ประสบการณ์มโนมยิทธิ กรรม และเรื่องยุ่งๆของผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย softkid9, 18 กุมภาพันธ์ 2014.

1. softkid9

softkid9 เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเปิดกล่องใส่พระ เจอแหนบหลวงพ่อพระราชพรหมยานท่าน เลยนำมาแจกกันครับ พี่ๆน้องๆท่านใดอยากได้ไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ เป็นสังฆานุสติ โพสแจ้งในกระทู้นี้เลยครับ แล้วส่งที่อยู่ทาง pm มาหาผมด้วย ฟรีครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น (มีอยู่องค์เดียวนะครับ ท่านใดโพสจองที่หน้ากระทู้ลำดับแรก ได้ก่อนครับ) ถือว่าเป็นธรรมทานอีกทางหนึ่งด้วยครับ

ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพนะคร้าบ

[​IMG][​IMG]

เมื่อวานก็ไปเจอสมเด็จองค์ปฐมประดับเพชรวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะออกจากวัดรึเปล่า เพราะไม่เคยเห็นพิมพ์นี้ แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าผมเจอสมเด็จองค์ปฐม ที่เจ้าของเค้าให้บูชาไม่แพง ผมบูชาเก็บไว้หมดละครับ แต่ถ้าองค์ไหนแน่ใจก็จะนำมาแบ่งให้พี่ๆน้องๆกันฟรีๆครับ คอยติดตามกันก็แล้วกันเนอะ เพราะแล้วแต่โอกาสนะคร้าบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2014
  2. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ครัช:d

3. softkid9

รับแซ่บครับคุณเมธาวี1 เดี๋ยวถ้าจัดส่งแล้วจะแจ้งให้ทราบนะคร้าบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2014
  4. softkid9

แจกแหลกครับช่วงนี้ พอดีกลับไปบ้านมาค้นเจอล็อกเก็ตหลวงปู่แหวน พระอริยสงฆ์ที่หลวงพ่อพระราชพรหมยานนับถืออีกท่านหนึ่ง เลยนำมาแจกกันครับ พี่ๆน้องๆท่านใดอยากได้ไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ เป็นสังฆานุสติ โพสแจ้งในกระทู้นี้เลยครับ แล้วส่งที่อยู่ทาง pm มาหาผมด้วย ฟรีครับไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น (มีอยู่องค์เดียวนะครับ ท่านใดโพสจองที่หน้ากระทู้ลำดับแรก ได้ก่อนครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2014
  5. softkid9

อนุโมทนากับพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามา ป่วยหลายวัน พรุ่งนี้จะมาโม้ประสบการณ์ให้อ่านกันนะครับ

6. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ก่อนพี่เก่งจะมาเล่าประสบการณ์ให้อ่านให้ฟังกัน ผมขออนุญาตเล่าก่อนเลยนะครับ แหะๆ

ช่วงหลังๆมานี้ความขี้เกียจมันกัดกินใจผมจึงไม่ค่อยได้ใช้มโนมยิทธิเท่าไรนัก จะมีก็เมื่อสัปดาห์ที่แล้วนี้เองที่ผมเริ่มทำอานาปานุสติในชีวิตประจำวัน เช่น ระหว่างเดินทางไปเรียน หรือ เดินทางกลับบ้าน และ เวลาที่ว่าง เป็นต้น จนเมื่อวานนี้เองที่ผมเริ่มกลับมาทำกรรมฐานโดยใช้มโนมยิทธิอีกครั้งหนึ่ง อันเป็นการอยากจะลองวิชาของตัวเองดูว่ายังใช้ได้หรือไม่ หรือได้เสื่อมไปแล้ว เมื่อวานนี้ผมจึงลองกำหนดจิตขอบารมีพระขึ้นไปบนพระจุฬามุณี และ วิมานของสมเด็จองค์ปัจจุบันและวิมานของตัวเองบนพระนิพพานดู รู้สึกได้ว่ามีนิวรณ์กินใจอยู่มากโข จิตฟุ้งซ่าน แต่จิตรู้สึกว่าอยู่ ณ สถานที่แห่งนั้นๆจริงๆ วันนี้จึงลองดูใหม่ครับ ลองกำหนดจิตขึ้นไปดูใหม่ ไปกราบพระที่พระจุฬามณี และไปฟังธรรมที่บัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ เนื่องจากวันนี้เป็นวันพระ ไปถึงก็เห็นเทพและพรหมเทวดาอยู่เต็มไปหมด ตรงกลางเป็นองค์สมเด็จพระบรมสุคตองค์ปัจจุบันในพระรูปพระโฉมแบบมนุษย์ที่มีความงดงามแบบลักษณะมหาบุรุษโดยแท้ ผมรู้สึกเชื่อว่าองค์สมเด็จท่านจะใช้พุทธญานในการตรวจสอบอุปนิสัยของสัตว์โลก ดังนั้นเมื่อผมได้มีโอกาสไปฟังเทศน์จากองค์สมเด็จท่านที่บัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ในทุกๆวันพระมักจะได้ยินท่านเทศน์ในเรื่องเกี่ยวกับการบำเพ็ญเพียรภาวนาเพื่อให้เห็นถึงความทุกข์ที่ไม่มีวันสิ้นสุดหากยังมีร่างกายอยู่เสมอ (ตรงนี้เป็นสิ่งที่ผมคิดและพิจารณาเอาเองนะครับ เกรงว่าอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด หากผิดพลาดประการใด ขอกราบอภัยไว้ ณ ที่นี้)

หลังจากนั้นผมจึงกำหนดจิตขึ้นไปบนวิมานของสมเด็จองค์ปฐม วันนี้เห็นท่านในรูปกายมนุษย์ที่มีความสง่าสงามมากเช่นกัน ถวายมาลัยแก้วแด่ท่าน ท่านก็ยิ้มและเมตตาลูบหัวผม และได้ทูลถามท่านในเรื่องบางเรื่อง แล้วจึงไปที่วิมานของตัวเอง เมื่อวานนี้ผมขอบารมีพระขอให้เห็นวิมานของตัวเองตามความเป็นจริงทุกประการ ปรากฎว่าวิมานที่เห็นนั้นใหญ่โตขึ้นมาก วิมานมียอดสูงงดงามราวกับมหาปราสาทในสมัยอยุธยาและรัตนโกสินทร์ แต่เพราะเมื่อวานนี้นิวรณ์มันมากเหลือเกิน วันนี้ผมจึงลองขอบารมีพระเพื่อขอให้เห็นวิมานของตัวเองตามความเป็นจริงทุกประการอีกครั้งหนึ่ง ภาพที่ปรากฎนั้นก็เป็นเช่นเดียวกับเมื่อวานนั้นเอง ผมจึงรู้สึกใจชื้นอย่างมากที่เห็นว่าอย่างน้อยสิ่งที่ได้มาก็ไม่สูญเปล่า แบบครั้งก่อนๆที่ผ่านมา หลังจากนั้นผมจึงไปหาหลวงพ่อของเราที่วิมานของท่าน เข้าไปกราบท่านแทบเท้าและท่านก็ลูบหัวผม ก่อนที่จะเอาไม้เท้าเขกหัวผมเบาๆและบอกกับผมด้วยรอยยิ้มที่เปี่ยมด้วยเมตตาว่า "เกือบรักษาไม่ได้แล้วไง ไอ้หนูเอ้ยย" ท่านก็ยิ้มแล้วท่านก็พูดว่า "พ่อรู้นะว่าลูกไม่ค่อยมีเวลา แต่พ่อก็อยากให้เอ็งทำ ทำแบบง่ายๆก็ได้นะ วันวันนึงตั้งอารมณ์ให้มาถึงพระนิพพานได้วันนึงสักไม่กี่นาทีก็ยังดีนะ หรือ หากวันนั้นจิตใจมันมีเรื่องทุกข์ใจเกินกว่าจะเจริญพระกรรมฐานได้ ก็ขอให้นึกถึงวิมานของตัวเองก็ได้นะ นึกว่า มันสวยยังไง สวยมากไหม แค่นี้ก็ได้นะ เอาแบบง่ายๆ" ได้ยินดังนั้นผมจึงกราบลาท่านและกลับไปที่วิมานของตัวเอง อยู่สักพักนึง แล้วจึงลาพระกรรมฐานและอุทิศส่วนกุศล

7. softkid9

อนุโมทนากับสิ่งที่น้องกฤษณ์ได้ปฏิบัติครับ รู้สึกปิติทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นแฟนผมหรือพี่ๆน้องๆที่ได้ขึ้นไปกราบองค์สมเด็จกับหลวงพ่อที่เบื้องบน ทีแรกว่าจะโม้ไปตามเรื่องตามราวก็ติดธุระนิดหน่อย เลยนำเอาธรรมะมาฝากกันแทนครับ

"อดีต ปัจจุบัน อนาคต เกิดขึ้นได้เพราะอวิชาคือความไม่รู้ เมื่อไม่รู้ว่าอันไหนคือทุกข์ ก็ติดอยู่ในวัฏสงสาร คือการเกิด แก่ เจ็บ ตาย เมื่อเรามีสังขารคือการเกิดเป็นเบื้องต้น จึงเปรียบเหมือนผู้ที่ถูกขังอยู่ในคุกแห่งกิเลสตัณหา ไม่มีทางออกตลอดอนันตกาล"

8. softkid9

ช่วงนี้ไม่ค่อยจะมีอะไรโม้เลยครับ พอดีไปขุดกระทู้เก่าๆอ่าน เห็นมีการกล่าวถึงวิธีการตามเก็บศิษย์ของหลวงพ่อท่านเลยนำมาให้อ่านกันครับ อ่านแล้วชื่นใจดีจัง

วิธีการเก็บศิษย์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านแบ่งได้คราวๆดังนี้ครับ

1. การออกหมายเกณฑ์ คือการตั้งสัตยาธิษฐานว่า ถ้าผู้ใดเป็นเชื้อสายของท่าน เมื่อได้อ่านหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่งของท่าน หรือได้ฟังเทป หรือฟังวิทยุที่ท่านเทศน์ หรือได้อ่านได้ยินได้ฟังเรื่องราวเกี่ยวกับตัวท่าน แล้วขอให้เกิดศรัทธาปสาทะจนต้องมาหาท่าน

2. ฝากพระ พรหม หรือเทพยดา ให้ไปเข้าฝันตามตัวให้หรือให้ไปบอกในสมาธิ

3. ท่านไปเข้าฝันเอง ทำให้ต้องตามมาหาท่าน (มีเรื่องเล่ากันหลายเรื่องแล้ว) หรือไปสงเคราะห์ด้วยอภิญญา

4. ตามเพื่อน ญาติ พี่ น้อง หรือคนรักมาวัดหรือซอยสายลม หรือที่อื่นๆ เพื่อมากราบท่าน แล้วก็มาติดใจหลวงพ่อ

5. แสวงหาพระดีไปทั่วประเทศ พอมาเจอหลวงพ่อวัดท่าซุงก็เลิกแสวงหา

6. พอเห็นท่านครั้งแรกโดยบังเอิญก็ติดใจ ทำบุญด้วยทันทีโดยไม่รู้เลยว่าท่านเป็นใคร
    คราวหนึ่ง ท่านขึ้นไปดอยตุงแล้วลงมาฉันก๋วยเตี๋ยวเพลอยู่ที่ร้านข้างถนนที่อำเภอแม่สาย มีผู้หญิงราวอายุ ๓๐ เศษ คนหนึ่งเดินผ่านมาพบเข้า ก็ไปซื้อลูกประคำมาถวายท่าน ท่านก็เอาประคำคล้องคอท่านทันที (ตามปกติท่านจะไม่คล้องลูกประคำ นอกจากเพื่อเจริญศรัทธาหมู่คณะเฉพาะงาน) พวกเราก็ล้อท่าน ท่านหัวเราะแล้วบอกว่า "ท่านแม่มาบอกว่า น้องรักเขาถวาย คล้องให้กำลังใจเขาหน่อย"

7. ท่านตามไปเก็บเอง

เมื่อเป็นลูกศิษย์ท่านแล้ว ทุกคนจะซาบซึ้งในความเมตตากรุณาอันมหาศาลของท่านเอง โดยมิต้องบรรยายในที่นี้ เพราะท่านทำทุกอย่างเพื่อสงเคราะห์ลูกหลานของท่านในทุกโอกาส

ที่มา วิธีการเก็บศิษย์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2014
  9. softkid9

ช่วงนี้ผมไปเดินเล่นแถวแผงพระมั่ง ร้านทองมั่ง เจอสมเด็จองค์ปฐมวัดโขงขาวเลยบูชามาเก็บไว้ มีคนที่ไม่รู้อีกเยอะครับ ก็ไม่เป็นไร ส่วนบุญก็สะสมไปเรื่อยๆ วันนี้ไม่มีอะไรมาก นำเอาประโยคที่หลวงพ่อท่านเล่ามาให้พี่ๆน้องๆได้อ่านกัน อ่านแล้วอิ่มอกอิ่มใจดีจังเลยครับ เคลิ้มๆว่าเผื่อเราจะเป็นหนึ่งในเจ็ดแสนเศษบ้าง

พระพุทธองค์ได้ทรงพยากรณ์ไว้เมื่อวันที่ 26 ตุลาคม 2534 พระองค์ท่านเสด็จมาบอกกับหลวงพ่อว่า " นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปให้สอนเฉพาะสังโยชน์ " และท่านบอกหลวงพ่อต่อไปว่า ขอให้อยู่ต่อไปสักหน่อยหนึ่ง หลวงพ่อถามท่านว่า ถ้าอยู่แล้วจะมีประโยชน์อะไร ท่านบอกว่า " นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป (ท่านไม่บอกกำหนด) จะมีคนบรรลุอรหันต์ถึง 700,000 คนเศษ "

(จากหนังสือลูกศิษย์บันทึกเล่ม 4 หน้า 107)

(ภาพนี้จ้องดีๆนะครับ จะเห็นพระพุทธรูปซ้อนขึ้นมา)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2014
  10. softkid9

หลวงพ่อท่านกล่าวอยู่เสมอตอนที่ท่านยังไม่ละสังขารคือ
    "ลูกของฉัน เมื่ออกุศลกรรมให้ผล ก็อาจจะโต๋เต๋ไปบ้าง สุดท้ายลูกฉันเข้านิพพานหมด"

พอดีผมไปเจอกระทู้ของพี่วัน ท่านเป็นลูกศิษย์ที่ทันหลวงพ่อและคุณป้านิภา คงสุข เลยนำมาแชร์ เผื่อพี่ๆน้องๆจะลองเข้าไปอ่านดูนะครับ แนะนำให้อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลย มีอะไรดีๆเยอะมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2014
  11. อุทยัพ

อนุโมทนาค้าบพี่เก่ง อยากอ่านประสบการณ์ของพี่อีกจัง ผมไม่ค่อยได้ทำอะไรเลยช่วงนี้ แหะๆ

12. softkid9

ขอบคุณน้องกฤษณ์ครับ ช่วงนี้พี่ก็นึกอะไรไม่ออกเหมือนกัน ไม่รู้จะฝอยเรื่องอะไรดี อ้อ!ช่วงนี้มีเรื่องแปลกๆมาเรื่อยๆเลยครับ ตั้งแต่ตั้งใจสวดมนต์ไหว้พระทุกวันนี่ เวลาไปติดต่องานที่ไหน ถ้าผมเจอแผงพระก็จะแวะเข้าไปเดินๆดูโน้นดูนี่ แต่เจอสมเด็จองค์ปฐมบ่อยมาก เมื่อเดือนสองเดือนก่อนผมบูชาสมเด็จองค์ปฐมของวัดศาลพันท้ายมา ไม่ได้นึกจะไป ไม่รู้นึกยังไงวันนั้น ผ่านไปก็ไม่ได้งานอะไรด้วยนะครับ แต่เห็นมีแผงพระอยู่แผงนึงหน้าที่ว่าการอำเภอดอยสะ้เก็ดเลยจอดรถแวะดู ก็เจอองค์่ท่านเลยครับ บูชามา 350.-บาท เลยนำมาใส่ครอบแก้วบูชาที่หิ้งพระ สวยงามมาก เห็นแล้วชื่นใจดีครับ สองสามเดือนมานี่บูชาสมเด็จองค์ปฐมท่านมาสามองค์แล้ว

13. อุทยัพ

อนุโมทนาครับพี่ แหม่ งดงามจริงๆ แถมราคาไม่แพงมากอีกด้วย :cool:
    ช่วงนี้ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาจะเจริญพระกรรมฐานมโนมยิทธิเลยครับ (บางทีอาทิตย์นึงได้ทำสักวันหรือสองวัน หรือ สองอาทิตย์วันนึง) เกรงอยู่เหมือนกันว่ามันจะเสื่อม ยังดีที่ว่าผมยังจับหลักได้ จึงยังสามารถกำหนดจิตขึ้นไปได้ ผมก็เลยไม่มีอะไรมาฝอยเหมือนกันครับ เพราะไม่รู้จะเอาอะไรมาฝอย ฮ่าๆ ถ้าได้ขึ้นไปก็จะไปแค่พระจุฬามุณี วิมานสมเด็จองค์ปัจจุบัน และ วิมานของตัวเอง ประมาณนี้แหละครับ

14. choto

choto เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีเรื่องจะฝอยเหมือนกันครับพี่เก่ง เพราะตอนนี้ผมหาเรื่องเลวได้ตลอด
    แต่ว่าไปแล้วผมจะเอาเรื่องหนึ่งมาฝอยแล้วกันนะครับ เรื่องนี้ก็เป็นเรื่องความฝัน
    มันอาจจะเป็นตุเป็นตะไปก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
    คือมูลเหตุที่เล่าก็เพราะว่าผมมีความฝันอยู่อย่างหนึ่งซึ่งมันจะฝันซ้ำๆแบบนี้มานานแล้ว
    ถ้าฝันในเรื่องแนวๆนี้ ก็เป็นปีที่ ๗ แล้วครับที่ผมมักจะฝันแบบนี้
    คือผมฝันว่าตัวผมเองบวชพระ คือจะฝันแบบนี้ตั้งแต่ผมเรียนปี ๑ เมื่อ ๗ ปีที่แล้วแล้วละครับ
    โดยในช่วงปีแรกๆที่ผมเข้ามหาวิทยาลัย มีช่วงหนึ่งที่ผมมักจะฝันว่าตัวเองบวชพระแล้วบิณฑบาตร แล้วมีพระราชินีกับฟ้าหญิงจุฬาภรณ์มาใา่บาตร บางครั้งก็ฝันว่าพระเทพใส่บาตร คือผมมักจะฝันเห็นเชื้อพระวงศ์มาใส่บาตรผมบ่อยมาก นับรวมๆแล้วผมฝันเรื่องแนวนี้ร่วมๆ ๒ เดือน คือ ฝันติดๆกันแทบทุกวัน
    จากนั้นก็เงียบไปบ้าง แต่ก็ยังฝันว่าตัวเองได้ครองผ้ากาสาวพัตร์เสมอๆ รวมๆแล้วก็ ๗ ปีแล้วที่ผมจะฝันถึงเรื่องนี้บ่อยมาก ฝันว่าตัวเองเป็นพระ หรือฝันว่ากำลังบวชเณร กำลังบวชพระ ไม่รู้ว่าเพราะกินมากไปหรือเปล่า ถึงได้ฝันเป็นตุเป็นตะ
    ส่วนเรื่องมโนมยิทธิ หลังๆผมเลวมาก ห่างเหิน ปล่อยตัวปล่อยใจไปกับกระแสของกิเลส นึกถึงองค์พระได้เป็นบางครั้ง แต่ไม่ค่อยได้พาตัวเองขึ้นไปด้านบนสักที มีแต่จะพาตัวเองลงล่างอยู่เรื่อยไป
    วันนี้ก็มาเล่าแค่นี้แหละครับ ความก้าวหน้านี่ไม่ถึงไหนเลย มีแต่จะถอยหลังลงคลองอย่างเดียว แต่มีดีอยู่อย่างหนึ่งที่ผมพยายามทำตอนนี้คือการตั้งใจไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมทุกๆเดือน

ขออนุโมทนาในความดีทั้งปวงของพี่เก่ง พี่เฟม น้องกฤษณ์ด้วยนะครับ

15. อุทยัพ

ถ้าหลวงพ่อท่านยังทรงขันธ์อยู่ขนถึงตอนนี้ ท่านคงไล่ตะเพิดเราแน่ๆเลยครับพี่ต๋อง เพราะท่านเคยบอกว่า ถ้าใครที่ได้มโนมยิทธิแล้วแต่รักษาเอาไว้ไม่ได้แล้วจะมาขอฝึกใหม่ สำนักเราไม่ต้อนรับ เพราะถือว่าเป็นเรื่องของท่านเองที่รักษาไว้ไม่ได้ :'(

16. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณ
    เจ้าของเรื่อง และ ผู้ที่มาร่วมเล่าเรื่องราวดีๆ ครับ

ผม ศรัทธา หลวงพ่อมาก
    มีพี่คนหนึ่ง
    ให้พราะคำข้าว และ พระหางหมากมา

ให้แฟน แขวนพระหางหมาก ครับ
    ผมแขวนพระคำข้าว

ยังไม่เคยฝันถึงหลวงพ่อเลย
    แต่
    ผมบอกกับทุกคนได้เต็มปากว่า

ผมเป็นลุกหลวงพ่อ ครับ

ปกติ สวดคาถาเงินล้านประจำ
    (ยกเว้น วันไหนเหนื่อย จะสวดแค่ จบเดียว

เคยมีแหนบหลวงพ่อ
    แต่ ส่งผ้าไปซักแล้ว หายไปเลย
    ก็ คิดว่า

ท่านคงไปโปรดคนอื่น ครับ

อนุโมทนาบุญ กับ เรื่องราวดีๆ ครับ
    จะตามอ่านต่อไป​

17. สิงห์เดช

สิงห์เดช สมาชิกใหม่

อยากได้ล็อกเก็ตหลวงปู่แหวนบูชาบ้างครับ

18. softkid9

อนุโมทนากับคุณ detwit2012 ครับ ส่วนล็อกเก็ตหลวงปู่แหวนได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้ครับ วันจันทร์ผมส่งให้นะครับ ส่งที่อยู่ทางpmให้ผมด้วย^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2014
  19. softkid9

ต้องขอโทษคุณ detwit2012 ด้วยช่วงนี้ติดงานนิดหน่อย ผมส่งล็อกเก็ตหลวงปู่แหวนให้แล้วนะครับ ส่งของวันนี้ เลขที่EMS อยู่ใน pm ครับ และขออนุโมทนากับคุณ chattrg ครับ มีประสบการณ์อะไรเกี่ยวกับหลวงพ่อสามารถแชร์กันได้นะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2014
  20. softkid9

พุทธานุสสติกรรมฐาน แม้แต่ทำได้วันละไม่มาก องค์สมเด็จพระพิชิตมารตรัสว่า การนึกถึงความดีของพระองค์วันหนึ่งชั่วขณะจิตหนึ่ง ท่านถือว่าบุคคลนั้นเป็นผู้ไม่ว่างจากฌาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2014