ประสบการณ์ตรง ผลเสียจากการออกจากสมาธิแบบรีบเกินไป

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย solardust, 16 กรกฎาคม 2022.

1. solardust

solardust เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ขออนุญาตเล่าเรื่องนี้ให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่กำลังฝึกนั่งสมาธินะครับ

มีอยู่วันนึง ผมกำลังนั่งสมาธิอยู่ในห้อง
    อย่างที่รู้กันนะครับ พอจิตเริ่มสงบเบาๆ อาการของปิติก็เริ่มปรากฏ ตอนนั้นผมนั่งสมาธิไป น้ำตาก็ไหลเป็นเผาเต่าไป ซึ่งปิติตัวนี้เป็นปิติตัวแรกที่เรียกว่า ขุททกาปีติ นะครับ

พอน้ำตาเริ่มไหล ผมก็ไม่รู้คิดอะไรอยู่ อยู่ๆก็มีความคิดนึงแว๊บเข้ามาในหัวว่า เออ...เราก็อายุมากแล้ว ไม่ได้ร้องไห้แบบนี้มาตั้งนานแล้ว คาอารมณ์ของสมาธิไว้ตรงนี้แป๊บนึงแล้วกัน จะได้ล้างตาไปด้วย

แป๊บนึงนี่ก็ไม่ได้กะว่าจะอยู่นานนะครับ กะว่าพอตาชุ่มๆก็จะวางอารมณ์ตัวนี้ลงแล้วกลับไปที่องค์กรรมฐานต่อ
    พอกำลังเพลินๆ น้ำตากำลังไหลพรากๆอยู่ ก็ปรากฏว่าโทรศัพท์ดังขึ้นมา
    คือตัวผมทำงานเป็นลูกจ้างฝ่ายซ่อมบำรุงในโรงงานอยู๋ ถ้ามีโทรศัพท์ดังขึ้นมาในวันหยุด ก็อาจเป็นไปได้ว่ามีเครื่องจักรเกิดความเสียหายบางอย่างที่ช่างซ่อมบำรุงหน้างานไม่สามารถตัดสินใจกันเองได้ต้องโทรมาตามให้ผมไปดูหน้างานเพื่อตัดสินใจเอง

พอเสียงโทรศัพท์ดังขึ้น ผมก็พยายามขยับร่างกาย สะบัดตัวเองออกจากอาการที่ตัวแข็งเกร็งอยู่แล้วรีบไปรับโทรศัพท์
    ปรากฏว่าโทรผิด ใครก็ไม่รู้โทรมา โทรมาหาใครก็ไม่รู้อีกเหมือนกัน
    ทีนี้ เรื่องมันไม่จบแค่โทรผิด ผมเดินออกไปซื้อของร้านสะดวกซื้อ ตอนเดินออกมามีหมากัดกัน ห่างออกไปประมาณสี่ห้าเมตรได้
    ปรากฏว่ามีลูกสะอื้นวิ่งขึ้นมาจุกที่คอ แล้วผมก็ยืนร้องไห้อยู่หน้าร้าน.....

งานนี้เรื่องใหญ่เลยครับ คนข้างๆพูดเสียงดัง หมาเห่ารถมอเตอร์ไซค์ใครก็ไม่รู้ นารูโตะแพ้เพน โกคูระเบิดตัวเองตาย
    โฆษณาซึ้งๆของบริษัทประกันชีวิต เรื่องไม่เป็นเรื่องก็เป็นเรื่องขึ้นมาทุกเรื่อง เพราะทุกเรื่องทำผมร้องไห้น้ำตาไหลพรากได้ทุกเรื่อง

เรื่องนี้เป็นหลายปีนะครับ ค่อยๆฝืนไป อาการก็ค่อยๆดีขึ้นแต่ก็ไม่หายขาด ดูหนังดูละครเจอตอนซึ้งๆนี่ต้องกลั้นอาการสะอื้น
    กลั้นน้ำตากันสุดชีวิตเลยทีเดียว ไม่รู้จะซึ้งอะไรกันนักหนา

จนเมื่อไม่นานมานี้ ได้ไปเจอท่านผู้รู้ท่านนึง ไม่มั่นใจว่าท่านเป็นใครนะครับ ท่านได้เมตตาอธิบายปัญหาเรื่องนี้ให้ฟัง
    ท่านว่า อาการมันเกิดจากการที่ผมพรวดพราดออกจากสมาธิมาโดยที่ไม่รอให้ปิติมันคลายตัวลงไปก่อน
    วิธีแก้ก็คือ กลับไปไล่อารมณ์ใหม่ เข้าให้ถึงอารมณ์ที่ทำให้เกิดปิติตัวนั้น ปล่อยให้น้ำตาไหลสักพัก แล้วคลายอารมณ์ออกมา
    อาการต่อมน้ำตาแตกไปซะทุกเรื่องที่เป็นอยู่นี้ก็จะหายไปเอง

เล่าสู่กันฟัง เผื่อใครมีปัญหาแบบเดียวกัน จะได้ไปแก้ ไปป้องกัน กันนะครับ
    แล้วก็เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่ไปรบกวนหรือเร่งเร้า ให้คนที่นั่งสมาธิอยู่รีบๆออกจากสมาธิมาเพื่อตอบสนองกิเลส หรือความรีบร้อนในใจตน
    หรือคนที่นั่งสมาธิอยู่แล้วรีบร้อนพรวดพราดออกมาจากสมาธิด้วยเหตุใดเหตุหนึ่ง ด้วยนะครับว่า อย่าทำแบบนี้ไม่ต้องรีบ
    เราไม่ได้มีปุ่มรีเซ็ต ปัญหาบางเรื่องเกิดแล้วกว่าจะแก้ได้นี่ต้องใช้เวลานะครับ