ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สู้ครับ คุณ ลิน
    มีสติ....สู้ได้ครับ
    เป็นกำลังใจให้ครับ

2. rungaran

ขอร่วมยินดี และขอโมทนาบุญด้วยครับ

3. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    วันนี้พี่เรามาเให้กำลังใจเยอะเลยแฮะ ........5555555 ดีขึ้นนะท่านพี่รุ่ง ชัดเจนขึ้น หนักแน่นขึ้นมีกำลังขึ้น สติเริ่มมาแล้ว เอาหนัก ๆ แน่น ๆ ช้า ๆ ไปเรื่อย ๆ เดี่ยวดีครับ

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับพี่รุ่ง... (^__^)

5. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    นั่งแล้วหนักๆนี่เป็นบางคนหรือเปล่าครับ ท่านใดมีแบบร่างเบาๆบ้างครับ

6. ransang

ขอแก้ไขครับ ....... ความเมตตาจากท่านอาจารย์ ครับ

การนั่ง แล้วหนัก....ต้องถามสาเหตุการปฏิบัติเสียก่อน มันเกิดขึ้นหลายสาเหตุ เช่น นั่งสมาธิหลับตาแล้วภาวนา"พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม" 1.เมื่อภาวนาจิตเริ่มรวมตัว..มีพลังงานแฝงแทรกผ่าน อาจเป็นเทพพรหมเทวดาครูบาอาจารย์ หรือ เจ้ากรรมนายเวร เป็นต้น

การ แก้ไข 1.สูดลมหายใจเข้าช้า เข้าๆๆๆๆๆ(ภาวนาว่า พระพุทธะ)จนสุดปอด 2.หายใจออกช้า ออกๆๆๆๆๆ(ภาวนาว่า เมตตา)จนสุดปอด 3.หายใจเข้าช้า เข้าๆๆๆๆๆ(ภาวนาว่า อโหสิ)จนสุดปอด 4.หายใจออกช้า ออกๆๆๆๆๆ(ภาวนาว่า กรรม)จนสุดปอด สัก 3-4 ครั้ง

แล้วให้ ภาวนาแบบเดิม แต่ต้องเว้นคำ (สำคัญ) ถ้ามีอาการอีกให้ภาวนาแผ่เมตตา ว่า " พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ" 9 จบ ลองดูแล้วค่อยมาว่าต่อไปในขั้นต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  7. ransang

มาเล่าสู่กันฟัง......

ที่คอนโดบ้านผมมีสามีภรรยาคู่หนึ่ง ฝ่ายสามีไม่มีงานทำเป็นหลักแหล่ง ขับ TAXI บ้าง รับจ้างบ้าง มีเรื่องน่าห่วงคือพี่เขาติดเหล้าแบบถ้าไม่ได้ดื่มมือสั่นมาก ๆ เลยต้องตื่มทุกวันแบบคลานเข้าบ้านเลยทีเดียว ฝ่ายภรรยาทำงานเป็นแม่บ้าน ที่ทางด่วนแห่งหนึ่ง

ช่วงนี้ฝ่ายสามีต้องลงไปอยู่ที่ใต้ช่วยงานญาติ ผมจำจังหวัดไม่ได้ ตกเย็นก็ชนแก้วจนคลานเข้าบ้านทุกวัน ญาติโทรมาบ่นกับภรรยาที่กรุงเทพแทบทุกวัน

ฝ่ายภรรยาเป็นคนช่วยงานแฟนผม ในที่ทำงานก็มีเรื่องไม่ถูกกะ รปภ. ที่เกี่ยงงาน มีหัวหน้างานที่ชอบพูดมาก

ผมก็แนะนำ บทภาวนาพระพุทธะเมตตาให้เขาไปสวด ธรรมดา สวดทุกวันและกรวดน้ำ ประมาณ 3 วัน รปภ.มาถามช่วยงาน หัวหน้าที่พูดมากก็ไม่ค่อยพูดเหมือนเดิม เวลาสวดและกรวดน้ำ เขาบอกขนลุกทุกครั้ง

เเมื่อ 3-4 วันก่อน ทราบว่าได้กรวดน้ำให้สามี เรื่องดื่ม เห็นว่าไเริ่มไม่ดื่มเป็นวันแรก

จนวันนี้ประมาณ 2 อาทิตย์กว่า ๆ ได้ถามอีกครั้ง ทราบว่าสามีแทบไม่ได้ดื่มเลย ตกเย็นทานข้าวเข้านอนเลย รปภ.ที่มีปัญหากันก็ถูกย้าย หัวหน้างานที่ชอบพูดมากก็ไม่มาพูดมากกะเขาอีก เขาสวดและกรวดน้ำทุกวัน

เป็นประสบการณ์เฉพาะบุคคลนะครับแต่ละคนจะมีสภาพแวดล้อมไม่เหมือนกันนะครับ

8. Norragate

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

9. ransang

เมื่อเกิดปัญหา เมื่อเกิดภัยใด ๆ คนมีบุญนั้นย่อมมีทางรอด และคนไม่มีบุญถึงฆาตจะเป็นเช่นไร คนมีบุญย่อมมีหนทางให้ทุก ๆ วิถีทาง เช่นภัยพิบัติที่หลาย ๆ คนตามข่าวตามอ่านกัน ติดตามกันจนวิตกกังวลไปทั่ว หาทางดิ้นรนเพื่อหาทางรอดแต่ลืมนึกว่าจะรอดได้จริงใหม ถ้ารอดแล้วจะอยู่อย่างไร คนที่พยายามสร้างบุญแม้ต้องตายก็ตายดีครับไม่เจ็บไม่ปวดหรอก แม้พบเจอภัยพิบัติบุญก็จะพาให้รอดปลอดภัย ถ้าบุญมาก ๆ นอกจากรอดอาจรอดและได้ไปอยู่ในที่ ๆ ไม่ลำบากมากก็ได้

และก็เช่นกันการใช้ชีวิตประจำวันของเราถ้ามีปัญหาหรืออุปสรรคก็แสดงว่ากรรมส่งผลอยู่ จะกรรมใหม่กรรมเก่าก็ว่ากันไป เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ควรเร่งสร้างบุญกัน สร้างกันไว้จะตักบาตร ถวายสังฆทาน สวดมนต์ ทำกรรมฐาน บวชผ้าขาว หรืออื่น ๆ ขอให้พยายามทำกันไปบุญทำแล้วไม่เสียหาย

การทำกรรมฐานเมตตาใหญ่นี้สามารถสร้างบุญได้มากมายเช่นกันและก็มีผลดีอย่างอื่นด้วย อยากให้ทุก ๆ ท่านได้สร้างบุญและพัฒนาก้าวไปเรื่อย ๆ ให้พัฒนาไปมาก ๆ อาจมีสิ่งที่วูบวาบ แปลกตา ตื่นตาตื่นใจบ้าง ก็ไม่ต่างกับการปฏิบัติอื่น ๆ ขอให้มีสติรับรู้ ยั้งคิด ตื่นตัว ผ่านพ้นสิ่งเหล่านี้ไปเพราะไม่ใช่ทำให้เกิดปัญญาแก่ตัวท่านเอง การปฏิบัติกรรมฐานทุกอย่างเป้าหมายคือให้ถึงซึ่งสติปัญญาสูงสุดซึ่งเข้าถึงมรรค 8 หนทางแห่งการดับทุกข์ทั้งปวงที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงพระเมตตาแนะนำสั่งสอนไว้

10. Norragate

สวัสดีตอนเช้าครับพี่รัน... ^___^

11. ransang

สวัสดีครับคุณนอ และทุกท่าน

12. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    เดี๋ยงลองทำดูครับ ขอบคุณมากครับ

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามเย็นค่ะ พี่นิรันดิ์ คุณนอ พี่รุ่ง คุณ ลี คุณน้ำ5 เป็นกำลังใจให้ในการปฏิบัติ นะคะทุกๆท่าน

14. Norragate

สวัสดียามเย็นครับคุณลินและทุกๆท่านนนนนนนน ^^

15. rungaran

รับทราบ ครับ เดี๋ยวจะทำให้มากขึ้น ครับ
    สู้ๆครับ พวกเรา ต่างคนต่างเป็นกำลังใจให้กันและกันครับ
    แต่ ที่เหลือ ใครทำใครได้ ใครทำมากได้มาก ใครทำน้อยได้น้อยครับ

16. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

17. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยอย่างยิ่งนะครับผม

18. ransang

พยายามเข้านะครับ ทุก ๆ ท่าน พรุ่งนี้เย็น - วันอาทิตย์ ผมไปนครพนม งานบุญครูบาอาจารย์ ไว้กลับมาแล้วผมจะนำภาพมาให้ชมนะครับ

19. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ พี่นิรันดิ์ ขอให้เดินทางไปกลับปลอดภัยนะคะ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

20. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังให้ทุกท่าน และตัวผมเองด้วยครับ ให้ปฏิบัติต่อไปครับ :cool::cool::cool: