ประสบการณ์เกี่ยวกับการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย คิดคิด, 18 ธันวาคม 2005.

1. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

2. cipulin

cipulin Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอโมทนาสาธุกับผู้สวดทุกๆท่านด้วยค่ะ..
    <!-- / message --><!-- sig -->
    ปรกติก็สวดอยู่เกือบทุกวันเหมือนกันค่ะ, แต่ตอนนี้ได้ตั้งอธิฐานมั่นว่าจะสวดจนครบอายุปัจจุบันของตนให้ครบ7วัน แล้วจะบังเกิดโชคลาภ ปราศจากทุกข์โศกโรคภัยพิับัติทั้งปวง, ซึ่งรวมแล้วก็4ชั่วโมงกว่าๆ ก็ยังเหลืออีก3วันก็จะครบแล้วค่า.. ขอแบ่งบุญนี้ให้กับผู้ใจบุญทุกๆท่านด้วยนะค่ะ สาธุ..

3. คนโง่

คนโง่ Active Member

14 พฤษภาคม 2008
    สวดยอดกัณฑ์พระไตรปิฎกแบบพระสวดไม่เป็นค่ะ ใช้วิธีอ่านในหนังสือโดยอ่านออกเสียง แต่ว่าบทสวดยาวมากและมีข้อความซ้ำๆกันเยอะ เลยอ่านเร็วๆต่อเนื่องกันไม่หยุด ทำทุกวันวันละ 1 จบ แบบนี้ถือว่าได้สวดมนต์บทนี้หรือเปล่าคะ แล้วจะได้กุศลไหมคะ ใครมีความรู้ตอบให้ทราบด้วย เริ่มไม่มั่นใจกับสิ่งที่ตัวเองทำอยู่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2008
  4. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    เมื่อก่อนจะสวดทุกวันเลยครับ แต่เด๋วนี้ชักห่าง ๆ แต่จะพยายามสวดเมื่อเหมาะสมกับเวลาและโอกาสครับ

5. พนมพรนิ

พนมพรนิ สมาชิก

12 สิงหาคม 2008
    บทสวดมนต์ทุกบท ให้สวดเพื่อใจสงบจ้ะ อย่าคิดมาก

6. pap42

pap42 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    สวดแล้วทำให้สมาธิดี จิตจดจ่อ เทพเทวดาอนุโมทนา หากทำเล่นโปรดอย่าสวดเพราะพลานุภาพมากมายนัก ด้วยรักครับ.

7. cheterk

cheterk เป็นที่รู้จักกันดี

อนิสงค์สูงมากนะครับ พระไตรปิฏก แต่ก็ไม่ทราบที่มาที่ไปเลยนะ

8. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

โดยปกติสวดทุกคืนเช่นกันค่ะ ยกเว้นเสียแต่ว่าวันไหนติดธุระกลับบ้านดึก หรือว่าไม่สบาย ง่วงนอน ก็จะข้ามไปไม่ได้สวด เพราะวันๆหนึ่งสวดหลายบทมาก เป็นชั่วโมงกว่าทุกคืน อานิสงค์มากมาย บรรยายไม่ถูกค่ะ สวดบทนี้แล้วเหมือนเทวดาคุ้มครอง รอดพ้นอุปสรรค และวิกฤตได้ทุกครั้งไป สวดเสร็จก็จะต่อด้วยบทแผ่เมตตาใหญ่ค่ะ

9. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    สวดประจำค่ะ เคยติดกรรมกับบุตรที่แท้งไป มีครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งให้สวดยอดพระกันฑ์วันละ 3 จบทุกวันติดต่อกันเป็นเวลา 3 เดือน แล้วแผ่เมตตาให้เขา ขนลุกดีค่ะ เวลาสวดมนต์ก็จะเลือกเวลาที่ว่าง บางครั้งก็เช้า สายบ้าง ก่อนนอนบ้าง
    บทสวดประจำก็เริ่มจาก ขอขมากรรม สัพพัง อะปะราธังฯ , อิมินาสักกาเรนะ ฯ ,อะระหังสัมมาฯ,อาราธนาศีล 5,ไตรสรณะคม,ศีล 5, พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ถ้ามีเวลาก็จะต่อด้วย พุทธคุณเกินอายุ1จบ ยอดพระกัณฑ์ฯ, พาหุงฯ แผ่เมตตาใหญ่ของแม่ชีทศพร แล้วก็อธิษฐานขอพร
    ดิฉันสวดแบบนี้แทบทุกวัน ยกเว้นวันไหนถ้ามีเวลาน้อยหรือง่วงจัด ก็จะสวด พุทธคุณ 9 จบ หรือไม่ก็ เท่าอายุแทน แต่ส่วนใหญ่จะสวดยอดพระกันฑ์แทบทุกวันค่ะ สวดแล้วก็รู้สึกสบายใจ การงานอุปสรรคก็ไม่มี คล่องขึ้น แต่ก่อนไม่สวดมนต์ เวลาทำงานใด กว่าจะผ่านได้ก็หึดขึ้นคอเลย แต่ก่อนไม่มีอะไรที่ได้มาง่าย ๆ แต่เดี๋ยวนี้ดิฉันเชื่อว่า การสวดมนต์ภาวนา และการมีศีล 5 ครบ ทำให้ชีวิตดีขึ้นจริง ๆ อย่างเห็นได้ชัด
    ตอนนี้ได้นำให้หลานชายสวดมนต์ทุกวันก่อนเรียนพิเศษตอนเย็น ช่วงแรงต้องบังคับโดยตั้งเป็นกฎว่า ต้องขึ้นมาสวดมนต์กับน้าทุกวัน ตอนนี้เขาก็ยอมทำตามโดยไม่บิดพริ้ว ดิฉันเชื่อว่า พุทธคุณ จะช่วยให้เขามีพฤติกรรมดีขึ้นในอนาคตอันใกล้ค่ะ

10. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ขอแนะนำว่า ให้เปิดฟังบทสวดยอดพระกัณฑ์ ดาวน์โหลดมาเปิดพร้อมกันเวลาสวดมนต์ด้วยจะช่วยให้การสวดเป็นทำนอง ช่วยให้จำง่ายขึ้น สวดพร้อมกับเปิดฟังไปด้วย ช่วยให้ทราบทำนอง การสวดจะไพเราะ ได้สมาธิ จำง่าย และทำให้อ่านง่ายขึ้นด้วยค่ะ ดิฉันใช้วิธีนี้ ตอนนี้ไม่ต้องเปิดฟัง แต่ก็ยังต้องใช้หนังสือช่วยในการสวดเพราะจำได้ไม่หมด ยาวมาก แต่สวดง่ายขึ้นค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ และจงมั่นใจในความตั้งมั่นที่จะสวดมนต์ค่ะ อย่าวิตกกังวลค่ะ อนุโมทนาค่ะ

11. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    จำไม่ได้แต่ดูหนังสือสวดค่ะ ชอบสวดค่ะ ถ้าไม่ได้สวดนานหลายวัน จะคิดถึงทำให้อยากจะสวดค่ะ

12. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา สวดทุกวันเช้า/เย็น และอีกหลายบทติดต่อกัน คือ อิติปิโส/พาหุง/มหากา/ชุมนุมเทวดา/ชินบันชร/บทแผ่เมตตา/และคาถาเงินล้านปิดท้าย

13. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยได้ฟังมาว่าบทสวดมนต์ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกนี้เป็นบทที่เทวดาท่านชอบฟังมาก
    สังเกตุตัวเองนะคะ สวดมนต์บทนี้ทีไร ตอนก่อนนอนมักจะได้กลิ่นหอมเย็นแปลกๆทุกครั้งสิน่า แต่ได้กลิ่นแล้วชื่นใจจัง เสียดายมาแค่แป็บเดียว
    คนอื่นๆ เป็นกันบ้างไหมคะ
    <!-- / message --><!-- sig -->

14. tanakorn6355

tanakorn6355 สมาชิก

7 พฤศจิกายน 2008
    อนุโทนาครับ

15. deawmilan

deawmilan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวดบทนี้ครั้งแรกนะครับ เกิดเหตุการณ์ขึ้นหลายอย่าง
    ตอนแรก เห็นบทสวด รู้สึกท้อใจ บทสวดยาวมากกกก
    แต่พอสวดไปนานๆ ก็รู้สึกเหมือนกับว่าตัวเองกำลังบรรเลงบทสวดอะไรสักอย่างที่ไพเราะมาก จนหยุดไม่ได้เลยครับ
    ในระหว่างที่ผมสวดครั้งแรกนะครับ รู้สึกขนลุก ขนลุกจริงๆ ครับ
    พอสวดเสร็จ หมารอบๆ หอพัก มันแข่งกันหอนเลยครับ ขนลุกอีกแล้ว

16. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

สวดแล้วดีมาก เป็นบทที่มีอานุภาพสูงสุดเท่าที่เคยสวดมา
    รู้สึกถึงพลังบางอย่างที่สะอาดหมดจด
    เหมือนมีน้ำสะอาดชำระล้างสิ่งไม่ดีออกจากตัว
    แล้วเหมือนมีพลังบางอย่างที่คอยห่อหุ้มตัวเราอยู่

17. นายชาญชัย คำอ้อ

นายชาญชัย คำอ้อ Active Member

สวดทุกวันเหมือนกัน

ผมสวดยอดพระกัณฑ์ไตรทุกวันครับ มีทั้งชินบัญชร พาหุง มหากา ธารณะปริตร มีสมาธิดีมากมีสติ ประสบการณ์ก็ยังไม่ค่อยเจอเท่าไหร่ครับ แต่เวลาเงินไม่มีเงินหมดจะมีโชคลาภเข้ามาตลอดครับ คงจะเป็นอานิสงส์ที่เรายึดมั่นทำความดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดูแลรักษาเราอยู่ครับ

18. ยามา

ยามา เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2005
    ส่วนตัวนี้ก็มีประสบการณ์ ....กับบทสวดบทนี้เหมือนกัน ประมาณปี 2538 ตอนนั้นน้องชายชักแล้วหมดสติ หมอบอกว่าโอกาสรอดไม่ถึง 1%

ตอนนั้นเราก็กำลังจะสอบเรียนต่อ ก็ไม่รู้ทำงัยก็สวดมนต์บทนี้ให้ทุกวันอธิษฐานขอให้อายุเราลดลงครึ่งนึงให้น้องแทน ระหว่างสวดก็นำ้ตาไหลตลอดทุกวัน เราก็ไม่เคยทราบเรื่องที่น้องไม่สบายเป็นเวลาหลายเดือน จนเข้ารพ.ได้สองเืดือนแล้วถึงทราบ หลังจากเราทราบเรื่องและสวดมนต์ได้แค่ อาทิตย์เดียวปรากฏว่าน้องชายฟื้น...ขึ้นมาจนอาการดีขึ้นแต่ไม่มาก และก็อาการดีขึ้นเรื่อยๆ

หลังจากนั้นป้าก็มาเล่าให้ฟังว่าระหว่างที่น้องชายยังไม่ฟื้นเค้าฝันว่า ไปตัวเค้าลอยขึ้นไปบนฟ้าเห็นญาติพี่น้อง เราอยู่รวมกันทั้งหมด แล้วก็เห็นเหมือนพระร่างกายพระองค์สูงใหญ่มากกว่าพระองค์อื่นนั่งตรงกลางหมู่พระที่ล้อมรอบ น้องก็ก้มลงไปกราบ แล้วก็พูดอะไรสักอย่างกับน้องแล้วเค้าก็ฟื้นขึ้นมา

เราก็เลยคิดว่าจากการสวดมนต์ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกนี้หรือเปล่า เพราะข้างในบทสวดกล่าวถึง สวรรค์ชั้นต่างๆ และพระอรหันต์ ต่างๆด้วย ........... เลยขนลุก

เรื่องสมาธฺที่ได้จากการสวดมนต์บทนี้ได้จริงขอรับรอง เพราะตัวเองสวดมนต์บทนี้และชินบัญชร ก่อนนั่งสมาธิ ถึงขนาดนั่งเข้าได้ในระดับ ที่ว่าหูเราไม่ได้ยินเสียง ลมหายใจเบามาก
    และนั่งสมาธิได้นานมากคือประมาณ 4 ชั่วโมง .... และก็ทำให้เราเปิดจิตเข้าสู่โลกวิญญาณได้ ทั้งเห็น ได้ยิน วิญญาณ ตั้งแต่นั้นมาเลย

19. deawmilan

deawmilan เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงขนาดเห็นโลกวิญญาณเลยเหรอครับ
    ผมยังไม่เคยนั่งสมาธินานขนาดนั้นเลย
    เดี๋ยวจะลองทำดู

20. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

ขอแนะนำเวบ สวดมนต์.คอม มีเสียงสวดยอดพระกัณฑ์ฟังแล้วมันส์มาก อยากสวดตามเลยครับ