ปรนนิบัติร่างกายด้วยศาสตร์แห่งสปา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 4 ตุลาคม 2006.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <LINK href="/yingthai.css" type=text/css rel=stylesheet>ปรนนิบัติร่างกายด้วยศาสตร์แห่งสปา

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="15%" align=center border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>
    ธมลพรรณ นิติบงกช
    โดย ณัชชา

หลังจากเหนื่อยกับการทำงานหนักมาแล้วตลอดทั้งเดือน จะให้รางวัลตัวเองด้วยอาหารมื้ออร่อย เค้กชิ้นยักษ์สักก้อนก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด แต่จะเป็นการดีกว่าไหม ถ้าเปลี่ยนมาเป็นการเข้าสปาสักแห่ง เพื่อปรนนิบัติร่างกายหลังจากการทำงานหนักมาแล้วทุกวัน
    วันนี้ขออาสาพาผู้อ่านไปรู้จักการทำสปาหนังศีรษะและผม สปาหู สปามือและเท้า ที่บ้านน้ำรินสปา ของ พี่แต้ม-ธมลพรรณ นิติบงกช สปาแต่ละอย่างมีวิธีทำอย่างไร และมีประโยชน์กับเราอย่างไรบ้าง เผื่อคราวหน้าอยากแวะไปสปาจะได้เลือกโปรแกรมที่ถูกใจได้มากขึ้นไงคะ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="24%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=indent-content>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>
    อุปกรณ์สปาหนังศีรษะและผม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>สปาหนังศีรษะและสปาผม
    โปรแกรมนี้เหมาะกับทุกคนนะคะ แต่ขอแนะนำเป็นพิเศษสำหรับสาวๆ ที่ไว้ผมยาว เพราะเป็นที่รู้กันดีว่าดูแลยากกว่าผมสั้นเป็นเท่าตัว การทำสปาหนังศีรษะและสปาผม จะช่วยบำรุงรักษา ป้องกันปัญหาผมร่วง ผมบาง ผมเส้นเล็กอ่อนแอ และผมที่หลุดร่วงได้ง่าย
    การบำบัดผมร่วงด้วย เนเชอรัล เทค ใช้หลักการของกลิ่นหอมบำบัด (Psycho Aromatherapy) ของน้ำมันหอมระเหย ซึ่งจะให้ประโยชน์ 2 ทาง ทั้งทางร่างกาย และช่วยให้จิตใจอยู่ในภาวะสมดุล เพื่อการบำบัดและรักษาอาการของโรคต่างๆ โดยเฉพาะการหมุนเวียนโลหิตและขับสารพิษที่ตกค้างบริเวณหนังศีรษะและเส้นผม ที่น้ำมันหอมระเหยมีประโยชน์ขนาดนี้ก็เพราะมีส่วนผสมของ Cinnamon ให้พลังงาน กระตุ้นการไหลเวียนของโลหิต Peppermint บำรุงระบบประสาท Lavender ปรับสมดุล ช่วยให้จิตใจสงบ Eucalyptus ต้านเชื้อแบคทีเรีย
    โดยทำร่วมกับ Awakening Preluding Massage ซึ่งเป็นการใช้โลชั่นทาหนังศีรษะก่อนการทำทรีทเม้นต์ เพื่อเพิ่มปริมาณออกซิเจนให้กับเซลล์ผิวหนังเพื่อปรับสมดุลของร่างกายและจิตใจ เหมาะสำหรับสภาพหนังศีรษะอ่อนแอจากอาการผมร่วงและหนังศีรษะอ่อนแอแห้งเป็นขุย สำหรับคนที่ปัญหาต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นอาการหนังศีรษะอ่อนแอ หรือผมอ่อนแอขาดร่วงง่าย ในช่วงแรกๆ ที่ต้องการเร่งฟื้นฟูหนังศีรษะและเส้นผม ควรทำวันเว้นวันเป็นเวลา 2 สัปดาห์ ติดต่อกัน จากนั้นค่อยเปลี่ยนเป็นทำ 2 ครั้ง ต่อสัปดาห์
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="24%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=indent-content>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>
    ภายในสปา
    ขั้นตอนการทำ
    1. นวดหนังศีรษะ เพื่อกระตุ้นการไหลเวียนของเลือดให้ดีขึ้น และเปิดรูขุมขนเพื่อให้รู้สึกสงบ สบาย และผ่อนคลาย
    2. ใส่โลชั่นลงบนหนังศีรษะตามแนวร่องผมและนวดหนังศีรษะ เพื่อให้โลชั่นซึมเข้าหนังศีรษะได้ดีขึ้น พักไว้ 20 นาที
    3. สระผมเพื่อบำรุงหนังศีรษะและเส้นผม พร้อมซ่อมแซมฟื้นฟูตั้งแต่รากผมจรดปลายผม
    4. ใช้ Nurishing Moisture Miracle ครีมนวด เพื่อซ่อมแซม ฟื้นฟู และให้การบำรุง ด้วยคุณค่าที่คัดสรรมาเพื่อถนอมหนังศีรษะทั้ง Avocado รักษาฟื้นฟู ซ่อมแซมหนังศีรษะ และเส้นผมให้มีสุขภาพที่ดีขึ้น Vitamin E สามารถซึมผ่านเข้าสู่เส้นผมเพื่อรักษาระดับความชุ่มชื้นเพิ่มความยืดหยุ่น ผสมด้วย LEI เซรั่มบำรุงเส้นผม 10 หยด เพื่อผมที่แห้งเสีย เปราะหัก และขาดง่าย ซึ่งมีส่วนประกอบของ Serich สารสกัดจากรังไหมเพิ่มความชุ่มชื้น และเป็นฟิล์มเคลือบเส้นผม Provitamin B5 ซึมผ่านเกล็ดผมเข้าสู่เนื้อผมเพื่อซ่อมแซมผมที่เสีย แห้ง แตกปลาย
    5. ทาหนังศีรษะด้วย VAG เจล เพื่อฟื้นฟูดูแลเส้นผมที่เกิดใหม่ สำหรับหนังศีรษะที่อ่อนแอและค่อนข้างแห้งตึง ซึ่งอุดมด้วยวิตามิน E ช่วยป้องกันการสูญเสียความชุ่มชื้นตามธรรมชาติ และ Provitamin B5 ที่จะช่วยพลิกคืนความมีชีวิตชีวาให้แก่หนังศีรษะและเส้นผม
    6. ไดร์จัดแต่งทรงผมตามต้องการ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="26%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=indent-content>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>
    อุปกรณ์สปาหู​
    สปาห
    ENT Aromatherapy คือศาสตร์ธรรมชาติบำบัดภายในช่องหู จมูก คอ หรือที่เรียกว่า EARS SPA ซึ่งก็คือ สปาหูนั่นเองค่ะ ซึ่งก็หมายถึงการนำประโยชน์องค์ความรู้ของการทำเทียนและสมุนไพรที่เรียกว่า ENT AROMA CANDLE มาทำควบคู่ไปกับสุขภาพหู คอ จมูก และช่องจมูก อันเป็นศาสตร์ธรรมชาติบำบัดของชนเผ่าอินเดียแดงแถบลุ่มแม่น้ำอริโซนาที่มีมานานกว่านับ 9,000 ปี
    สปาหู คือการผ่อนคลาย เป็นการบรรเทาอย่างหนึ่ง ซึ่งเกิดจากกระบวนการให้ความร้อนผ่านกลุ่มควันเข้าสู่หูชั้นนอก ซึ่งกระบวนการนี้จะทำให้สารพิษและความชื้นถูกถ่ายทอดไปสู่เทียนส่วนหนึ่ง แต่สิ่งสำคัญคือเพื่อทำให้ขี้หูเก่าซึ่งเปียกแฉะแห้งและแข็งตัวขึ้น เพื่อให้ร่วนกะเทาะออก ช่วยให้กระบวนการขับขี้หูออก ซึ่งเกิดขึ้นอยู่แล้วตามธรรมชาติของร่างกายไปได้ดียิ่งขึ้น
    ประโยชน์ของการทำสปาหูมีอยู่มากมาย ช่วยในเรื่องปัญหาไซนัส ไข้หวัด ไข้หวัดใหญ่ เจ็บคอ เจ็บหู ติดเชื้อในช่องหู การอักเสบในช่องไซนัส ระบบต่อมน้ำเหลือง การบวมของต่อมภายในหู การกรน ระบบการทรงตัวไม่ดี อาการภูมิแพ้ ภาวะหูตึง ลดอาการปวดหูจากความดันที่เปลี่ยนแปลงจากการนั่งเครื่องบิน การดำน้ำ หรืออาศัยอยู่ในที่สูงๆ รวมทั้งอาการไมเกรน และความจำเสื่อม ขณะที่ทำสปาหู ปลายด้านหนึ่งของเทียนที่จุดไฟจะเสียบอยู่ในหู ความร้อนจากเปลวไฟและควันจะกระตุ้นให้เกิดความร้อนอ่อนๆ และนุ่มนวลที่มีผลต่อเนื้อเยื่อภายในโดยรอบๆ หู กระบวนการแบบนี้เป็นส่วนหนึ่งของหลักพลังงานโดยธรรมชาติ ซึ่งมีผลต่อการกระตุ้นการไหลเวียนของต่อมน้ำเหลืองภายในศีรษะและคอ ท่อยูสเตรเชียนจะเปิดออก และจะผ่อนคลายโดยช่วยปรับความสมดุลระดับความดันที่เกี่ยวกับการทรงตัว ระบบไซนัสที่ติดขัดจะเริ่มหมุนเวียนและถ่ายเท ระดับภูมิคุ้มกันจะตอบสนองและพัฒนาขึ้น ซึ่งหมายถึงอาการของโรคต่างๆ จะค่อยๆ ดีขึ้นอย่างชัดเจน ระบบต่างๆ ในร่างกายปรับเข้าสู่สมดุล และรวมถึงระบบกำลังงานภายในที่ละเอียดอ่อนจะถูกปรับให้แข็งแรงขึ้น
    ความพิเศษอีกอย่างของ