข์ได้ยากกันครับ

4. girlinbangkok

คุณศิษย์รุ่นจิ๋วช่วยหนักมาก 200 บาท ขอบคุณมากค่ะ ดีใจแทนชาวบ้านด้วย อนุโมทนาบุญนะคะ ขอให้พบเจอแต่สิ่งที่ดีงาม ตลอดไปค่ะ สาธุ

5. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ขอบคุณที่ช่วยลงข่าวประชาสัมพันธ์บอกบุญให้ครับ เเละขออนุโมทนาบุญกับคุณเจ้าของกระทู้ด้วยเช่นกัน คนนั้าใจงามเปรียบเทวดานางฟ้าเเบบนี้หายากขึ้นทุกวัน ผมเองก็สงสารชาวบ้านเขาเหมือนกันครับ ผมเองก็เคยลําบาก เวลาไม่ตกทุกข์ได้ยากไม่โดนซะเองมันไม่ค่อยจะซึมซับเข้าไปข้างใน เเต่มาช่วงหนึ่งในชีวิตโชคดี (หรืออาจจะเป็นโชคร้าย??) ได้มาสัมผัสลิ้มรสชาติความลําบากก็พอเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไรได้บ้าง ส่วนช่วงสักสามสีเดือนที่ผ่านมานี้ ผมลุยหนักสักหน่อยครับ กําลังใจมันเพิ่มพูนขี้นเรื่อยๆ เเต่ก็คงต้องเพลาๆลงบ้างเพราะจํานวนเงินที่บริจาคไปก็มากอยู่ รวมทั้งงานบุญอื่นๆที่ไม่ได้โพสท์ในเว็บพลังจิตก็บริจาคไปเยอะทีเดียว กะว่าจะเพลาๆลงบ้างช่วงเดือนหน้านี้เพราะยังต้องกินต้องใช้คร้าาาบบ (กลัวจะหมดตัว) เหอะๆๆ เอิ๊กๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2020
  6. girlinbangkok

บุญนำมาซึ่งความสุข และสุขในสิ่งที่ทำ 55 เห็นคุณศิษย์รุ่นจิ๋วก็ทำบุญแทบทุกวัน ร่วมบุญไม่ได้ขาด ถ้าทำสม่ำเสมอเหมือนเดิมแต่ลดลงร่วมบุญเหลือวันละ บาทสองบาทแค่วันละครั้ง ก็โอเคนะคะ หรือวันไหนไม่ได้ทำด้วยตัวเงิน ก็หมั่นบอกบุญเหมือนหนิงก็ได้ค่ะ คนทำบุญแบบคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง เทวดารักใครจะทำอะไร ชีวิตไม่มีวันตกต่ำหรอกค่ะ ท่านจะให้ เพื่อได้มีไว้ทำบุญ

7. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอร่วมบุญช่วยเหลือผู้เดือดร้อนด้วยครับ ขออนุโมทนาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. girlinbangkok

อนุโมทนาบุญคุณ shaj ด้วยค่ะ ขอบุญรักษาและเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

9. pa6986

pa6986 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ร่วมบุญด้วยครับ

10. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    1
    ร่วมบริจาคช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ ผู้ประสบภัยไฟไหม้หมู่บ้าน จำนวน 1,000 บาท

ขออนุโมทนาบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลกับทุกท่านครับ สาธุๆๆ

ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      71