##ประวัติและรูปหายากพระกรุวังวารี## ประวัติพระกรุวังวารี ออกวัดน้ำซับ ลพบุรี หน้า 16

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย rak_tza, 22 มิถุนายน 2013.

1. วาจาจิต

วาจาจิต สมาชิก

29 มิถุนายน 2013
    จัดไปครับ ปูเสื่อรอเลยทีเดียว

2. สถิตร่าง

สถิตร่าง สมาชิก

เดี๋ยวผมเตรียมอาหารว่างไก่ย่างส้มตำไปนั่งด้วย

3. rak_tza

rak_tza เป็นที่รู้จักกันดี

ใจร่มๆนะครับ ส่องนานจนลืมเขียน 555

4. paskon

paskon เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    รอติดตามครับ สวยๆทั้งนั้น

5. rak_tza

ขอบคุณครับ ของดีต้องบอกต่อครับ^^

6. rak_tza

งั้นผมคงต้องหาลาบ กับแป๊บซี่เตรียมไว้แล้วสิเนี่ย

7. rak_tza

15.jpg เชิญส่องพระกรุสวยๆยามดึกครับ

สารบัญ ประวัติพระกรุวังวารี ของกระทู้มีดังนี้ครับ
    1. ประวัติพระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 1, 2
    2. สายแร่ทองคำที่พบในองค์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 9
    3. จำนวนไหใหญ่ที่พบ หน้า 1 ลำดับกระทู้ 19
    4. เงาะถอดรูป การล้างไหเล็กและพระที่อยู่ภายใน หน้า 2 ลำดับกระทู้ 24
    5. ร่วมแชร์ประสบการณ์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 18, หน้า 2 ลำดับกระทู้ 32
    6. รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 34
    7. เจาะลึกพระซุ้มกอกรุวังวารี หน้า 3 ลำดับกระทู้ 53
    8. เจาะลึกพระนางพญากรุวังวารี หน้า 5 ลำดับกระทู้ 82

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2018
  8. Kate_Kate

Kate_Kate Active Member

โห งั้นขอร่วมวงด้วยคนค่ะ

9. สถิตร่าง

พระนางพญาสวยมากๆครับ

10. rak_tza

ขอบคุณครับ^^

11. rak_tza

เชิญส่องพระกรุสวยๆยามบ่ายครับ

สารบัญ ประวัติพระกรุวังวารี ของกระทู้มีดังนี้ครับ
    1. ประวัติพระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 1, 2
    2. สายแร่ทองคำที่พบในองค์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 9
    3. จำนวนไหใหญ่ที่พบ หน้า 1 ลำดับกระทู้ 19
    4. เงาะถอดรูป การล้างไหเล็กและพระที่อยู่ภายใน หน้า 2 ลำดับกระทู้ 24
    5. ร่วมแชร์ประสบการณ์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 18, หน้า 2 ลำดับกระทู้ 32
    6. รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 34
    7. เจาะลึกพระซุ้มกอกรุวังวารี หน้า 3 ลำดับกระทู้ 53
    8. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์ใหญ่กรุวังวารี หน้า 5 ลำดับกระทู้ 82
    9. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี หน้า 6 ลำดับกระทู้ 114, 115

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2013
  12. Kate_Kate

องค์นี้สวยมากเลยค่ะ

13. rak_tza

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้มีข้อมูลเด็ดๆมาฝาก ขออนุญาติแซงคิวรายละเอียดพระปางลีลาก่อนเลยครับ^^

14. rak_tza

พระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี

ต้องขอกราบสวัสดีมิตรรักแฟนเพลง (5555+) ที่ร่วมติดตามศึกษาพระกรุวังวารี เรื่องราวตั้งแต่ตอนต้นที่ผมเขียนมาถึง ณ ขณะนี้นั้นได้รับความเมตตาอย่างสูงจากท่านที่ผมเรียกว่าเป็นอาจารย์ เป็นทั้งผู้ที่แนะนำให้ผมได้รู้จักพระกรุที่มากด้วยพุทธคุณกรุนี้ และเป็นผู้ให้ความรู้ทั้งหมดทั้งมวลที่สามารถทำให้ผมนำมาเรียบเรียงให้ทุกท่านได้อ่านกัน รวมถึงภาพบางส่วนที่ผมใช้ในกระทู้นี้มาจากความเมตตาที่ท่านอนุญาติให้ถ่ายภาพนำมาลง ผมพยายามขออนุญาติท่านอาจารย์เอ่ยชื่อเสียงเรียงนามของท่านอาจารย์ทั้งสองแต่ด้วยความที่ท่านเป็นคนสมถะไม่ต้องการเปิดเผยตัวตน ท่านจึงไม่อยากให้เอ่ยชื่อของท่าน และด้วยความเคารพต่อครูบาอาจารย์ อยากจะให้ชื่อของท่านได้เป็นที่รู้จักบ้างเพราะความรู้ที่เขียนนั้นไม่ได้มาจากผมผู้เดียว จึงได้แสดงเจตนารมณ์ต่อท่านอีกครั้ง หนึ่งในสองท่านจึงยอมให้เปิดเผยชื่อของท่านไว้ในที่นี้ เพราะฉะนั้นก่อนที่จะเขียนเรื่องราวต่อไปจึงขอกล่าวคำขอบคุณในความเมตตาของท่านทั้งสองไว้ ณ ที่นี้ เป็นอย่างสูง ท่านแรกนั้นเป็นพี่ชายของผมเอง ท่านชื่อ "พี่ศิริชัย" และอีกท่านที่ไม่ขอแสดงตัว ขอกราบขอบพระคุณในความเมตตาของท่านเป็นอย่างสูงครับ

และต้องกราบขออภัยเพื่อนๆทุกท่านที่ติดตามเพราะสัญญาไว้ว่าคราวนี้จะมาเขียนเรื่องพระปางลีลา แต่ด้วยเรื่องนี้ผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่สำคัญสมควรเขียนไว้ก่อนเพื่อจะได้เข้าใจพระกรุนี้มากขึ้นครับ เริ่มแรกเดิมทีนั้นพระนางพญากรุวังวารีที่ผมพบจะมีแค่พิมพ์ใหญ่ สำหรับท่านที่เข้ามาติดตามอ่านตั้งแต่ตอนแรกจะเห็นผมพูดถึงพระนางพญากรุนี้เฉพาะพิมพ์ใหญ่ ซึ่งตัวผมเองตั้งข้อสันนิษฐานไว้นานแล้วว่า ถ้าจากข้อมูลประวัติพระกรุวังวารีนี้พูดถึงการนำพระที่บรรจุในกรุวัดนางพญามาเข้ากรุวัดวังวารี นั่นคือเริ่มแรกของการสร้างพระนางพญานั้นพระวิสุทธิกษัตรีย์ พระ มเหสีของพระมหาธรรมราชา และทรงเป็นพระราชมารดาของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช พระองค์ทรงสร้างพระนางพญาขึ้นในคราวบูรณะปฏิสังขรณ์วัดราชบูรณะ ราวปี พ.ศ. 2090 - 2100 ขณะนั้นพิษณุโลกเป็นเมืองลูกหลวง และพระองค์ดำรงพระอิสริยยศเป็นแม่เมืองสองแคว และพระมหาธรรมราชาทรงพระอิสริยยศเป็นพระอุปราชแห่งแผ่นดิน พระมหาจักรพรรดิ กรุงศรีอยุธยา และได้นำพระเหล่านี้ไปบรรจุไว้ในกรุวัดต่างๆ ซึ่งวัดแรกที่พบการแตกกรุคือวัดนางพญา พระนางพญาที่พระวิสุทธิกษัตรีย์ สร้างนี้ถือเป็นยุคแรกของการสร้างพระนางพญา ยุคนี้พระนางพญาพิมพ์จะไม่สวยงาม เพราะใช้ชช่างชาวบ้าน ต่อมาในระยะเวลาที่ใกล้กันหลังจากองค์สมเด็จพระนเรศวรทรงประกาศอิสรภาพ
    เป็นกษัตริย์ครองกรุงศรีอยุธยาแล้วจึงทรงสร้างพระนางพญาขึ้นอีกครั้ง คราวนี้ใช้ช่างหลวงพิมพ์ทรงของพระนางพญาจึงมีความสวยงามเป็นอย่างมาก (รายละเอียดตรงนี้นั้นมีอยู่มากตามอินเตอร์เน๊ตขอให้ท่านที่สนใจศึกษาเพิ่มเติมได้ครับ) ถ้าเปรียบเทียบอายุของพระกรุวังวารีที่วัดคาร์บอน-14 แล้วพบว่ามีช่วงอายุระหว่าง 300-500 ปี น่าจะเป็นช่วงเวลาเดียวกันกับการสร้างพระนางพญาเพื่อบรรจุกรุ ข้อนี้ถูกตอบอย่างชัดเจนอยู่แล้ว แต่อีกข้อหนึ่งผมคิดว่าจะต้องมีพิมพ์พระนางพญาจากกรุนางพญาอยู่ในกรุวังวารีนี้ด้วยไม่มากก็น้อย แต่จนแล้วจนเล่าผมก็ไม่พบพิมพ์พระนางพญากรุนางพญาจากกรุวังวารีเลย ในใจนั้นก็ยังคิดว่าต้องมี แค่มีน้อยจนเรายังไม่พบ เพราะการแบ่งบรรจุกรุสมัยนั้นทางฝั่งวัดวังวารีอาจจะได้พิมพ์ที่พบเยอะนี้มามาก (หมายถึงพระนางพญาพิมพ์ใหญ่) และแล้ววันนี้สิ่งที่ผมคิดไว้ก็ได้ข้อสรุป และผมจะขอเล่าตั้งแต่วินาทีแรกที่เริ่มแก้ข้อสงสัยของผมได้เลยนะครับ เริ่มจากการที่ผมได้มีโอกาสล้างไหขนาดกลางใบหนึ่ง หลังจากเตรียมอุปกรณ์การล้างจนครบถ้วนบริบูรณ์ ตั้งสมาธิจุดธูปเทียนบวงสรวงเทวา เจ้าที่ และเทวดาประจำไห จากนั้นจึงทำการล้างไห

1.jpg 2.jpg

หลักจากที่ได้พระนางพญาองค์แรกที่หลุดออกจากไห ขนาดไม่คุ้นมือ พยายามมองแต่มองไม่ค่อยชัดเพราะยังมีเศษดินทรายติดอยู่มาก จึงได้นำไปปัดให้สะอาดขึ้น และผมก็พบกับพิมพ์ทรงที่คุ้นเคยของพระนางพญากรุนางพญา ทั้งขนาด เนื้อหามวลสาร และพิมพ์ทรงตรงกันเป๊ะ วินาทีนั้นทำให้ผมหมดข้อสงสัยที่ครุ่นคิดมานาน และช่วยยืนยันประวัติพระกรุนี้ที่กล่าวว่าพระที่บรรจุในกรุนั้นเป็นต้นทางเดียวกันกับกรุนางพญา

จากนั้นก็ทำการตั้งสมาธิดำเนินการล้างไหไปเรื่อยๆ พบว่าไหขนาดกลางใบนี้มีพระนางพญาพิมพ์ทรงเดียวกันกับพระนางพญากรุนางพญาอยู่จำนวนหนึ่ง มีพระซุ้มกออยู่ในปริมาณมาก และมีพระนางพญาที่มีลักษณะเด่นของกรุวังวารีอยู่จำนวนน้อย

ดังนั้นเพื่อให้ง่ายต่อการเขียนในคราวต่อไปผมขออนุญาติจัดพิมพ์ของพระนางพญากรุวังวารีไว้เท่าที่ผมเคยเห็นเป็นสองพิมพ์หลักดังนี้ พิมพ์ใหญ่ (เป็นพิมพ์ที่ผมเคยกล่าวไปแล้วครับ ตามอ่านกันได้) ขนาดโดยประมาณสูง 3.5 ซม. ความกว้างของฐาน 2.5 ซม. และหนา 1.3 ซม. แบ่งเป็นพิมพ์เข่าโค้ง และพิมพ์เข่าตรง พิมพ์เล็ก (เนื้อหาและพิมพ์ทรงเหมือนกับกรุนางพญา) ขนาดโดยประมาณสูง 3.5 ซม. ความกว้างของฐาน 2.4 ซม. และหนา 0.6 ซม. แบ่งเป็นพิมพ์เข่าโค้ง และพิมพ์เข่าตรง เช่นเดียวกัน แต่ขอติดประเด็นตรงนี้ไว้นิดนึงครับ สำหรับพระนางพญาพิมพ์เล็กนั้นผมแบ่งไว้เท่าที่ผมพบ แต่ข้อสันนิษฐานของผมต่อไปคืออาจจะมีพิมพ์มากกว่านี้ซึ่งอาจจะพบได้ตามจำนวนพิมพ์ทั้ง 7 พิมพ์ของพระนางพญากรุนางพญาเลยก็อาจเป็นได้ เนื้อหาที่เพิ่มเข้ามานี้ทำให้ผมต้องนั่งแก้ไขบางช่วงบางตอนของข้อความที่เคยลงไว้ตั้งแต่คราแรกๆ แต่ต่อจากนี้ผมอาจจะเขียนไปเรื่อยๆรู้อะไรเพิ่มเติมก็จะเพิ่มเข้ามาเรื่อยๆเพราะไหของกรุนี้นั้นยังมีการแกะไม่มาก ไม่มีการเพิ่มเติมในส่วนแรกที่เขียนอีก แต่อาจจะมีบางกระทู้ที่เขียนสรุป เพื่ออัปเดทข้อมูลทั้งหมดจะยังคงมีการแก้ไขให้เป็นปัจจุบัน เช่น กระทู้สรุปพระที่พบในกรุวังวารี ที่ตั้งใจจะเขียนไว้ต่อไป ผมจึงถือโอกาสบอกกล่าวกันไว้ตรงนี้ก่อนเลยนะครับ
    5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 10.jpg

เอาละครับเรามาพิจารณาลักษณะของไหกลางใบนี้กันก่อนที่จะไปเน้นรายละเอียดของพระนางพญาพิมพ์เล็กกันครับ ไหนี้ล้างออกมาแล้วมีสีดำดูขลังมาก ลักษณะด้านบนฝาไหเอียงไปค่อนข้างมาก ลวดลายของไหมีความละเอียดอ่อนทั้งที่เป็นลายบนฝาไห ข้างฝาไห ลายดอกไม้ข้างไห และพญานาคทั้งสี่ตนที่คอยคุ้มครองไหมีลวยลายเกร็ด ฟัน หน้าตาที่ชัดเจนชวนมอง ไหนี้ถ้าใช้ในการทำน้ำมนต์ในพิธีต่างๆจะสักดิ์สิทธิ์มาก อันนี้มีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกมา ที่จริงทั้งน้ำล้างไห ทั้งดินล้างออก ถือว่ามีพุทธคุณสูงเช่นกัน ผมก็เลยเก็บหมดครับ เอาไว้เป็นมวลสารสำหรับงานบุญที่มีโอกาสได้ร่วมบุญต่อไป ไหกลางใบนี้ได้พระมาจำนวน 55 องค์ แบ่งเป็นพระพุทธชินราช (สวยงามมากๆๆๆๆ) 1 องค์ ไหนี้พิเศษได้พระปางลีลามา 1 องค์ ซึ่งปกติจะพบในฝาไหของไหแจกัญ ได้พระซุ้มกอมา 17 องค์ พระนางพญาพิมพ์ใหญ่เข้าโค้ง 2 องค์ พระนางพญาพิมพ์เล็กเข่าโค้ง 23 องค์ พิมพ์เล็กเข่าตรงอีก 11 องค์ เรียกได้ว่าคุณภาพคับแก้วกันเลยทีเดียว
    11.jpg 12.jpg

ส่วนด้านข้างของพระนางพญาพิมพ์เล็กนี้คล้ายกับพิมพ์ใหญ่เพราะใช้เทคนิคการตัดแบบเดียวกัน รอยตัดที่เกิดขึ้นระหว่างการเปลี่ยนจังหวะเลื่อยมีให้เห็นในแบบขนานกันไป มีรอยกดทับพิมพ์ให้เห็น แต่บางองค์ถ้าตัดชิดก็อาจจะไม่เห็นในส่วนนี้ แต่ร่องรอยการหลุดของเม็ดแร่บริเวณรอยตัดนั้นมีน้อยกว่าพิมพ์ใหญ่เนื่องจากมีสัดส่วนของเม็ดแร่ที่ไม่มากเท่าพิมพ์ใหญ่ และถ้าสังเกตุดีๆปลายบนของพระนางพญาพิมพ์เล็กนี้จะงอเล็กน้อยให้ท่านลองคิดสภาพตอนที่กดพิมพ์นะครับพระนางพญาพิมพ์เล็กทำออกมาบางเมื่อกดพิมพ์และยกพิมพ์ขึ้นจากดินมวลสารจะต้องเกิดแรงดึงผิวขึ้นตามธรรมชาติบริเวณปลายบนสุดที่สัมผัสกับแม่พิมพ์น้อยสุดจึงหลุดออกมาก่อนแต่ส่วนอื่นๆติดขึ้นไปกับแม่พิมพ์ถึงจุดๆหนึ่งจึงหลุดออกทำให้เกิดการงอแบบนี้ขึ้นได้ และอีกเหตุหนึ่งของส่วนปลายที่งอเกิดจากการกดนิ้วมือของครูอาจารย์ที่สร้างพระบริเวณที่ไม่โดนกดจะนูนสุงกว่าบริเวณที่ถูกกด แต่ก็ไม่เสมอไปทุกองค์ครับ และในพิมพ์ใหญ่มีความหนากว่าพิมพ์เล็กลักษณะปลายงอแบบนี้จึงไม่เกิดขึ้นกับพิมพ์ใหญ่

ทีนี้เราก็มาเข้าเรื่องว่าด้วยลักษณะพิมพ์ทรง เนื้อหาของพระนางพญาพิมพ์เล็กของกรุวังวารี อย่างที่ว่ามาครับทั้งเนื้อหาทั้งพิมพ์ทรงของพิมพ์เล็กนี้เหมือนกับพระนางพญากรุนางพญาใช้เทียบเคียงกันได้เลย โดยเนื้อหาเป็นพระเนื้อดินผสมว่านและเกสรดอกไม้ มีเม็ดแร่ผสมอยู่แต่เม็ดแร่ส่วนมากมีปริมาณน้อยกว่าพิมพ์ใหญ่ ทำให้พิมพ์เล็กมีเนื้อที่หยาบก็จริง แต่โดยส่วนมากจะหยาบน้อยกว่าพิมพ์ใหญ่ จะสังเกตุความแตกต่างได้ง่ายหากพิจารณาจากด้านหลัง พระส่วนใหญ่จะมีเนื้อผสมว่านน้อยหรืออาจจะไม่มี และด้านหลังของพิมพ์เล็กจะปรากฎรอยนิ้วมือชัดเจนมากกว่าพิมพ์ใหญ่ที่จะปรากฎลักษณะของเม็ดแร่ให้เห็นชัดเจน (สำหรับรายละเอียดพิมพ์ใหญ่ไปตามอ่านกันได้ตามสารบัญนะครับ) เรื่องของเนื้อหามวลสารของพระนางพญานี้ผมว่าจะหาเลาเขียนโดยละเอียดอีกทีอย่าลืมติดตามกันนะครับ ลักษณะของพระนางพญาพิมพ์เล็กจะค่อนข้างบางและเพรียวกว่าพิมพ์ใหญ่ที่จะมีลักษณะองค์พระโดยรวมอวบอิ่มกว่า

13.jpg 14.jpg 15.jpg

พิมพ์ทรงของพิมพ์เล็กนั้นจะขออธิบายในส่วนของพิมพ์เล็กเข่าโค้ง และเข่าตรง ซึ่งเป็นพิมพ์ที่ผมเคยพบเห็นเท่านั้นครับ เริ่มจากส่วนบนพระเกศจะมีปลายเรียวแหลม (1) มุมของชฎาที่สวมกับพระเศียรมีการหักมุมเป็นเหลี่ยม (2) ปลายชฎาทั้งสองข้างจรดไหล่ (3) พระพักตร์กลมเรียวส่วนคางจะเรียวเล็กกว่าพิมพ์ใหญ่จนสังเกตุได้ง่าย พระกรรณ (หู) ฝั่งขวาถ้ามองเห็นจะเห็นว่ายาวมาถึงไหล่ (4) พระกรรณซ้ายจะยาวจรดพระอังสะ และเชื่อมต่อกับเส้นสังฆาฏิ (5) พระอุระ (อก) ดูนูนผึ่งผายแต่ไม่ใหญ่เท่าพิมพ์ใหญ่ และค่อยๆเรียวเล็กลงจนถึงพระอุทร (ท้อง) ตรงพระอุทรสังเกตุว่าจะมีพุงนิดๆ บริเวณวงพระพาหา (แขน) จะมนกว่าพิมพ์ใหญ่ที่แหลมคมชัด (6) และวงพระพาหา (แขน) ฝั่งขวาขององค์จะกว้างกว่าฝั่งซ้าย (7) พระกัประซ้าย (ข้อศอก) หักเป็นมุมชัดเจน (8) พระหัตถ์ซ้ายเรียวและค่อยๆเล็กลงจนแหลมบริเวณปลาย สุดที่ปลายลำตัวพอดี (9) ปลายพระหัตถ์ขวาวางอยู่บนหัวเข่าขวาปรากฏนิ้วมือยื่นลงไปด้านล่างใต่้เข่า (10) พระเพลาข้างขวา (ขา) จะเรียวเล็กกว่าข้างซ้าย (11) จะโค้งได้รูปในพิมพ์เข่าโค้ง และจะตัดตรงในพิมพ์เข่าตรง
    16.jpg 17.jpg 18.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2018
  15. rak_tza

พระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี (ต่อ)

และสุดท้ายในเรื่องพระนางพญาพิมพ์เล็กนี้ผมคงต้องอ้างอิงรูปพระนางพญากรุนางพญาจากเว็บไซด์ที่เชื่อถือได้มาเปรียบเทียบกับพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี ที่ผมพบ ให้ทุกท่านได้เปรียบเทียบกันดู และท่านสามารถใช้เว็บที่ผมอ้างอิงนี้ศึกษาพระนางพญาพิมพ์เล็กนี้เพิ่มเติมได้ครับ
    19.jpg 20.jpg
    [​IMG][​IMG]

ภาพด้านบนมาจาก http://www.somdejprasiam.com/webpage/amulet/phanangphaya/phanangphaya.htm
    ภาพด้านล่างเป็นพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี

และลิ้งด้านล่างเป็นลิ้งเว็บอื่นๆเผื่อท่านจะสนใจศึกษาพระนางพญากรุนางพญา

http://www.web-pra.com/Forum/Topic/Show/56701/Page/1

http://www.tumsrivichai.com/บทความพระเครื่อง/พระนางพญา-กรุวัดนางพญา-พิษณุโลก.html

16. สถิตร่าง

1 ใน 5 เบญจภาคี พุทธคุณแรงกล้า ถือเป็นบุญตาจริงๆครับที่ได้ชม ขอบคุณท่าน rak_tza มากๆครับที่เป็นปันข้อมูลที่หาได้ยากยิ่งแบบนี้ให้ได้ชมกัน

17. สุญญากาศ

สุญญากาศ Active Member

พูดได้คำเดียวว่าสุดยอดครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามพี่มาตั้งแต่แรก ภาพที่พี่ถ่ายผมว่าดูสวยมากครับสวยกว่าภาพที่ตกแต่งดูไม่เป็นธรรมชาติ มีอีกหลายๆคนในกลุ่มของผมคอยติดตามพี่นะครับ ขอบคุณครับ

18. Kate_Kate

พระกรุหายากแบบนี้โชคยังดีที่มีพี่ใจดีนำมาเล่าให้เราได้รู้จัก ขอบคุณค่ะ

19. rak_tza

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ ของดีๆไม่อยากเก็บไว้คนเดียวและสูญหายไปจากหน้าประวัติศาสตร์ครับ

8. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์ใหญ่กรุวังวารี หน้า 5 ลำดับกระทู้ 82
    9. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี หน้า 6 ลำดับกระทู้ 114, 115

20. rak_tza

9. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี (พิมพ์เดียวกันกับกรุนางพญา) หน้า 6 ลำดับกระทู้ 114, 115

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2013