+++ ประสบการณ์จากวัดป่าสุนันทวราราม +++

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 14 มีนาคม 2005.

1. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เมื่อวันที่ 8 มีนาคม 2548 ที่ผ่านมาเนี่ยค่ะ อาจารย์ได้พาคณะก้อยไปอบรมจริยธรรมที่วัดป่าฯ จ.กาญจนบุรี อยากจะบอกว่า ตอนแรกนะไม่อยากไปเลย เพราะไปตั้ง 4 คืน 5 วัน (ก็สอบเสร็จแล้วก็อยากกลับบ้านอะ) อืม แต่ผิดคาดค่ะ ที่ผิดคาดนั้น ไม่ใช่เพราะสถานที่วัดสวยงามมากมายอะไรหรอกนะคะ เพียงแต่ผิดคาดตรงที่ประโยชน์ที่ก้อยได้นั้นมากมายจริงๆ เจ้าอาวาสวัดป่าฯ เป็นคนญี่ปุ่นค่ะ ท่านจะพูดไม่ค่อยชัดน่ะค่ะ ติดสำเนียงญี่ปุ่น แต่ฟังแล้วก็น่ารักดี เป็นผู้ตั้งมูลนิธิมายาโคตมี (ถ้าจำไม่ผิด) เป็นมูลนิธิช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาสน่ะค่ะ หลวงพ่อท่านชื่อ มิตซูโอะ คเวสโก เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ชา สุภัทโท สถานที่วัดนั้น ก็สมชื่อค่ะ เป็นป่าจริงๆ แต่เงียบมากๆค่ะ เหมาะแก่การเจริญกรรมฐาน และฝึกอบรมจิต เดี๋ยวก้อยจะแจงให้ฟังนะคะว่าวันๆนึงทำอะไรบ้าง

5.00 น. -- นั่งสมาธิพร้อมฟังเทปธรรมะ
    5.30 น. -- ทำวัตรเช้า
    6.30 น. -- ฟังเทศน์
    7.30 น. -- เดินจงกรม
    8.00 น. -- ทานอาหารเช้า (มื้อเดียวเพราะถือศีล 8 )
    9.30-11.30 น. -- อบรมความรู้เรื่องธรรมะ
    13.00-16.00 น. -- พระอาจารย์ตอบปัญหาธรรมะ
    18.00 น.-- เดินจงกรม
    19.00 น. -- ทำวัตรเย็น
    20.00 น. -- นั่งสมาธิ เจริญอานาปานสติ
    21.00 น.-- กลับห้อง (นอน 22.00น.)

ตอนนอนนี่ ก้อยนอนกับเพื่อนอีก 2 คนค่ะ ทางวัดจะปิดไฟทั้งหมดตอน 4 ทุ่ม อยากจะบอกว่า น่ากลัวมาก เพราะทั้งวัดมืดสุดๆ ขนาดเพื่อนที่นอนข้างๆกัน ยังมองไม่เห็นหัวเขาเลย คือห้องพักเค้าไม่มีพัดลม ไม่มีไฟค่ะ แล้วที่นั่นก็ไม่ค่อยมีสัญญาณมือถือด้วย

เพื่อนก้อยบอกว่า ฝึกอย่างนี้หักโหมเกินไป ก้อยว่า ก็ไม่เท่าไรนะคะ การไปวัดป่าฯครั้งนี้ ก้อยได้สิ่งที่ดีๆกลับมาเยอะ ที่เห็นได้ชัดคือ จิตสงบ ไม่ฟุ้งซ่าน เพราะก่อนหน้านี้ จิตก้อยฟุ้งซ่านมาก ทำให้ก้อยเข้าใจโลก เข้าใจไตรลักษณ์ ว่าไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน ทุกสิ่งตั้งอยู่แล้วก็ต้องดับไป ทำให้ก้อยปล่อยวางได้ในหลายๆเรื่อง และไม่ร้องไห้บ่อยเหมือนเมื่อก่อน

พระอาจารย์ มิตซูโอะ สอนวิธีเจริญอานาปานสติ คือ "หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกยาวๆ" วิธีนี้ช่วยระงับความโกรธและนิสัยที่มี "ขี้" ทั้งหลาย เช่น ขี้โกรธ ขี้น้อยใจ ฯลฯ ต่างๆได้ อ้อ พระอาจารย์ยังดู ออเรียน เทสต์ ได้ด้วย คือ เหมือนใช้ sense และพลังจิตดูให้ว่า คนๆนั้น คิดดีกับเราหรือไม่ ก้อยก็หัดดูกับเพื่อน และพี่ ก้อยก็ทายตรงนะ เหอะๆ ก้อยไม่รู้จะพูดอย่างไรได้หมด อยากจะขอบคุณอาจารย์คณะที่พาก้อยและเพื่อนๆไปที่วัดป่าฯ เพื่อนๆคนอื่นอาจไม่คิดอย่างก้อย แต่ก้อยถือว่ามีบุญมากที่ได้มีโอกาสอบรมตนเองที่วัดแห่งนี้ ก้อยขอแนะนำเพื่อนๆที่ต้องการหาสถานที่สงบๆบำเพ็ญธรรม เชิญที่วัดป่าได้เลยนะคะ (อ้อ อาหารที่นี่ อร่อยมากๆเลยค่ะ) ที่นี่ ได้รับรางวัล สถาปัตยกรรมยอดเยี่ยมด้วยนะคะ ก้อยไปดูมาแล้ว สวยดี รองเจ้าอาวาสบอกว่า ลงทุนสร้างไม่เยอะด้วยค่ะ

ก้อยได้หนังสือที่เขาแจกมา 3 เล่มด้วย แล้วก็จดคำสอนบางส่วนมาด้วยค่ะ ;

1. "อดได้ ทนได้ รอได้"
    2. "ไม่แน่"
    3. "ผู้ใดรู้ อ่อนน้อม ถ่อมกมล
    มองดูตน ใจเป็นกลาง แล้ววางเฉย
    ไม่โลภโกรธ หลงใน สิ่งใดเลย
    อยู่เสบย เป็นสุข ทุกคืนวัน"
    4. "การชนะ คนอื่น หมื่นแสนหน
    เดี๋ยวกับตน เป็นแพ้ ไม่แน่หนอ
    ชนะตน จากชั่ว เท่านั้นพอ
    ย่อมเกิดก่อ สุขแท้ แก่ตนเอง"
    +++ พอถึงเวลาต้องกลับจริงๆ รู้สึกใจหายเลยค่ะ คิดว่า ต้องออกมาเจอโลกอันแสนวุ่นวายอีกแล้ว T_T +++​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2005
  2. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    พี่ก็ศรัทธาท่านน่ะครับ
    เคยเจอท่าน 2 ครั้ง
    ได้ไต่ถามการฏิบัติพอสมควร

หนังสือของท่าน พี่คิดว่ามีครบหมดทุกเล่ม
    ตอนนี้ มีประมาณ 20 กว่าเล่มได้
    และบางเล่มก้มีเยอะ เอาไปแจกเพื่อนๆทางธรรมน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2005
  3. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีจังครับ ที่มีโอกาสได้ไปปฏิบัติธรรม
    ผมติดภารกิจจะหาเวลาไปค้างคืนหลายคืนลำบาก เลยไปนั่งสมาธิที่วัดบ้าง เดือนละครี้ง สองครั้งเอง

4. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า กระทู้นี้ผ่านตาไปได้อย่างไรนี่
    เมื่อช่วงปลายเดือนมกราคม ผมก็ได้เจอท่านครับ
    ไปฝึกอบรมสมาธิอยู่3คืน4วัน
    พอดีมีคนนิมนต์ท่านมาที่ศรีราชา จังหวัดชลบุรีครับ
    เป็นคณะของบริษัท เอสแอนด์พี พอดีป้าผมรู้จักกับเจ้าของเค้า
    เลยพาผมไปด้วยอะครับ

ตอนแรกๆยังไม่ชินกับสำเนียงท่านเท่าไหร่ กลัวจะฟังท่านเทศน์ไม่รู้เรื่องครับ
    พอฟังไปได้ซักพักเริ่มชิน ฟังแล้วเพลินดีครับ ท่านเป็นกันเอง+น่ารักมากๆ
    "หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกยาวๆ" อ่านประโยคนี้แล้วจะนึกถึงเสียงท่านด้วย สบายใจดีครับ

เอ้อ เล่านิดนึง ... ก่อนที่จะได้เจอท่าน
    ผมฝันเห็นท่านด้วยหละครับ แต่ไม่รู้หรอกว่าเป็นท่านน่ะ
    พอได้เจอตัวจริงถึงรู้ว่านี่แหละท่านคเวสโก
    อึ้งไปเลย...มาโผล่ได้ไง -"- ถามท่านดูท่านก็งงๆ 555

5. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อยอยู่ในกทม รึเปล่าครับ ?

6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    122
    นับว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี
    ขอชื่นชมคนอายุน้อยๆที่มาสนใจปฏิบัติธรรม ถ้าเกิดว่าโตขึ้นจะเก่งกว่านี้อีก

7. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    อ่อ บ้านก้อยไม่ได้อยู่ที่ กทม. หรอก บ้านก้อยอยู่พิจิตรน่ะ แต่ว่าปี 1 เขาบังคับให้ทุกคณะไปเรียนที่ อ.องครักษ์ จ.นครนายก แต่ตอนนี้ (ปี 2) ก้อยก็เรียนที่ ประสานมิตรแล้วค่ะ

ก้อยก็ไม่ได้อะไรมากหรอกนะคะ ที่ไปนั้น เพราะคณะพาไปหรอกค่ะ แต่เพียงแค่รู้สึกว่า ไปแล้วก็อยากไปอีก จิตสงบ พบพระธรรม เนี่ย เดี๋ยวก้อยยังคิดอยู่ว่าจะไปปฏิบัติธรรมกับเพื่อนที่อยุธยาน่ะค่ะ 10 วัน

+++ อยู่บ้านมันน่าเบื่อ กิน นอน เล่นคอม กิเลสหนาขึ้นทุกวันๆๆๆ ไม่ได้การ ต้องรีบเอาออก+++

8. ดาวหางสีเงิน

พอดีว่าทางคณะเดิม(บริษัทเอสแอนด์พี) เค้าจะนิมนต์ท่านมาในกทม. ไม่แน่ใจว่าช่วงไหนนะครับ
    ไว้จะมาโพสบอกครับ

9. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    โห อยู่ไม่ไกล ที่ทำงานพี่เลย
    จากพี่ทำงานพี่ เดินไปประสานมิตร ครึ่งป้ายรถเมล์

10. sukhawadee

sukhawadee เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยนะก้อย เราอยากไปปติบัติธรรมเหมือนกัน แต่มะรู้จาไปยางงาย หรือกะคัยอ่ะ คัยว่างตอบที...

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาๆ .. ชมรมพุทธฯ ม.ขอนแก่น ก็เคยเล่าเรื่องอยู่เกี่ยวกับหลวงพ่อชาว่า ศิษย์ท่านที่เป็นต่างประเทศก็มีเยอะเหมือนกัน จำได้ว่าศิษย์ท่านเป็นชาวญี่ปุ่นมีคนนึงที่ดังๆ ก็คงคนนี้แหละมั๊งครับ

........โมทนาอีกครั้ง

12. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

วัดนี้ดาราไปบวชชีบวชพระประจำค่ะ ใกล้บ้านป่ายายผีป่าครึ่งชั่วโมงค่ะ

13. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    สาธุ