ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005

เดี๋ยวขอร่วมด้วยอีก 1 คน ครับ ภาวนาถวายพระองค์ท่าน

2. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ผมขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ร่วมกันทำกรรมฐานในวันนี้นะครับ ผมประมาณการว่าราว ๆ 30 คนน่าจะได้ทั้งสายของท่านอาจารย์ และพวกเราที่รวมกันทำ

ช่วงปีใหม่ดูแลเจ้าหญิงและเจ้าชายประจำบ้านเพิ่งจะมีเวลาวันนี้ รวมมวลสารเบื้องต้นและวัสถุต่าง ๆ ที่มีมาบรรจุ เบี้ยและลูกสะกดชุดใหม่ เบี้ยขนาดประมาณ (กว้าง x ยาว) 1 X 2 นิ้ว และ 3 x 2 นิ้ว ไว้สวัสดีปีใหม่ และยังไงถ้ามีจำนวนที่เกินอยู่กะว่าวันที่ 16 น่าจะมีอะไรสนุก ๆ ช่วงปีใหม่ครับ ขอดูก่อน

และหลังจากนี้ผมขอเข้ากระบวนการกรรมฐานเมตตาใหญ่เต็มรูปแบบนะครับ ถ้าใครติดตามอยากให้เข้ามานำไปทำอย่างต่อเนื่องเพราะเวลาเหลืออีกไม่มากแล้ว ใครได้ก่อนก็อาจจะมีความปลอดภัยมากกว่าคนอื่น อย่างน้อยหากสิ้นลมก็ไม่ลงแน่ถ้าจิตไม่ตกจนเกินไปนะครับ

ขอขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      65.7 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      26.4 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      27.8 KB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  3. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    ผมได้รับพระพรหมแล้วครับ....ขอร่วมภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่ ถวายแด่องค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 1 เสียงครับ

4. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมภาวนากรรมฐานเมตตาใหญ่ ถวายแด่องค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวด้วยครับ

5. ransang

ขอขอบพระคุณทุก ๆ ท่านครับ ผมเดินจงกลมเมตตาใหญ่ตั้งแต่ 21.01 น. จน 21.30 มาอธิฐานถวายพ่อหลวงหน้าพระ ขนลุกตลอดเวลาเลยครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับทุก ๆ ท่าน ดีใจจริง ๆ ที่ได้ทำถวายพ่อหลวง

ขอขอบพระคุณครับ

6. ธัญญ์นิธิ

ผมนั่งภาวนา กรรมฐานเมตตาใหญ่ ในห้องพระ ตั้งแต่เวลา 21.00 - 21.30 ตอนกล่าวคำอธิษฐานถายพ่อหลวง รู้สึกขนลุกทั่วตัวเช่นกันครับ

7. ransang

อนุโมทนาบุญด้วยครับ การรวมกันทำกรรมฐานวันนี้ได้ผลมากกว่าที่ผมคิดอีกครับ หลังจากที่ได้อธิฐานจบ ผมรอเวลาสักครู่ผมได้โทรไปถามท่านอาจารย์ถึงผลที่พวกเราได้ช่วยกันทำในวันนี้ ท่านว่า " การช่วยกันทำในวันนี้ดี ๆ มาก ๆ เทพพรหม เทวดา มารับรู้มาโมทนากันมากมาย ทั้งท่านท้าวสหัสบดีพรหม ท่านท้าวผกาพรหม ท่านท้าวมหาพรหม ท่านท้าวชินะปัญชระ ครธรรพ์ ยักษ์ นาค แม่พระธรณี มากมาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย หลวงปู่โลกอุดร หลวงปู่ทวด หลวงปู่โต พระโพธิสัตว์อีกหลายพระองค์ รวมทั้งท่านเทพพรหมทั้งหลายทางฝั่งลาวซึ่งเป็นผลจากการไปถวายพระที่ริมฝั่งแม่น้ำโขง การทำในวันนี้เมื่ออธิฐานกำลังจะรวมกันเป็นลำใหญ่พุ่งไปที่พ่อหลวง และเทพพรหมเทวดาที่เกี่ยวข้องเพื่อเป็นกำลังให้ท่านนำไปใช้ในการปกป้องพ่อหลวงของเรา เหมือนเราอยู่เฉย ๆ ก็มีคนฝากเงินให้เราใช้เช่นนั้นเลย และผู้ที่ร่วมอธิฐานก็ได้กำไรในการทำนี้ด้วยเป็นบูญใหญ่บุญหนึ่งเลยนะครับ "

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ กำลังคิดว่าจะช่วยกันทำบ่อย ๆ ดีใหม สักเดือนละครั้ง

8. ransang

ผมขอแก้ไขนิดนะครับ พอดีหูช่วงนี้ไม่ค่อยดี พี่ท่านนั้นได้รับการเลื่อนตำแหน่งครับ ยิ่งกว่าได้รับการปรับเงินเดือนเสียอีก อนุโมทนาบุญกรรมฐานด้วยจริง ๆ ครับ สาธุ

9. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้เป็นครั้งแรก ... มาช้าไป 1 ชั่วโมง....:'(

ขอร่วมโมทนาบุญจากการปฏิบัติกรรมฐานในช่วงเวลาดังกล่าวกับทุกๆท่านด้วยค่ะ.....

ขอเข้ามาเรียนรู้ศึกษาด้วยคนนะคะ...../\

10. ransang

ยินดีอย่างมากที่กระทู้นี้เป็นที่สนใจให้คุณmoo noi มาเข้าชม กิจกรรมดี ๆ ยังมีอีกมากครับค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำกันไปครับ มีข้อมูลเท่าที่ผมจะรวบรวมมาได้เชิญอ่านและพิจารณาได้เลยครับ หากสิ่งใดที่เกินความรู้ผมจจะถามท่านอาจารย์มาตอบให้ครับ สำหรับทุกท่านด้วยนะครับ

ขอขอบคุณครับ

11. ransang

ด้วยคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และครูบาอาจารย์ ทุก ๆ พระองค์ หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวด หลวงปู่เมฆ และองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าอโณมทัสสี เป็นที่สุด ข้าพเจ้าขอเผยแพ่หลักการปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่ตามที่ได้รับการถ่ายทอดมาจากท่านอาจรย์ เพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติแก่บุคคลทั้งหลายให้ถึงแก่ความดีด้วยศีลอริยมรรค ขอทุก ๆ พระองค์โปรดเมตตาชี้นำและคุ้มครองให้ข้าพเจ้าได้รับและถ่ายทอดให้ถูกต้องครบถ้วนตามที่ถูกที่ควรด้วยเถิด และโปรดคุ้มครองข้าพเจ้าให้ข้าพเจ้าพ้นจากมิจฉาทิฏฐิทั้งหลายที่จะทำให้การแนะนำและถ่ายทอดการปฏิบัติผิดพลาดคลาดเคลื่อนไปจากทางที่ถูกต้อง และขอให้พ้นจากสิ่งที่ไม่ดีทั้งหลายทั้งคุณผี คุณคน รวมถึงสิ่งที่ไม่ดีทั้งหลายอย่าได้มาก่อกวนข้าพเจ้าในการเผยแพร่การปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่เลย " พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอ "

12. ransang

[FONT=&quot]ตามที่ผมได้นำกรรมฐานเมตตาใหญ่มาบอกกล่าวในกระทู้โดยได้รับการอนุญาติจากท่านอาจารย์ ก็ได้พบว่ามีผู้นำไปปฏิบัติได้ผลในระดับน่าพอใจ แต่ผมและท่านอาจารย์ก็มิได้คาดหวังในผลแต่ประการใดเพียงแต่บอกกล่าวให้ท่านที่สนใจได้รับรู้ตามแต่ควร ครานี้ผมเข้าใจว่าได้เวลาที่จะแนะนำการปฏิบัติกันอย่างเต็มรูปแบบ แต่แบบที่ผมได้รับการสอนและแนะนำมาก็ไม่ได้เคร่งเครียด หรือยึดติดแต่ประการใด ทำตามสบาย ๆ ตามแต่กำลังใจของผู้ปฏิบัติ เพราะทำมากแต่ลงตัวน้อยก็ได้ผลน้อย แต่ทำน้อยและลงตัวอาจได้ผลมากกว่า แต่อย่างไรก็ควรทำทุกเวลาตามหน้าที่เพื่อขัดเกลาจิตใจ เพื่อสะสมลงในจิตให้เกิดความสว่างสดใสลงในจิตนำพาไปสู่ภพภูมิที่ดีทั้งเบื้องต้น เบื้องกลาง และเบื้องปลายต่อไป[/FONT]

13. ธัญญ์นิธิ

เห็นด้วยครับ ทำร่วมกันสักเดือนละครั้ง และผมยินดีร่วมด้วย 1 คนครับ

14. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนผมเลยขนหัวผมลุก รู้สึกวุบวาบไปทั้งร่างครับ อนุโมทนาบุญครับพี่:cool::cool:

15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    เอาไงก็เอากัน
    ว่าไงว่าตามกันครับ :cool:

16. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เอาตามที่พี่รุ่งแจ้งไว้ด้วยละกัน.....:cool:

17. ransang

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านครับที่เข้าใจพยายามทำเพื่อพ่อหลวงของเรา ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากเพียงอยากให้ธาตุขันธ์ท่านแข็งแรงขึ้น แต่จากการสอบถามทุกท่านกลับได้ความพิเศษมาด้วยก็ดีใจครับ ใครที่ร่วมทำผมอยากให้ลงชื่อไว้ผมว่าจะทำสิ่งมงคลไว้มอบให้เป็นกำลังใจครับ

18. ransang

คำภาวนาเมตตาใหญ่มาจากไหน

หลังจากที่ท่านอาจารย์ได้รับคำภาวเมตตาใหญ่จากนิมิตที่ช่วยเหลือลูกศิษย์ให้คลายจากวิบากกรรมแล้ว ท่านอาจารย์ก็ได้มาทบทวนจนเป็นกรรมฐานตามแนวให้เกิดศีลอริยมรรค จึงได้เริ่มฝึกเริ่มทดสอบด้วยตนเองและแนะนำลูกศิษย์ที่พอจะแนะนำได้อีก 3-4 คน ให้ลองปฏิบัติ ผลที่ได้เบื้องต้นก็คือกำลังฌาณที่แก่กล้าขึ้นและกายหยาบกายทิพย์มีกำลังขึ้น และการแนะนำก็ได้ขยายวงกว้างออกไปและเกิดประสบการณ์กันมากมายแตกต่างกันไป จนกระทั่งการได้ไปร่วมภาระกิจถวายพระแ่ก่วัดบริเวณริมฝั่งโขงที่จังหวัดนครพนม ในระหว่างการเดินทางนั้นก็ได้มีการสนทนาธรรมกันเรื่อยมาจนเป็นเหตุให้พบที่มาของคำภาวนาเมตตาใหญ่มาจาก เมตตาพรหมวิหาระภาวนา (มหาเมตตาใหญ่) ทำให้ส่วนต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับกรรมฐานเมตตาใหญ่นั้นครบถ้วน ยังเหลือก็เพียงแต่ผู้ปฏิบัติกรรมฐานนั้นตั้งใจฝึกเพื่อให้ได้ผลแก่ตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2012
  19. ransang

การปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่ให้เกิดศีลอริยมรรค

เมื่อองค์ประกอบต่าง ๆ ของกรรมฐานเมตตาใหญ่ครบถ้วน ก็มาเข้าสู่กระบวนการปฏิบัติที่แท้ถูกต้องตามหลักของท่านอาจารย์ ซึ่งการปฏิบัติของท่านอาจารย์ตามความเข้าใจของผมได้จัดไว้เป็น 2 กระบวนการ คือ 1 กระบวนการสะสม 2.กระบวนการประมวลผล

1.กระบวนการสะสม หมายถึง การปฏิบัติระหว่างวันให้ในระหว่างวันเกิดการภาวนาตลอดเวลาในรูปแบบใดก็ได้ไม่ว่าจะเป็น ภาวนาในใจ เดินภาวนาออกเสียง นั่งสมาธิ นับนิ้วภาวนา หรืออีกหลายรูปแบบตามแต่วิธีของแต่ละคน ในกระบวนการนี้ผลที่ได้เป็นการสะสมบุญบารมี กำลังฌาณ ฯ แม้ผลที่ได้ในแต่ละครั้งหรือในแต่ละช่วงที่ทำจะไม่ได้ 100 % แต่ก็ควรทำไว้เพื่อใช้เป็นกำลังในกระบวนการประมวลผล ซึ่งไม่ต่างกับเราตักน้ำใส่ถังทีละขันไม่ว่าจะตักได้กี่ขันเมื่อนำน้ำในถังไปเทหรือสาดออกไปก็มากกว่าน้ำในขันแน่นอน

2.กระบวนการประมวลผล หมายถึง การปฏิบัติกรรมฐานให้เต็มรูปแบบ กาย(เคลื่อนไหว) วาจา(ออกเสียง) ใจ(จับสองอาการ)ให้รวมลงเป็นหนึ่ง โดยใช้เวลาตามแต่ความเหมาะสมที่ตัวเราจะกระทำได้ก่อนที่จะเข้านอน เพื่อรวบรวม(ข้อที่ 1)ผลการปฏิบัติมากหรือน้อยตั้งแต่เช้าจนถึงช่วงเวลาที่เราจะปฏิบัติกรรมฐานเต็มรูปแบบ ทำการปรับเปลี่ยนพลังงานเข้าสู่จุดศูนย์กลางและกลั่นตัวเป็นพลังบริสุทธิ์เก็บสะสมเอาไว้ในดวงจิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2012
  20. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ทำเดือนละครั้งก็ดีนะครับ ให้พระองค์ท่านมีธาตุขันธ์แข็งแรงขึ้น รักพ่อหลวงครับ