##ประวัติและรูปหายากพระกรุวังวารี## ประวัติพระกรุวังวารี ออกวัดน้ำซับ ลพบุรี หน้า 16

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย rak_tza, 22 มิถุนายน 2013.

1. rak_tza

rak_tza เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญแวะส่องพระกรุสวยๆยามดึกครับ

2. สถิตร่าง

สถิตร่าง สมาชิก

มาปูเสื่อรอชมไหที่ล้างเสร้จครับ พระงามมากๆ

3. rak_tza

ขอบคุณครับอีกไม่นานครับ งานยุ่งๆๆมากๆๆๆ

4. rak_tza

เงาะถอดรูป
    มาแล้วครับตามที่สัญญา วันนี้ผมจะมานำเสนอ ลวดลายของไหเล็กหลังจากถูกล้าง
    ก่อนอื่นมาดูไหที่ยังมีดินปิดทับอยู่

การล้างเริ่มจากการจุดธูปบอกกล่าวเทวดาที่รักษาไห ขออนุญาตินำพระที่บรรจุในไหมาบูชาเพื่อให้ผู้ที่มีบุญได้ครอบครอง ได้มีไว้คุ้มครองตน สามารถดำรงชีวิตในสภาพของมนุษย์ได้อย่างไม่ยากเย็นนัก เพื่อจะได้มีเวลาศึกษาธรรมให้มากต่อไป จากนั้นใช้น้ำมะพร้าวหรือน้ำบริสุทธิ์ค่อยๆหยดล้าง ดินที่ติดอยู่ในไหจะค่อยๆหลุดออกมาอย่างง่ายดาย
    พระที่อยู่ในไหจะค่อยๆเผยออกมา จนได้ไหตามรูปด้านล่างครับ

แต่ก่อนผมเคยสงสัยว่าใช้น้ำล้างแบบนี้พระจะไม่เสียหรือ แต่หลังจากดูกรรมวิธีล้างแล้วยืนยันเลยครับว่าคงเป็นวิธีที่ถูกต้อง เพราะพระกรุนี่เนื้อจะแกร่งมากๆ โดนน้ำแค่นี้ไม่ระคายเคืองผิวแน่นอน ถ้าจะให้มีสึกกร่อนก็คงต้องแช่น้ำไว้เป็นเดือนๆ การล้างแบบนี้เหมือนเป็นเทคโนโลยีที่ถูกคิดค้นไว้ตั้งแต่ต้น ทีนี้เรามาพิจารณาถึงความงามของไหเล็กกัน

3.jpg 4.jpg

ลวดลายของไหคล้ายกับทำเป็นเส้นสายของสายน้ำดูอ่อนช้อย และมีความปราณีตเป็นอย่างมาก สมกับชื่อกรุวังวารี ปกติไหเล็กจะไม่ค่อยสมมาตร คือ จะเบี้ยวซ้ายเบี้ยวขวาบ้าง ตามการปั้นของช่างแต่สำหรับไหนี้เป็นไหที่ค่อนข้างสมมาตร ดูสง่างาม และพระข้างในก็มีดีด้วยมีดียังไงดูรูปเลยครับ

5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg

พระในไหเล็กโดยส่วนใหญ่จะมีพระซุ้มกออยู่ 3 องค์ และนอกนั้นเป็นพระนางพญา 10-12 องค์ แต่ไหนี้มีพระซุ้มกออยู่ถึง 4 องค์ และมีพระนางพญาพิมพ์ใหญ่เข่าโค้งอยู่ 8 องค์ สีของเนื้อหาพระในไหใบนี้ค่อนข้างดำถึงแดงเข้มดูสวยงามมาก

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ไว้วันหลังไปเจอข้อมูลอะไรดีๆจะนำมาฝากกันใหม่

ขอบคุณครับที่ติดตาม​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2018
  5. สุญญากาศ

สุญญากาศ Active Member

สุดยอดไปเลยครับ อยากได้ๆ

6. rak_tza

ขอเป็นทาง PM นะครับ บอร์ดนี้ผมตั้งใจให้เป็นที่สำหรับการศึกษาครับ

7. สถิตร่าง

สถิตร่าง สมาชิก

สวยมากครับแอบมาส่องจนเพลิน อิอิ เดี๋ยว PM ไปนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ รู้ประวัติและที่มาแบบนี้ชอบมากครับ

8. rak_tza

ขอบคุณครับที่ติดตามถ้าท่านมีโอกาสได้ครอบครองพระกรุนี้ลองบูชาขึ้นคอดูครับพี่ๆผมที่ขึ้นคอต่างเกิดประสบการณ์กันทุกคนรวมถึงตัวผมเอง

9. rak_tza

เชิญส่องพระยามดึกให้เพลิดเพลินใจครับ รายละเอียดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้านี้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2018
  10. rak_tza

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาว่าด้วยเรื่องรอยตัดข้างซึ่งถือว่าเป็นทีเด็ดของพระนางพญากรุวังวารีเลยทีเดียวครับ

11. สุญญากาศ

สุดยอดครับ ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย รอติดตามครับ:cool::cool::cool:

12. ฉันทปาโล

ฉันทปาโล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาบุญในวิทยาทานครั้งนี้ด้วยครับ

ผมขอร่วมแชร์ประสบการณ์เล็กน้อยดังนี้นะครับ
    เริ่มจากครูบาอาจารย์ผมท่านนั่งรถผ่านแถวพิจิตร-พิษณุโลก
    และนิมิตรในรถว่าลพ.เงินท่านยื่นพระนางพญามาให้
    พอรู้สึกตัวก็กำไว้แน่นแต่ไม่เจอองค์พระในมือนะครับ
    หลังจากนั้นไม่นานก็มีคนมาถวายไหดังกล่าวจำนวนหนึ่ง

>>.......เปิดกรุ..........>>

ท่านบอกว่ากรุนี้แรงมาก องค์ที่อยู่บนโถเรียกว่า"รูปยอด"
    มีการลงมนต์ที่ใช้เพื่อการปกปักรักษาไว้ด้วย ให้ลูกศิษฐ์เก็บกันไว้
    ส่วนองค์ในไหให้กระจายแจกจ่ายกันไปให้หมด
    น้ำล้างไหมีความศักดิ์สิทธิ์ให้เก็บไว้เป็นน้ำมนต์ มีพลังมหาศาล
    ใครก็ทำน้ำมนต์ที่ศักดิ์สิทธิ์ขนาดนี้ไม่ได้ (ขนาดรักษาวิกลจริตได้)
    ส่วนทรายในกรุก็ไม่ธรรมดาให้เก็บไว้เป็นมวลสารสำหรับสร้างพระต่อไป

คณะศิษฐ์ได้ถวายไหแด่ลป.ที่จ.กาญจนบุรีไปจำนวนหนึ่ง
    ซึ่งท่านไม่ได้สนใจเรื่องวัตถุ จึงวางไว้เฉยๆในกุฏิ
    ปรากฏว่าขณะจำวัดท่านเกิดนิมิตร...........เมื่อตื่นมาพบว่ากรุระเบิดขึ้นมาเอง
    พระกระจัดกระจาย จึงต้องนำมาแจกจ่ายให้กับญาติโยมที่มาช่วยกันสร้างวัด

.......Bla Bla Bla........

ผมสรุปสั้นๆว่า"ประเมินค่ามิได้ครับ" ใครมีไว้ครอบครองก็ขอยินดีด้วยนะครับ
    ตอนนี้มีทำปลอมออกมาเยอะ (ให้สังเกตปูนที่พอกนะครับ ปูนเก่าปูนใหม่ไม่เหมือนกัน)

13. rak_tza

ขออนุโมทนากับการร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ ผมอ่านแล้วไม่แปลกใจเลยครับเพราะผมเจอมากับตัวเยอะมากสำหรับพระกรุวังวารี พุทธคุณท่านสูงมาก ส่วนของปลอมนี่เริ่มได้ข่าวมาเหมือนกันครับ ถึงได้เกิดความคิดอยากจะรวบรวมเรื่องราวของพระกรุวังวารีไว้ให้พี่น้องได้ศึกษากัน โอกาสหน้าขอเชิญร่วมแชร์กันอีกนะครับ

14. rak_tza

รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี
    สวัสดีทุกท่านในวันหยุดครับ หลังจากที่ผมได้นำเสนอเรื่องราวของพระกรุวังวารีไปได้ไม่นาน พบว่ามีท่านที่สนใจสอบถามรายละเอียดทั้งจากในกระทู้และ PM หลังไมค์เป็นจำนวนมาก ผมต้องขอขอบคุณทุกๆท่านที่กรุณาติดตามศึกษาพระกรุดีๆกรุนี้ด้วยกันครับ ผมจะขอเข้าเรื่องของวันนี้เลยนะครับ วันนี้ผมอยากจะพูดเรื่องรอยตัดข้างของพระนางพญากรุวังวารีพิมพ์ใหญ่ รอยตัดข้างของพระนางพญากรุวังวารีพิมพ์ใหญ่ นั้นถือว่ามีเอกลักษณ์เฉพาะตัวอยู่พอสมควร ซึ่งต่อไปอาจจะใช้เป็นจุดสังเกตุที่ดีจุดหนึ่งของพระกรุนี้ได้ รอยตัดข้างของพระนางพญากรุวังวารีพิมพ์ใหญ่นั้น ค่อนข้างมีร่องรอยเป็นเส้นที่ชัดเจน จะขนานไปในทิศทางเดียวกัน แต่ละองค์จะมีความถี่มากน้อยต่างกันตามจังหวะการตัดของช่างในแต่ละครั้ง ที่เป็นเช่นนี้ผมสันนิษฐานว่าในสมัยนั้นช่างอาจจะใช้ไม้ไผ่เหลาบางๆในการเลื่อยตัดขององค์พระก่อนที่จะนำองค์พระเข้าไปเผาไฟทำให้เกิดรอยในระหว่างการเปลี่ยนจังหวะการเลื่อยที่ชัดเจน และอาจมีรอยกดพิมพ์ให้เห็นบ้างในบางองค์ ตอนนี้ยังไม่มีรูปให้ดูชัดๆสำหรับรอยการกดพิมพ์เอาไว้โอกาสดีๆจะหาองค์สวยๆมาให้ดูครับ
    นอกจากนั้นเม็ดแร่ที่ฝังอยู่ในองค์พระที่มีจำนวนมากนั้น ก็จะถูกดันออกจากเนื้อพระทำให้เกิดลักษณะร่องรอยการหลุดของเม็ดแร่ต่างๆ สังเกตุดีๆว่าการหลุดของเม็ดแร่ออกจากองค์พระแบบนี้จะแตกต่างจากการนำเม็ดแร่มากดลงไปให้เป็นรอยทีหลัง ภาพด้านล่างนั้นผมก็นำพระหลายๆองค์มาเปรียบเทียบให้เห็นในความเหมือนของรอยตัด และการหลุดของเม็ดแร่ และความแตกต่างของความถี่ของรอยตัดในแต่ละองค์

เอาละครับเอาแค่นี้ก่อนขอเวลาไปส่ององค์จริงก่อน แล้วจะมาอัปเดทข้อมูลเรื่อยๆครับ​

15. สุญญากาศ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ผมติดตามอ่านนะครับ และ PM ไปหาแล้วครับท่าน อิอิ

16. วาจาจิต

วาจาจิต สมาชิก

29 มิถุนายน 2013
    พระสวยมากครับ มีประวัติให้ศีกษาอ่านแล้วก็เพลิน PM ไปนะครับ^^

17. rak_tza

ครับ ขอบคุณครับที่ติดตามกัน^^

18. rak_tza

ขอบคุณที่ติดตามเช่นกันครับ

19. rak_tza

ขอบคุณที่ติดตามเช่นกันครับ

กลัวว่าจะตามหาข้อมุลกันไม่ค่อยเจอถ้าต่อไปมีข้อมูลมากขึ้น ผมเลยขอทำสารบัญกันไว้ตั้งแต่ตอนนี้ครับ
    สารบัญ ประวัติพระกรุวังวารี ของกระทู้มีดังนี้ครับ
    1. ประวัติพระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 1, 2
    2. สายแร่ทองคำที่พบในองค์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 9
    3. จำนวนไหใหญ่ที่พบ หน้า 1 ลำดับกระทู้ 19
    4. เงาะถอดรูป การล้างไหเล็กและพระที่อยู่ภายใน หน้า 2 ลำดับกระทู้ 24
    5. ร่วมแชร์ประสบการณ์พระกรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 32
    6. รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 34

20. rak_tza

เชิญแวะส่องแวะศึกษาพระกรุยามเย็นครับ

กลัวว่าจะตามหาข้อมุลกันไม่ค่อยเจอถ้าต่อไปมีข้อมูลมากขึ้น ผมเลยขอทำสารบัญกันไว้ตั้งแต่ตอนนี้ครับ
    สารบัญ ประวัติพระกรุวังวารี ของกระทู้มีดังนี้ครับ
    1. ประวัติพระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 1, 2
    2. สายแร่ทองคำที่พบในองค์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 9
    3. จำนวนไหใหญ่ที่พบ หน้า 1 ลำดับกระทู้ 19
    4. เงาะถอดรูป การล้างไหเล็กและพระที่อยู่ภายใน หน้า 2 ลำดับกระทู้ 24
    5. ร่วมแชร์ประสบการณ์พระกรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 32
    6. รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 34