ประสบการณ์ตรง (ถอดจิต)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แบงก์จ้า, 2 พฤษภาคม 2009.

1. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องที่ผมเล่านี้ เป็นเรื่องที่เกิดมาแล้วประมาณ 5 - 6 เดือนที่แล้ว

ซึ่งตอนนั้นผมจะเน้นสมถกรรมฐาน ไม่ว่าจะเป็น กำหนดลมเข้าออก หรือแม้แต่เพ่งกสิณ

และวันนั้นผมเพ่งกสิณไฟ ซึ่งผมนำเทียนมาจุดไฟ และได้เพ่งอยู่นานมาก

เพ่งจนหลับตาก็เห็นดวงไฟนั้น ผมจึงดับไฟจากเทียนไป

และผมก็นั่งหลับตาทำสมาธิเป็นปกติ วันละหลายรอบ รอบละ 1 - 2 ชั่วโมง

นั่งช่วงเช้า ช่วงเที่ยง ช่วงบ่าย ช่วงเย็น และหัวค่ำ 5 รอบได้ เพราะผมนั่งนานๆ ช่วงนั้นมันจะตื้อๆ เลยต้องพักเป็นช่วงๆ

และในคืนนั้น ผมเข้านอน เวลาประมาณ ตี 1 ผมได้นอนหงาย และหลับตาลง และผมก็เห็นดวงไฟ ที่ผมเพ่งมาทั้งวัน

คือผมกะว่าจะลองดูว่า ผมนอนสมาธิในท่าหงายนั้น จะหลับหรือไม่ แต่ปรากฎว่า การที่ผมเพ่งดวงไฟ มันทำให้ผมไม่หลับ

และพอเพ่งดวงไฟ จนเกิดเป็นสมาธิปกติเหมือนทุกครั้ง แต่สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นกับผม

นั่นคือ ผมเห็นนิมิต เป็นตึกสีขาว มี 5 ชั้น มีห้องด้านซ้าย และขวา

และผมก็ลอยตัวขึ้นไปดูตามตึก เพื่อที่จะหาดวงไฟที่ผมเพ่งว่าหายไปไหน

ซึ่งผมไม่ได้สนใจตึกสีขาวนั่นเลย และผมลอยจากด้านล่างซ้ายขึ้นไป และลอยลงมาทางขวา

ซึ่ง มีชื่อเขียนว่า พรหมโลก ถัดลงมาก็ เทวโลก และในชั้นที่เขียนว่า พรหมโลกได้เรียกผมบอกว่า มานี่สิ

แต่ผมไม่สนใจ เอาแต่จะหาดวงไฟที่ผมเพ่งขณะทำสมาธิ จนผมรู้สึกตัวว่า เฮ้ย!! นี่เราถอดจิตเหรอเนี๊ย

พอรู้สึกเท่านั้นแหละ ผมตกใจ ดวงไฟที่ผมเพ่งนั้นก็กลับมา ตึกสีขาวหายไป

ผมก็ตื่นเต้นมาก และบ่นกับตัวเองว่า จะหาดวงไฟทำไมวะเนี๊ยเรา

ผมจึงลุกขึ้นนั่ง ทำสมาธิต่อกะว่าจะไปต่อ แต่ในความอยากเห็น อยากไปที่ๆนั่นอีก แต่นั่งเท่าไหร่ก็ไม่เห็นครับ

เรื่องของผมก็มีเท่านี้แหละครับ แต่เดี๋ยวนี้ผมจะเน้น วิปัสนากรรมฐานครับ เพราะถ้าสมถะ หรือเพ่งกสิณ
    ผมจะเกิดกิเลสอยากเห็นนั่นเห็นนี่ ทำให้ฟุ้งซ่าน ไม่เกิดสมาธิเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ต้องเข้าใจนะครับว่าการฝึกสมถะกับวิปัสนาต้องต่อกัน....ไม่ใช่แยกจากกันนะครับ....

ใช้กำลังของสมถะ...ต่อวิปัสสนานะครับ......

ถ้าแยกกันจะช้า......เหมือนนับเลขได้ 5 แล้ว....หันมานับ 1 ใหม่ ...ไม่ถึง 10 ซักที...

3. แบงก์จ้า

ที่ผมบอกว่าเน้นวิปัสนา ไม่ใช่หมายถึงไม่ได้สมถครับ แต่ที่ผมบอกว่าเน้นวิปัสนา เพราะไม่อยากหลงในฤทธิ์ครับ

และผมสมถทุกครั้ง แต่จะประมาณ 10 - 15 นาที และก็จะวิปัสนาครับต่อจนออกจากสมาธิ

4. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    ตึกสีขาวมี 5 ชั้น นั่นหมายถึง ศีล 5 รักษาให้มั่น ครับ
    หากจะมาทางวิปัสสนา ต้องพยายามตีความหมายให้เป็นไตรลักษณ์ทั้งหมดครับ ลองศึกษาดูครับ

5. Phanudet

1
    ออ....ดีแล้วครับ....

แปลกนะผู้ปฏิบัติสมัยนี้ชอบกลัวว่าจะหลงฤทธิ์......ทั้งๆที่ยังไม่ได้อะไรเลย......จะมีอะไรให้หลง(ไม่ได้ว่าคุณนะ)......ถ้าเป็นผู้ปฏิบัติสมัยก่อน....ท่านเอาจริง.....ไปพูดคำนี้กับครูบาอาจารย์นี่โดนด่ากลับมาเลยนะเนี่ย.....วิธีการปฏิบัติ..ในพระไตรปิฏกก็มี...วิสุทธิมรรคก็มี....ศึกษาอย่างไงให้หลง....น่าแปลกจริง.....เห็นเจอมาหลายกระทู้แล้วคำนี้.....

ดีแล้วครับ...ตั่งใจปฏิบัติต่อไปนะครับ...โมทนาสาธุ...

;aa41

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  6. แบงก์จ้า

อ่อครับ เข้าใจครับ แต่ที่ผมบอกว่ากลัวหลงฤทธิ์ คือ เวลาสมถ ชอบคิดว่า เราต้องเห็นนั่นเห็นนี่ และก็เลยเถิดไปนึกถึงพระอภิญญา

ว่าสามารถเดินบนน้ำได้ ทำฝนตกได้ อะไรมาณนี้แหละครับ เหมือนฟุ้งซ่านไปว่าเราจะทำได้มั้ย ประมาณนี้ครับ

แต่ก็เคยลองสมถนานๆ แต่ไม่เกินสักครึ่งชั่วโมง มันก็เกิดความคิดอยากเห็นนั่น เห็นนี่ เรื่องถอดจิตอีก
    ผมเลยเน้นวิปัสนา พิจารณา ความเป็นจริงดีกว่าครับ

7. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

แนวนี้ละก้อ ขอแนะนำคอเดียวกัน ลองอ่านกระทู้นี่ดูนะครับ

เรื่องเล่าของข้าพเจ้าความศักดิ์สิทธิ์พระคาถาชินบัญชร

เห็นว่าลงตีพิมพ์ใน นิตยสารด้วย และ พอกเก๊ตบุคส์ด้วย ยืนยันข้อมูลได้ดี

ตอนนี้คนเขียนเขาก็หันมาเอาดีทางด้านวิปัสสนาเพื่มเหมือนกัน จขกท เลย

8. แบงก์จ้า

ขอบคุณครับ

9. Phanudet

1
    ดีแล้วครับ....ดีทุกสายนะ....วิชชาพระพุทธเจ้า.....

เพียงแค่ว่าสมัยนี้คนจริงมันน้อยเต็มที.....

ท่าน นิวรณ์ ท่านอย่าลืมนะว่าหลวงพ่อปราโมทย์ท่านก็ยกย่องอภิญญา...ว่ามีจริง...ถ้าได้ก็ดีจริง......อาจารย์ของท่านปราโมทย์ก่อนท่านบวชแต่ละท่านก็มีก็ได้ก็ยกย่อง........ท่านก็รู้อยู่เต็มอก.....

พระไตรปิฏกก็มีปรากฎ......อย่าพยายามหาสิ่งอื่นมาบิดเบืยนเลยท่าน.....

ความจริงย่อมเป็นความจริง........ปิดอย่างไรก็ปิดไม่ได้หลอก...

หรือท่านจะกล่าวว่าที่ผมพูดนี้ไม่เป็นความจริง.....

อย่ายกหลวงพ่อปราโมทย์มาเสียนะ ...ท่านนิวรณ์....กล่าวอะไรควรระวัง....ผมก็นับถือท่านเป็นอาจารย์เหมือนกัน.....

ทุกครั้งผมอ่านกระทู้ของทุกคน....รวมทั้งท่าน นิวรณ์เอง......อาจมีผิดพลาดบ้าง(ทั้งนี้ผมไม่เคยได้ใช้ความคิดของตัวเอง...ล้วนแต่เทียบเคียงพระไตร...ครูบาอาจารย์เป็นหลัก)....รู้ชัดว่าไม่ถูก.....ผมเพียงแค่ปรามบ้าง..ถามบ้าง....เพื่อปลับให้ถูก......พยายามอย่างยิ่งให้ไม่ได้แย้งท่าน นิวรณ์นะ...เพราะเห็นว่าท่านตั้งใจดีตอบในเวบ.....ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา...หลายครั้งนะครับ.....ยังไงก็ตามถ้าเป็นไปได้ตอบตามตรงเถอะครับ....ให้ถูกต้องตามจริง......ผมไม่ได้ว่าที่ท่านตอบมันไม่จริง....แต่มันไม่ครบ....นะครับ.....ด้วยความเคารพ.....

;hi2

10. แบงก์จ้า

ไปอ่านแล้วครับ อยากได้หนังสือมากเลยครับ พอจะรู้มั้ยครับว่าหนังสือชื่ออะไร สำนักพิมพ์ไหน จะไปหาซื้อครับ

11. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันอีกเสียง...ที่ท่านนิวรณ์ตอบนะถูกต้อง...แต่ไม่ครบสมบูรณ์
    บางทีเริ่มต้นถูกต้อง...ช่วงตรงกลางขาดหาย..แล้วมาสรุปจบเลย

12. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนาค่ะ "แบงก์จ้า" ...ถอดจิตมาเที่ยวบ้านเมย์มั่งน้าาา ^_^V

13. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เมื่อยังไม่ได้เป็นพระอริยะเพียงใดการเข้าใจถ่องแท้ในธรรมของพระพุทธเจ้า ย่อมมิอาจแทงได้ตลอด ผู้ที่จะอธิบายจึงควรระมัดระวังอาจทำให้ผู้อืนมีความเห็นผิดไปด้วยจากความหวังดีของผู้สอน และผู้ที่เข้ามาขอคำแนะนำก็ไม่ควรเชื่อโดยปราศจากการใช้ปัญญาใตร่ตรอง

14. นิวรณ์

หา.....

ก็โพสถามเจ้าของกระทู้นั้นเลยครับ คุณชัชวาลเขาเข้ามาทุกวัน

เท่าที่ผมจำได้ เขาพิมพ์โดยไม่วางขาย แต่เอาไว้แจก แต่ไม่รู้
    นะเพราะที่จำได้นี้ตอนที่เขาเริ่มโครงการ อาจจะเปลี่ยนนโยบาย
    แล้วก็ได้

15. นิวรณ์

to phanudet

อ้าว กลายเป็นผมบิดเบือน นี่คุณภานุ เคยอ่านผลงานของคุณชัชวาลหรือยัง

ของเขานี่กลุ่มถอดจิต คุยกับผีสาง นางไม้ เจ้าพ่อเขาใหญ่ และ เทวดาติ๊ก และ
    อื่นๆ อีกมากมาย มีการเลี้ยงเด็กๆในโลกทิพย์เป็นเพื่อน แล้วก็ เสือทิพย์ ...ของหลวง
    พ่อปาน ( มั้ง จำไม่ได้ ) ดูสนุกดี

ทั้งนี้เขาเล่นของเขามาตั้งนานนม เห็นว่าตั้งแต่ 5 ขวบ จนกระทั่งเมื่อสองปีก่อน
    เข้ามาโพสเรื่องของเขาใน ลานธรรม ทำให้ได้รู้จักหลวงพ่อปราโมทย์ ซึ่งก็คือ มา
    เริ่มฝึกวิปัสสนา แล้วเท่าที่ทราบคุณชัชวาลเขาก็ยังมีกิจกรรมแบบเดิม ไม่เคยเปลี่ยน
    หรือ ต้องเปลี่ยนแปลงอะไร ไม่ต้องหยุดการทำกรรมฐานแบบเก่าแต่อย่างใด

ซึ่งผมเห็นว่า น่าสนใจ เพราะ ทัศนะที่ว่า อย่าไปวิปัสสนานะ เดี่ญวจะอดอภิญญา นั้น
    เป็นเรื่องของคนที่อุปทานไปเอง ใช่ไม่ใช่ก็ต้องลองสนทนาแลกเปลี่ยนกับคุณชัชวาล

ผมเห็นคุณ แบงค์เขามีจริต และแนวทางธรรมเหมือนคุณชัชวาล ก็ถือโอกาสแนะนำ
    ให้รู้จักมักคุ้นกัน ซึ่งผมกับคุณชัชวาลก็ไม่เคยวิสาสะกันมาก ซึ่งนิสัยใจคอเท็จจริง
    เป็นอย่างไรก็ไม่ได้รู้อะไรของเขาเลย

หวังว่าคุณภานุจะเข้าใจ และเล็งเห็นถึงถ้อยคำจริงที่บอกไป

* * * *

และการที่ผมแนะนำแบบนี้ ก็น่าจะมองออกเหมือนกันว่า ผมปฏิเสธ เรื่องพวกนี้หรือเปล่า..พอเข้าใจไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  16. แบงก์จ้า

เอ่อออ... ใจเย็นๆ กันนะครับ

17. แบงก์จ้า

แหม ถ้าถอดจิตได้คล่องๆ ก็ดีสิ จะไปเที่ยวบ้านเมย์ ทุกวันเลย [​IMG]

18. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ถอดจิตได้แล้วก็ต้องใช้ปัญญาประกอบด้วยนะครับ
    ใช้ความเฉลียวใจ เอะใจนี่แหละ..ว่ามันออกมาได้ยังไงวะ ?
    อ้าว..จิตออกมาแล้ว คราวนี้ไอ้ก้อนเนื้อหุ้มของเหลวน้ำหนอง น้ำเลือด ที่นอนอยู่นั่นมันเป็นใครวะ ?

ประมาณนี้ครับ..จะบอกเล่าให้หมดมันจะผิดคุณธรรมซะ
    ปล่อยให้เจ้าตัวใช้ปัญญาตนเองดีกว่า..ครับ คนเรามีปัญญาที่พร้อมจะหลุดพ้นอยู่กันทุกคน
    แค่ปล่อยให้เค้าหมั่นใช้หมั่นสร้างปัญญา เดี๋ยวมันก็เกร่งเองแหละน่า..ไม่้ช้าก็เร็ว

อภิญญามีจริง !?
    แต่ใช่ว่าจะต้องยึดติดที่อภิญญานะครับ
    และอภิญญาไม่ได้มีเหมือนกันทุกคน
    และไม่จำเป็นว่าทุกคนจะต้องมีอภิญญา
    และทุกคนอาจจะมีและไม่มีอภิญญาก็เป็นไปได้ทั้งสองอย่าง
    และทุกครั้งที่กล่าวอ้างเกี่ยวกับอภิญญาก็มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
    ต่างก็คิดกันไปคนละแบบ
    บางท่านก็มีืทั้ง ได้อ่าน ได้ฟัง ได้เชื่อมาอย่างนั้นและมีอภิญญาอยู่
    บ่างท่านก็มีทั้ง ได้อ่าน ได้ฟัง ได้่เชื่อมาอย่างนั้นแต่ยังไม่ถึงอภิญญาก็มี
    บางท่านก็มีทั้ง ได้อ่าน ได้ฟัง ได้เชื่อมาอย่างนั้นที่กำลังฝึกอภิญญาอยู่
    บางท่านก็มีทั้ง ได้อ่าน ได้ฟัง แต่ไม่ได้เชื่อเลยอย่างนั้นก็มีอยู่

กาลามาสูตรของพระพุทธองค์นั้นหายไปไหนแล้วหนอ..??
    ศรัทธา กับ ความเชื่อนี่ก็แยกกันให้ออกนะครับ
    ไม่ใช่ปักใจเชื่อเอาซะทีเดียว แต่ก็ไม่ใช่ไม่เชื่อซะทีเดียวเช่นกัน
    รับฟัง ปฏิบัติลองดู รู้เห็นแล้วค่อยมาเทียบจากการได้อ่าน ได้ฟัง ได้เห็น มาแล้วจริงไม่จริงรู้อยู่กับใจครับ

ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  19. Phanudet

1
    ผมไม่ได้กล่าวตอบอะไรในนั้น......ไม่เกี่ยวอะไรกับท่านที่ชื่อ ชัชวาล ผมไม่ได้สนใจ.........และอีกอย่าง เรื่องของคุณแบงค์....ผมก็ได้ตอบและถามไปแล้วเห็นว่ามีความเข้าใจแล้วดี....จึงไม่กล่าวอะไรต่อไป.....แนะนำให้ปฏิบัติต่อไป....

แต่ที่ผมบอกในครั้งนี้คือ.....ผมรวมกระทู้ที่ ท่านเองตอบ......ไม่น้อยกว่า 1 เดือน....แล้วเอามาสรุปความ.....ท่านอาจไม่ได้กล่าวแย้งนั้นถูก(ไม่ได้แย้งโดยตรง).....แต่การใช้สำนวน...โวหาร.....องค์ประกอบธรรมที่ยก.....คิดเกือบไม่ได้ไปทางอื่นเลย.......ลองไปอ่านย้อนหลังดูก็ได้....

ผมต้องโมทนากับท่าน...ที่ยก ท่านหลวงพ่อปราโมทย์ มาตอบนั้น....ท่านหลวงพ่อนะไม่ผิดหลอก......แต่เมื่อใดก็ตามที่ท่าน นิวรณ์ ขยายความนั้นเริ่มที่จะมีปัญหา...คือกำกวม ไม่ครบถ้วน...เริ่มงงๆ ....เริ่มก่อไปในทางที่แย้งในคำสอนของครูบาอาจารย์(หลายท่าน).....พระพุทธธรรม (แม้แต่หลวงพ่อปราโมทย์เอง)....จุดตรงนี้เป็นสิ่งที่ผมบอก.......ทั้งด้านสมถะเอง.....เรื่องวิปัสสนาผมไม่ค้าน(เพราะว่าก๊อบหลวงพ่อปราโมทย์มา).......

ผมฟังพระธรรมเทศนาหลวงพ่อปราโมทย์ทุกวัน...แม้วันนี้ก็ฟัง.....ทั้งยังนำเอาพระธรรมไปสอบทาน...ในพระไตร....กล่าวว่าไม่ผิด......ปฏิบัติเข้าถึงได้....ผมจึงยอมรับ.....

ผมไม่ได้ว่ากล่าวอะไร....เพียงแค่ต้องการจะบอกว่า......ท่านทั้งหลายที่เข้ามาตอบธรรมใน ณ. ที่นี้ อย่างน้อย.....ต้องรู้หลัก.....อะไรคือ สมถะ อะไรคือ วิปัสสนา...รู้ประโยชน์...รู้ความเชื่อมโยง....ควรที่จะรู้จริตคนถาม.......ถ้าไม่รู้จริงควรอย่างยิ่งที่จะเงียบ....เพราะถ้าไม่รู้แล้วยังพยายามโดยการอนุมาน......โทษจะตกแก่ผู้รับไปปฏิบัตินั้นโดยถ่ายเดียว.......ข้อนี้อันตราย.....

การตอบแล้วให้เขาเห็นด้วยกับเราเรามีความสุขใจ......หรือแม้แต่มีความคิดว่าเราดี....เรารู้.....ไม่ยอมรับว่าไม่รู้.....ไม่ยอมรับว่าได้เข้าใจผิดไปแล้ว.....ไม่เคยที่เอาไปเทียบเคียงพระไตร...ตรงนี้มันไม่ใช่....เนื่องจากว่าท่านที่เคยปฎิบัติและเห็นผลแล้วท่านรู้อารมณ์......หลายท่านที่เข้ามาอ่านแบบไม่ตอบ......มีอยู่.....

ผมเพียงแค่สงสารกับผู้มาในภายหลังเท่านั้น...ที่ยังเป็นผู้ที่มีสุตตะน้อยอยู่....มีอินทรียังน้อยอยู่....มีปัญญายังน้อยอยู่....ยังไม่มีความสามารถแยกแยะได้....ตรงนี้กลัวว่าจะหลงเท่านั้นเอง.....

หวังว่าท่านคงเข้าใจ......ต้องขออโหสิกรรมด้วยหากหลายท่านที่เข้ามาอ่าน...ที่ผมตอบแล้วขัดเคียงใจ....หรืออะไรก็แล้วแต่.....

และต้องโมทนากับหลายท่านที่เข้ามาอ่านเป็นผู้มีสุตตะมาก.....และโมทนากับผู้ปฏิบัติทั้งหลาย....

20. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อย่าคิดมาก กังวลมากเกินไป ในที่นี้ เจ้าของเรื่องคือคุณ แบงค์จ้า ซึ่ง
    คนนี้ไม่ใช่สมาชิกใหม่ เขาโพสข้อความ ความคิดเห็นมานานแล้ว แล้ว
    ก็ไม่น้อย คลิก info แล้วกดหาข้อความที่เขาตั้ง ก็พอจะรู้ว่าเขามีความ
    สนใจด้านไหน และก็เพื่อการสุตตะมาก จึงแนะนำให้อ่านกระทู้นู้น ซึ่งก็
    ไม่น่าจะผิดอะไร

แต่เอาหละ คุณไปเก็บอารมณ์มาจากกระทู้อื่น แล้วเอามาโพสลงกระทู้
    นี้อย่างอดไม่ได้ เมื่อแจ้งมาแล้วผมก็ขอรับทราบ