ประสบการณ์รักษาคนป่วย 28-10-21

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 28 ตุลาคม 2021.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    อันนี้เป็นประสบการณ์เคสที่พึ่งเกิดไปล่าสุดนะครับ เคสทั้งหมดเกิดขึ้นในปี 2021 หลายๆคนอาจจะเคยเจอคนที่มีอาการเป็นไมเกรนปวดหัวแบบไม่มีเหตุผล หรือแบบคนแก่ๆที่มีเรี่ยวแรงเหมือนวัยรุ่นแบบผิดปกติ จริงๆแล้วผมก็ได้ห่างไกลการช่วยเหลือคนป่วย หรือคนที่มีอาการที่รักษาด้วยวิธีการทางการแพทย์มานานมากๆเลย และไม่คิดว่าจะรักษาให้ใคร หรือให้คำแนะนำอะไรกับใคร แต่เคสเหล่านี้เป็นคนใกล้ๆตัวทีแรกก็ไม่คิดอะไรนะแต่พอเห็นบ่อยๆเลยสงสัยถึงได้มีเรื่องเล่าให้ฟัง เริ่มด้วยเคสที่ 1 ก่อนเลยแล้วกัน

เคสที่ 1 เป็นเรื่องของผู้หญิงคนนึงที่มีอาการเป็นไมเกรน อาการก็คือจะปวดหัวบ่อยมากๆ เวลาปวดทีก็จะต้องกินยาระงับอาการปวดขั้นรุนแรง เช่น ไอบูโพรเฟน เมื่อมีอาการแต่ละครั้งก็จะปวดหัวมากๆ จนร้องไห้น้ำตาไหลเลยทีเดียว เราเห็นก็สงสารเลยถามอาการที่ผ่านๆมา และเคยมีอะไรเกี่ยวข้องกับด้านลี้ลับไหม เขาก็เล่าให้ฟังว่าเหมือนมีอะไรอยู่กับเขา และร่างทรงก็เคยบอกว่ามีอะไรอยู่ด้วย อันนี้ผมก็จำไม่ได้มากนะ แต่คร่าวๆประมาณนั้น และเขาก็เล่าต่อว่าเขาไม่สามารถห้อยพระได้ ห้อยทีไรพระจะหายตลอด ผมก็เริ่มรู้สึกแปลกๆว่าทำไมของถ้ามันดีมันจะทำให้คนปวดหัวทำไม และมันจะเอาพระทิ้งไปทำไม ก็เลยยืมตะกรุดของพี่ที่นั่งอยู่ใกลๆกันให้น้องยืมใส่แค่ 5 นาที จากเป็นแอร์เย็นๆอาการของน้องก็คือเหงื่อท่วมทั้งตัว คือประมาณมือเปียกเลย และน้องเขาก็เล่าให้ฟังว่าเหมือนมีเสียงอะไรบอกเขาในหูว่าอย่าเอามาใส่ ok พอมาถึงตอนนี้ผมก็พอปะติดปะต่อได้ละว่าเกิดจากอะไร ก็เลยบอกเขาไปแก้กรรม และไปหาอาจารย์ผม และให้เอาตะกรุดมาใส่ *ขอไม่บอกว่าตะกรุดอะไรนะครับไม่อยากมีประเด็น ไม่ใช่พ่อค้า* แต่ใส่แล้วไม่เคยหายเลย และอาการปวดหัวน้องก็ค่อยๆหายไป คือยาไม่ต้องใช้อีกเลยนับตั้งแต่วันที่ไปแก้ทั้งหมดที่บอกน้องไปทำ

เคสที่ 2 เป็นแม่ของน้องเคสที่ 1 คืออาการจะเป็นแบบว่าเจอพระไม่ได้เลย เข้าเขตวัดท้องก็จะบวม ไปหาหมอตรวจไม่เคยเจออะไร ร่างกายตอนอยู่บ้านก็ดูแข็งแรงปกติ และมักมีอารมณ์เกรี้ยวกราด ชอบอยู่ที่มืดๆ พระที่บ้านก็เอาผ้าปิดไว้ทั้งหมด ผมก็ให้เอาน้ำมนต์จากอาจารย์ผมไปให้แม่กิน จากวันนั้นก็ป่วยเลย เข้า รพ. ก็ตรวจเจอมะเร็ง นับแต่ตอนนั้นเข้า รพ. ไป 3 รอบละจากที่เคยแข็งแรงก็ป่วยบ่อยๆ ไม่ค่อยมีแรง ตอนนี้ก็บอกให้ไปแก้กรรม และให้เอาน้ำมนต์ให้แกกินบ่อยๆ ค่อยๆรักษาไป เพราะที่ผ่านๆมาไม่ใช่แม่ แต่เป็นวิญญาณที่แฝงอยู่

เคสที่ 3 เป็นยายของน้องคนนึง ไม่ใช่น้องคนแรกนะครับ อาการก็คือเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย คนนี้ผมให้ว่านไปกิน และสอนวิธีสวดภาวนาเพื่อลดแรงเวรแรงกรรมลงบ้าง เผื่อจะยังมีโอกาสอยู่บ้าง แต่หลังจากที่ทำไปแล้ว 1 สัปดาห์ และว่านที่จะให้น้องนำไปให้ยายกินนั้นยังไม่ถึงคนป่วยเลย สรุปเคสนี้ยายเสียก่อน แต่ก็ไม่ได้ไปแบบทรมานอะไร

เคสที่ 4 เป็นเรื่องของยายของน้องอีกคน ไม่ใช่คนเดียวกันกับเคสที่ผ่านๆมานะ เคสนี้เป็นมะเร็งเหมือนกัน และผมก็สอนวิธีการแก้ไขเหมือนๆกับเคสที่ผ่านๆมานี่แหละ ทีแรกก็จะไปหลายรอบละ แต่ทุกวันนี้แกยังอยู่นะ

โรคบางอย่างรักษาด้วยวิธีการปกติไม่หาย โรคที่เกิดปกติก็ควรใช้วิธีการรักษาแบบปกติ ยกเว้นแต่มันไม่สามารถรักษาได้ด้วยวิธีการปกติค่อยหาวิธีการรักษาแบบอื่นๆ ศาสตร์ที่ไม่ใช่วิทยาศาสตร์เกิดขึ้นมาก่อน วิทยาศาสตร์หลายพันปี และวิทยาศ่าสตร์ก็ยังไปไม่ถึงศาตร์โบราณอีกมากมาย อะไรที่เราไม่เคยเห็นใช่ว่าจะไม่มี อะไรที่หาข้อพิสูจน์ไม่ได้ใช่ว่าจะไม่เคยเกิดขึ้น ก่อนจะคิดจะทำอะไรให้ใช้เหตุผลพินิจ พิจารนา ให้ถ้วนถี่ก่อนตัดสินใจทำอะไรลงไป และเมื่อตัดสินใจไปแล้วก็ควรพร้อมที่จะรับกับผลที่จะตามมาด้วย แค่เล่าให้ฟังเฉยๆนะไม่ได้รับรักษาใครนะครับ เคสที่เล่าให้ฟังคือคนที่สนิทจริงๆ และก็ไม่ได้มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น