ประสบการณ์เกี่ยวกับการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย คิดคิด, 18 ธันวาคม 2005.

1. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

สวดแรกขนลุกวาบ

2. fa_sai

fa_sai Active Member

10 พฤศจิกายน 2006
    สวดบทยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกแล้วตัวสั่นค่ะ พอสวดบทอื่นก็ไม่เป็นนะคะ พยายามกำหนดจิตให้นิ่ง แต่ก็ยังสั่น มือสั่น เสียงที่สวดก็สั่นๆไปด้วย ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอะไร พอสวดจบ ขึ้นบทอื่นต่อ อาการตัวสั่นก็หายไปเองค่ะ
    ทุกวันนี้ยังต้องพึ่งพาหนังสือบทสวดมนต์อยู่เลยค่ะ เพราะยังสวดเองไม่เป็น จำไม่ค่อยได้ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำวิธีช่วยจำนะคะ

3. ob-1

ob-1 Active Member

10 กรกฎาคม 2006
    การสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก เป็นการบูชาที่ยิ่งใหญ่แต่ถ้าจะให้ดีหลังจากสวดพระกัณฑ์ไตรปิฎก แล้วให้สวดเมตตาพรหมะวิหาระภาวนา แล้วพวกท่านจะรู้เองว่าดีอย่างไร ผมเองสวดอยู่ทุกคืนหากอยากรู้ก็ลองทำดูนะครับรับรองว่าจะมีแต่สิ่งที่ดี ที่จะเข้ามาหาเรา

4. doungkamon

doungkamon เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเริ่มสวดได้ไม่นานค่ะ แต่ที่เห็นผลคือ พอฝัน เริ่มต้นจะรู้สึกว่าร่างกายมันโหวงๆ เหมือนลอยได้ อยู่ดีๆ ใจก็นึกถึงบทสวดมนต์ขึ้นมาปั๊บเลย พอสวดแล้วความฝันก็ดับไป หลับสนิทเลย
    น่าจะมีผู้ดลใจให้คิดถึงบทสวดมนต์ขณะฝันค่ะ (สวดบทปุพเพนิวาสาไว้ เลยไม่ได้เห็นซะแล้ว ฮา....)

5. deawpayu

deawpayu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    แล้วสวดตอนเช้าๆ ตอนอาบน้ำแต่งตัวได้เปล่าคับ ผมสวดมาหลายปีแล้ว เฉลี่ยวันละ 1 จบ (วันไหนไม่ได้ท่อง วันต่อมาจะ ท่องเพิ่ม 1 จบ) ผมคิดว่าเป็นการฝึกสมาธิด้วยเหมือนกันนะ

6. wutlions

wutlions เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    เวลาตั้งใจดี ๆ ทำจิตให้สงบ จะรู้สึกได้ว่าขนลุกครับเวลาสวด

7. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวดทุกคืนครับ แต่ตอนเช้าจะสวดย่อ"จิ เจ รุ นิ" ก็ดีครับ สวดแล้วเพลินดี พอสวดไปได้ซักพักเหมือนจะมีอารมณ์อยากสวดต่อไปเรื่อยๆ แต่ตอนกำลังจะเริ่มสวดอารมณ์จะประมาณว่า"เฮ้อ ขี้เกียจสวด" แต่พอสวดไปได้ซักพักจะมีอารมณ์อย่างที่ผมบอกข้างต้น สวดแล้วสบายใจดี
    ฝึกสมาธิด้วย สวดบทนี้เสร็จก็ต่อด้วย ชินบัญชร บทพระมหาจักพรรดิ+แผ่บุญ
    บูชาสมเด็จองค์ปฐมฯ บูชาพระสีวลี คาถาเงินล้าน จบด้วยมงกุฎพระพุทธเจ้า อิอิ
    ขอให้กำลังใจแก่ผู้ที่สวดทุกท่านครับ ได้อานิสงฆ์มากหรือน้อยไม่ต้องสนใจครับ บางวันอาจจะมีสมาธิ หรือบางวันอาจจะฟุ้งซ่าน สวดแล้วไม่ค่อยมีสมาธิ แต่ขอให้สวดทุกวันครับ ย่อมให้ผลดีแน่นอนจ้า!

8. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติสวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุง มหากาฯ

บทยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก เป็นคาถาที่ศักดิ์สิทธิ์และเป็นมงคลมาก ถ้าผู้ใดไม่สามารถสวดได้ทุกวัน แนะนำว่าควรสวดในวันพระคะ ถ้าไม่เคยสวดวันมาฆะบูชานี้ทดลองสวดดูนะคะ (ถ้าไม่มีเวลาเปิดฟังเลยคะ)

[music]http://www.palungjit.org/buddhism/audio/attachment.php?attachmentid=523[/music]​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2007
  9. Pimgarn

Pimgarn Active Member

เคยสวดค่ะ ตอนนี้กำลังพยายามกลับมาสวดให้ได้ทุกวันค่ะ ถึงแม้ว่าจะยาว แต่ทำให้มีสมาธิ ยิ่งรู้คำแปลยิ่งทำให้รู้สึกเข้าถึงพระพุทธคุณมากยิ่งขึ้นค่ะ ขอให้กำลังใจแก่ผู้ที่กำลังฝึกสวดทุกคนนะคะ

10. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนากับกระทูนี้นะครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่มักจะสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกครับ ถึงแม้ว่าจะยาวสักหน่อยแต่ความหมายดีมาก ๆ ครับ สมัยก่อนจะสวดทุกวันพฤหัสบดีแล้วก็วันพระครับ สวดทีเป็นชั่วโมงเลยครับ เพราะจะสวดบทธัมมจักรกัปวัตนสูตรและมหาเมตตาใหญ่ ซึ่งใช้เวลามากจริง ๆ ครับ แต่ว่าหลังจากสวดเสร็จแล้ว มีความรู้สึกสบายใจอย่างมากเลยครับ ถึงแม้ว่าจะยังไม่ส่งอะไรมากในตอนนั้น แต่ทุกวันนี้ผมเชื่อมั่นเหลือเกินว่าอานิสงส์แห่งการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกและคาถาอื่น
    ทำให้ชีวิตผมเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นครับ ดีจนผมคาดไม่ถึงเลยครับ นับจากวันนั้นชีวิตผมจะอยู่กับธรรมะตลอด มีความสุขมากถ้าได้ทำบุญ สวดมนต์และอ่านหนังสือธรรม รวมถึงพิมพ์หนังสือถวายวัด ขอเป็นกำลังใจให้แก่ผู้ที่กำลังสวดทุกท่านนะครับ ถึงแม้บทสวดมนต์จะยาวไปสักหน่อย แต่อานิสงส์ที่ได้คุ้มค่ามากทีเดียวครับ

11. satie

satie เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนหนึ่งที่สวดเป็นประจำ เริ่มสวดเมื่อปีที่แล้ว ครับ ผมก็ได้รับวัตถุมงคลเพิ่ม
    เรื่อยจากคนเก่าแก่ ท่านทยอย มอบให้เรื่อย ๆ จากที่ต่าง ๆ เป็นพระหลัก และ พระกรุสำคัญ ทั้งนั้นเลยครับ และมีช่วงนึง ผมไม่ได้สวดเพราะเนื่องจากมรสุมชีวิต
    ทำให้ต้องไปหมกมุ่นอยู่กับเรื่องที่ต้องจัดการอย่างเร่งด่วน จึงไม่มีโอกาสพกหนังสือสวดมนต์ แต่ตอนนี้ผมกลับมาสวดดังเดิม ปัญหาจึงเริ่มเบาบาง ได้วัตถุมงคล ธาตุศักดิ์สิทธิ์ และได้รู้จักเวปพลังจิต ที่ทำให้ภูมิความรู้ของผมเพิ่มพูล อานุภาพของการสวดมนต์ ยิ่งใหญ่จริง ๆ ครับ..

12. choomduang

choomduang สมาชิก

15 สิงหาคม 2007
    แบ่งปันประสบการณ์เกี่ยวกับการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกหน่อยได้มั๊ยคะ

การสวดมนต์ทำให้เราได้บุญกุศลเพราะว่าเราได้ปฎิบัติธรรมและสืบทอดพุทธศาสนาครับ

13. __

__ เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก่อนผมสวดทุกวันนะครับ ตอนนี้ไม่ค่อยได้สวด ประสบการณ์ที่ผมได้สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก คือ ทำให้ออกเสียงชัดเจน และได้เรียนรู้หัวใจของคาถาย่อต่างๆมากมายเลยครับผม และความจำแม่นขึ้น รู้จักย่อและขยายประเด็นความรู้ต่างๆที่เรียนรู้มามากขึ้น เป็นเพราะคาถาย่อของหัวใจต่างๆซึ่งอยู่ในบทยอดพระกัณฑ์ฯที่เราสวดช่วยด้วยก็เป็นได้ครับ และเอาไปประยุกต์ในการรับข่าวสารจับประเด็นเรื่องราวต่างๆในชีวิตประจำวันได้มากทีเดียว สมชื่อกับคำว่า "ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก" จริงๆครับผม

14. thammanoon

thammanoon สมาชิก

lสวดแล้วเหมือนฟังพระพุทธเจ้าแสดงธรรมให้เราฟัง มีอานิสงฆ์มาก

15. zaza3

zaza3 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    เหอๆ จะลองเริ่มสวดดูบ้างค่ะ

16. kotchaphan

kotchaphan Active Member

28 พฤศจิกายน 2007
    ประสบการณ์ในการสวดคาถานี้ เมื่อตอนดิฉัน รู้ตัวว่าท้องก็เริ่มสวด พระไตรปิฏก และ ชินนบัญชร จนใกล้คลอด เหตุการณ์ที่ไม่สามรถ ลืมได้เลยคือ ลูกดิฉันคลอดง่ายมาก โดยที่ดิฉันไม่ได้ เย็บแผลเลย ลูกเลี้ยงง่ายมาก ปัจจุบันลูกดิฉันอายุ 3 ขวบ ดิฉันก็ยังคงสวดมนต์บทนี้อยู่ทุกค่ำคืน คะ สาธุอนโมทนากับทุกคนที่สวดมนต์ สาธุ.....

17. Pimgarn

Pimgarn Active Member

เป็นบทสวดที่ชอบที่สุดค่ะ แต่ไม่ค่อยได้สวดบทนี้สักเท่าไหร่เพราะยาวมาก ก็สวดบทอื่นๆที่ไม่ค่อยยาวมากอ่ะค่ะ

18. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ
    ตอนนนี้ก็พยายามสวดให้ได้ทุกวันแต่ยังจำไม่ได้เลยค่ะ
    จะลองนำวิธีของคุณjasminine มาใช้ดู คงไม่ว่ากันนะคะ
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

19. chansawad

chansawad สมาชิก

คาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกนี้มีความยาวเป็นพิเศษถ้าใครเพิ่งจะเริ่มสวดใหม่ๆจะมีการตะกุกตะกักอยู่มากเพราะคำที่ไม่ชิน แต่ถ้าสวดต่อเนื่องสัก2-3วันจุเริ่มจับหลักได้ว่ามีบางส่วนที่ซ้ำๆกันอยู่ และถ้าสวดต่อไปสัก1อาทิตย์จะเริ่มจำได้เป็นช่วงๆ ระยะนี้ขณะสวดจิตจะมีความรู้สึกเป็นสมาธิได้พอสมควรหรืออาจถึงขนาดที่เป็นสมาธิมี ปิติ(ความรู้สึกตัวชา แผ่ซ่านไปทั่วร่างกาย)

ส่วนอานิสงค์ของพระคาถานี้ตามที่ได้อ่านมาจะมีมากถึงขนาดที่ว่าสร้างพระเจดีย์สูงเสียดฟ้าก็ไม่เท่า ถ้าภาวนาทุกคำเช้าจะคิดสิ่งใดทำสิ่งใดก็จะสำเร็จดังที่ปราถนา ซึ่งตอนนี้ผมก็กำลังพยายามสวดอยู่ให้ต่อเนื่องกันทุกวัน

ส่วนที่เห็นได้ชัดคือเมื่อก่อนถ้าโกรธ ทะเลาะมีปากเสียงกับภรรยา บางที่ 3วัน7วันบางที่ไม่พูดกัน แต่ตอนนี้ทะเลาะกันเมื่อคืนอย่างแรง พอเช้ามาก็คืนดีกัน และเหมือนกับเรื่องที่ผ่านมาเป็นเพียงแค่ลมที่พัดมาแล้วก็ผ่านไปไม่มีอะไรเกิดขึ้น

20. renault

renault เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2007
    ผมสวดมานานแล้วทุกวันอาทิตย์เพราะหยุดงาน ทีนี้น้าผมเขาเป็นเบาหวานกับมะเร็งลำไส้ ผ่าตัดไปเมื่อไม่นาน ช่วงวันผ่าตัดตรงกับวันที่ผมสวดพอดี ก็อธิฐานขอให้เขาหายจากโรคนี้ผ่าตัดปลอดภัย ทุกอาทิตย์ที่สวดจะอธิฐานให้เขาหาย แล้วบอกให้เขาสวดด้วย แต่ไม่รู้ว่าสวดหรือปล่าวเพราะอยู่คนละบ้านกัน
    ตอนนี้เขาขับรถได้แล้ว
    มีอีกครั้งอันนี้หย่าตำหนิผมเลย เพราะไม่รู้จะทำไงกับมันดี
    หมาบ้านผมตัวเมียเป็นมะเร็งปากมดลูกมั้ง เขาว่างั้นรักษาไม่หาย กลิ่นเหม็นมาก ไม่รู้ทำไงดีระหว่างที่สวดนึกไงไม่รู้ขอให้มันหายด้วย ซัก๒อาทิตย์ได้แผลมันค่อยแห้งแล้วหาย จนตอนนี้ยังเห่าได้ทุกคืน