ปรารถนาพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย จันทโค, 13 พฤศจิกายน 2009.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ใครคิดว่าตัวเอง ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า เข้ามาคุยกันครับ ผมขอความรู้จากท่านทั้งหลาย

2. sfhanksn

sfhanksn Active Member

6 พฤศจิกายน 2009
    ท่านต้นละปรารถนาพุทธภูมิหรอครับ

3. จันทโค

อยากได้ความรู้เพิ่มนะครับ

4. จันทโค

sfhanksn...ท่านบอกว่าท่านปรารถนาประเภท ศรัทธาธิกะนะครับ ใช้เวนานานมากไหมครับ ท่าน

5. sfhanksn

sfhanksn Active Member

6 พฤศจิกายน 2009
    เท่าที่ทราบถ้าได้รับพุทธพยากรณ์แล้วก็ประมาณ 8 อสงไขยกับอีกแสนกัป

6. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาครับ
    แล้วท่านต้นละ ปรารถนาพุทธภูมิเพื่ออะไร

7. vera_p

vera_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติขยายเสริมจากท่านsfhanksnนะครับ คือว่า เมื่อได้รับคำพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าแล้ว ก็นับไปอีก 8 อสงไขยกับอีกแสนกัป ถ้าเป็นสัทธาธิกะ(เหนื่อยที่สุดคือต้องสู้กับความรู้สึกจากจิตที่บริสุทธิ์และจากความรู้ของตนว่า"โลกทั้งหลายก็ว่างเปล่า(คือความไม่มีอยู่จริงหรือเป็นแค่เพียงมายาสังขารธาตุธรรม) สัตว์ทั้งหลายก็ว่างเปล่า(คือสัพพสัตว์ไม่มีอยู่จริงหรือว่าเป็นแค่เพียงมายาสังขารธรรมสรรค์สร้างขึ้นเท่านั้นหลงโง่ว่าเป็นสัตว์อยู่ได้ ไม่ว่าจะมองมุมไหนด้านไหนก็หาสัตว์ไม่มีแม้สักตัว)" ถึงตอนนี้ท่านคิดจะลา ก็ลาไม่ได้แล้ว ต้องเล่นให้จบเรื่องครับ)

มีเพื่อนที่จะเดินร่วมทาง2อย่างคือ ความรู้ว่า"กูโง่ที่สุดในโลก1 และกูมีปัญญาดีที่สุดในโลก1"

และเมื่อยิ่งใกล้เวลาที่จะตรัสรู้เมื่อไร ท่านจะรู้ว่า หาคนเข้าใจและมีความรู้เฉกเช่นเดียวกับท่านไม่ได้ ท่านต้องอยู่แบบปกปิดเงียบๆ ทนๆ แล้วก็ รอ และคนที่จะเข้าใจท่านที่สุดคือพระพุทธเจ้าพระองค์เดียว นอกนั้นเขากำจัดท่านออกจากสารบบของโลกแล้ว

ขออภัยนะครับ ผมไม่ได้ทำให้ท่านเจ้าของกระทู้หดหู่หรือว่าท้อถอยนะครับ เพียงแต่ตอบตามที่ท่านเจ้าของกระทู้ หวังต้องการเเลกเปลี่ยนความรู้ครับ

มีสิ่งไรกล่าวผิดกล่าวเกินขออภัยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2009
  8. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    คุณ "ต้นละ" นี่ เป็นประเภทไหนเหรอครับ?

จะว่าไป ท่าน วีระพี นี่ ปรารถนาพุทธภูมิหรือเปล่าครับ?
    (เห็นเข้่ามาให้คำแนะนำบ่อยๆ)

9. จันทโค

ผมแค่อยากรู้เฉยๆๆครับ อยากเรียนรู้ ขอบคุณทุกๆๆท่านเลยนะครับ

10. จันทโค

เท่าที่ทราบถ้าได้รับพุทธพยากรณ์แล้วก็ประมาณ 8 อสงไขยกับอีกแสนกัป...............ผมขอให้ท่าน sfhanksn ได้รับพุทธะพยากรย์ในศาสนาพระศรีอาริย์นะครับ

11. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ แต่ไซปราถนานิพพานอ่ะ แต่ก็ยังไม่เข้าใจคำว่า พุทธภูมิ กัน นิพพาน ยังไงช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ

12. vera_p

เมื่อโบราณนานมาแล้ว ผมปราถนาพุทธภูมิอยู่ครับ
    พอตั้งแต่เจอองค์สมเด็จพ่อพระพุทธเจ้าแห่งกัปป์นี้ 4 พระองค์ที่เปิดพระโอษฐ์แสดงพระธรรมองค์ละบท เป็นต้นว่า"สัพโพ สูญโญ" แค่บทมีประมาณเท่านี้ครับ

นับตั้งแต่นั้นมา คำว่า"ปราถนาพุทธภูมิ" มันก็ไม่ปรากฏอีก และได้ขึ้นสนิมเรียบร้อยแล้ว สิ่งที่เหลืออยู่ คือทุกๆกิริยา ต้องดำเนินตามหน้าที่เท่านั้น นอกนั้นไม่มีอะไรอีก

เห็นมั้ยถามนิดเดียว ตอบสะยาวเลย ผมยังไม่หมดอวดเลย ฮึฮึฮึ

13. จันทโค

"สัพโพ สูญโญ".........ท่านวีระครับแปลว่าอะไรครับ

14. จันทโค

คุณ saipote ปรารถนา“พุทธภูมิ”แตกต่างกับ“สาวกภูมิ”อย่างไร!? ดร. สนอง วรอุไร

คำถาม ปรารถนาพุทธภูมิ แตกต่างกับ สาวกภูมิ อย่างไร?

----

คำตอบ

การปรารถนาพุทธภูมิ คือ ตั้งเป้าหมายของชีวิตเป็นพระพุทธเจ้า
    จึงต้องนำชีวิตเดินทางอีกยาวไกล บางคนมองหาทางจบยังไม่เจอ ทั้งๆที่
    ปรารถนาพุทธภูมิ ด้วยเหตุนี้พระอริยสงฆ์บางรูป จึงได้ลาพุทธภูมิแล้ว
    อธิษฐานใหม่เป็นสาวกภูมิ มีให้เราได้เห็นจนทุกวันนี้

ส่วนสาวกภูมิ คือ ผู้ที่ปรารถนาจะสำเร็จเป็นพระอรหันต์ เป็นสาวกของ
    พระพุทธเจ้าองค์ใดองค์หนึ่ง ระยะเวลาในการพัฒนาจิตเพื่อเข้าสู่นิพพาน
    ใช้เวลาไม่ยาวนานเท่ากับปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า

15. จันทโค

คือทุกๆกิริยา ต้องดำเนินตามหน้าที่เท่านั้น ......... หน้าที่ ของท่านวีระมีอะไรมั้งครับ

16. vera_p

คำแปลของสาธารณะชนที่ได้ตีความนั้นจงยกไว้ก่อนนะครับ

แต่ความหมายของผมคือ ทุกๆอย่าง จุดประสงค์และความปราถนาพุทธภูมิทั้งหมด ว่างเปล่า

17. vera_p

ตอบได้ไม่หมดครับ อุปมาให้ฟังแล้วกันนะครับ

พระอาทิตย์ขึ้นและตกทุกๆวัน นี้ก็เป็นหน้าที่ของพระอาทิตย์(หน้าที่เฉพาะ)
    ดินต้องเป็นธาตุธรรมสำหรับรองรับซึ่งสัพพสิ่งนี้ก็เป็นหน้าที่ของดิน(หน้าที่เฉพาะ)เป็นต้น น้ำ ลม ไฟ อากาศและวิญญาณทั้งหมดก็เฉกเช่นเดียวกัน ล้วนแต่มีหน้าที่ของตน และทรงไว้ รักษาไว้ซึ่งหน้าที่ของตน

แลทั้งหมดทั้งปวงนี้เรียกว่า จริยาวัตร

พระพุทธเจ้าหรือพระโพธิสัตว์ ก็ต้องเป็นเช่นดังนี้เหมือนกัน

ถ้าเป็นพระพุทธเจ้าก็เรียกว่า "พุทธจริยาวัตร" มีอะไรบ้างท่านไปหาอ่านดูเถิดครับ
    ถ้าเป็นพระโพธิสัตว์ก็เรียกว่า "โพธิจริยาวัตร" มีอะไรบ้างท่านไปหาอ่านที่หัวข้อแนะนำของท่านมหาหินเอานะครับ

ท่านอาจจะเข้าใจได้ สาธุครับ

18. จันทโค

ท่านวีระครับ ว่าง ของท่าน ท่านว่างแบบไหนครับ สาวกภูมิ รึ พุทธภูมิ (ความว่างของท่านวีระนะครับ)

19. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    อ่านตรงสีแดงแล้ว รู้สึกเหมือนขนลุกเลยแฮะ

20. vera_p

ถ้าเข้าถึงการนับแห่งความว่างเป็นฝ่าย ก็ฝ่ายพุทธภูมิครับ เพราะอาศัยตัณหาที่ค้างคาประหันประหานได้ไม่หมด(ความปราถนาเป็นพระพุทธเจ้าอันปรากฏกมลสันดาลแต่กาลที่นับไม่ได้)