ประวัติของท่านท้าวชินนะ ปัญจะระ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย thanan, 26 มกราคม 2005.

1. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <u>จากหนังสือวงศ์มังกร</u>

ในอดีตกาลครั้นองค์สมณโคดมเจ้าตรัสรู้อนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ครานั้นอัครสาวกเบื้องซ้ายและเบื้องขวาของพระพุทธเจ้า คือ พระโมคคัลลานะ ผู้เลิศในอิทธิฤทธิ์ และ พระสารีบุตร ผู้เลิศในปัญญา

ณ.เมืองพาราณสี มีเด็กน้อยนามว่า ชินนะ บุตรของมะติโตะ พราหมณ์และนางยะถานา พราหมณี โคตร ปัญจะระ เลื่อมใสในพระพุทธ ศาสนาแห่งองค์พระศาสดาแต่ครั้งเยาว์วัย ได้บวชเป็นสามเณร และ เป็นศิษย์ของ พระโมคคัลลานะ สามเณรชินนะ ทรงภูมิปัญญา เป็นที่เฉลียวฉลาดเป็นอย่างยิ่ง ศรัทธาในการบิณฑบาตอย่างสงบ ขยันหมั่นเพียรเป็นนิจ ครั้นอายุได้เพียง 7 ปี ก็สำเร็จอรหันต์
    สามเณร ชินนะ ปัญจะระ นับว่ามีรูปงาม เสียงไพเราะ รู้พิธี มีระเบียบ รอบคอบ สะอาด ตั้งอยู่ในศีลาจารวัตรอันงดงาม

ครั้นย่างเข้าสู่วัยหนุ่ม รูปร่างของท่านชินนะปัญจระ ยิ่งสวยสดงดงาม ผิวขาวละเอียดประดุจหยก หน้าแดง ระเรื่อสีชมพู ไว้ผมเกล้าจุก คิ้วรูปงามเหมือนคันศร ตางามเหมือนเหยี่ยว จมูกโด่งงาม เดินดั่งพญาราชสีห์ กายนั้นมีแสงเหมือนพระอาทิตย์ เสียงไพเราะเหมือนนกการะเวก เป็นที่ต้องตาต้องใจสตรีเพศ จึงมีสตรีเพศต่างหลงใหลในตัวของท่านชินะเป็นอย่างยิ่ง ด้วยท่าน ชินนะนั้น ยึดพรหมจรรย์เป็นสรณะจึงมีแต่ความสงบ

ท่านชินนะ นับว่าเป็นผู้รอบรู้พิธีการต่าง ๆ ของโลกวิญญาณ ท่านสามารถสวดมนต์ พระคาถา ได้อย่างเยี่ยมยอด ยามท่านสวดพระคาถาไม่ว่าบนโลกหรือสวรรค์ เสียงของท่านจะก้องกังวาลทั่วนรกภูมิ และ สวรรค์สามสิบสามชั้น เทพพรหมได้ยินจะสะเทือนจิตออกจากสมาบัติ เพื่อรับทราบพิธีการที่ท่านชินนะจัดขึ้น
    แล้ววันหนึ่ง ขณะที่ท่านชินนะ ได้ออกบิณฑบาตโปรดสัตว์ ได้มีหญิงผู้หนึ่ง ซึ่งแอบหลงรักท่านชินนะ มิอาจยับยั้งใจเอาไว้ได้ จึงได้โผผวาเข้ากอดท่านชินนะอย่างลืมตัว ท่านชินนะเห็นอาการของผู้หญิงคนนั้นกระทำแก่ท่าน ดังนี้ ก็บังเกิดความสังเวชอย่างใหญ่หลวง อันพรหมจรรย์ของท่านต้องมาแปดเปื้อนเสียดังนี้ ความยึดมั่นในพรหมจรรย์ของท่านต้องมาสะบั้นลง ท่านจึงดำริขึ้นว่า........

ตัวท่านนี้มีรูปงามเช่นนี้ ย่อมก่อให้เกิดอกุศลกรรมแก่อิตถีเพศ เป็นการสร้างบาปให้เกิดขึ้นด้วยรูปกายนี้เป็นเหตุ จะมีอีกสักเท่าใดกันหนอ ที่ปรารถนาล่วงพรหมจรรย์ของท่านเช่นหญิงคนนี้.......

ท่านจึงละสังขารไว้เมื่อยังไม่ถึงกาล อายุท่านเพียง 23 ปี 6 เดือน กายละเอียดไปบังเกิดในพรหมโลก เป็นหัวหน้ารูปพรหม 16 ชั้น ควบคุมดูแลชั้นพรหม ทั้งนี้ด้วยท่านละสังขารก่อนถึงกาล และเจตนาคติในกาลเกิดมาเพื่อช่วยงานศาสนกิจ พุทธกิจ แห่งองค์สมเด็จพระทศพล พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านชินนะคิดดังนี้ เห็นกายเป็นเหตุ กายทำให้พรหม์จรรย์จิตเสื่อมสลาย กายก่ออกุศลจิตเป็นบาป กับอิตถีเพศผู้ยังมัวเมาในรูป ท่านจึงเดินสมาบัติถอดกายออกจากร่าง แต่งานที่ตั้งใจมาเกิดยังไม่แล้วเสร็จ จึงยังตนให้อยู่ชั้นพรหมโลก เพื่อสืบสานสายงาน อาณาจักร พุทธจักร มรรค ผล นิพพาน แด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในตำแหน่งหัวหน้าพรหม หน้าที่เป็นหน้าที่ ท่านต้องยังอยู่พรหมโลก เพื่อดำรงคติตามหน้าที่ที่รับมอบหมายมาจากต้นธาตุ ต้นธรรม วงศ์มังกร ฉะนั้น รูปจำลองของท่านจึงเป็น รูปยืน เท้าเหยียบเต่าและงู ตำแหน่งผู้พิชิตมาร ดังปรากฏอยู่ทุกวันนี้

พระโอวาทของท่านมีว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      20.4 KB
      เปิดดู:
      13,687
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2005
  2. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุนครับ

3. thanan

1
    อาจจะเป็นเพราะว่ามีกิจติดค้างที่ยังทำไม่เสร็จ เพราะท่านละสังขารไปในอายุเพียง 23 ปีเท่านั้นเอง ท่านจึงอธิษฐานขอไปแค่พรหมโลกเพื่อทำกิจที่คั่งค้างต่อ แต่ด้วยบุญบารมีที่ได้บรรลุเป็นพระอรหันต์แล้ว จะให้ไปเป็นลูกน้องพรหมก็ไม่เหมาะ เพราะพรหมสูงสุดที่พระอนาคามี ท่านจึงได้เป็นหัวหน้ารูปพรหม 16 ชั้นในด้านพีธีการและอื่น ๆ ตามความสมควรที่จะทำหรือไม่ทำ ไม่หวังในกุศลต่าง ๆ ทำไปด้วยจิตเมตตา จิตสงเคราะห์ คือท่านจะไปนิพพานเมื่อไหร่ก็ได้ตามที่ท่านต้องการ แต่ถ้าท่านอยู่ตามอายุขัยในโลกมนุษย์ก็อาจไม่มีกิจที่คั่งค้างทำต่อ ผมก็ฝอยไปเรื่อย ๆ นะ ไม่รู้ถูกหรือเปล่า อย่าเชื่อมาก เอาเป็นว่าท่านติดกิจนิด ๆ หน่อย ๆ ยังต้องทำอยู่ ยังต้องดูอยู่ ถึงเวลาท่านจะไปนิพพาน ท่านก็ไปตามความต้องการของท่านเองครับ

4. im

im บุคคลทั่วไป

ไม่น่าเป็นไปได้

พระอรหันต์=นิพพาน
    นิพพาน=ไม่เกิดอีก
    แต่
    เกิดเป็นรูปพรหม=ยังเกิดอยู่
    ดังนั้น
    เป็นไปไม่ได้

5. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ทราบมาตรงกันว่าท่านเป็นพระอรหันต์แต่ยังไม่เข้าพระนิพพาน

ส่วนมหาพรหมสูงสุด คือ ท้าวสหัมบดีพรหมครับ มีชีวิตอยู่เมื่อประมาณพันปีมาแล้ว เป็นคนไทยชื่อสิงห์ บวชเมื่ออายุ 32

6. คนเก่า

ที่ทราบเพราะหลวงพ่อ วัดท่าซุงท่านเล่าไว้เท่านั้นครับ ไม่ได้ทราบมาก

ครั้งหลวงพ่อท่านยังไม่ละขันธ์ ท่านบอกไว้ว่าท่านท้าวสหัมบดีพรหมทรงภูมิอรหันตมรรค ครั้งเป็นฆราวาสมีภรรยา 4 ท่าน เดิมมีท่านเดียว แต่ภรรยาท่านแรก พาน้องและหลานที่มีอายุไล่เลี่ยกับน้ามาให้รับเป็นภรรยาเพิ่ม หลังจากอายุ 32 ปีท่านก็บวชพระไปตลอดชีวิต ตอนมรณภาพทรงภูมิอนาคามี

ที่หลวงพ่อบอกเล่ากล่าวถึงพรหมเทพสำคัญๆ เช่น ท้าวสหัมบดีพรหม ท้าวพกาพรหม ท้าวสักกเทวราช ท้าวจตุโลกบาล พระยายมราช นายสมุหบัญชี ท่านมเหสักขา เทวดาอิน เป็นต้น

ส่วนท่านท้าวมหาพรหมชินปัญชระ ก็เข้าใจว่ายังสถิตย์อยู่ที่เขตพรหมสุทธาวาส พระคาถาชินบัญชรเป็นของท่าน ที่ผู้สวดจะได้รับบารมีจากท่านโดยตรง

ผู้ที่ดูจะมีสิทธิเข้าพระนิพพานแต่ยังคอยสงเคราะห์ทำหน้าที่บางอย่างอยู่ ครั้งหลวงพ่อยังทรงขันธ์ ก็เคยเล่าถึง ท่านพรทิพย์ พรสวรรค์

7. thai

thai บุคคลทั่วไป

อยากทราบประวัติท่านท้าวสหัมบดีพรหมจังเลยครับ คุณคนเก่าช่วยเล่าประว้ติท่านท้าวสหัมบดีพรหมให้ฟังด้วยได้มั้ยครับ

8. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    เห็นด้วย และอยากให้ใช้ปัญญากันให้มากหน่อยเพราะพระพุทธเจ้าสอนให้ใช้ปัญญาไม่ใช่ความเชื่อหรือตำนานเล่าต่อกันมา เมื่อบรรลุอรหัตตผลหากสังขารมนุษย์ยังเป็นฆราวาสอยู่ยังไม่สามารถรับได้เลย การไปอุบัติเป็นพรหมไม่ว่าจะเป็นชั้นใดยิ่งเป็นไปไม่ได้เพราะภูมิธรรมต่างกันต่อให้เป็นอรูปพรหมด้วย

9. คนเก่า

ก็ขอตอบให้ผู้ที่ต้องวาสนาในปฏิปทาสายหลวงพ่อวัดท่าซุง ดังนี้

ครับในหมู่ผู้ที่เคารพรักหลวงพ่อ เราเป็นชาวพุทธที่มีความแหวกแนวจากสายอื่นๆตรงที่เรากราบพรหมเทพอย่างสนิทใจและอย่ามาห้ามกันด้วย เพราะเป็นปัจจัตตัง เรามีความเชื่อมั่นศรัทธาว่าท่านเป็นทั้งพระอริยเจ้า เป็นทั้งผู้ใหญ่ ผู้มีพระคุณ ของเรามานับชาติไม่ถ้วน เวลาในโลกมนุษย์นั้นน้อยนิด หากเวลาในพรหมโลกและสวรรค์ยาวนานกว่ามาก สำหรับผู้ที่บำเพ็ญติดตามหลวงพ่อมานานๆ ก็มักหนีนรกกันชำนาญ จนเหมือนมีบ้านประจำอยู่ข้างบน ความเคารพรักในเทพเจ้าผู้ใหญ่จึงฝังแน่นผูกพันในวาสนาสันดาน

ลูกหลานหลวงพ่อที่ฝึกมโนฯได้ครั้งแรก ครั้นไปกราบเทพเจ้าผู้ใหญ่องค์ใดองค์หนึ่งที่รักผูกพันมากๆแต่ไม่รู้ตัวมาก่อน จะรู้ได้ด้วยความรู้สึกที่พลุ่งขึ้นมาอย่างระงับไม่อยู่ ไม่ว่าจะแก่เฒ่ามียศฐาบรรดาศักดิ์สูงเพียงใด ก็จะนั่งร้องไห้สะอึกสะอื้นตื้นตัน คล้ายเด็กเล็กๆที่พลัดหลงกับพ่อแม่ไปนานแสนนาน แล้วได้กลับมาเจออีกครั้ง อาการนี้จะถูกพบเห็นเป็นปกติ

หลวงพ่อบอกให้รู้ มิใช่เพื่อเห่อเหิมนับญาติกับเทพเจ้าผู้ใหญ่ หากเพื่อประโยชน์ทางธรรม อาทิ
    1.ขณะวาระกรรมมาถึง ต้องลำบากทุกข์ยาก จะได้ไม่น้อยใจเป็นทุกข์จนไม่เป็นอันพิจารณาธรรม เคยใหญ่โตทั้งในโลกมนุษย์ ทั้งในโลกสวรรค์ก็เคยมาแล้ว ทุกข์ในโลกสั้นๆเพียงเท่านี้ ก็เป็นอนิจจังเหมือนกัน ถึงจะลำบากอย่างไร ถ้ารักษาความดีดังเกลือรักษาความเค็มแล้ว อย่างไรท่านผู้ใหญ่ท่านก็เห็นอยู่ อะไรที่หนักหนาสาหัสจนเห็นว่าไม่ไหวแล้ว ขอให้บอกเถิด ท่านเมตตาสงเคราะห์อยู่แล้ว แต่ไม่ใช่เอาแต่ขอพร่ำเพรื่อแล้วงอมืองอตีนไม่ช่วยตัวเองเลย อย่างนี้ก็ไม่น่าช่วย
    2.ขนาดท่านทรงทิพยสมบัติ และอำนาจสูงสุดขนาดนั้น แต่ละท่านก็ไม่ประมาท ระเริงเสวยสุข ผู้ใหญ่แต่ละท่านล้วนทำหน้าที่ดูแลปกป้องพระศาสนา ประคับประคองลูกหลานว่านเครือให้อยู่นธรรมแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และที่สำคัญแต่ละองค์ก็ยังบำเพ็ญเพียรสู่ภูมิธรรมสูงขึ้นจนจ่อคิวเข้าพระนิพพานกันทั้งหมด

10. 2S

2S บุคคลทั่วไป

เข้ามาอ่านเพลิน คงไม่เชื่อหรอกครับ เพราะไม่ได้รู้ด้วยตนเอง
    แล้วก็เรื่องนี้เชื่อไปก็ไม่เกิดปัญญา

11. thanan

1
    บางครั้งความสลับซับซ้อนของโลกวิญญาณนั้นเกินกว่าที่มนุษย์จะรู้ได้ แม้กระทั่งมีตาทิพย์ ถอดจิต อะไรได้แล้ว ก็ยากที่รู้ลึกในเรื่องโลกวิญญาณ ความสลับซับซ้อนและซ่อนเงื่อนของโลกวิญญาณนี้ มนุษย์เรียกกันว่า "กฏสวรรค์" จะรู้กันในเฉพาะผู้ที่ตายกันแล้วเป็นวิญญาณ เป็นเทพ เป็นพรหม กฎสวรรค์นี้เหล่าวิญญาณจะนำไปบอกมนุษย์ผู้อื่นให้รู้หมดไม่ได้ เกรงว่ามนุษย์จะเกิดการสงสัย ไม่เข้าใจ ตีความไม่ออก จนนำไปสู่การทะเลาะ ถกเถียงกันของมนุษย์ไม่มีที่สิ้นสุด เพราะอยู่กันคนละภพ ระบบต่าง ๆ จึงไม่เหมือนกัน ให้มนุษย์รู้ในสิ่งที่มนุษย์ควรรู้ เช่น มีนรกไว้ลงโทษคนชั่ว มีสวรรค์ไว้สำหรับคนดี มีพรหมโลกสำหรับนักสมถ-วิปัสสนากรรมฐาน มีนิพพานสำหรับผู้ที่ละกิเลสได้ อย่างนี้ เป็นต้น เรื่องในวงใน เรื่องกฏอะไรต่าง ๆ มนุษย์ไม่ควรรู้ รู้แล้วเดี๋ยวจะยุ่งกันใหญ่ รู้แล้วเดี๋ยวจะเถียงต่อ ๆ กัน เป็นอจินไตย ไม่มีที่สิ้นสุด

มนุษย์เดินดินอย่างเรา ๆ จริง ๆ แล้ว ควรรู้แค่ปฏิบัติอย่างไรจึงจะบรรลุธรรม ดับกิเลส ตัณหา ดับตัวอยาก ดีกว่า

ไอเรื่องลึกลับ ซับซ้อนของระบบที่เราอยู่ ผมเองนั้นก็สนใจ รู้ไว้ประดับสมองพอประปราย ผมมันชอบอยากรู้อยากเห็น ไอระบบนี้มันทำงานกันยังไง ไอระบบนั้นมันทำงานกันยังไง ไอสิ่งนี้มันเกิดขึ้นได้ยังไง ไอสิ่งนั้นมันเกิดขึ้นได้ยังไง มายังไง ไปยังไง แต่ตอนนี้ผมเอาแค่ใบไนกำมือมือเดียวก็เพียงพอ ส่วนไอเรื่องอื่น ๆ อย่างเช่นเรื่องเหล่านี้มันก็เป็นผลพลอยได้จากใบไม้ในกำมือเดียว ถ้าคุณอำนาจอยากรู้อะไรเพิ่ม เดี๋ยวผมจะไปคัดหาเรื่องลึกลับซับซ้อนของโลกวิญญาณมาให้อ่าน แต่บางเรื่องอ่านแล้วก็ชวนมึนตึ้บได้เหมือนกัน เพราะไม่เคยมีในพระไตรปิฎก เอาเป็นว่าอ่านไว้ประดับความรู้และเป็นความบันเทิงทางใจก็ละกัน

12. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    2
    สาธุ อนุโมทนาค่ะ พึ่งจะทราบรายละเอียด ของพระคาถา ชินนะบัญชร

13. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ผมว่าภูมิธรรมท่านน่าจะเป็น พระอนาคามี นะครับ........เหมือนกับท่านปู่ท้าวสหัมบดี...

14. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    อย่างนี้ต้องพิสูตรครับ.....แต้ถามหน่อยนะว่ากล้าไมครับ......

15. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ท่านบรรลุอรหันต์ตอน 7 ขวบแล้วตอนหนุ่มท่านมาไว้ผมเกล้าจุกอยู่ได้ยังไงหล่ะครับ ก็ในเมื่อพระอรหันต์ทรงเพศฆราวาสอยู่ไม่ได้ไม่ใช่หรือครับ...แล้วที่ท่านโดนสาวโดดกอดแล้ว "ความยึดมั่นในพรหมจรรย์ของท่านต้องมาสะบั้นลง" ความจริงมันน่าจะสะบั้นไปตั้งแต่ 7 ขวบแล้วไม่ใช่เหรอครับ ไม่ควรจะสะบั้นตั้ง 2 รอบนะครับ แต่ยังไงผมก็ไม่รู้อะไรมากมายหรอกครับ ก็แค่ตั้งข้อสังเกต แต่รู้มั้ยผมอ่านคำว่า ชินนะ ปัญจะระ แล้วผมแปลเป็นอะไร ผมแปล "ชินนะ ปัญจะระ" ว่า.....พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ ขอบคุณครับ

16. Sujinno

Sujinno Active Member

คูณ im คูณเข้าใจผิดแล้ว ท่านไปโดยการถอดกายละเอียดออกจากกายหยาบแล้วทำลายกายหยาบ พูดเท่านี้คงเช้าใจนะ

17. Sujinno

ใครเข้ามาเขียนในนี้ โดยเฉพาะใช้ชื่อของอาตมา
    เพราะถ้าใครติดตาม จะเห็นว่าอาตมาไม่เคย Post ข้อความที่ขัดแย้งกับผู้ใด

18. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ควรเมล์แจ้ง ผู้ดูแลระบบนะเจ้าคะ ว่าเกิดเหตุผิดปกติ
    มีบุคคลอื่นเข้ามาใช้ ล๊อคอินและรู้พาสเวิร์ด ของเราได้
    หรืออาจเป็นไปได้ว่า เปิดเครื่องทิ้งไว้ไม่ได้ล๊อคเอ๊าท์ แล้วมีคนอื่นมาใช้เครื่องก็อาจเป็นได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2009
  19. Sujinno

เจริญพร
    ได้ไป Post แจ้งทางผู้ดูแลไว้แล้ว
    นี้ก็เป็นเรื่องที่ควรระวัง