ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่นิรันดร์ ยินดีด้วยครับ จะรอติดตามครับ

2. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ได้ถ่ายรูปหล่อหลวงปู่ใหญ่มาด้วย เดี๋ยวจะนำมาลงให้ชม สวยงามจับใจ

3. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม คุณนิรัน

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    28/1/55 หล่อพระเจอกันที่นครปฐม นะครับ คุณ นิรัน

5. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับพี่ทั้งสองด้วยค่ะ นกจะร่วททำบุญกับพี่ๆ ด้วยนะคะเพื่อช่วยสืบสานพระพุทธศาสนา
    แต่นกไม่ขอรับพระใดๆ นะคะ เยอะมากแล้ว ภัยอะไรเกิดขี้นจะได้หนีทัน และ ไม่ต้องห่วงสมบัติ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  6. SpringDove

คุณลินได้เป็นธุระโอนเงินเข้าร่วมบุญกันพี่ดังรายละเอียดข้างล่างนี้นะคะ ขอบคุุณ คุณลินมากๆ เลยค่ะ โมทนาบุญร่วมกันค่ะ

.................................................
    รายละเอียดการทำรายการ

จากบัญชี xxxxxxx
    เพื่อเข้าบัญชี 269-2-78031-3 นายนิรันดร์ เริ่มกลาง
    ชื่อบัญชี นิรันดร์ เริ่มกลาง
    จำนวนเงิน (บาท) 777.77
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 15.00
    วันที่โอนเงิน 22/01/2012
    บันทึกช่วยจำ คุณนก ร่วมบุญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2012
  7. SpringDove

ปีใหม่จีน ขออวยพรให้สมาชิกชาวกระทู้ทุกท่าน และ ครอบครัว เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุข พละ มีความสุข ร่ำรวย เงินทอง ตลอดปีและตลอดไปค่ะ

8. ransang

ของทุกอย่างถ้าเราคิดว่าเรามีและเป็นของเราจนตายก็ตายกับมันแหละครับ แต่ถ้าเรามีเพื่อให้แม้เมื่อภัยมาก็หมายถึงธรรมชาติเขามาเอาคืนเราก็อย่าไปคิดอะไร มีเพื่อให้มีพร้อมสละ ละ วาง ติดตัวเท่าที่มีที่ควรก็จบแม้มีมากแค่ไหน น้อยแค่ไหนก็ไม่สะทกสะท้าน.......ของบางอย่างควรจะมีก็ต้องมี ขนาดที่ไม่ควรจะมียังมีเลย ที่มีมาก็คิดว่ามีเพื่อให้ เพื่อสงเคราะห์ต่อก็พอ

9. ransang

ขอขอบคุณครับทั้ง 2 ท่าน

10. ransang

ขอให้ทุกคนมีความสุขร่ำรวยตั้งแต่นี้ไปนะครับ..........

11. ransang

เล่าอะไรหนุก ๆ หน่อยนะครับ แต่ผมไม่ได้รู้มากนะครับแค่ผิวเผินที่นำมาเล่าเพราะเป็นเรื่องที่น่าสนใจระดับหนึ่งเพื่อเป็นแนวทางและกำลังใจ

ที่จะกล่าวถึงคือเรื่องของพลังงาน จิตก็คือพลังงานแบบหนึ่งที่สามารถรับ ส่ง และเปลี่ยนแปลงได้ ขาว ขุ่น ใส เทา ดำ สารพัดสี และยังบ่งบอกความรู้สึกได้ด้วยร้อน อบอุ่น วุ่นวาย หดหู่ อีกมากมาย พลังงานนั้นมีหลายระดับด้วยกันมีทั้งความละเอียดของพลังงาน ความหยาบ ความเบา ความบาง ความลึก ความสูง ความซับซ้อน ตั้งแต่ผมภาวนาบทเมตตาใหญ่ผมก็พอจะรับรู้และเข้าถึงพลังงานได้แตกต่างจากเมื่อก่อนมีทั้งดีและไม่ดีขึ้นอยู่กับวาระจิต อ้อพลังงานมีอีกอย่างที่แบ่งได้คือพลังงานโลกียะ และพลังงานโลกุตตระ ลองอ่านเพื่อเป็นพื้นฐานแล้วลองเรียนรู้กันดูนะครับ

12. SpringDove

พูดอีกถูกอีกนะพี่..แหะๆ
    อยากให้พี่ได้แบ่งๆ แจกๆ ได้บุญไปให้ได้ทั่วถึงกันค่ะ นกมีอย่างละองค์สองคน รวมๆ กันไปมาก็เริ่มเป็นหลายๆ องค์แล้ว ..

13. ransang

55555 ยังไม่เข้าใจเนอะ ของที่ให้ไปก็เพื่อให้ใช้ส่วนหนึ่งและไว้สร้างบารมีสงเคราะห์ผู้อื่นต่อ แม้จะไม่มีราคาในการตลาดแต่หลาย ๆ คนที่สัมผัสก็ตกใจกันอยู่ คุณก็มีหน้าที่อย่างน้อยก็ต่อครอบครัวและญาติก็เอาไว้สงเคราะห์เขาหากมีมาก็เพื่อนและคนอื่นที่จะเริ่มศรัทธาและเข้าหาคุณในวันข้างหน้า เรามีดีก็ใช้ให้ถูกทางไม่ใช่ไปเฉไฉก็เท่านั้น.....อ้อทำใจสบาย ๆ แล้วภาวนาให้ดีอีกนิดไม่ต้องเหมือนที่มีปัญหาก็ได้ครับแต่ให้สติและจิตมั่นคงอีกหน่อยที่ติดอยู่จะได้เบา ๆ และคลาย ลง อย่าลืมกรวดน้ำด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2012
  14. SpringDove

ขอบคุณค่ะพี่นิรันโอเคเข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณพี่นิรันและพระอาจารย์มากค่ะ ตอบแรงๆ ได้ค่ะไม่ต้องกังวล บางทีนกก็มึนๆ อ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ บ่เป็นหยั่งเด้อไม่ต้องกังวล:cool::cool::cool:

ช่วงระหว่างอาทิตย์ขอตัว และ หัว ไปทำหน้าที่ของตนเองค่ะ ไปเสนอหน้ารับงานอาสาสมัครมาเพิ่มอีกหนึ่งงาน Keep American Beautifulคงกินเวลาอีกประมาณสองเดือนก็เสร็จสิ้น คงได้สนทนาขอคำแนะนำพี่มากขึ้น

จะพยายามให้มากกว่าเดิมค่ะ

ขอบคุณค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ

15. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

การเตือนตัวตนนั้น

ต้องพิจารณาจากนิสัยบุคลิกของตนเอง ว่ามีความตั้งใจ เพียรพยายาม มั่นสังเกตุ ทำถูกหลักถูกต้องในการปฏิบัติตนเองหรือไม่ และสอบถามผลการปฏิบัติเป็นระยะ ต้องอยู่กับตัวเองเป็นหลัก....จับผิดที่ตัวตนของเรา

พอปฏิบัติไปผลกำไรที่ได้คือ น้ำจิ้มปรุงรสเลิศหอมหวานมัน...ถ้าเราชิมแล้วไม่รู้จักวางเราจะติดมันเสมือนขาดมันไม่ได้เชียวแล

ตัวเราก้อต้องใช้เวลาที่จะต้องค้นหาปรับตัวตนของเราเอง...อย่าไปอะไรกับมันจนมากเกินไป เรายังมีภาระก็ต้องทำหน้าที่ต่อไปให้สมบูรณ์ของมันไป อีกส่วนหนึ่งก็ทำเพื่อตนเองควบคู่กันไป แต่ผลที่จะได้กับจะทำให้ภาระนั้นเริ่มเบาบางเข้าที่เข้าทางของมัน

กรรมเป็นของของเรา แต่กรรมไปเกี่ยวข้องผูกมัดร้อยรัดตรึงกับผู้อื่นนั้นไปด้วย มันเลยพัวพันกันไม่รู้จบทั้งดีและไม่ดี ฉะนั้น จิตของตัวเราเองอย่าไปกระทบกับกิเลสที่มันจะสร้างโลกขึ้นมาไม่รู้จักจบสิ้น.....จงบอกมันว่า พอเสียที...ไม่เหนื่อยมันบางหรือไง....แค่นี้ก็ทุกข์มากอยู่แล้วววววววว.......

สรุปว่าตัวเรายังมีตัวตนอยู่เยอะเลย.....(คนแก่บ่นกับตนเองนะครับ 555+)

16. ransang

ต้องขอขอบคุณ ทุก ๆ ท่านครับตอนนี้ผมเละเอง โดนกิเลสกินเข้าเองอย่างจังไม่รู้ตัว การตั้งกระทู้นี้เดิมทีผมเพียงต้องการเผยแพร่บารมีท่านอาจารย์และหลวงปู่เพื่อให้คนได้รู้จักและศรัทธาตามวาสนาเพื่อมาช่วยกันสร้างกุศลด้านต่าง ๆ เท่านั้นจริง ๆ ซึ่งก็เชื่อมโยงกับการแจกวัตถุมงคลที่ผมได้ทำขึ้นขอบารมีอาจารย์ขอให้หลวงปู่เมตตาตามมาด้วยกรรมฐานเมตตาใหญ่ แต่เมื่อเกี่ยวข้องกับคนมากขึ้นกรอปกับการคาดหวังเพื่อนผู้ปฏิบัติด้วยกันกลายเป็นว่าตอนนี้ผมหลงคิดแทนทุกท่านไป ทั้งที่กรรมผมที่เกี่ยวกับการทำความเข้าใจกับคนอื่นนั้นแย่มาก ๆ ตั้งใจจะทำความเข้าใจให้เกิดผลดีแต่กลับกลายเป็นผลร้ายแทบทุกครั้ง ถึงขนาดตอนนี้ที่บ้านนอกจากครอบครัวตนเองแล้วข้างบ้านผมแทบจะไม่คุยกับใครเลยแม้แต่น้องชายเพราะพูดไปแค่คำสั้น ๆ เขาก็ไม่พอใจกันจึงหยุดพูดซะดีกว่า

ขณะนี้ผมคิดแทนทุกท่านมากไปและอธิบายไม่ได้เรื่องและไม่เก่งทำให้หลาย ๆ คนที่เข้ามาอ่านขณะนี้เริ่มมีความเข้าใจคลาดเคลื่อน ผมยังยืนยันว่าผมไม่ได้ดีไปกว่าทุกท่านเลย ไม่ได้วิเศษ ไม่ได้มีทรง มีญาณ มีฌาณอะไร มีแค่ความรู้สึกในใจที่ห่วงทุกท่านแค่นั้น ผมก็ยังต้องก้มหน้าก้มตาทำไป ปฏิบัติให้มากขึ้นให้พ้นจากการรอเขามาทวงหนี้ตอนสิ้นเดือน รอเขามายึดบ้านตามหมายศาล และปัญหาอื่น ๆ สรุปแล้วไม่ได้มีดีอะไรเลย

ช่วงนี้ใครที่คิดว่ากรรมฐานเมตตาใหญ่พอจะช่วยท่านได้พอจะมีประโยชน์ก็ลองทำกันไปนะครับ ผมขอเว้นกระทู้ไว้สักพักเพราะสุดท้ายกรรมก็เป็นของแต่ละบุคคลคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2012
  17. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

รบกวนพี่รันอนุเคราะห์ให้ผมสักชิ้นได้มั้ยครับบบ...อยากมีไว้บูชาเหมือนหลายๆท่านสักองค์..ขอบคุณ
    ครับบ...

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้พี่นิรันดร์ และทุกๆ ท่านนะครับ

19. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เช่นกันครับพี่ฌานกร,,,,,เป็นกำลังใจให้พี่รันและทุกๆท่าน

20. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ พี่นิรัน พี่นก คุณนอ คุณโต้งเล็ก เป็นกำลังใจให้พี่นิรัน และ ครอบครัวนะคะ ขอให้ทุกๆผ่านพ้นกับอุปสรรค ไปให้ได้นะคะ จะอยู่เคียงข้างและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านเสมอค่ะ