เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เบี้ยแก้ หลวงพ่อทรง วัดมอญ

แบบตัวเล็ก เขย่าดังแซ๊กๆ

img_5549-jpg.jpg img_5541-jpg.jpg img_5542-jpg.jpg

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เด๊่ยวพรุ่งนี้ผมจะเริ่มค้น พระนาคปรก หลายหลวงพ่อ ตะโพน ส่วนพระเมฆพัด เมฆสิทธิ์ ไม่ค่อยมีครับ มีท่านใดจะแนะนำของประมูลรอบหน้าแนะนำได้เลยครับ

3. พี เสาวภา

ตะโพนหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ

ตะโพนชุดนี้เป็นชุดเก่าน่ะครับ ทำประมาณปี ๒๕๕๖ ในส่วนของผมตอนปลุกเสกเหรียญเจริญสุข ผมเอาใส่ลังไปปลุกเสกซ้ำอกที เพราะรวมๆกัน ขนาดไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่

คราวนี้มีหนุ่มๆ ของ แนวเสน่ห์ เยอะๆ ..แหะๆ ถ้าคุยเรื่องเสน่ห์ ต้องตะโพน หลวงพ่อภักตร์ ชั้นหนึ่งจริงๆ ตามประวัติ หลวงพ่อภักตร์ ท่านมีวิชาเสน่ห์แรงมาก เคยมาจำวัดอยู่ ฝั่งธนบุรี แต่วิชาแรงมาก พี่ชายเลย นิมนต์ให้ท่านกลับอ่างทอง ท่านทำตะโพน แจกหนุ่มๆที่มา ภัตตาหารมาถวายวัด ใครได้ไป เตรียมมีเมียได้ หรือถ้าหน้าตาดี ชง้อนอ้อนแอ้น ขาวตี๋หน่อย ไปเป็นลิเก แม่ยกติดตรึม โดนวิชานี้ไป แก้ไม่ได้ หรือแก้ยาก เพราะบารมีหลวงพ่อท่านทางนี้สูง ครูก็แรง ใครจะสูงกว่า กว่าแรงกว่า คงไม่มี

แต่มา พ.ศ. นี้หายาก แท้ๆดูง่ายๆ หาของไม่มี หรือ เฉียด ๆแสนบาท ( หลายหมื่นบาท ) มีคนอยากได้ แต่ไม่มีคนอยากขาย เพราะของเขาดีจริงๆ เราไปหาดูไม่เป็น โดนครับ ไม่ว่า งาหรือ เขา แพงหูฉี่อีก

แต่ท่านยังศิษย์ สืบสาย ถ่ายทอดมาน่ะครับ แรงด้วย หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ถ้าสมัยท่านแข็งแรง ดูยังดังๆ ใครไปขอ เจอวิชา มหาอำนาจ ตาเสือของท่าน รับประกันเสียงว ผ่อ ..... แห้ว เผ่นหนีไม่ทัน ต้องตั้งแนวดีจริงๆ มีแบ็คดีๆ

แต่มายุคนี้ ท่านเมตตาสงเคราะห์ลูกหลาน ผู้ยังเวียนว่ายอยู่ใน วัฏฏสงสาร ท่าน ปล่อย วิชานิ้วเพชร นะ ปัดตลอด วิชาตะโพน วิชาเบี้ย วิชายาวาสนา ยอดวิชา ทั้งสิ้น ท่านเรียนวิชา( ดีๆ ) มาหมด ( ท่านบอกพระองค์หนึ่ง )

นอกจากนั้น ทั้งพระและฆราวาสที่มาสัมผัสท่าน หมอ บุรุษพยาบาล ไม่ว่าคนนอก คนใน ต่างมีความเชื่ออย่างมั่นใจ ว่าท่านสำเร็จธรรมชั้นสูง มีเจโตปริญาณ รู้จิตใจผู้อื่น มีอะไร แปลกๆเกินธรรมชาติเมื่อได้สัมผัสท่าน ผู้มีธรรมมะชั้นสูง

ท่านเมตตาเสกตะโพนให้ ถือว่า โชค เพราะไม่ทำให้ใคร ง่ายๆ ผมเองไม่ค่อยเอาออกมา ด้วยมีท่านอื่น ทำแล้ว ผมจะเก็บของผมไว้เมื่อถึงเวลา เพราะของดี ยิ่งเก็บที่บ้านช่อง เทวดา ครูบาอาจารย์ ท่านชอบ ท่านโมทนา วิชาตะโพนนี้เป็นวิชาเทพ ชั้นสูง ไม่ใช่ แนวภูต ผี ปีศาจ ตายโหง โหงพรายใดๆ ยิ่งบูชายิ่งดี ใครมาสัมผัส ก็โดนเสน่ห์ ให้หลงไหล

ตะโพนนี้ทำด้วยไม้พะยูงดำ ของเก่า ได้มาจากในป่าลึกสมัยก่อน สมัยนี้ไม่มีแล้ว

img_5572-jpg.jpg img_5574-jpg.jpg img_5575-jpg.jpg

ไม้งิ้วดำ เสียดายตอนทำ รู้กระชั้นไปหน่อย หาไม้งิ้วดำดีๆไม่ทัน งิ้วดำที่มีเอาไปทำของหลวงพ่ออั้บหมดครับ

img_5576-jpg.jpg img_5577-jpg.jpg img_5578-jpg.jpg

4. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    พระของหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุงครับพี่พี อยากได้แบบรับกับมือหลวงพ่อเลยยิ่งดีครับ

5. พี เสาวภา

ถ้ารับกับมือ มีแต่แหนบครับ ทำบุญ ๑๐๐ บาท ล็อกเก็ตล้อมเพชร ๕๐๐ บาท

นอกนั้น บูชาที่ ซอยสายลม แต่ตอนหลวงพ่ออยู่ กับที่วัดท่าซุง ตอนหลวงพ่ออยู่ครับ

จัดให้แหนบน่ะครับ

อันนี้แล้วแต่ความเชื่อน่ะครับ เพราะคงแยกไม่ออก อันไหน หลวงพ่อหยิบให้ อันไหน คนบูชามา

ยุคนั้นพอทำบุญ ๑๐๐ บาทถวายเป็นสังฆทาน หลวงพ่อจะ เอาแหนบส่งให้ อันหนึ่ง ...พอ ต่อมา คนเยอะมากขึ้นๆ ท่านแค่ส่งก็ไม่ไหว ถ้าห้าร้อย ถวายชุดสังฆทาน ท่านจะให้ ล็อกเก็ตรูปท่าน ล้อมเพชร อันเล็กๆ

ต่อมา ทำบุญร้อยบาทที่โต๊ะรับ เขาให้ สลิ้บไป ไปกราบหลวงพ่อ ท่านยิ้มให้ เทศไปด้วย สนทนาไปด้วย เรากราบท่านเอาสลิ้บวางบนโต๊ะ ลูกศิษย์ก็หยิบเอามาวางที่ผ้า ต่อหน้าหลวงพ่อ หลวงพ่อมองอยู่ ถือว่าได้กับมือเหมือนกัน เพราะพอเอามาปนกันน่าจะแยกไม่ออก เห็นว่าแหนบนี่เขาเล่นเป็นรุ่นๆกันเหมือนกัน

จัดให้ ๑ อันครับ ท่านถามของที่ไม่มีใครถามเลย ผมก็พกลูกแก้วหลวงพ่อในสร้อยคอทุกวัน

และคุณแม่ผมลูกศิษย์ ตั้งแต่ ท่านอยู่วัดสุทัศน์ ( ในประวัติท่านกับไม่มีแปลกมาก มีวัดอื่น แต่แม่ผม จำได้ว่าวัดสุทัศน์ ตอนนั้นลูกศิษย์มีบ้าง แต่ไม่เยอะเหมือนยุคหลังๆ แต่ท่านจะดุมากน่ะครับ ยุคนั้น ทำอะไรไม่ดี คิดไม่ดี ท่านด่าแหลก ด่าเอาจริงๆ คนกลัวกันหัวหด

คุณแม่ผม พอจะกลับเพราะเป็นหมอ ต้องไปทำงาน ท่านเทศๆอยู่ ท่านดุเอา กำลังเทศอยู่จะหนีไปไหน ทำนองนั้น ก็ต้องนั่งฟัง พอเห็นมีโอกาศ ก็ลุกกลับ

ท่านก็ถามอีก มีค่ารถกลับไหมล่ะ...แหะๆ ( ดุแต่แจกเงินครับ หลวงพ่อของลูกหลาน )

พระคำข้าวก็เช่าไว้ สัก สามสี่ถุง ตอนนั้นถุงล่ะ ๑๐๐ บาท มี สิบองค์ ถ้าจำไม่ผิด พระหางหมากก็เช่าไว้มั่ง แต่ลืมจำนวน ถ้าตามท่านไปทอดกฐิน จะมีของแจก ผมยังจำได้ ที่วัด ทุ่งหลวง ของครูบาธรรมชัย ท่านหยิบแจก รูปผงหลวงปู่ธรรมชัยมา ผมยังเก็บไว้ ( น่าจะเป็นพระที่หลวงปู่ธรรมชัยเตรียมไว้แจก แล้ว หลวงพ่อมาอธิษฐานแจกอีกที )

ยุคนี้ ไม่รู้เขายิงนิวเคลียร์กันเมื่อไหร่ ถึงเราจะไม่ใช่เป้าหมาย แต่ฝุ่น ลม น้ำ มีรังสีมันอาจจะแว็บๆมา

มีพระสมเด็จองค์ปฐม ในรูปพระหางหมาก พระคำข้าว ในรูปล็อกเก็ตไว้ก็กันเหนียวน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2019
  6. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่ พระคำข้าว-หางหมาก ของหลวงพ่อฤาษีฯ บ้างก็น่าสนใจครับ แล้วพระหรือวัตถุมงคลหลวงปู่บุญศรีครับ แต่ว่าไปผมก็แขวนแต่หลวงปู่ฯ ท่านอยู่ไม่กี่องค์ ใช้แต่องค์เดิมๆ แต่ผมเจอของหลวงปู่ที่ไหน ผมเก็บเสมอครับ

แต่พูดตรงๆ ชอบพระหลวงปู่ที่มาจากพี่ที่สุด รองลงมาก็สำนักแม่ชีฯ ครับ แต่เจอจากที่อื่นผมเก็บไหว ผมเก็บเสมอ

ติดตามเสมอครับ

7. พี เสาวภา

ครับ จัดให้ ครับ

8. พี เสาวภา

ขออนุญาตินำลิ้งของเจ้าพระยาพระเครื่อง ท่านแยกไว้ดีมี ๕ รุ่น ใครสนใจไปอุดหนุนท่านได้ตามเว็บ ผมไม่รู้จักท่านน่ะครับ ไม่ได้โฆษณาให้ แต่เห็นมีประโยชน์

https://www.prachaopraya.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539547322&Ntype=104

แหนบ รุ่น ๔ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

อันนี้แล้วแต่ความเชื่อน่ะครับ เพราะคงแยกไม่ออก อันไหน หลวงพ่อหยิบให้ อันไหน คนบูชามา วางรวมกันปั้ปแยกไม่ออก

ยุคนั้นพอทำบุญ ๑๐๐ บาทถวายเป็นสังฆทาน หลวงพ่อจะ เอาแหนบส่งให้ อันหนึ่ง ...พอ ต่อมา คนเยอะมากขึ้นๆ ท่านแค่ส่งก็ไม่ไหว คนเยอะเหลือเกิน ถ้าห้าร้อย ถวายชุดสังฆทาน ท่านจะให้ ล็อกเก็ตรูปท่าน ล้อมเพชร อันเล็กๆ

ต่อมา ทำบุญร้อยบาทที่โต๊ะรับ เขาให้ สลิ้บไป ไปกราบหลวงพ่อ ท่านยิ้มให้ เทศไปด้วย สนทนาไปด้วย เรากราบท่านเอาสลิ้บวางบนโต๊ะ ลูกศิษย์ก็หยิบเอามาวางที่ผ้า ต่อหน้าหลวงพ่อตามราคาหน้าสลิ้บแบบเห็นก็รู้ ... หลวงพ่อท่านก็มองอยู่ ถือว่าได้กับมือเหมือนกัน เพราะพอเอามาปนกันน่าจะแยกไม่ออก เห็นว่าแหนบนี่เขาเล่นเป็นรุ่นๆกันเหมือนกัน มี ถึง ๕ รุ่น

บางทีเราหาเรื่องทำบุญ ๑๐๐ บาทจะได้ไปกราบหลวงพ่อใกล้ๆ เผื่อหลวงพ่อท่านทักให้ชื่นใจ

ชุดนี่ผมเก็บไว้ คุณแม่ผมเสีย ผมรับมาหมดก็รวมกัน ไม่คุณแม่รับกับมือก็ผมรับมาล่ะครับ

จัดให้ ๑ อันครับ ท่านถามของที่ไม่มีใครถามเลย ผมก็พกลูกแก้วหลวงพ่อในสร้อยคอทุกวัน

และคุณแม่ผมลูกศิษย์ ตั้งแต่ ท่านอยู่วัดสุทัศน์ ( ในประวัติท่านกับไม่มีแปลกมาก มีแต่วัดอื่น แต่แม่ผม จำได้ว่าวัดสุทัศน์ ตอนนั้นลูกศิษย์มีบ้าง แต่ไม่เยอะเหมือนยุคหลังๆ แต่ท่านจะดุมากน่ะครับ ยุคนั้น ทำอะไรไม่ดี คิดไม่ดี ท่านด่าแหลก ด่าเอาจริงๆ คนกลัวกันหัวหด ถึงขั้นไล่เหิบกันทีเดียว

คุณแม่ผม พอจะกลับเพราะเป็นหมอ ต้องไปทำงาน ท่านเทศนาอยู่ ท่านดุเอา กำลังเทศอยู่จะหนีไปไหน ทำนองนั้น ก็ต้องนั่งฟัง พอเห็นมีโอกาศ ก็ลุกกลับ

ท่านก็ถามอีก มีค่ารถกลับไหมล่ะ...แหะๆ ( ดุแต่แจกเงินครับ หลวงพ่อของลูกหลาน )

พระคำข้าวก็เช่าไว้ สัก สามสี่ถุง ตอนนั้นถุงล่ะ ๑๐๐ บาท มี สิบองค์ ถ้าจำไม่ผิด พระหางหมากก็เช่าไว้มั่ง แต่ลืมจำนวน ถ้าตามท่านไปทอดกฐิน จะมีของแจก ผมยังจำได้ ที่วัด ทุ่งหลวง ของครูบาธรรมชัย ท่านหยิบแจก รูปผงหลวงปู่ธรรมชัยมา ผมยังเก็บไว้ ( น่าจะเป็นพระที่หลวงปู่ธรรมชัยเตรียมไว้แจก แล้ว หลวงพ่อมาอธิษฐานแจกอีกที )

ยุคนี้ ไม่รู้เขายิงนิวเคลียร์กันเมื่อไหร่ ถึงเราจะไม่ใช่เป้าหมาย แต่ฝุ่น ลม น้ำ มีรังสีมันอาจจะแว็บๆมา

มีพระสมเด็จองค์ปฐม ในรูปพระหางหมาก พระคำข้าว ในรูปล็อกเก็ตไว้ก็กันเหนียวน่ะครับ

img_5599-jpg.jpg img_5597-jpg.jpg

9. พี เสาวภา

แหนบรุ่นแรกกับรุ่นใหม่ก็มีเหมือนกัน กั้กไว้ก่อนสำหรับรุ่นแรก

ของที่แอบซื้อมาใหม่ก็มี แต่เป็นของ หลวงพ่อยุคเก่าๆ ตะกรุด รูปหล่อ ตั้งแต่ยุค ก่อน ๒๕๒๐ ก็มี ของหลังๆก็มี จนลืม เหรียญรุ่นแรกเกลียวเชือกก็มี

10. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    แค่อ่านก็มีความสุขแล้วครับพี่พี ตามประสาลูกศิษย์รุ่นหลังที่ไม่ทันหลวงพ่อ (ผมไม่ทันทั้งหลวงพ่อฤาษี และหลวงปู่บุญศรี เลยครับ) แต่ก็แปลกดีเคยถามย่า (ย่าผมเสียไปหลายปีแล้ว)ย่าบอกไปเป่ายันต์ที่วัดท่าซุงบ่อยๆ ตั้งแต่สมัยผมยังเป็นเด็กเล็ก แต่ไม่เคยพาหลานไปเพราะสมัยนั้นเดินทางยากครับ

11. พี เสาวภา

แสดงว่าคุณย่าแนวผม ที่จริงการเป๋ายันต์นี่ เนื่องจากหลังๆคนไปเยอะมาก ศาลา สองไร่ยังแน่ ที่ไม่พอ ต้องขยายหลายรอบ หลวงพ่อเหนื่อย และต้องขยายศาลาไปเรื่อยๆ จนเป็นมหาวิหารแก้ว ๑๐๐ เมตรน่ะแหละ ก็ยังแน่น ผมยังจได้ไปรอที่ก่อน นั่งในวิหาร ๑๐๐ เมตร พิธีปลุกเสก สมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรก และต่อมาอีกหลายรุ่น ยังบูชามีด มาสองเล่ม ส่วนพระไม่ทันเขาในรุ่นแรก ..แหะๆ คนเยอะ ขนาดนั้นเลยครับ

หลวงพ่อเลยห้ามว่า ใครเป่าแล้ว ไม่ให้เป่าอีก ให้คนมาใหม่ ใครฝ่าผืนจะถอนออก

อ้าว.....................

แต่ .....แหะๆ ไม่มีใครกลัวครับ ไม่ใช่อยากลองดีหลวงพ่อ แต่เพราะนับถือหลวงพ่อ และ เชื่อว่าท่านแค่ขู่ๆงั้นแหละ ท่านเมตตาสูงมาก ไปที่ไร เสาร์ ๕ ก็ซ้ำไปเรื่อย บางปี มีเสาร์๕ หลายที่ ทั้งตัวผู้ตัวเมีย เป่ากันจนลืมว่ากี่ที คงแบบคุณย่าคูณนี่แหละครับ

แต่ก่อนท่านปลุกเสกในโบสถ์ โบสถ์ หลังไม่ใหญ่ ของยังทะลับเอามาข้างหังโบสถ์ เขาเอาโต๊ะวาง เอาผ้าขาวคลม คนรู้แกว รวมทั้งผมจะเอาของไปวางด้วยใต้ผ้าขาว ขอพี่เขาดีๆ เขาไม่ว่าอะไร เพราะมันเยอะกันเหลือเกิน บางคนยกลัง บางคนยกกระเป๋า ผมมีเป้ ใส่พระในคอ เอาวางบนโต๊ะ ใต้ผ้าขาวแล้วนั่งเฝ้าทำจิตไป เขามีสายสิญญ์ต่อมาเผื่อให้ได้วางบนหัวหรือจับ แบ่ง เบียดๆกัน คนไทยลูกศิาญืหลวงพ่อด้วยกัน ไม่มีแก่งแย่ง ชกต่อยกัน ...ด้วยตอนท่านเสกพระ ท่านเสกไม่นานหรอกครับ จำได้แทบทุกครั้งก็ ๑๑-๑ ๕ นาที ครึ่ง ชม แล้วแต่..... พอท่านขึ้นไมค์ ว่าเต็มแล้ว ว่าพระมากันเยอะเลย พระใหญ่ก็มา รุ่นนี้มีสรรพคุณอย่างไร ท่านอธิบายเสร็จ ..พอท่านขึ้นไมค์ก็รู็ว่าจบพิธี ลาพระใหญ่แล้ว เราก็ยกของเรา กลับ

ยังจำได้พี่คนหนึ่ง มาท้ายจะเริ่มพิธี แกเอากระเป๋าวางบนโต๊ะ ปลดเอว เป็นปลัดขิก เป็นเตรียมมา เอาเข้าพิธี ด้วย เป็นพวงเลยล่ะ ..ตกลงใครบอก ปลัดขิก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ไม่มี ผมเถียงแทนให้ แต่ท่านจะอนุญาตหรือไม่ ผมคิดว่าไม่น่ะครับ 5555555555555

12. พี เสาวภา

พระปรกมะขาม หลวงพ่อเริ่ม ปรโม

องค์นี้ได้กับมือท่าน ได้มาสององค์ ยังจำได้ ถวายผ้าไตรและ ชุดสังฆทานแก่ท่านกับเงิน พันบาท ... ท่านให้แบงค์ ยี่สิบลงยันต์มาใบ ( ยังเก็บอยู่ ) ท่านบอก แบงค์ ๙ หน้า ๙ หลังน่ะก่อนให้ จะกลับท่านก็บอกอีก แบงค์ ๙ หน้า ๙ หลัง น่ะ ท่านใจดี แต่เวลามีน้อย ท่านก็ไม่ค่อยได้พูดมาก แบบพระอยู่แบบสงบๆ

ผมก็ไม่นึกอะไร แต่คนขับรถ ( ตอนนั้นทำงานบริษัทแล้ว ) ทักว่าพี่ลองดูในแบงค์ซิอะไร ( แบงค์นี้ยังอยู่ แต่ยังหาไม่เจอ แหะๆ เพราะพอผมมาเจอ หลวงปู่พระครูบุญศรีเลยพกแต่แบงค์ของท่าน กับหลวงพ่อคูณ หลวงพ่อทรง ) ผมยกมาดู จำไม่ได้แล้วอะไรบ้าง แต่มี ๙ ข้างหน้า แล้วข้างหลัง คนขับเลยรถทัก สงสัยงวดนี้น่ะครับ

ผมตอนนั้นซื้อหวยใต้ดินยังไม่เป็นเลย ไม่รู้ซื้อที่ใครมัวแต่ทำงาน หา ๙๙ ก็ไม่ได้ เห็นท่านพูด ๙ สองที เลยซื้ ล็อตเตอรี่รัฐบาล มาเลข ๒๙

ถูกครับ

มานั่งนึกโอ้โฮ หลวงพ่อนี่เก่งน่ะ แต่เนื่องจากเนื้องานที่ออกสนาม ไม่ได้ผ่านไปอีกงานยุ่งๆ เลยได้กราบท่านครั้งนั้นครั้งเดียว วัดก็ไปไม่ยากเท่าไหร่ เสียดายเหมือนกัน จนท่านล่ะสังขาร หลวงพ่องค์นี้ ตอนหลังท่านดังมาก ท่านเก่งจริงครับ พระองค์ไหน ให้หวยแม่นจริง ดังทุกองค์ ..แต่ท่านเลือกให้น่ะครับ ดูหน้าคนด้วย ไม่ใช่ให้เปรอะ

img_5600-jpg.jpg img_5601-jpg.jpg

พระรุ่นนี้ ยันต์บี้ นิยมเล่นหา เปิดดูตามเน็ท เลี่ยมทองราคาหลักหมื่น ให้ค่าทองสัก สามพัน ขึ้นคอได้เลย เพราะจำได้ มีเกล็ดเล่าให้ฟัง
    นำมาจากในเน็ท อ้างอิง

http://www.guaranteepra.com/auctionc/view.php?aid=11259094

ในงานสรงน้ำหลวงพ่อเริ่มปีนี้ ท่านได้แจกของวิเศษให้ผู้ที่มาสรงน้ำท่านด้วย ของวิเศษที่หลวงพ่อเรียกและแจกให้ผู้มาสรงน้ำนี้ คือ พระปรกใบมะขามปรโม ซึ่งผู้เขียนสร้างอย่างกะทันหันนำไปถวายท่านเพื่อให้ท่านแจกในงานสรงน้ำ เพราะที่วัดจุกกระเฌอ ของหลวงพ่อเริ่ม ท่านไม่ได้สร้างพระเครื่องหรือเหรียญไว้จำหน่ายเลย แม้หลวงพ่อเริ่มจะมีอายุย่างเข้า 80 ปี และโด่งดังอยู่ในท้องถิ่นมานานแล้ว แต่ท่านเพิ่งจะสร้างพระสมเด็จดำ ออกมาเพียง 2 รุ่น รวมแล้วไม่ถึง 2,000 องค์ เหรียญรูปเหมือนก็มีเพียง 3 รุ่นเท่านั้น ปัจจุบันหาดูเกือบไม่ได้เพราะใครมีต่างเก็บจะขอแบ่งสักเหรียญก็ไม่ได้ และที่หลวงพ่อเองก็ไม่เหลือแม้แต่เหรียญเดียว

ด้วยเหตุนี้ผมจึงสร้างพระปรกใบมะขามชุดนี้ขึ้นอย่างกะทันหัน ใช้เวลาเพียงวันเดียว โทรศัพท์สั่งช่าง ยิ้ม ยอดเมือง เมื่อวันที่ 5 เมษายน ให้เอาพิมพ์ที่แกะไว้แล้วจะได้ไม่ต้องเสียเวลาแกะแม่พิมพ์ใหม่ ส่วนด้านหลังแกะขึ้นใหม่ ซึ่งใช้เวลาไม่นาน แกะเป็นยันต์เฑาะว์ขัดสมาธิ มีอักษรว่า ปรโม เป็นฉายาของหลวงพ่อเริ่ม

ปั๊มเสร็จวันที่ 6 เมษายน ได้พระไม่ครบ 10,000 องค์ ตามต้องการเพราะปั๊มไม่ทัน ได้พระเพียงประมาณ 8,000 องค์ และมีเนื้อพิเศษนวโลหะ ซึ่งปั๊มจากชนวนพระชัยฟ้าลั่น ผสมด้วยชนวนพระกริ่งหลวงพ่อโกสุม อีกประมาณ 600 องค์เศษ เมื่อปั๊มเสร็จก็นำมาถวายหลวงพ่อเริ่มในพิธีคุ้มเกล้า ซึ่งท่านได้รับนิมนต์มาปลุกเสกวัตถุมงคลของพิธีคุ้มเกล้าในวันแรก และจะได้นำเข้าปลุกเสกในพิธีคุ้มเกล้าไปด้วย ปรากฎว่า หลวงพ่อเริ่ม ท่านไม่ได้มาปลุกเสกในวันนั้นทางเจ้าพิธีขอเลื่อนท่านไปปลุกเสกในวันสุดท้าย คือวันที่ 9 เมษายน 2527 ผมก็ต้องนำพระปรกใบมะขามชุดนี้มาที่มณฑลพิธีคุ้มเกล้าทุกคืน

คืนแรกฝากไว้กับ พระอุดมสังวรเถร ( หลวงพ่ออุตมะ ) วัดวังก์วิเวการาม อำเภอสังขละ จังหวัดกาญจนบุรี

คืนที่ 2 ฝากไว้หน้าอาสนะ พระครูปลัดสัมพิพัฑตญาณจารย์
    ( หลวงพ่อไพบูลย์ ) วัดรัตนวนาราม อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา

คืนที่ 3 ฝาก พระครูพิศาลธรรมโสภณ ( หลวงพ่อเท้ง ) วัดชุมพรรังสรรค์ อำเภอเมือง จังหวัดชุมพร

และคืนที่ 4 ซึ่งตรงกับ วันที่ 9 เมษายน 2527 ได้ฝาก พระครูวิริยาภรณ์ ( หลวงพ่อเริ่ม ) วัดจุกกระเฌอ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี

ซึ่งท่านมานั่งปรกในปะรำพิธีใหญ่ตรงข้ามตู้เทียนชัย เป็นอันว่า พระปรกใบมะขามรุ่นสรงน้ำหลวงพ่อเริ่มได้เข้าพิธีคุ้มเกล้าครบ 4 คืน และหลวงพ่อเริ่มได้ปลุกเสกอีก 1 คืน ท่านบอกใช้ได้เป็นของวิเศษแล้ว

และในวันสรงน้ำได้ถวายให้ท่านแจกที่วัดประมาณ 4,500 องค์ โดยขอร้องให้ท่านแจกเพียงคนละ 1 องค์ ถ้าใครต้องการมากกว่านั้น ก็ขอให้ไปบูชาองค์ละ 10 บาท จากคณะกรรมการ ซึ่งมีเจ้าหน้าที่ธนาคารกรุงไทย สาขา ศรีราชา เป็นผู้จำหน่าย

จำนวนการสร้างพระปรกใบมะขามปรโม

สร้างจำนวน 8,600 องค์ แบ่งเป็น 2 เนื้อ คือ
    1. เนื้อนวโลหะ ชนวนพระชัยฟ้าลั่น จำนวน 600 องค์
    2.นื้อทองแดง จำนวน 8,000 องค์

การแยกพิมพ์

พระปรกมะขามปรโมมี 2 พิมพ์ คือ
    1.พิมพ์ยันต์ตรง จำนวน 4,000 องค์ มีเนื้อทองแดงเนื้อเดียว

2.พิมพ์ยันต์ล้ม จำนวน 4,600 องค์ มีเนื้อนวโลหะ ชนวนพระชัยฟ้าลั่นและเนื้อทองแดง

สาเหตุที่พระปรกใบมะขามปรโม มี 2 พิมพ์ เพราะมีเวลาในการทำอย่างเร่งด่วน เพื่อให้ทันแจกในงานสรงน้ำหลวงพ่อเริ่ม ในวันสรงกรานต์ วันที่ 13 เมษายน 2527 แต่เริ่มสั่งทำแม่พิมพ์เมื่อวันที่ 5 เมษายน พ.ศ. 2527 ซึ่งมีเวลาเพียงอาทิตย์เดียวก็จะถึงวันงาน จึงให้ช่างยิ้มถอดพิมพ์พระปรกใบมะขามที่มีอยู่ด้านหน้า 2 พิมพ์ ด้านหลัง 2 พิมพ์ โดยปั๊มที่โรงปั๊มช่างยิ้มครึ่งหนึ่ง และนำไปปั๊มโรงงานเพื่อนช่างยิ้มอีกครึ่งหนึ่ง เพื่อจะได้เสร็จทันงานปลุกเสกก่อนงานสรงน้ำประจำปีหลวงพ่อเริ่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2019
  13. พี เสาวภา

พระปรกมะขาม หลวงพ่อคูณ มีจาร

ปีน่าจะแถว ๒๕๓๐ เดี๋ยวผมหาข้อมูลดู แต่ได้กับมือท่าน ท่านจารให้ด้วย ราคาวัดตอนนั้นน่าจะองค์ล่ะ ๒๐ บาท ไม่แน่ใจแต่ไม่แพงครับ ชักลืมๆ

img_5602-jpg.jpg img_5603-jpg.jpg

14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

พระปรกมะขาม หลวงพ่อเริ่ม ปรโม, พระปรกมะขาม หลวงพ่อคูณ มีจาร

.....น่าสนใจ ครับพี่

15. พี เสาวภา

พระปรกมะขาม วัดหนองโพ

ผมจำได้ว่าไปตอนนั้นหลวงพ่อน้อยยังอยู่แต่ป่วยแล้ว ไปกราบท่าน ท่านยังเป่าหัวให้

แต่หาอ่านในเน็ทไม่ได้ว่าท่านล่ะสังขารปีอะไร เขาว่า ๒๕๓๓

img_5604-jpg.jpg img_5605-jpg.jpg

16. พี เสาวภา

จัดไปครับ

17. พี เสาวภา

พระปรกมะขามรุ่นแรก หลวงปู่ สุภา ปี ๒๕๔๗

ศิษย์หลวงพ่อวัดมะขามเฒ่า รุ่นนี้ท่านบอกมีพญานาคคุ้มครอง ๙ ตัว ยังจำได้ ทำบุญกับท่านไป เพื่อนที่ภูเก็ต เอามาฝาก

img_5606-jpg.jpg img_5607-jpg.jpg

18. พี เสาวภา

คัดลงรอบที่ ๔๘ ๑๑ รายการ เดี๋ยวถ่ายรูปใหม่แล้วเปิดครับ ไปเรื่อยๆ

19. พี เสาวภา

พระปรกมะขาม หลวงปู่ดู่ ปี ๒๕๓๑

พระชุดนี้ผมไปเอามาจากวัดเอง ร่วมสามสิบปีมาแล้ว หลวงปู่ดู่ท่านยังแข็งแรงนั่งรับแขกได้น่ะครับ ผมเอาพระที่บูชามาเป็นพระเนื้อผง เหรียญ ทั้งรูปหล่อปูน ๕ นิ้วยกไปให้ท่านเสกให้ จำได้ ท่านเอากระดาษใบเล็กมาใบ มาแตะที่พานและพระแล้วเสกให้

ตอนหลังก็ไปอีก ไปบูชาแหวนจากกุฏิหลวงพี่ดำ ในตอนนั้น แต่แหวนเงินจำได้ว่าทำหายไป เป็นแหวนพิรอดเกลี้ยงมีจารด้วย มันนานชักเลือนๆ

รอยจารบนพระนี้เขาว่าหลวงปู่จารเองซ่ะด้วย ไม่เป็นตัวน่ะครับ แต่ผมไม่เห็นกับตา ไม่ได้เรียนถามท่านน่ะครับ เลยไม่สามารถยืนยันได้ ๑๐๐ % แต่ที่แน่ๆท่านเสกให้แน่ๆครับ

img_5637-jpg.jpg img_5638-jpg.jpg

20. พี เสาวภา

พระเมฆสิทธิ์ เมฆพัดพอมี แต่ถ้าท่านเจตนา แก้ชง แนะนำ พระราหู พระครูมานิตย์ดูน่ะครับ เหรียญนี้เสกสองฤกษ์