เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ประมูลรอบที่ ๔๘ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่เล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่อคูณ

ต่อไปนี้ผมจะใช้ระหัสสีจะได้ไม่ปนกัน พื้นสีแดงหลังพระที่เป็นฉากหลัง จะเป็นพระประมูล เงินจะไปในสุวรรณบัญชีเท่านั้น ไม่มีการหักค่าใช้จ่ายใดๆ

๑) รายการที่ ๑ พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ พลิกแผ่นดิน หลวงพ่อทรง วัดมอญ

ประวัติพระองค์นี้ย้อนอ่านเอาน่ะครับ เขียนไว้หลายรอบ เป็นของดีที่เดียวล่ะ องค์นี้เนื้อออก เหลืองแดงอิฐ ออกแดงเรื่อๆ สวยดีครับ...... ฟอร์มดีมาก ขอบเต็ม ไม่มีบิ่นมุม เนื้อแน่นๆ หูตาชัด พระฟอร์มหนา เพราะการหดตัวมีน้อย

IMG_5610.JPG IMG_5611.JPG IMG_5612.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาทครับ เงินทุกบาทไปรวมที่สุวรรณบัญชีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2019
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

๒) รายการที่ ๒ ปรกมะขามหลังยันต์นะ หลวงพ่อคูณ มีจาร

พระปรกมะขามหลวงพ่อคุณ รับกับมือท่าน ท่านจารตัวนะให้ ประมาณปี ๒๕๓X สภาพกริ้บไม่เคยถูกมือใคร จะเล่ยนหลวงพ่อคูณชัวณื องค์นี้เลยครับ มีเหลือแค่ สององค์ แบ่งมาประมูล ๑ องค์

IMG_5639.JPG IMG_5640.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท เข้าสุวรรณบัญชีทุกบาทครับ

3. พี เสาวภา

๓) รายการที่ ๓ ปรกมะขามรุ่นแรก เนื้อเงิน หลวงปู่บุญศรี

ผมแทบไม่เคยเอาเนื้อเงินหลวงปู่ผมมาลงประมูล ทำน้อย หายากมาก

ประวัติหลวงปู่บุญศรี ย้อนอ่าน ในกระทู้เหรียญบินฯ น่ะครับ ท่านเป็นอาจารยืผมเองครับ

พระปรกมะขามสภาพสวยมาก หน้าตาชัดเจน เลี่ยมทองก็ไม่เปลืองประเภทเล็กดี รสโต เหมาะสำหรับคนเกิดวันเสาร์

IMG_5629.JPG IMG_5630.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท เงินทุกบาทเข้าสุวรรณบัญชี

4. พี เสาวภา

๔) รายการที่ ๔ ปรกมะขามรุ่นแรก เนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐี หลวงปู่บุญศรี

รุ่นเดียวกับเนื้อเงินแต่เป็น เนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐี เนื้อเดียวกับพญาเต่าเรือน เนื้อแร่ชนวนเหลือ ผมได้มาประมาณ ผาขนมครก เอาถวายหลวงปู่บุญศรีลงให้ และ เสก หลายครั้ง ได้จังหวะเอามาปั้มพระปรกมะขามจนหมด ได้พระจำนวนไม่มาก น้อยกว่าเนื้อเงินอีกครับ

เนื้อนี่เป็นเนื้อดีที่สุด จะไม่บรรยายยาว เพราะจะโดนกล่าวหาว่าโม้ ชื่อก็บอกแล้วครับ

IMG_5631.JPG IMG_5632.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท ทุกบาทเข้าสุวรรณบัญชี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2019
  5. พี เสาวภา

๕) รายการที่ ๕ ปรกมะขามรุ่นแรก เนื้อทองแดง หลวงปู่บุญศรี

รุ่นเดียวกับเนื้อเงินเหมือนกัน แต่เป็น เนื้อทองแดง ทำประมาณ เกือบ หมื่นองค์ ถวายท่านแจกอย่างเดียว ขนาดกำลังแขวนคอเด็กเป็นอย่างดี

IMG_5633.JPG IMG_5634.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท ทุกบาทเข้าสุวรรณบัญชี

6. พี เสาวภา

๖) รายการที่ ๖ สีผึ้งพระอินทร์ ตลับขาวสีงาช้าง

รายการนี้ตามคำขอ สรรพคุณไม่น่าจะต้องบรรยายซ้ำ เป็นเครื่องที่ดีที่สุด ที่ผมเคยใช้บูชามา

ผมเคยเขียนไว้ในกระทู้จะไปดึงมาน่ะครับ สีผึ้งเหลืองกับว่านสาวหลง

IMG_5625.JPG IMG_5627.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท รายได้ทุกบาทเข้าสุวรรณบัญชี

7. พี เสาวภา

๗) รายการที่ ๗ สีผึ้งพระอินทร์ ตลับขาวสีชมพู

สีผึ้ง พระอินทร์ ตั้งแต่ประมูลนี้ ผมจะเอา สีผึ้งมาออกทุกครั้ง แบ่งๆของดีกันไป จะประมูลอย่างเดียว ไม่มีการซื้อขายครับ

ให้พี่น้องเอาไปใช้บูชาครับ

IMG_5642.JPG IMG_5641.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท ทุกบาทเข้าสุวรรณบัญชีครับ

8. พี เสาวภา

๘) รายการที่ ๘ แหนบรุ่น ๔ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

บอกให้มั่นใจอย่างเดียวก็น่าจะพอ รับกับมือ ( ตามที่บรรยายมาครับ )

IMG_5599.JPG IMG_5597.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาทเข้าสุวรรณบัญชีครับ

9. พี เสาวภา

๙) รายการที่ ๙ ตะโพนรุ่นแรก หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ เนื้อไม้พะยูง

ช่างแกะตะโพนนี่เป็นช่างดนตรีไทยรุ่นเก่าน่ะครับ เรียกว่าตะโพนนี่เริ่มต้นดีทีเดียว ไม้พะยูงเป็นไม้เก่าจากช่างทำมีด ทำวัตถุมงคลที่พยุหะคนเก่าแก่ ชื่อลุงดิษฐ์ ไม้พะยูงก็เป็นไม่เก่าแก่ แห้งสนิท หายากล่ะ ชื่อดีด้วย คนโบราณชอบเอาไว้ที่บ้าน เพื่อช่วยพะยูงบ้านเรือน ....... แต่ผมหาที่ลงประวัติไม่เจอ ในการปลุกเสกด้วย แต่ของผมน่ะ หัลงจากท่านปลุกเสกตะโพนให้ เอาใส่ลังไปขอหลวงปู่เล็กเมตตาหลายครั้ง จะพยายามหาข้อมูล มาให้ทราบว่า ดีขนาดไหน มีหลายคนเลี่ยมขึ้นคอน่ะครับ และ

....รายการนี้ ตามที่ขอมา ลูกนี่ขนาดเขื่องๆหน่อยครับท่านที่มีครูดนตรีไทย ด้านนี้ น่าสนใจน่ะครับ

IMG_5617.JPG IMG_5618.JPG IMG_5619.JPG IMG_5620.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท เงินทุกบาทจะเข้าตัดบัญชีค่าใช้จ่าย หลวงปู่เล้กที่ รพ วิชัยยุทธ ครับ

10. พี เสาวภา

๑๐) รายการที่ ๑๐ ตะโพนรุ่นแรก หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ เนื้อไม้งิ้วดำ

ต้องเล่าไม่งิ้วดำท่อนนี้หน่อย เพราะผมได้มาท่อนนิดเดียว แกะตะโพนเล็กๆได้สักสามลูก อย่างมาก เป็นไม้ทิ้งๆอยู่ในกล่องของคุณป้า เมียลูกดิษฐ์ ขนาดจะแกะปลัดก้ไม่ได้ น่าจะอยู่มาหลายสิบปีก่อนผมไม่เจอ ผมเลยซื้อมาไม่ได้ทำอไะไร

เอาใส่ลังไว้ ถวายหลวงปู่ผมปลุกเสกเป็นปีๆ น่าจะเป็นร้อยครั้ง ยังไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ไม้งิ้วใหญ๋ เอาไปแกะ แม่พิม ปลัดหมด .....พอเขาแกะตะโพนรุ่นแรกกัน คุณก่อมาบอก ผมเลยเอาตามมีดงา ที่ไม่ได้ใช้ กับ ไม้งิ้วนี้ไปแกะ เหมือนกับรองานนี้ แกะมาได้จุ๋มจิ๋มดีทีเดียวเหมาะเลี่ยมขึ้นคอมากเลยครับ

ปลุกเสกพร้อมกันเหมือนลูกข้างบน

IMG_5621.JPG IMG_5622.JPG IMG_5623.JPG IMG_5624.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาททุกบาทจะเข้าตัดบัญชีค่าใช้จ่ายของหลวงปู่เล็กทุกบาทครับ

11. พี เสาวภา

๑๑) รายการที่ ๑๑ พระนาคปรก เนื้อเซรามิก หลวงปู่พระครูบุญศรี

พระองค์นี้ ฟอร์มนี้น่าจะไม่เคยเอาออกมาเลย มันมีสาเหตุ

พระชุดนี้มีทั้งนากปรกอีกพิมม์ เนื้อขาวๆ พระปิดตาข้าวมัด พิมพ์ปืนแตก ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

พระชุดนี้มีนานก่อนผมมากราบหลวงปู่ ใส่ลังวางซ้อนๆกัน ในลังเหล่านั้น มีพระหลายชนิด เป็นเหรียญณุปหลวงปู่ เป็นพระ เนื้อดิน เลียนแบบหลวงพ่อปาน พระหล่อพระพุทธเนื้อตะกั่ว พระสมเด็จ หลายอย่าง

ต่างชนิดกัน ต่างกลุ่มที่นำมาถวาย พระเหล่านี้ใส่ลังซ้อนๆกัน มานาน

พระชุดเซรามิกนี้ จำนวนไม่มาก สาเหตุคือ เมื่อกำลังสร้างโบส์น้ำ ผมมาของพระหลวงปู่มีบ้างไหม จะเอาไปแจกเขา ไม่มีก็ต้องทำขึ้นมา ท่านชี้ไปที่ลัง ไปดูในโน้นสิ

ผมไปค้นดู ลุยกองสังฆทานเข้าไป ผมไม่ได้เล่าเรื่องหลวงปู่มากลังๆ เพราะมีคนเอาพระหลวงปู่ผมออกขาย คอยเกาะติดกระทู้อยู่ ผมเลยหยุดเล่า แต่ถ้าจะเลา่ามีเยอะมาก

เช่นสังฆทาน ( สายหลวงพ่อฟาษีลิงดำชอบสังฆทานมาก เพราะหลวงพ่อฤาษีสั่งไว้ ว่าอานิสงค์สูงมีมาก สูงมากจนเข้าพระนิพพานก็ยังไม่หมด ตามไปจนเข้าพระนิพพานทีเดียว ทำให้ถังสังฆทานเพียบ จากลูกศิษย์สาย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่เข้าใจว่าท่านเป็นหลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก ......แต่ท่านไม่ใช่..... ตามเหตุผลที่ผมให้มา หลวงปู่พระครูบุญศรี อายุมากกว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นรอบ อย่างน้อย ก็ ๑ รอบ ไม่สามารถไปเป็นทหาร และบวชพร้อมกันได้

ท่านก็บอกเขา บอก หลวงพอ่อนันต์ ( เจ้าอาวาสองค์ต่อมาที่วัดท่าซุง ) ที่มาหา ว่า ฉันไม่ใช่

แต่เมื่อเขาเชื่อกัน จะให้พูดไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ท่าน ท่านก็เลยเงียบเสีย

กลับมาที่พะนาคปรก ผมถามท่านพระใครี่ครับ ท่านก็ตัดบทสั้นๆว่า เขาเอามาถวาย ไม่พูดอะไรต่อ

ท่านที่พอมีความรู้ ลองพิจารณายันต์ดูเอาเองน่ะครับ พระชุดนี้ลึกพอสมควร หลวงปู่บูญศรีเพียงแต่รับถวายมา แล้วเสกแจกลูกศิษย์ ลูกหาครับ

แต่ถ้าถามผม พระองค์นี้ลึกไปหลายสิบปี ก่อนผมมาทีเดียวครับ

IMG_5635.JPG IMG_5636.JPG

เปิดราคาที่ ๑ บาท รายได้เข้าสุวรรณบัญชี

ใครได้องค์นี้ไป ขึ้นคอเลยน่ะครับ

12. พี เสาวภา

ไปกันต่อครับ รายการรอบที่ ๔๘ ผมมี พระที่ ขายตรงตาม คำขอมา ขายได้ก็เอามาเป็นเงินสนันสนุน ขายไม่ได้ก็เก็บยาวครับ

พระที่ขายจะใช้พื้นฉากหลังเขียวต่อไปนี้ จะได้ไม่ สับสนกันครับ

13. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    รายการที่ 8 ประมูล 1,000 บาทครับ

14. พี เสาวภา

สักพักทำตารางน่ะครับ

15. พี เสาวภา

16. พี เสาวภา

สถานการณ์ล่าสุดครับ

17. พี เสาวภา

ไปกันต่อครับ อย่างต่ำ ๑ เดือนตามสถิติ ได้เท่าไหร่เท่านั้นครับ รายการนี้รายการบุญล้วนๆครับ

18. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    ขออนุญาตเปิดรายการหลวงปู่บุญศรีครับพี่พี รายการที่ 3, 4, 6, 7, 11 รายการละ 1,000 ครับ

19. parukoh

parukoh เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    รายการ 10 = 500

20. พี เสาวภา

สถานการณ์ล่าสุด

ลงผิดทักท้วงได้ตลอดเวลาครับ