ประมวลภาพ..คณะตัวแทนชาวเว็บพลังจิต..ร่วมพิธีมหากฐินสามัคคีวัดท่าซุง

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย i.sahassa, 5 พฤศจิกายน 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. i.sahassa

i.sahassa เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว...แอบเสียใจเล็ก ๆ ครับ..เห็นกันจะจะ แล้วว่า มาจากเว็บ palungjit.org คนไม่รู้จักยังเดินเข้ามาถามเลยครับว่า..มันคืออะไรเหรอพลังจิตเนี่ย..

เสียใจที่คนกันเอง..ไม่กล้าเดินเข้ามาทักทายกัน..ผมไม่รู้จักใครมาก่อนเลยครับ..เพิ่งเข้ามาบอร์ดนี้ไม่นานนัก..ก็ขอพี่ตั้มไปทอดกฐินด้วยเลย..แล้วผมก็เลยได้รู้จักอีก 8-9 คนแบบตัวเป็น ๆ เลยครับ..

วันหลัง ถ้าเจอกันงานไหน อยากให้พวกเรา..ชาวเว็บพลังจิต วิ่งเข้าใส่กันเลยนะครับ..เอาให้คนทั่วไปเขาเห็นว่า..ไอ้เว็บนี้มันรักกันขนาดไหน..สามัคคีกันทำบุญขนาดไหน..มีพระเป็นที่ตั้ง..จิตคิดบริสุทธิ์ ก็มารวม ๆ กันไว้ดีกว่าครับ..ของแบบนี้ยิ่งหาคนคุยด้วยไม่ค่อยจะได้อยู่ครับ...

เจอกันครั้งหน้า..เรียก น้อง น้อง ก็ได้ครับ..น้องๆ เบียร์พี่หมดแล้ว..(โฆษณาเบียร์สิงห์..ไม่เอานะครับ..อิอิ)

2. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ขออภัยจริง ๆ ครับ ที่ไม่ได้เดินไปทัก เนื่องด้วยสุขภาพร่างกายไม่อำนวยครับ มีปัญหาตรงข้อเท้า ทำให้เดินไม่สะดวกครับ
    ไว้งานหน้า หายดีแล้ว ได้ไปวัดเจอคณะท่านอีก จะเดินไปทักนะครับ
    (ส่วนหนึ่งเนื่องด้วยผมไม่รู้จะทักใครยังไงดีครับ
    เป็นนิสัยส่วนตัว ไม่ค่อยกล้าคุยกับคนที่ไม่สนิทครับ)

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนหน้าที่จะเข้ามาเว๊ปธรรมะ

ผมแทบจะคุยกับคนอื่นไม่ได้เลย ... มันสวนกระแสธรรมหมดเลย ... ผมไม่รู้จะประคองธรรมได้ยังไงในหมู่สังคมแบบนี้ .. พูดได้แต่ว่า เละแน่ๆ .. ผมเลยหันหน้าเข้าชมรมพุทธฯ และก็พยายามแยกตัวจากสังคมที่เสี่ยงต่อการผิดศีลครับ ... ไอ้กลุ่มคนที่พูดไร้สาระ ก็เลิกๆเลย ไม่ไหวจริงๆ เหนื่อย ทำไปเท่าไหร่ เหมือนเทน้ำทิ้ง ไม่ได้สาระอะไรเลย เมื่อยเปล่าๆ

ขอกราบขอบพระคุณ พระศาสดา ที่ท่านทรงประทานธรรมะไว้ให้คนรุ่นหลังได้ปฏิบัติในกรอบแห่งความสุข ความเจริญ ยิ่งๆขึ้นไป หาโทษมิได้

(กราบๆๆ)

4. i.sahassa

ผมเนี่ยก็ไม่ได้เป็นสมาชิกชมรมพุทธ นะครับ สมัยเรียน ก็กินเที่ยว บ้าง..แต่ไม่บ่อย ...ก็เห็น ๆ กันอยู่ว่า..

ผมถาม : เฮ้ย..เหล้ามันอร่อยตรงไหนวะ...

เพื่อนมันตอบ : กรูไม่ได้ชอบกินเหล้า ..แต่กรูชอบบรรยากาศในการกินเหล้าว่ะ

ผมต่อ : แต่แมร่ง มันก็เปลืองตะนะเว้ย..แมร่งมรึงแดกกันที อย่างน้อย คนละ 500 บาท
    เพื่อนมันตอบ. : ไอ้เอี้ย..มรึงคิดไรมากวะ..คนเรา ชีวิตมันสั้นนัก...หาความสุขใส่ตัวหน่อยสิวะ

ผมต่อ : เออ..กรูก็หาความสุขใส่ตัวแบบของกรูไป..แต่แบบว่า..กรูแดกจนเมาอ๊วกแตกแบบพวกมรึงทีเดียว เช้าขึ้นมา ปวดหัว เสียเวลาไปเลย 1 วันกว่าจะนอนตื่นขึ้นมา..ก็บ่าย ๆ เย็นๆ กรูไม่เห็นมันจะดีตรงไหนเลย

มันต่อ : เออ..มรึงก็นอนอีกดิ..นอนไม่พอมันก็ปวดหัวแหละมรึง..
    ไม่งั้นมรึงก็กินไอ้นี่ดิ่ ..พวกเครื่องดื่มก่อนกินเหล้าน่ะ...ไม่ก็มีเป็น แคปซูลด้วยนะมรึง..ดีจริง ๆ นะเว้ย..กินแล้วตื่นมาไม่ปวดหัวเลย

ผมต่อ : เออ..อิ๊บอ๋าย..มันก็แพงอยู่ดี (เสียตังค์เพิ่มด้วยนะนั่นน่ะ)

มันต่อ : เออๆ ไม่กิน มรึงก็กินนมดิ่..นั่งทำไมวะ มาร้านเหล้า ไม่กินเหล้า

ผมต่อ : อ้าวไอ้ fine แล้ว แมวตัวไหนมันชวนกรูมาเที่ยววะ..กรูไม่มา ก็บอกว่าไม่รักเพื่อน..ไอ้สาดด.. เออ ๆ เด๋วกรูกิน pepsi ก็ได้

มันต่อ : เฮ้ย..แพงเว้ย..ขวดล่ะ 30

ผมต่อ : ไอ้เห้..มรึงแดกเหล้า.แพงกว่านี้อีก..

แล้วก็ต่างคนต่างเงียบ ๆ ไป ฟังเพลงดัง ๆ ต่อ..ไม่เถียงกันแระ
    ขอโทษที่ใช้คำหยาบครับ
    ขอบอกว่า..มันเป็นแบบนี้ กันเยอะเลยครับ
    ขอบอกว่าไปนั่งก็เหม็นบุหรี่ ติดหัว ติดเสื้อผ้า
    ขอบอกว่า..นอนดึก ก็โทรม

เฮ้อ...เนี่ย..ก็ยังเป็นโสดอยู่ทุกวันนี้..เพราะเห็นผิดเป็นผิด..เห็นชอบเป็นชอบ นี่แหละครับ..

ขอให้ทุกคนในบอร์ดนี้..วิ่งเข้าใส่กันนะครับ..แต่แบบว่า..ขอแบบจิตบริสุทธิ์หน่อยนะครับ อิอิ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2006
  5. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    ยุคนี้เป็นยุคเกือบจะมืดมิดเลยก็ได้
    จริงๆเท่าที่รู้ๆมานะครับ คนรุ่นใหม่ๆ ที่มาเกิดถือว่ามีบุญบารมีมากพอสมควรมาเกิดเป็นส่วนมากเลยครับ แต่มาเจอสังคมโลกมนุษย์ที่มีแต่วัตถุโตมาด้วยกองเงินของพ่อแม่ผู้ปกครอง เต็มไปด้วยการแข่งขัน แก่งแย่งชิงดี หาความสุขใส่ตัวตามกิเลสที่เราสร้างหรือปรุงแต่งขึ้น ก็เลยหลงทางโดนอกุศกรรมครอบงำก็เลยมีข่าวอะไรสารพัดที่ได้เห็นๆกันตามหนังสือพิมพ์ หรือสื่อต่างๆ
    โลกมนุษย์เต็มไปด้วยความเสี่ยงไปลงอบายภูมิ และมาสร้างบุญบารมีต่อกันเพื่อไปสู่แดนที่เป็นสุข หรือไปนิพพานเลย ผมเห็นอันเนี่ยเป็นเรื่องปกติของโลกมนุษย์ครับ ที่มีทุกข์มีสุข มีอะไรสาระพัด โลกเราถึงต้องมี พระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ เพื่อทำลายความอวิชชาทั้งหลายของโลกเรานี้ และ หนีพ้นจากวัฏสังสาร

แต่ก็จริงนะครับ คนบางคนเขาก็เชื่อ หรือไม่เชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม นรก สวรรค์ เพื่อนผมบางคนก็เชื่อ นะแบบว่าเราเล่าเรื่องเกี่ยวกับธรรมะ เรื่องกรรม เนี่ยเขาสนใจเลย บางคนตอนแรกไม่เชื่อ แต่พอเขาไปประสบเจอเขาค่อยจะรู้ตัวก็มี บางคนไม่เชื่อ ทำอย่างไรก็ไม่เชื่อครับ
    เนี่ยแหละครับพระพุทธเจ้าถึงแบ่งคนออกเป็นบัว 4 เหล่าครับ เพราะแต่ละคนปัญญาและสติรู้เท่าไม่ถึงกัน

6. i.sahassa

อ่า..ต้องขออวยพรให้หายเร็วๆ นะครับ..จะได้เจอกัน
    เวลาทักทายกัน...เอาเป็นว่า..
    สวัสดีครับ...จากเว็บพลังจิต ดอทคอม หรือเปล่าครับ...ประมาณนี้นะครับ..
    แค่นี้ก็..รู้แล้วครับ..ว่า..คอเดียวกัน..
    นะคร๊าบบ พี่น้อง

7. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงแสง ขออนุญาตินำมาภาพมาฝากน่ะค่ะ
    แสงแห่งธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

8. KomAon11

เพื่อน : เฮ้ย อ้น กรูเห็นมึงเป็นคนธรรมะธรรโม กรูถามหน่อย เรื่อง....(เซนเซอร์ เกี่ยวกับผุ้หญิง)

ผม : เออบักแอ๊บส์(นามสมมติ) ช่วงนี้รู้สึกมรึงจะกินเหล้าเยอะนะ เพลาๆหน่อยก็ดี เหล้าไม่ดีนะเว้ย มันผิดศีลด้วย

เพื่อน : แต่เหล้ามีข้อดีนะเว้ย กูขอแย้ง อย่างน้อยทำให้คนลืมทุกข์ .. กินเหล้าก็ไม่ผิดกฎหมายด้วย มึงเห็นหรือยังว่าเหล้ามีข้อดีอยุ่ อย่าเหมาว่าเลวหมด(มันเถียงแบบนักปราชญ์อีก)

ผม : เอ่อ แต่ว่า ศีลข้อที่ 5 บอกชัดเจนนะเว้ย ว่าผิดศีล .. ก็อย่ายุ่งดีที่สุด

เพื่อน : ไม่ได้หรอก กูเลิกเหล้าไม่ได้

ผม : เออ (นึกในใจ แม่งเถียงเก่ง สมที่เก่งวิชาหมวดสังคมจริงๆนะมึงเนี่ย เพราะมึงเก่งแบบนี้แหละ ไม่เห็นพ้นบาปซะที)

9. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ภาพรุ้งสวยมากค่ะ ชอบดูรุ้งอยู่แล้ว เวลาเจอรุ้งจะรู้สึกสดชื่น เหมือนกับจะมีเรื่องดีๆๆเกิดขึ้น

10. manop0007

manop0007 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปร่วมงาน เหมือนกันครับ และร่วมทำบุญหลายอย่าง แต่ไม่ทันเห็นพวกพี่ ๆ ครับ พอดีทำสังฆทานเสร็จ ก็ ไปดูวัตถุมงคลที่ตึกรับแขก และก็แช่อยู่ที่นั่น ยาวเลย ครับ เดินดูวัตถุมงคลต่าง ๆ ครับ ( ชอบมาก ) องค์ไหนงบถึง ก็บูชามาก่อน องค์ไหนเกินงบไว้เที่ยวหน้า กลับมาอีกที หมด .....

11. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอตอบ ท่านนี้คือ คุณจันทนา วีรผล ครับ ผู้เป็นพระอรหันต์หญิง คำตอบคือ ถูกต้องนะครับ

12. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาอีกรอบอ่ะ เห็นลูกหลานหลวงพ่อไปช่วยกันทำความสะอาดวัด จนแจ่มเสร็จทันงานกฐิน โมทนามากๆๆๆๆๆๆ

13. ขิก

ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    งานกฐินวัดท่าซุง เพื่อนสมาชิก กองทัพพลังจิต ถวายซาลาเปาหลวงพ่อเลี้ยงงานกฐิณ 1000 ใบ พวกเรา อนุโมทนา ให้อ้วนกันไปเลย (verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

14. i.sahassa

ชงเอง ยิงเอง..เลยวุ้ย..อิอิ.
    ขอบคุณครับ...วันนั้นตอนที่ไปผมก็งง งง ว่าเอ๊ะ
    ท่านนี้เป็นใคร..ถึงได้มีรูปหล่อ.อยู่ในนี้ด้วย..
    อืม...ขอบคุณครับ..ที่แบ่งปันความรู้ครับ..

15. i.sahassa

เอาเลยครับ..ลุย ๆ ผมก็มาใหม่..แต่" ของดี ๆ " อย่างนี้..ไม่รีบคว้า ก็น่าเสียดายนะครับ..(ไม่ใช่เจ้าของเว็บ และไม่ใช่ "เจ้าถิ่น" แต่ ดันมาชวนคนอื่นโพสต์ อิอิ) อ่าน ๆ ๆ ให้ทัน..ก็เจ๋งแล้วครับ.เว็บนี้..ใหญ่โตมโหฬารครับ

16. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ร้านของคุณ "ขิก" ใช่หรือเปล่าครับ ......ใช่หรือไม่ใช่ ก็ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ

17. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    โมทนาค่ะ พี่นาง พี่ตั้ม แล้วทุกคนด้วย คิดถึงทุกคนมากๆค่ะ
    ชมพูเคยโทรไปหาหลวงพี่เล็กค่ะ แล้วก็บอกท่านว่า ชมพูเป็นห่วงวัดท่าซุงมากๆ คือว่าหลับฝีนถึงน้ำท่วมเลยค่ะ
    หลวงพี่เล๊กบอกว่าน้ำท่วมดีว่าเกิดสงคราม ประมานนี้อ่ะค่ะ
    ก็้เป็นกำลีงใจให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทำดีกันต่อไปนะคะ
    โดยมีคุนยายคนสวยนำทาง อิ อิ

18. ขิก

ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ร้านเพื่อน ครับ ร่วมกันถวาย ซาลาเปา 1000 ใบ

งานหน้า จะเขียน กองทัพพลังจิต.คอม ให้สมาชิกเป็นเจ้าภาพร่วมถวายหลวงพ่อ ด้วย งานนี้ถึงไม่ได้เขียนแต่ก็ถือว่าชาวพลังจิตเป็นเจ้าภาพ ครับ(verygood)

ถ้ามีโอกาสผ่านเส้นทางนี้ก็แวะพักรถ พักผ่อน นอนเล่นได้ นะครับ ทุก ๆ ท่าน

19. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

อิ่มบุญกันทั่วหน้าครับ..
    หวังว่างานปีหน้าต้องเหมารถบัสคันใหญ่ๆไปกันอีกนะครับ..นอกจากเรื่องบุญกุศลแล้วก็ได้พบปะเพื่อนๆได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกัน กลับมาก็ยังคุยกันต่อครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่ดีมากๆครับ..

*คุณยายผีป่าน่ารักมากครับ..(ชมซะเลย..) เจอกันแล้วมาอำผมก่อนเลย อิอิ..
    *คุณตั้มก็มีโครงการหารถตู้ประจำเวปสักคัน..อันนี้ดีครับไว้เดินทางกันได้เรื่อยๆ
    *คุณเอฟกับคุณ มายองเนส ก็น่ารักครับ และท่านอื่นๆก็เช่นกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน มีเวลาทักทายกันน้อยไปหน่อยนะครับ..

ไว้โอกาสหน้าพบกันอีกครับ...สาธุ

20. KomAon11

สาธุครับ (verygood)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้