ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ พี่นิรันดิ์ และ พี่ๆทุกๆท่าน ลินได้รับวัตถุมงคลแล้วนะคะ ขอบพระคุณค่ะ วันนี้ได้ส่งวัตถุส่วนของพี่นกไปให้พี่นก ที่ อาเมริกา แล้วนะคะ

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    คุณ ลิน นี่ ใจดี ใจบุญ เสมอเลยครับ ขอชมจากใจจริงเลยครับ

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สิ่งที่ น้องนิรันทำอยู่ น่ะดีมากเลย ครับ บอกสิ่งที่ดีที่สุดในโลกแก่พวกเรา
    พี่เองนี่ได้อานิสงค์ จากน้องนำ สิ่งดีๆของท่าน อ.ของน้อง มาบอกกล่าวให้พี่ได้รู้ และทำให้พี่มีเรี่ยวแรง ทำความดี ต่อไปเยอะเลยครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ทั้ง ท่าน อ.ของ น้อง และ น้องนิรัน เอง สาธุ

4. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่นิรันมากนะคะ
    ขอบคุณคุณลินที่เป็นธุระ และ เป็นสะพานบุญให้ค่ะ
    ขอบคุูณพี่รุ่งด้วยค่ะที่เป็นกำลังใจให้เสมอ...นกจำเอาคำพี่รุ่งบอกมาค่ะว่า "ถ้ามีสติ ชนะทุกอย่าง":cool:

กลับถึงบ้าน เดี๋ยวเขียนไปหานะคะพี่รุ่ง:cool:
    ช่วงนี้เดินทางคงไม่ได้โพสท์เท่าไหร่นะคะ

ขอให้ทุกคน เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ สมหวัง สมปราถนาทุกประการค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2011
  5. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

ที่ผมต้องกล่าวเช่นนี้ก็เพียงอยากจะบอกและยืนยันว่าผมไม่ได้อยากจะตั้งตนเป็นครูบาอาจารย์ใคร เพราะการตั้งตนขึ้นมาโดยไม่ดูสติ ปัญญา และความสามารถของตนเองนั้นผมคิดว่าไม่ดีแน่ ๆ ดังนั้นการที่เราเข้ามาพบกันในกระทู้นี้ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน แลกเปลี่ยนวิธีการปฏิบัติ แลกเปลี่ยนวิธีการอธิฐาน แลกเปลี่ยนวิธีการคิด เพื่อพากันก้าวข้ามความทุกข์ที่กองสุมอยู่ตรงหน้าพวกเราแต่ละคน ช่วย ๆ กันนะครับ

วันนี้ก็นั่งนึก ๆ ว่าจะทำอะไรแจกอีกดี ก็นึกถึงตะกรุดแบบผงที่ไม่ใหญ่มากขนาดเท่าแท่งดินสอ ยาวสัก 2-3 ซม.ในม้วนก็มีอะไรดี ๆ บรรจุไว้ด้วย และก็นึกถึงลูกอมเทียนที่นำเทียนในพิธีบวงสรวงพระพุทธะเมตตาอโหสิกรรมมาผสมกับเทียนขี้ผึ้งและผสมกับขี้ผึ้งแล้วใส่ผงมวลสารลงไป แล้วใส่น้ำมนต์นิดนึง นำมาปั้นกับชนวนโลหะและสายสินจ์ ทั้ง 2 อย่างจะปิดทองนิดนึง คงต้องหาเวลาว่าง ๆ แล้วล่ะครับ ทั้งกดพระต่อ อุดเบี้ยต่อ ทำตะกรุดต่อ ทำแจกเรื่อย ๆ ครับ.....เสร็จแล้วจะแจ้งอีกครั้ง เป็นโครงการที่คิดไว้เท่านั้นครับ

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

โครงการเดียวกันเลยครับพี่นิรัยต์ตอนนี้รวบรวมมวลสารได้พอประมาณแล้ว วันนี้ต้องไปงานศพญาติที่วัดลาดบัวขาว ราชโยธา ก็เลยได้มรโอกาสกราบรูปปั้นหลวงปู่ทอง ราชโยธา

7. ransang

การปฏิบัติกรรมฐานทุกกรรมฐานนั้นผลที่ได้ขั้นต้นคือฌาณและสมาธิขั้นต้น จิตจะมีกำลังในระดับหนึ่งมีความสามารถรับรู้พิเศษได้ระดับหนึ่ง กรรมฐานเมตตาใหญ่ก็เช่นกัน และสิ่งที่ควรจะดำเนินต่อไปคือการทำให้เกิดปัญญาในการปฏิบัติ คือการปฏิบัติอย่างมีสติ ซึ่งจะทำให้จิตคลายจากการยึดเกาะของอวิชาหรือความรู้เห็นตามความคิด ดังนั้นหากขั้นต้นเราภาวนาออกเสียงก็ให้รู้ว่าภาวนาให้หูได้ยินจับจ้องอยู่กับคำภาวนา ให้ใจระลึกและซาบซึ้งไปกับคำภาวนา ให้กายรับรู้ตื่นตัวไปกับคำภาวนา จิตจะเริ่มมีสติขึ้นที่ละลำดับ หรืออยากปฏิบัติให้จิตตื่นตัวรู้มีปัญญาชัดเจนและเร็วในระดับหนึ่งวิธีทำคือการเดินจงกลม เดินให้ช้า ๆ ไว้อย่าเร็ว จะทำให้เกิดปัญญารู้ในการปฏิบัิติได้ดี

8. ransang

<table id="post5466489" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 415 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5466489" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> วันนี้ได้ไปดูหุ่นรูปหล่อหลวงปู่เทพโลกอุดร ปางปาฏิหาริย์เปิดโลก..มีโอกาสจะอธิบายถึงความหมายของปางนี้นะครับ.....

ซึ่งต้องให้ช่างแก้ไขอีกเล็กน้อยครับ...คิดว่าึคงสมบูรณ์ในไม่ช้านี้นะครับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

9. ransang

<table id="post5466502" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt1" id="td_post_5466502" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"><table id="post5466502" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 415 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5466502" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> รูปหล่อหลวงปู่(ใหญ่)เทพโลกอุดรต่อครับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table></td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px">
    </td> <td class="alt1" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px; border-top: 0px" align="right"> [​IMG]</td></tr></tbody></table>

10. ransang

<table id="post5466516" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

</td> <td class="alt1" id="td_post_5466516" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> รูปหล่อหลวงปู่(ใหญ่)เทพโลกอุดรต่อครับ

ตรงสังฆาฏิด้านหน้าเป็น "ยันต์กลับ" ที่หลวงปู่ท่านเมตตาให้ไว้

และด้านหลังเป็น "ยันต์พระพุทธะเมตตาอโหสิกรรม" ที่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าอโนมทัสสี ทรงมอบให้เป็นองค์แทน

<fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

11. ransang

12. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ คุณนิรัน
    ได้รับพัสดุเมื่อวันเสาร์แล้วนะคะ
    อนุโมทนาบุญค่ะ..

13. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิรันดร์ครับ ขอสอบถามว่าถ้าเราไปงานศพแล้วเราท่องบท พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม ตลอดเวลา(ที่นึกได้) ผลจะเป็นยังไงครับ........

และรื่องการกรวดน้ำ ใน 1 วันสามารถทำได้มากกว่า 1 ครั้งรึเปล่าครับ......

14. ransang

ขอแก้ไขหน่อยนะครับ

การกรวดน้ำทำได้มากกว่า 1 ครั้งครับ ตามเวลาเราสะดวกและเหมาะสม

การภาวนาในงานศพก็ไม่เป็นไรครับ เราฝึกจิตฝึกสติเราแต่เมื่อเกิดบุญที่เขารับได้เขาก็โมทนาไปไม่มีอะไรและจะเป็นเกราะป้องกันเราด้วยระดับหนึ่งแค่อย่าลืมนึกถึงครูบาอาจารย์ให้ท่านคุ้มครองด้วย การภาวนาเมตตาใหญ่...เป็นการรักษาจิตคุ้มครองตัวเองและแผ่ออกไป....ก่อนกลับถ้ากรวดน้ำไม่ได้..ก็แผ่ด้วยใจออกไป.....ว่า "ขอให้มีความสุข พ้นจากความทุกข์ ตามบุญวาสนาบารมี " แล้ว ท่องว่า "พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆยาว 3จบ"

ยิ่งกลัวยิ่งไม่ท่องอะไรเลยนะ.....จะโดนกระทำได้ง่ายๆๆๆ

ขอขอบคุณครับ

พอดียุ่ง ๆ สติไม่รอบ ท่านอาจารย์เลยมาเตือนให้ปรับปรุงแก้ไข ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  15. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่นิรัน และพี่ๆทุกท่านครับ ขอให้ทุกท่านที่ปฏิบัติได้เกิดปัญญาขึ้นโดยเร็วนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ :cool::cool:

16. ransang

ใครที่ภาวนาได้ในระดับหนึ่งแล้ว หากขณะภาวนา มีสติจดจ้องจับอยู่กับการภาวนา ที่ช้า ๆ ให้สติตามรู้ทันลองสังเกตุดูว่าในการใช้ชีวิตประจำวันคุณจะรู้สึกตื่นตัว จิตใจจะตั้งมั่นระงับต่อกิเลสได้ในระดับหนึ่งเลยทีเดียว ผมมักจะฝึกด้วยการเดินจงกลมหรือเวลาเดินไปทำอะไร ก็จะภาวนาไปเรื่อย ๆ สำหรับผมได้ผลมากทีเดียวกับการลดกิเลสที่มีในใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  17. ransang

การปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่นั้นผลที่เราได้รับเบื้องต้นคือการมีสติ รวมจิตได้ไว จิตเกิดการรวมตัวกลั่นกรองสิ่งที่สะสมมาในจิต เกิดการส่งกระแสแห่งการขอขมากรรมระหว่างเราและเจ้ากรรมนายเวร ทำให้กรรมคลายลงบางส่วน บางคนจะได้โชคบ้าง บางคนมีโอกาสดี ๆ เข้ามาบ้าง บางคนได้มิตรจากคนที่ไม่ชอบหน้ากัน บางคนใจเย็นลง บางคนปัญหาคลี่คลาย บางคนฝันเห็นญาติมิตร และสารพัด แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนั้นล้วนแล้วแต่เป็นเบื้องตน ขอให้ทุก ๆ คนพิจารณาลงในธรรม ให้เกิดสติ เกิดตัวรู้ เกิดปัญญาญาณ ว่าอย่างไรตามแต่สิตจะตื่นรู้ได้ ให้เห็นกรรมเกิดแต่เรา เราทำมันจึงเกิด เมื่อเกิดก็สะสม ในสมองลงในจิต สะสมมาก ๆ เข้าก็ทำให้จิตมัวหมองแข็งกระด้าง ทั้งที่สิ่งที่เกิดที่มี มิได้อยู่คงทน เกิดแล้วก็ดับ ทั้งผิด ชอบ ชั่วดี แต่เราเองเอาสมองไปคิด ๆ จนฝังจมลงไปในจิต ดังนั้นเมื่อมันเกิดจะดีหรือไม่ดีให้รู้จักละ แล้ววาง แล้วนำมาพิจารณาตามสมควรควบคู่กับการทำกรรมฐาน จะทำให้จิตลดการสะสมสิ่งไม่ดีลงได้ แล้วค่อย ๆ แก้ไขหรือปรับปรุงไปเรื่อย ๆ

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าประสบการณ์ส่วนตัวนิดหน่อย เพิ่งโทรไปหาแม่มาครับ พอดีว่าแม่กับน้องสาวมีปัญหาทะเลาะกันมาประมาณ 2 เดือน น้องสาวโกรธแม่แล้วก็ไม่ยอมดีกับแม่ ทำให้ผมหนักใจมากเพราะไม่อยากให้เป็นอย่างนี้ อีกอย่างก็ไม่ค่อยจะกล้าบอกน้องเพราะว่าเค้าก็ไปมีครอบครัวของเค้าแล้วและอีกอย่างเป็นคนเอาแต่ใจตัวเองมาก ไม่ค่อยฟังคนอื่น ผมก็ได้แต่ทำใจหวังว่าสักวันจะดีขึ้น ก็ได้นำหลักที่พี่นิรันบอกให้ลองภาวนาปฏิับัิติดู แล้วให้แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร และแผ่เมตตาให้กับปัญหานั้น ผมเองก็ทำมาตลอดตั้งแต่เริ่มต้นที่ได้เข้ากระทู้นี้ครับ ปรากฎว่าวันนี้ทุกสิ่งดีขึ้น แม่กับน้องเริ่มดีกันแล้วปัญหาที่ทะเลาะกันก็เริ่มคลี่คลายไปในทางที่ดี จากเดิมน้องจะไม่ยอมให้แม่ตอนนี้่ยอมแล้วครับ ผมเองดีใจมากเลยครับ ไม่อยากให้คนในครอบครัวทะเลาะกันครับ นี่ก็เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่เกิดขึ้นจริงจากชีวิตจริงของผมครับ ยังมีอีกหลายสิ่งในตัวผมเริ่มเปลี่ยนไปในแนวทางที่ดีขึ้นครับ ผมขอสังเกตดูอีกสักระยะถึงความเปลี่ยนแปลง แล้วจะนำประสบการณ์มาเล่าให้อ่านกันนะครับ (ใช้วิจารณญาณนะครับ แต่ผมเชื่อว่าเกิดจากการปฏิบัิติจริงๆ)

19. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ยินดีด้วยนะครับ อนุโมทนาบุญนะครับ

20. ransang

ดีใจด้วยนะครับที่ปัญหาคลี่คลาย และอนุโมทนาด้วยกับผลการปฏิบัติด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011