เว็บพลังจิต ประกาศเตือนจากเว็บไซต์พลังจิต

ในห้อง 'ประกาศจาก เว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 15 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอเล่าแทนญาติธรรมที่โดนไปนะค่ะ เพราะตอนนี้เจ้าตัวยังมีโดนอยู่ เนื่องจากที่บ้านไม่เชื่อ และปล่อยไว้ จะครบ 1 ปีแล้วค่ะ

น้องเขานิสัยเป็นคนไว้ใจง่าย อยากรู้อยากเห็นในเรื่องอภิญญา จึงชอบหาคนคุยแลกเปลี่ยน(แต่จริงๆแล้วน้องเขามีของเก่าเยอะมากเลย แต่ไม่รู้ตัว)

เขาโดนคนในเวปนี้ตีสนิท เพื่อ สอนสมาธิ และ ห้าม เล่าให้เราฟัง (แปลกมากค่ะ ปกติ เขาเป็นคนมีอะไรต้องเล่าให้เราฟัง แทบจะทุกเรื่อง)

เป็นหมอดูอยู่ในนี้ จึงได้ วันเดือนปีเกิดรูปถ่ายชื่อนามสกุล (ยังไม่ทราบว่าได้อะไรอีก)

และ นัดเจอะข้างนอก (แปลกค่ะ น้องเขานัดทั้งๆที่ ปกติ กับเรา ยังไม่นัดเจอะเลย เพราะยังเด็ก )

ตอนที่เอาของออกครั้งแรก น้องเขาพอได้สติ จึงเล่าให้เราฟัง
    -เวลาทางนั้นพูดอะไรเชื่อไปหมดเลย เช่น ส่งบริวารมาคุ้มครอง ฯลฯ
    แต่ละเรื่องฟังแล้วโอเวอร์ และไม่น่าเชื่อทั้งนั้น (เจ้าตัวยังบอกว่า ทำไมเชื่อไปหมดก็ไม่ทราบ)

ตอนที่แจ้งความแล้ว ทางนั้นส่งมาอีก บวกกับนิสัยให้อภัย จึงไม่ให้ความร่วมมือกับตำรวจ ทำให้โดนซ้ำไปอีก

นิสัยเปลี่ยนไปมากค่ะ จากคนที่เคยชอบพูดคุย ก็เงียบ (แม้กระทั่งเฟซก็พิมพ์น้อยมาก)
    แววตาก็เปลี่ยนไปมาก(จากรูปในเฟซ)
    และไม่ยอมคบกับเราอีก ไม่ตอบเฟซ

หวังว่าซักวันนึง น้องเขาคงกลับมาเล่าได้ด้วยตัวเองค่ะ

2. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลนี้มีประโยชน์มากค่ะ ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

3. existence

existence สมาชิก

11 มิถุนายน 2013
    ขออนุโมทนา สาธุ ความเห็นของจขกท.และหลายๆท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันกัน

จากคห.ที่ 101 ของคุณ sirawasa
    - ไม่ได้จะว่าอะไรนะครับ เพียงแต่คิดวา ถ้าเราได้พบเจอสถานการณ์แบบนี้ คงจะลองเสียสละเวลาสักนิด เพื่อแจ้งความเอาเรื่องกับมิจฉาชีพแบบนี้
    ซึ่งตัวเราก็ไม่รู้ว่าจะสามารถทำได้ถึงขนาดไหน และมีผลอย่างไรบ้าง
    แต่ที่คิดว่าควรต้องทำ เพราะจะได้เป็นการป้องกันไม่ให้มีเพื่อนๆบางคนพลาดท่าตกเป็นเหยื่ออีก
    เนื่องจากคงมีไม่ใช่น้อยเลย เค้าถึงยังหากินลักษณะนี้อยูอีก ซึ่งก็พอเห็นมีอยู่หลายๆที่เลยด้วยซ้ำ เที่ยวตระเวณไปตามบ้านตามร้านต่างๆทั่วประเทศ
    จริงๆแล้วก็เป็นการช่วยเหลือเค้าให้หมดโอกาสก่อกรรมทำเข็ญต่อตัวเองและผู้อื่นด้วยนะ

จากความเห็นที่ 104 ของคุณ Thanks-Epi
    - ไม่ทราบว่าเป็นเพื่อนสนิทกันหรือเปล่าครับ รู้จักบ้านหรือที่อยู่อาศัย/ที่ทำงานน้องเค้ามั้ย
    ถ้าใช่และอยากช่วยเหลือน้องเค้า ก็น่าจะลองคอยไปเยี่ยม ไปถามไถ่ทุกข์-สุขเรื่อยๆ แต่ไม่ต้องไปแตะประเด็นนี้ พูดคุยเรื่องนี้นะครับ
    เอาแค่ให้น้องเค้ารู้ว่าเราเป็นห่วงนะ เป็นเพื่อนเค้านะ พร้อมจะอยู่เคียงข้างเค้าเสมอไม่ว่าเมื่อไหร่ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
    ต้องใจเย็นๆค่อยๆทำให้เค้าไว้วางใจ เชื่อใจได้ว่าเรารักและเป็นห่วงน้องเค้าจริงๆนะ เค้าถึงจะยอมเปิดใจให้ได้
    แล้วเมื่อถึงจังหวะถึงเวลาที่ต้องช่วยต้องดูแลน้องเค้าอย่างทันท่วงทีก็จะมาถึงเอง และพร้อมที่จะเข้าไปได้ทันการณ์

สิ่งที่เราได้พูดไปเป็นแค่การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ
    เราขอภาวนาให้เพื่อนๆทุกคน จงมีแต่ความสุข ความเจริญ ประสบความสำเร็จ มีความหวัง มีเป้าหมาย มีความพึงพอใจในชีวิตกันทุกคนเทอญ ครับ สาธุ

4. somchay1

somchay1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณครับ

5. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    จะเรียกว่าสนิทก็ได้ค่ะ รู้จักจากบอร์ดพลังจิต เพราะเห็นการเขียนรู้เลยว่า ซื่อ และเด็ก แถมของเก่าเยอะอีก

จากที่เคยกันทุกวันทางเฟซ แรกๆ ก็เริ่มตอบน้อย จนค่อยๆหาย ตอนนั้นดิฉันเอะใจแล้วแต่ด้วยที่ตัวดิฉันไม่มีอภิญญาใดๆ เลยไม่ทราบ

ผ่านไปประมาณ เกือบปี(ม้้ง) น้องเขาเขียนมาสั้น ๆว่า "พี่หนูโดนของ" เลยรีบติดต่อเพื่อนอีกคนเอาออกให้

ตอนนั้นเริ่มดีขึ้น เล่ารายละเอียดต่างๆให้ฟัง ดิฉันพอทราบ และขอเตือนนะค่ะ อย่าไว้ใจ พวกหมอดู ไม่ว่าเขาจะน่าเชื่อแค่ไหน

---
    ในส่วนของการช่วยเหลือ หมดสิทธิ์แล้วค่ะ รอหมดกรรมอย่างเดียว เพราะทางนั้นห้ามบังคับได้ทุกอย่างจริงๆ
    ติฉันติดต่อแม้กระทั่งพี่ชายน้อง ให้ช่วยเกลี้ยกล่อมทางแม่ หรือญาติให้เอาน้องออกมาพบกับญาติธรรมอีกคน (เนื่องจาก เพื่อนคนนึงบอกว่า ไม่ไหวแล้ว ต้องให้อีกคนแทนและเป้นการเอาของออก แบบเจอะตัว ทางรูปทำไม่หมด)

การสนิทสนมไม่ถึงกับรู้จักบ้าน เพราะปกติน้องเขาไว้ตัวนิดๆ ไม่เจอะใครง่ายๆ ค่ะ แต่ผิดปกติที่อยู่ ทางหมอดูนัดพบกลับออกไปง่ายๆ (เขาเองยังงง )
    การเล่าเรื่อง ยังเล่าให้ดิฉันฟังไม่หมดเลย เพราะยังมีอาการ งง มึนๆ ทางนั้นยังส่งมาเรื่อยๆ และแจ้งตำรวจแล้ว แต่ด้วยนิสัย บวกกับ ของทางนั้น ทำให้น้องไม่ให้ความร่วมมือ ให้ข้อมูลตำรวจ

6. anoananadham

anoananadham สมาชิกใหม่

ช่วยตอบหน่อยได้ไหมคับว่า ทำไมเข้าตรงเสียงธรรมไม่ได้เลยคับ

7. มหาหงษ์

มหาหงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ จะช่วยเป็นหูเป็นตาอีกแรง สังคมทุกวันนี้ เปลี่ยนแปลงไปเร็วมาก ด้วยเทคโนโลยีด้านการสื่อสารทีทันสมัยทำให้สามารถติดต่อถึงกันได้ตลอดเวลา ทำให้คนสมัยใหม่เคยชินกับการใช้สื่อออนไลน์ต่างๆ และเป็นการยากที่จะรู้ว่าคนดีหรือไม่ดีที่เรากำลังคบหา หรือติดต่ออยู่ การมีสติ มีสามาธิ พอใจในสิ่งที่เราเป็น เรามี และการยึดมั่นในหลักการเศรษฐกิจพอเพียง สามารถช่วยเราให้รอดพ้นจากการถูกหลอกลวงได้ในระดับหนึ่ง ที่เหลือเป็นเรื่องของบุญของกรรมแต่ละคน ดังนั้นอย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจคน ...

8. ช่างหัวมาน

ช่างหัวมาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่เตือนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้