ประสบการณ์ปฏิบัติกรรมฐานกับแม่จันทา ฤกษ์ยามของข้าพเจ้า

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 9 ตุลาคม 2007.

1. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไม่เป็นเหมือนเดิม จะเอารถยนต์ส่วนตัวไปค่ะ ไปทางไหนค่ะ

2. phloiwang

phloiwang เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยไปเมื่อสองปีที่แล้ว ผมแนะนำให้ดูในแผนที่กูเกิ้ลนะครับ

จากขอนแก่นไปร้อยเอ็ด จากร้อยเอ็ดไปอำเภอสุวรรณภูมิ จากสุวรรณภูมิไปเส้นยโสธร กึ่งทางแถวตำบลช้างเผือกจะมีป้ายบอกเลี้ยวขวาไปอำเภอหนองฮี และมีป้ายบอกไปสำนักคุณแม่จันทาตลอดทางครับ

ญาติธรรมที่นั่นมีน้ำใจเอาเพชร/พลอยพญานาคมาให้ดูด้วย ก็ได้แต่งงๆว่ามีงี้ด้วยเหรอ

3. Petukulele

Petukulele สมาชิกใหม่

4. phurin1

phurin1 สมาชิกใหม่

วานนี้ไปกราบแม่จันทา

วานนี้ได้ไปกราบแม่จันทา ที่สำนักฯของแม่ ท่านเมตตาชี้แนวทางในการปฏิบัติโดยพุทโธ ท่านใจดีมากจนเข้าใจลึกซึ้งในการปฏิบัติในชีวิตประจำวัน ขณะไปทำงานก็ดูลมหายใจเข้าออกพุทโธ ขอบุญบารมีของแม่จันทา และบุญบารมีของหลวงปู่มั่น จงช่วยให้ลูกบรรลุธรรมในชาตินี้ด้วยเถิด ขออนุโมทนาสาธุการกับทุกท่านที่เดินตามรอยธรรมของพระพุทธองค์ด้วยเถิด

5. รชฏ

รชฏ ไปนิพพานตามหลวงพ่อ

15 ธันวาคม 2008
    วันพรุ่งนี้ไปหาแม่จันทรากัน

พรุ่งนี้ ผมและ ดร.อั๋น พร้อมทั้งพระอาจารย์ไพศาล และหลวงพ่อไหล จะไปหาคุณแม่จันทราที่ร้อยเอ็ด ขอบูญกุศลจากการไปในครั้งนี้เผื่อแผ่บุณบารมีไปยังทุกๆท่านด้วยนะครับ ...สาธุ

6. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขอร่วมโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ...
    ทั้งท่านที่ไปกราบคุณแม่ ร่วมปฏิบัติธรรม
    และร่วมบุญกับคุณแม่จันทา ในทุกๆ โอกาส
    ทุกๆ ท่านครับ....

7. data44

data44 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปแต่กลัวไปไม่ถูก

8. อาศรม

อาศรม Active Member

อยุ่ร้อยเอ็ดค่ะ อยากไปมาก อยากทราบรายละเอียดว่าที่สำนักแม่จันทา รั้วรอบขอบชิด ปลอดภัยสำหรับผุ้หญิงรึป่าวคะ ขอแม่แล้ว แม่บอกถ้ารั้วรอบขอบชิดก็จะให้อยุ่ ใครเคยไปบอกหน่อยนะคะ ว่าเหมาะกับผุ้หญิงมั้ย ไม่รุจะหาข้อมูลละเอียดๆได้ที่ไหนอีก ตอนนี้ได้แต่ขอบารมีของท่านช่วยดนใจแม่ให้อนุญาติ อยากจะไปอยุ่ลองดูสักครั้งในชีวิตค่ะ

9. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเองก็หันมาเริ่มปฏิบัตฺและศึกษาธรรมะอย่างจริงจังเมื่อได้อ่านหนังสือ "เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน" ที่คุณโจ้เขียนถึงเรื่องราวประวัติชีวิตแม่จันทา ติดตามจนถึงแค่เล่มที่สอง แต่ก็ทำให้มีกำลังใจฮึกเหิมอยากปฏิบัติธรรมจริงจัง แต่เนื่องจากภาระหน้าที่การงานขณะนั้นไม่เอื้ออำนวย และช่วงที่สนใจอยากปฏิบัติธรรมก็เป็นช่วงอายุ 29 ปีย่างเข้า 30 ปีในเวลานั้น แต่ก็รู้สึกดีที่เป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตให้หันมาปฏิบัติธรรม ถ้ามีโอกาสก็อยากไปกราบท่านสักครั้งเพราะบ้านเกิดดิฉันอยู่อีสานเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้และสหายธรรมที่ได้ไปกราบคุณแม่จันทายังได้มาอับเดทข้อมูลที่กระทู้บ้างรึเปล่า ^^ ได้เข้ามาอ่านย้อนหลังก็รู้สึกดีแล้วค่ะ

10. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ตั้งใจไว้ว่าจะต้องไปสักครั้ง กราบคุณแม่สักหน เพื่อเป็นบุญบารมี

11. โสสุโก้

โสสุโก้ สมาชิก

23 สิงหาคม 2014
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ บอกบุญญาติธรรมครับ
    ทุกวันเพ็ญ จะมีการสวดอิติปิโส 108 หลังทำวัตรเย็น ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง
    ขอเชิญทุกท่านร่วมสร้างบารมีกันครับ

วันเสาร์ที่ 13 ก.ย. นี้ ทำบุญครบรอบวันเกิดคุณแม่
    เข้าใส่บาตรร่วมกัน เย็นสวดมนต์ อิติปิโส 68 จบ
    ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านนะครับ

12. โสสุโก้

เหมือนกันเลยครับ โลกทัศน์เปลื่ยนไปเยอะ หลังจากได้อ่านหนังสือ
    เป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตจุดหนึ่งเลยทีเดียว
    เดียวมีข้อมูลจะมาอัพเดทให้ทราบกันครับ

13. โสสุโก้

ญาติธรรมส่วนมากที่ไปปฏิบัติก็เป็นผู้หญิงครับ
    เป็นที่สัปปายะ สมถเรียบง่าย สบายๆ

อยู่ร้อยเอ็ดอยู่แล้วลองไปดูก่อนก็ได้ครับ
    เดี๋ยววันหน้าจะหาภาพบรรยากาศมาให้ดูกันครับ

14. โสสุโก้

เดินทางจากไหน สอบถามมาได้ครับ

15. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมศิษย์น้อยคับ
    ไม่ค่อยได้เข้ามาเขียน
    ประสบการณ์บอร์ด
    หลายปีเลยคับ..