บูชาพระพิฆเนศ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ใบบุญ18, 4 ตุลาคม 2018.

1. ใบบุญ18

ใบบุญ18 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ เป็นกระทู้แรกค่ะหากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ
    ดิฉันอยากรบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการไหว้พระพิฆเนศด้วยกำยาน คือเราต้องจุดกำยานแล้วนำมาพนมมือไหว้เหมือนไหว้กับธูปทั่วไป ไหว้เสร็จแล้วค่อยนำกำยานตั้งบนที่ตั้งกำยาน หรือจุดแล้วตั้งในที่ตั้งกำยานและพนมมือไหว้ได้เลยคะ รบกวนผู้รู้ชี้แนะขั้นตอนและวิธีการหน่อยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ น่าจะลองถามในห้อง "พระเครื่อง-วัตถุมงคล" ดูนะ เพราะห้องนั้นน่าจะ ชำนาญในทาง พิธีกรรม กันมาบ้างพอสมควร

https://palungjit.org/forums/พระเครื่อง-วัตถุมงคล.15/

+++ ลองกดเข้าไปถามดู นะครับ

3. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

จุดกำยานวางลงในถ้วยแล้วพนมมือสวดบทบูชาได้เลยจ้า

แนะนำถวายสังฆทานร่วมด้วย จะเห็นผลไวขึ้นกว่าสวดมนต์อย่างเดียว