เรื่องเด่น บ๊ะ…มิน่าล่ะ ยมฑูตกับยมบาลเขาถึงโกรธให้มนุษย์นัก (หลวงปู่สวาท ปัญญาธโร)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 21 มิถุนายน 2018.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    บ๊ะ…มิน่าล่ะ ยมฑูตกับยมบาลเขาถึงโกรธให้มนุษย์นัก

เคยรู้จักเคยได้ยินยมโลกไหมเคยได้ยินกันน่ะ?
    โยม : เคยครับ/เคยเจ้าค่ะ
    หลวงปู่ : เคยได้ยินคำว่ายมราชไหม
    โยม : เคยครับ/เคยเจ้าค่ะ
    หลวงปู่ : แล้วเคยได้ยินยมบาลไหม? เคยได้ยินยมฑูตไหม?
    เคยเห็นหนังสือแผ่นกระดาษยมฑูตหรือยมบาลที่เขาถือมาเซ็นไหม?…ว่าเราทำผิดทำถูก ทำบุญทำบาปเห็นหรือยังแผ่นกระดาษเขาน่ะ เห็นล่ะติ…?
    โยม : ยังครับ/ยังเจ้าค่ะ
    หลวงปู่ : แล้วเห็นตัวยมฑูตหรือยัง แผ่นกระดาษเขาก็ยังไม่เห็นอีก ที่เขามาจารึกน่ะ…
    โยม : …………(เงียบ)
    หลวงปู่ : บ๊ะ…มิน่าล่ะ ยมฑูตกับยมบาลเขาถึงโกรธให้มนุษย์นัก รู้ไหมยมฑูต ยมบาลเขาโกรธพวกเราที่เป็นมนุษย์นิ ยังไม่เคยเห็นจริงๆหรือยมฑูตนี่
    นี้ล่ะ…เป็นมนุษย์เรานี่ ทุกคนก็ล้วนแต่เคยอ่านพุทธประวัติพระพุทธเจ้ามากันบ้างแล้วเรื่องเทวฑูต เทวฑูตก็คือ ยมฑูต4
    พระพุทธเจ้าเมือตรัสรู้แล้วจึงตรัสถามภิกษุว่า ภิกขะเว ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เมือผมเส้นผมนี้ถ้ามีสีขาวเกิดขึ้นมาแซมขึ้นมาสักเส้นสองเส้นให้เธอเข้าใจไว้เลยน่ะว่า นั้นล่ะ…มัจจุราช คือยมฑูตมาเตือนแล้ว
    เตือนมนุษย์ เข้าใจหรือยังยมฑูตน่ะ ยมฑูตมาเตือนแล้ว ตาที่ไม่เคยฝ้ามัวก็เกิดฝ้ามัวขึ้น หูที่เคยฟังเสียงดีๆมันกลับจะหนวกจะตึงแล้วขึ้นมาแล้วเห็นไหม?
    ยมฑูตเขามาเตือนเขามาเก็บเอาแล้ว รู้ไหมนั้นน่ะ
    นี้แหละยมฑูตเขาถึงได้เห็นแล้วว่า…โอ้ย ข้าพเจ้าเกิดขึ้นมานี่ ก็มาเกิดในยมโลกน้อ ทำไมถึงไม่ไปเกิดในมนุษย์โลก คำว่ายมโลกนิแปลว่า โลกแห่งความมืด โลกแห่งความไม่เจริญเข้าใจน่ะ โลกแห่งความมืด โลกแห่งความไม่เจริญ เขาเรียกว่าโลกที่ต่ำ เรียกว่าอบายภูมิ นรกเขาก็เรียก เขาอยากมาเกิดเป็นมนุษย์ ยมฑูต ยมบาลนี่ เขาตามพวกเราอยู่ทุกเวลาเลย ทุกลมหายใจเห็นไหม? เรานี่จารึกบนแผ่นกระดาษ แผ่นกระดาษที่เขาปูเอาไว้

แล้วแผ่นกระดาษคืออะไร?
    ็คือแผ่นพื้นพสุธานี่!!
    แผ่นกระดาษแห่งการทำดีทำชั่ว
    เราทำดีทำบุญทำชั่วหรืออกุศล
    เราเหยียบแผ่นดินทำหรือเปล่าหรือเหยียบอากาศ
    มนุษย์หน้าไหนมันเหยียบอากาศมันไม่เหยียบดิน
    ัวเองจารึกความดีความชั่วตัวเองบนแผ่นดิน
    จะไปสงสัยอะไรอีก?

ยมฑูตน่ะถ้าเขาอยากจะรู้ใครสร้างคุณงามความดี ถ้าเขาใช้มือปัดเป็นทักษิณาเท่านั้น เขาเปิดในตำราน่ะ อ๋อ…มนุษย์คนนี้เขาทำทักษิณาเขาทำบุญทำกุศลน่ะ เหมือนกับวันนี้น่ะ ถ้าเขาเปิดดู เขาคงจะเห็นพวกเราที่มานั่งเอาบุญกันในวันนี้น่ะ แต่ถ้าเขาเปิดกลับเวียนซ้ายขึ้นมาล่ะ…ลากเข้าเมรุเลยว่ะ

เฮ่อ…ตำราใบเดียวกันนั้นแหละ ยมฑูต ยมบาลเขารักษาอยู่ เขาถึงว่า…โอ้ย มนุษย์เอ๋ย ฉันทรมานเหลือเกินมาตามล่าชีวิตมนุษย์นิตั้งเท่าไหร่ ตั้งแต่ฉันมาอุบัติขึ้นบนยมโลกนิ ฉันเบือแล้ว อยากเกิดเป็นมนุษย์เหลือเกิน ฉันจะสร้างแต่คุณงามความดี มนุษย์ทำไมมันโง่นักพากันแต่สร้างสิ่งที่ไม่ดี ประมาทกันอยู่อย่างนี้ ยมฑูต ยมบาลเขาบ่นรู้หรือเปล่า สงสารเขาบ้างเถอะ เขาตามดูพวกเราน่ะ นี้ไม่มีความสงสาร ยมฑูต ยมบาลกันเลย แล้วจะให้พูดยังไงกันแน่

หือ…อย่าบอกน่ะว่า ฉันไม่อยากเจอเลยค่ะ อย่าพูดน่ะ ยมฑูตก็นี้แหละ ยมฑูตก็คือตัวเรานิแหละยมฑูตน่ะ ก่อนผมที่เคยเป็นสีดำก็เป็นสีขาว ตาจากที่มองเห็นชัดก็ฝ้ามัว หูก็หนวกตึง สารพัดแล้ว ฟันก็ร่วง เนื้อหนังก็เหี่ยวย่น เหี่ยวยานหมด นี้ล่ะตัวยมฑูต
    รู้หรอยังยมฑูตทีนิ ไม่ใช่อยู่ที่อื่น อยู่ที่โลกอันนี่
    โลกอันนี้มันมีทั้งความมืดโลกความมืดที่อยู่ในนี้แหละ
    อยู่ในตัวตนสกลกายอันนี้ เขาเรียกว่ายมโลก แต่โลกที่แสงสว่างอีกหนึ่งน่ะ เรียกว่ามนุษย์โลก ในมนุษย์โลกนิ เป็นโลกตอนกลางๆ มีทั้งยมโลกมีทั้งเทวโลก มันอยู่ด้วยกันนิ เราจะไปทางไหนล่ะ…..?

พระธรรมเทศนาหลวงปู่สวาท ปัญญาธโร
    ณ หอประชุม รพ.สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี (ในงานผ้าป่ามหากุศลจัดซื้อเครื่องมือแพทย์ วันที่ 20 ส.ค. 59)

Cr. FB : ศรัทธาบารมีหลวงปู่สวาท ปัญญาธโร

ภาพ Cr.หมาน ราชสีมา

ที่มา ธรรมะของพระอรหันต์ สายหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

2. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    สาธุ สาธุ สาธุ พ่อแม่ครูอาจารย์