ประสบการณ์เกี่ยวกับการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย คิดคิด, 18 ธันวาคม 2005.

1. Sathiya_jajaa

Sathiya_jajaa สมาชิก

25 กรกฎาคม 2016
    เพิ่งมาเริ่มสนใจการสวดมนต์ หลังจากประสบอุบัติเหตุทางจราจรเมื่อประมาณสงกรานต์นี่เองค่ะ โดยเริ่มสนใจหนังสือธรรมะ การให้ทาน รักษาศีล และการภาวนา จนมาพิจารณาตัวเองว่ายังขาดการภาวนาไป จึงเริ่มเสาะหาบทสวดมนต์ที่น่าสนใจเพื่อเป็นการเริ่มต้นการสวดมนต์ในชีวิต(กุศโลบาย) จนมาเจอใน Youtube ฟังแล้วไพเราะจับจิตจับใจ บอกตัวเองเลยว่า นี่แหละคือบทสวดที่หามานานแสนนาน จึงเริ่มฟังก่อน และเริ่มหาหนังสือสวดมนต์เพื่อจะได้ท่องสวดตามไปด้วยได้
    ผลที่ได้:มีสมาธิมากขึ้น ตอนนี้ฝึกวิปัสสนากรรมฐานอยู่ ก็เข้าได้ง่าย และไม่อยากออกจากสมาธิเลย
    และเวลาสวด จะรู้สึกถึงขนลุกชันตลอดเวลาที่สวด (ตอนแรกจะสวดเช้า-เย็น) แต่ตอนนี้เริ่มพัฒนาเป็นวันละ 3 รอบแล้วค่ะ
    และคิดว่าจะสวดต่อไปทุกวันๆ เพราะทำให้จิตใจสงบและเยือกเย็น คิดก่อนทำมากขึ้น และจะเรียนต่อปริญญาโทด้วยแล้ว สมาธิจึงมีความสำคัญในการเรียนครั้งนี้มากค่ะ

สุดท้ายขอร่วมโมทนาสาธุกับการสวดมนต์ของแต่ละท่านด้วยนะคะ
    ----------------------------------------
    *.:。✿✲-· บารมีต้องสร้างเอา เหมือนอยากให้มะม่วงของตนมีผลดกก็ต้องหมั่นบำรุงรักษาเอา ไม่ใช่แห่ไปชื่นชมต้นมะม่วงของคนอื่น ต้องไปปลูก ไปบำรุงต้นมะม่วงของตนเอง การสร้างบารมีก็เช่นกัน ต้องสร้าง ต้องทำเอาเอง*.:。✿✲-·

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2016
  2. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆอยากให้สวดคาถานี้ต่อ จะดีทีเดียวเลย ธารณะปริตร ยอดพระกันณ์ และเมตตาใหญ่ เป็นคาถาที่ดีๆ ทั้ง3 คาถา จะสวดอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ อีกอย่างสวดทั้งพาหุง ทั้งมหากาฯ และพุทธคุณเท่าอายุก็ดีอยู่แล้ว ถ้าเป็นผมผมไม่เลิกสวดหรอก จะเกิดอะไรขึ้นก็ช่างมัน ส่วนอิติปิโสถอยหลัง เป็นการสวดเพื่อให้เกิดมีสติที่สุด และทำสมาธิได้เร็ว นั่งปั๊บจิตจะรวมเลย
    ผมลืมบอกไปว่า ถ้าสวดยอดพระกัณฯไม่ได้จริงๆ ไม่ว่าเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ให้เปลี่ยนมาสวด ธรรมจักร หรือไม่ก็ บทมหาเมตตาใหญ่ (เมตตาวิหารภาวนา)แทนก็จะดี ดีไม่แพ้ยอดพระกัณฑ์เลยทีเดียว สวดเสร็จ แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล ไปด้วย จะดีเท่ากับยกกำลัง2 เลย สวดยอดพระกัณฑ์1จบ เทียบได้กับสวดชินะบัญชร 7 จบหรือ เทียบได้กับสวด 7 ตำนาน(กันภัยพิบัติทั้งปวง) หรือสวดเมตตาใหญ่ 1 จบ(บทนี้เน้นเจริญพรหมวิหาร)
    แต่ถ้าไม่มีเวลาเร้ย ก็สวดบูชาพระรัตนตรัย ตามด้วยพาหุง มหากาฯ และอิติปิโส จนถึง... โลกัสสาติ จบครับเท่านี้ สั้นๆแต่คุณภาพคับแก้วเหมือนกัน

3. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนๆด้วยครับ

ผมก็เพิ่งเริ่มสวดธัมมจักรกัปปวัตนสูตร เริ่มก่อนวันเข้าพรรษาปีนี้เองครับ เผอิญได้หนังสือบทธัมมจักรกับปวัตนสูตรเล่มเล็ก( มีคำแปล) มีคนเขาเอามาบริจาคไว้ที่ห้องชมรมพุทธที่ทำงาน ผมเลยหยิบมา พอได้เปิดอ่านรู้ความหมายแล้วทำให้เกิดความรู้สึกซาบซึงกับความหมายของบทสวดและซาบซึ้งกับสิ่งที่พระพุทธองค์ทรงมีพระเมตตาต่อสรรพสัตว์มากๆ ที่พระองค์ท่านได้นำหลักธรรมอันมีคุณค่าสูงสุดมาสั่งสอนให้สรรพสัตว์ได้มีที่พึ่งที่แท้จริงอันประเสริฐ

ซึ่งจาการได้รู้ความหมายนี้เองมันทำให้ผมเกิดความตั้งใจที่จะสวดให้ได้ทุกวันติดต่อกันไม่ขาด อย่างน้อยก็สวดให้ได้วันละจบสองจบ และสูงสุดถ้าวันที่ผมสะดวกสามารถสวดได้ 10 จบ ถึงวันนี้ผมสวดมาได้ ประมาณ 1 เดือนแล้ว ได้ 100 จบ มีขาดสวดไปหนึ่งวัน

ก่อนหน้านี้ผมเคยได้ยินคำของครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า ให้สวดให้ได้ 1000 จบแล้วจะดี ก่อนนี้ผมก็พยายามจะสวด แต่ก็ล้มเหลวไม่เป็นท่ามาหลายครั้ง พอได้มาอ่านคำแปลจากหนังสือเล่มนี้ แล้วทำให้รู้สึกว่าของดีแบบนี้เราจะไม่เอาได้อย่างไร และทำไมชีวิตของเรานี้มันช่างโชคดีอะไรอย่างนี้ได้มาเจอของดี อย่างที่ไม่มีอะไรจะมาเทียบได้เลย ทำให้มีความขยันหมั่นเพียรในการสวดบทธรรมจักรฯ

ผลที่ได้ตั้งแต่เริ่มสวดมาตั้งแต่วันก่อนเข้าพรรษา ผมลองสังเกตุดูตัวเองหลังจากที่ได้สวดมนต์ธัมมจักรฯ ผมรู้สึกว่าความรู้สึกอยากมั่งมีจากเรื่องเสี่ยงโชคไม่ว่าจะจากด้านไหนก็แล้วแต่ มันไม่อยากเหมือนก่อน ซึ่งก่อนหน้านี้ก็หาซื้อล๊อตเตอรี่เสี่ยงโชคอยู่เป็นประจำ บางทีผมฝันบ้าง บางทีมีคนชักชวนให้ซื้อบ้าง เคยคิดเหมือนกันว่าจะมีวิธีทำอย่างไรให้เลิกซื้อหวยสักที เคยเลิกซื้อได้บ้างแต่ได้แค่พักเดียวก็กลับมาซื้ออีก แต่มาถึงตอนนี้ผมค่อนข้างมั่นใจ 99.99 % นะ

ตอนนี้ผมก็ชักชวนให้ภรรยามาสวดธัมมจักรฯ ให้สวดตอนนั่งรถมาทำงานตอนเช้า สวดมาได้ 1 อาทิตย์แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2016
  4. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมมาคิดดู ว่าทำไมผมถึงเพิ่งจะมีความตั้งใจมาสวดบทธัมมจักรกับปวัตสูตร ทั้งที่ก่อนหน้านีก็พยายามมาหลายครั้ง (จนมาก่อนเข้าพรรษาไม่กี่วัน ได้ไปนั่งสมาธิที่ห้องชมรมพุทธ และมีกล่องใส่หนังสือที่เพื่อนสมาชิกนำมาบริจาค ให้คนที่สนใจ และวันนั้นถ้าผมไม่ได้ไปนั่งสมาธิผมก็คงไม่เจอหนังสือสวดมนต์แปลเล่มนี้)

ซึ่งผมคิดว่า สาเหตุที่ทำให้ผมได้มาสวดบทนี้อย่างจริงจัง น่าจะเป็นเพราะ
    1. ผมมีความคิดอยากจะได้วิธีการที่จะทำให้ผมเลิกคิดซื้อหวยอย่างเด็ดขาด
    2.เป็นเพราะบุญที่ได้สร้างมาด้วยศรัทธาต่อพระพุทธศาสนามาตั้งแต่ปี 2539 จนถึงวันนี้ทำให้มีพลังผลักดันให้ผมได้มีโอกาสเข้ามาสัมผัสธรรมอันสูงสุดในบรรดาธรรมทั้งหมด

5. ต้อม ลมโชย

ต้อม ลมโชย สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2017
    ถ้าความรัก สวดบทนี้ครับ
    .....นะโม 3 จบ
    โอมจิตตัง มหาจิตตัง เอหิพันธัง ปิยังมะมะ
    .......
    ........สวดให้เป็นสมาธิ อย่าไปคิดว่าต้องได้ทันทีทันใด เป็นกำลังใจให้ครับ
    ปล.เป็นคาถาของ ปู่หมอนาค เพ็ชรแสงแก้วครับ

6. mongkolkk

mongkolkk Active Member

ไม่กี่วันก็จำได้แล้วครับถ้าตั้งใจจริง(ถ้าพยายาม) แต่ที่สำคัญต้องรักษามาตรฐานคือสวดทุกวันจะได้ไม่ลืม ส่วนตัวแล้ว ผมว่า ดีทุกบทแหละครับ .ดีจริงด้วย

7. ปภันวัช บรรทะนิต

ปภันวัช บรรทะนิต สมาชิกใหม่

ประสบการณ์จากที่ได้สวดยอดพระกัญครบสามจบ ในวันเดียวตอนสวดรู้สึกเหมือนมีคนนั่งอยู่ข้างหลังตลอด พอถึงบทแผ่เมตตานำ้เสียงเราเปลี่ยนเป็นคนแก่ ตรงท่อนสัพเพเปตานังเป็นแบบนี้หลายครั้งที่สวด พอหลับก้อฝันเห็นผู้หญิงแต่งกายสมัยโบราญหน้าสวยมากๆลอยลงมาจากฟ้ามายิ้มยินดีให้เรา

8. Luenvyshine

Luenvyshine ชีวิตที่ถูกคุมด้วยเวลา คือ วงจรชีวิต

19 มิถุนายน 2018
    สวดมาเกือบ 2 เดือนละคะ สวดทีลุ้นทีว่าจะเจออะไรบ้างคะ ที่สังเกตชัดเลยคือ มีแมลงตอมคะ มีระลึกเห็นเสือขณะสวดด้วย แถมจะสุ้กับเสืออีก ปากสวดอยู่แต่จิตสติพี้อมจะไปลุยกับเสือแล้ว และสังเกตคือ สวดดี จากยาวๆทรมานทุกวันกลายเป็นรุ้สึกว่ามันสั้นมาก ตอนนี้สวดไปพิจารณาธรรม ขันธ์5 ไปด้วย เพราะแต่ละบทมีเล่าหลายอย่าง ชอบตรง ไตรลักษณ์กับขันธ์5 นิละ จุ่ๆก้สอนให้คิดตามเร้ยย สนุกอะ แต่ที่สังเกตมาไม่ได้มีอะไเปลี่ยนในชีวิตนะ มีแต่งานสุมหัวขึ้ร และเปลี่ยนจากแวดล้อมอื่ยๆตามรังควานให้จิตล้มเหลวมากขึ้นคะ

เหมือนยิ่งสวดยิ่งเจอมาร อมมนุษย่ เจ้ากรรมนายเวร คะ เหมือนยิ่งสวดยิ่งมีลำดับขั้นในการเจอมารแต่ละอย่างคะ

คหสต.มองว่า อานิสงส์ด้านต่างๆที่ว่ามาอาจจะไมามีถึงตัวเราเท่าไรคะ จนกง่าจะสวดได้ขั้นเชี่ยวชาญไม่ทำฝห้สติหลุด น่าจะมีอานิสงช่วยชีวิตได้มสกขึ้นคะ