ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

นำมาให้อ่านอีกครั้งครับ คำอธิฐานนี้เป็นตัวอย่างนะครับใครจะปรับเปลี่ยนตามความเข้าใจหรือตามเหตุการณ์ที่ตนเองพบเจอก็ได้ครับ การแบ่งผู้รับบุญออกเป็นกลุ่ม ๆ นั้นก็เหมือนกับเราแบ่งเค๊กที่มีขนาดเดียวกัน ถ้ามีคน 4 คนแบ่งเค๊ก 1 ก้อน จะได้คนละ 1/4 ก้อน แต่ถ้าคน 10 คนแบ่งเค๊ก 1 ก้อน จะได้คนละ 1/10 ก้อน ก็เท่ากับว่าจะได้เค๊กน้อยลง

แต่เมื่อเราแบ่งผู้รับบุญเป็นกลุ่ม ๆ แล้วอุทิศบุญไปให้กลุ่มนั้น ๆ เขาก็จะได้บุญมากขึ้นปัญหาที่เกี่ยวเนื่องกับกลุ่มนั้น ๆ ก็จะคลายลงได้ง่ายและเร็วขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2011
  2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ขอบคุณมากครับ
    อ่านแล้วเข้าใจมากขึ้นครับ

3. ransang

ขออนุญาติแจ้งข่าว

ผมมีส่งเหล็กไหลน้ำให้กับบางคนเป็นเม็ดสีน้ำตาล ๆ เล็ก ๆ ในซองพลาสติค หลวงปู่ท่านอธิฐานให้ผมก็ส่งให้ไปเป็นของดีครับ รับรองไม่เหมือนเหล็กไหลน้ำทั่วไป นำติดตัวก้อดี บูชาไว้ที่บ้านก็ดีครับ

ขอขอบคุณครับ

4. Sonthaya

Sonthaya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.....ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ระพุทธะ เมตตา โหสิกรรม นอ.............>>>>>

5. ransang

ขอขอบคุณครับที่เข้ามาติดตาม

สำหรับคนที่พยายามนำคำบริกรรม พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม ไปภาวนานะครับผมยินดีด้วยที่ได้พยายามทำ แต่ถ้ายังรู้สึกติดขัดหรือไม่มั่นใจ ให้ลองภาวนาขณะสวดมนต์ก่อนก็ได้ ลองภาวนาสัก 1 สัปดาห์ เมื่อเห็นการเปลี่ยนแปลงแล้วหรือมีความเชื่อขึ้นมาบ้างแล้วค่อย ๆพยายามทำให้มากขึ้น ขอให้ทุก ๆ ท่านพยายามทำอย่างใจเย็น ๆ นะครับ ไม่ต้องรีบร้อน

6. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ดีครับท่านโต้ง มาร่วมด้วยหรือครับผม อิอิ

7. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้นี่เองนะครับผม ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

8. Lee_bangkok

ได้รับเบี้ยแก้แล้วนะครับผม ขอบคุณครับแต่ไม่คิดว่าจะได้พระพรหมด้วยนะครับ น่าจะเป็นเนื้อผงพทุธคุณใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

9. pizza1717

pizza1717 Active Member

ผมขอนำคำบริกรรม พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม ไปภาวนาด้วยคับ :cool:

10. ransang

อนุโมทนากับทุกท่านด้วย นะครับ

มีบางท่านนั่งสมาธิมานาน ได้ความสงบร่มเย็น แต่พอนำคำบริกรรมไปสวดภาวนาร่วมด้วย จิตกลับตื่นรับรู้ได้ สัมผัสถึงแสงสีรัศมีแห่งเทพเทวา ได้สัมผัสรับรู้ถึงดวงจิตที่มาเกี่ยวข้องมาขอรับบุญจากการภาวนา

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

11. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับคุณลี อันใดที่ดี ทำแล้วรู้สึกว่าสบายใจ มีความสุข ไม่เบียดเบียนผู้อื่น
    ผมก็ว่าอันนั้นดีครับ เลยมาแจมด้วย เห็นเจตนาของเจ้าของกระทู้แล้วปลื้มใจแทนครับ

ยินดีกับทุกท่าน และอนุโมทนาด้วยครับ

12. ransang

ข้อความด้านบนผมลงไว้ให้เป็นกำลังใจขั้นต้นสำหรับผู้ที่จิตใจสงบร่มเย็นจากการปฏิบัติ

ต่ต้องขอย้ำเตือนเป้าหมายของการปฏิบัติว่าสิ่งเหล่านี้เป็นแค่นิมิตหมายที่ดีเป็นกำลังใจจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านแสดงให้เห็นว่าท่านรับรู้ พร้อมทั้งโมทนา ต้องขอยืนยันว่าสิ่งเหล่านี้มิใช่เ้ป้าหมายที่นำคำภาวนามาบอกกล่าวแนะนำ แต่เป้าหมายของการปฏิบัติภาวนานี้เพื่อให้ทุก ๆ ท่านพยายามปูพื้นฐานการปฏิบัติที่จะเข้าสู่กระแสของ การปฏิบัติให้ลงศีลอริยมรรค เพื่อให้ถึงซึ่งความดีงามสูงสุดแห่งพุทธศาสนาที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงค้นพบและนำทางไว้

การปฏิบัติทุก ๆ อย่างล้วนมีผลต่อทางโลกทิพย์ ซึ่งก็เป็นภพภูมิที่เราล้วนเกิดมาแล้วทั้งนั้น เกิดกันมาเป็นร้อยชาติ พันชาติ หมื่นชาติ แสนชาติ ล้านชาติ ไม่รู้ต่อกี่ชาติที่เกิด เกิดมาแล้วทั้งอดอยาก เจ็บ ป่วย ร่ำรวย ยากจน พิกลพิการ สวยงาม หล่อเหลา เก่งกล้า สารพัด แต่ก็ตายแล้วก็เกิดมาทั้งสุขและทุกข์อยู่ร่ำไป หากหนทางการปฏิบัติภาวนานี้จะเป็นทางเดินหนึ่งซึ่งจะช่วยให้ทุก ๆ ท่านที่ผ่านมาพบและทำ ได้สร้างและสะสมคุณความดีในจิตใจเอาไว้ เพื่อไปสู่การพ้นทุกข์แล้ว ก็ขอให้ตั้งใจปฏิบัติกันเถิดอย่าได้มัวเสียเวลากับสิ่งไร้สาระเช่นนั้นอยู่เลย ทำเอาให้จิตเราสะอาดซะ ทำเอาให้จิตเราไม่ทุกข์ซะ ทำเอาให้จิตเรารู้คุณงามความดีซะ ทำให้จิตเราผ่องใสซะ จะได้ไม่ต้องมาทุกข์กันอยู่อย่างนี้ อย่างทุกวันนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2011
  13. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอบคุณพี่นิรันนะคะ เป็นครูที่ดีมาก แนะนำได้ีดี และ ยังคอยติดตามสอบถามตลอด

ประสบการณ์ของตนเองที่ได้ผ่านมานะคะ คิดว่ามีผลกับเจ้ากรรมนายเวรมาก
    เหมือนว่าเจ้ากรรมนายเวรได้รับผลบุญที่เราอุทิศไปให้ เห็นได้จากอุปสรรคปัญหาหลายๆ อย่างคลี่คลายไปในทางที่ดี

เมื่อสามสี่อาทิตย์นกเองและพ่อบ้านมีปัญหา อุปสรรคหลายเรื่อง ไม่ว่าจะถูกใส่ความ โดนขู่จะทำร้ายร่างกาย เกือบจะเสียทรัพย์ของตนเอง ที่เราคิดว่าเรามีเมตตาให้กับเพื่อนมนุษย์ เราให้เค้าเอาใช้ก่อนค่อยผ่อนที่หลัง หรือเรื่องเพื่อนบ้าน สามเรื่องสามคดี เรื่องค่อนข้างยาว..สิ่งเหล่านี้ ทำให้เหนื่อยล้าใจมาก เครียดแบบกระเพาะเป็นกรดอย่างหนัก..ต้องเรียกว่าเป็นจังหวะที่เจ้ากรรมนายเวรเข้ามาพร้อมๆ กันจริืงๆ

นกก็ได้คำแนะนำจากพี่นิรัน ให้ทำกรรมฐานนี้...ก็ทำทันที ภาวนาตอนเช้า 108 จบ เย็น 108 จบ บางวันก็ทำหลายเที่ยวถ้ามีเวลา นอกนั้นก็ท่องทุกเมื่อถ้านึกขึ้นได้ เพราะตอนนั้นนกอยู่ในสถานะการณ์ที่ต้องพร้อมสู้ ทั้งนอก ทั้งใน ถอยไม่ได้ไม่งั้นโดนเป็นคดีความ ต้องเสียทั้งทรัพย์ และ เสียชื่อเลย..กะว่าเอาสิ่งนี้มาเป็นกำลังใจให้ตนเอง..หลังจากทำ กลางคืนก็จะมีฝันเกี่ยวกับผู้ที่เราเกี่ยวข้อง มาบอกว่าเค้าได้รับในสื่งที่เรามอบไปให้เค้า หรือ ไม่ก็ฝันว่ามีคนมาเตือนให้ทำ หรือ ไม่ให้ทำ หลังจากสถานการณ์คลี่คลายก็กลายเป็นฝันดี ฝันเห็นพระ หรือ มีนิมิตให้เห็นแวปๆ ....

ทุกวันนี้คดีความ ทุกอย่างจบลงแล้วค่ะ นกไม่น่าเชื่อว่าทุกอย่างจบภายในอาทิตย์เดียว จิตใจตนเองก็ดีขึ้น...ได้ข่าวคนที่เค้าขู่จะทำร้ายร่างกายเราตอนนี้โดนไล่ออกจากงาน...นกไม่ได้แช่งเค้านะคะ ไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับส่วนตัวเค้าเลย เค้าทำเค้าเอง และ ไม่ได้แจ้งความกลับอะไรด้วยตอนที่เค้าขู่จะทำลายร่างกาย

เพราะนกอยากจบกับคนๆ นี้มาก ตลอดเวลาได้แต่อโหสิกรรม ให้เราหมดเวรกรรมต่อกัน...แต่ก็ยังไว้วางใจไม่ได้ เพราะเราไม่รู้จริงๆ ว่าใครคิดอะไร

ทั้งหมดนี้ที่คลี่คลายไปได้คงเพราะหลายๆ อย่างนะคะ ภาวนา กรรมฐาน ขอพรครูบาอาจารย์ ให้ตนเองชนะ ให้มีสติที่จะสู้กับปัญหา...ที่แน่ๆ เ้จ้ากรรมนายเวรที่เห็นๆ กันอยู่ หนึ่งกรณีแสดงท่าทีเปลี่ยนไป
    แต่คนที่ตกงานยังไม่แน่ใจว่าเค้ายังเจ็บแค้นเราอยู่หรือไม่ ต้องทำต่อไปค่ะ

เรื่องสัมผัสอย่างอื่น ขอไม่เล่านะคะ เหมือนนิยาย คิดว่าบางคนคงจะสัมผัสเช่นกัน...แต่อาจจะไม่อยากพูดออกกลางอากาศ..พูดให้พี่นิรันฟังดีกว่าเนาะ catt3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011
  14. ransang

ต้องขอแสดงความดีใจด้วยนะครับที่ปัญหาทุกอย่างคลี่คลายไปด้วยดี จะอย่างไรก็แล้วแต่ถ้าเราไม่ทำสิ่งที่ดีก็ไม่มีสิ่งที่ดีเกิดขึ้น คุณนกทำในสิ่งที่ดีแก่ตัวเองผลดีที่ทำย่อมส่งผลในทางที่ดีครับ สร้างสมความดีต่อ ๆ ไปนะครับเพื่อให้ถึงซึ่งเป้าหมายที่ควรเกิดแก่ตัวคุณนกเองให้มากที่สุด

ขอขอบคุณครับ

15. ransang

<table id="post5459326" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 415 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5459326" style="border-right: 1px solid #FFFFFF">

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rungaran [​IMG]
    กระผม และ คณะ ขอร่วมบุญ ด้วยครับ 900บาท โอนแล้วจะแจ้งครับ
    </td> </tr> </tbody></table>
    ขออนุโมทนาสาธุการครับ.....

หลวงปู่ใหญ่ท่านขอให้พยายามปฏิบัติให้ กายเกิดศีล วาจาเกิดศีล ใจเกิดศีล เมื่อทั้ง 3 ประสานรวมเป็นเป็นหนึ่งเดียวก่อให้เกิดศีลอริยะมรรค....ที่ปราศจากจาก ความคิด สัญญาความจำ มีแต่สติที่ตั้งมั่นเกิดปัญญาญาณ..อัตโนมัติ จะสามารถแก้ไขปัญหาที่กำลังก้าววนอยู่ภายในนั้นสลายหายไปเอง.....

หลวงปู่กล่าวว่า....เรื่องอภิญญาจะเอาไปทำไมเยอะแยะ....ช่วยไม่ให้น้ำตาหยุด ไหลได้มั้ยแล้วที่ผ่านมาได้มากน้อยเพียงใด.....เอาแต่กำไม่ยอมแบ..เที่ยวแต่ หา...พาไม่หยุด...ตกสะดุดร้องให้ช่วยวุ่นวายกันไปหมด...(ขอยกคำอ้างหลวงปู่ ใหญ่นะครับ...ต้องขออภัยด้วยครับ)

</td></tr></tbody></table>

16. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    มาเป็นกำลังใจให้เหมือนเดิม ครับ 2 วันที่ทำอารมณ์ลงไวดีง่ายครับแบบไม่ติดเข้าไปในใจ

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    ขอแสดงความยินดี กับ คุณ นก ด้วยนะครับ ที่ผ่านข้อสอบได้อีกข้อแล้ว
    สุดยอดมากๆ....
    อะรายกัน รู้กัน แค่ 2 คนเองหรอ เหอ เหอ ..... :cool:

18. rungaran

:cool:
    เหอ เหอ ... โดนเจ้านิรัน เอาน้ำหวานมาหยอดให้กิน ซะแล้ว
    รับแซบคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ:':)':)'(

19. rungaran

น้องนิรัน เงินพี่โอนไปแล้วนะครับ 900 เวลา13.08 น. วันที่17/12/54

20. ransang

การที่กระทู้นี้ได้เดินหน้ามาถึงปัจจุบันนี้ซึ่งอยู่ในช่วงของเรื่องราวการฏิบัติกรรมฐานหรือภาวนาผมก็แปลกใจและดีใจอยู่มากที่มีหลาย ๆ ท่านได้ติดตามดู ติดตามอ่าน แรกเริ่มเดิมทีก็คิดเพียงแค่จะขอมอบพระที่ตั้งใจทำมาด้วยมวลสารเท่าที่มีให้เท่านั้น ไม่เคยคิดจะนำมามีส่วนเกี่ยวเนื่องกับการทำกรรมฐานเลย แต่ด้วยมีเหตุผลอยู่ 2 ประการ คือ 1.จากการที่ได้พยายามปฏิบัติด้วยตนเองแล้วได้ผลดีจนน่าแปลกใจ 2.การปฏิบัตินี้มีผลต่อเหตุการณ์ที่ไม่สู้ดีต่าง ๆ ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต จึงเป็นเหตุให้ผมตัดสินใจนำการปฏิบัตินี้มาลงโดยขออนุญาติหลวงปู่และท่านอาจารย์ ซึ่งไม่มีการดึง บังคับ ขู่เข็น หรือหลอกล่อแต่ประการใด อยากอ่านก็อ่าน อยากทำก็ทำ อยากดูก็ดู ไม่ว่ากัน ไม่ตำหนิกัน เพราะใครทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้นเป็นกฎของกรรมที่แท้แน่นอน ผมมิบังอาจเป็นครูบาอาจารย์ใครในขณะนี้เพราะผมยังทำความดีได้ไม่ถึงท่านหลาย ๆ คนที่เข้ามาอ่าน มาดูเลย แต่ผมทำด้วยความรัก ความศรัทธาและความเคารพในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์หลวงปู่ใหญ่ องค์หลวงปู่ทุก ๆ องค์ และท่านอาจารย์ และผมก็ห่วงคนที่ผมรู้จักเพียงเท่านั้น ซึ่งก็แล้วแต่ว่าใครจะเห็นว่าอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011