ปริศนาความฝันคืนที่พระธาตุพนมพังทลายลงมา ผ่านไป 27 ปีผมเห็นปาฎิหาริย์ “เงา” พระธาตุพนม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 12 พฤษภาคม 2017.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    **อ่านข้างล่างต่อครับ**

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2018
  2. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมฝันเห็นชาวสวรรค์เล่นอะไรกันไม่รู้ สนุกปนเสียว

3. 9@Phonlee

สืบเนื่องจากผมได้ตั้งกระทู้นี้ไว้ที่เวปพระธาตุพนมเช่นกัน
    ...บังเอิญมีผู้อ่านท่านหนึ่ง(ใช้ชื่อคนผ่านหน้าวัดทุกวัน)
    ได้ตั้งข้อสังเกตที่เป็นประโยชน์
    โดยอ้างจากประสบการณ์ที่เคยพบเห็นว่า...
    "เงาพระธาตุพนมที่เห็น เกิดจากแสงไฟในวัดส่อง"

วันนี้ผมจึงขอยกมาให้อ่านดังนี้...

ความคิดเห็นที่ 3 โพสเมื่อ : 26 มิ.ย. 2560,10:52 น.

[​IMG] คนผ่านหน้าวัดทุกวัน

เงาเกิดจากไฟส่องพระธาตุ ครับ วันไหน มีเมฆฝนจะยิ่งเด่นชัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2018
  4. 9@Phonlee

//ผมต้องขอขอบคุณอย่างมากที่ท่านได้เข้ามาร่วมแสดงคคห.ที่เป็นประโยชน์ ถือเป็นหนึ่งมุมมองที่น่าสนใจ//

ผมในฐานะจขกท.จึงได้นำรูปถ่ายมายืนยันว่า...
    ห้วงเวลาที่ผมและครอบครัวเห็นเงาพระธาตุพร้อมกัน
    ในเวลา17.00(เวลาน่าจะก่อน เพราะคนมางานยังน้อยมากๆ)
    ที่สำคัญทางวัดยังไม่ได้เปิดไฟ(ตามรูปที่ส่งมา)
    และพระอาทิตย์ยังส่องแสงรำไร ท้องฟ้ายังสว่างอยู่เลยครับ
    รูปที่ส่งมาไม่สดใสดูสลัวๆ
    เพราะรูปเดิมซีดจางตามอายุ(ถ่ายไว้ปี2545)(ใช้มือถือก๊อปมา)

(ให้สังเกตรูปงานรำถวายตอน 9 โมงเช้า)
    เป็นช่วงแดดส่อง ภาพยังดูสลัวๆไม่สดใสเช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2018
  5. 9@Phonlee

รูปยืนยันได้ว่าท้องฟ้ายังสว่าง ทางวัดยังไม่ได้เปิดไฟ
    IMG_20171024_064532.jpg IMG_20171024_065248.jpg

6. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่ที่ข้างบ้านผมแก่ก็เคยเล่าให้ฟังครับ อาชีพแค่ทำขนมขาย วันนั้นเเก่ไปส่งขนมตลาดริมโขง (เขาเรียกตลาดลาว)ตอนตี๑เป็นตลาดเช้า แก่จอดรถแถวหน้าวัดรอเวลา แกมองไปที่องค์พระบรมธาตุ เห็นพระธาตุเเบ่งออกเป็นแฉกๆ หลายยอดคล้าย รัศมี อันนี้แก่เล่ามา ก็บอกต่อ เพื่อให้คนที่ศรัทราได้ไตรตรอง แล้วแต่จะมอง มองเป็นวิทย์ ตาแก่ก็อาจจะพราก็แต่ แต่แก่ก็บอกว่าไม่นะ ก็แล้วแต่จะมองกัน

7. 9@Phonlee

ขอบคุณครับ K.ดูงาน
    ต้องขออภัย...(ตั้งแต่ 10 ธันวา 17)
    ...วันนี้เพิ่งเข้ามาตอบ

ต้องยอมรับว่าองค์พระธาตุพนมศักดิ์สิทธิ์จริงๆ
    ไม่เฉพาะชาวไทยที่เคารพนับถือศรัทธา
    พี่น้องชาวลาวก็นับถือศรัทธาเช่นกัน

*เคยได้ยินว่าแรงศรัทธาเต็มเปี่ยมบางครั้งก่อเกิดสิ่งมหัศจรรย์*
    ...แต่บ่อยครั้งคนที่เห็นสิ่งซึ่งอัศจรรย์ มักเห็นโดยบังเอิญ*
    //ถ้าตั้งใจจะเห็น...ไม่เคยได้เห็น//
    ตามที่ท่านอจ.นพ เคยบอกผมในกระทู้หนึ่งว่า....
    "มิใช่บังเอิญ แต่เป็นปัจจัยบุญ"
    (ประโยคนี้อยู่ในใจผมตลอด...ไม่เคยลืมเลย)

8. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    C649CD0A-34AB-4FF3-85C2-C7262F53CB46.jpeg จะว่าไป มีเรื่องหนึ่งที่ยังไม่เคยเล่าให้อาจารย์ฟังเลยคะ
    สมัยตอนที่เจนท้องเจ้าสตัง ลูกคนเล็ก
    ชีวิตความเป็นอยู่คือแบบลำบากมากคะ
    อยู่ห้องเช่าเล็กๆกับลูกชายคนโต และอีกคนในท้องเจน
    20ธันวาคม 58
    ตากับยาย เลยชวนเจนไปทำบุญ
    มารับเจนไปนครพนมกันคะ แบกท้องไป เพื่อขอพร
    ให้ชีวิตที่เป็นอยู่ดีขึ้น กว่าเดิมนี้
    ช่วงที่ท้องสตัง ยังไม่มีกิจการขายกาแฟ อยู่เฉยๆแบบคนไม่มีเงิน
    อดมื้อกินมื้อ ร้องไห้ทุกวัน ด้วยฮอร์โมนเปลี่ยนเพราะท้องโต
    แต่เมื่อได้ไปไหว้พระธาตุพนมกับตายายและแม่เจน
    กลับมา เจ้าสตังดิ้นเก่ง ดิ้นแรงขึ้น แทบทุกวันจากที่กลับมา
    เริ่มต้นปีใหม่ ได้ย้ายที่อยู่ใหม่ เจอสิ่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากคะ
    ชีวิตดีขึ้น มีโอกาสทำมาหากิน มีคนช่วยเหลือเงินทอง
    มีโชคดีเนืองๆ เรื่อยๆ
    เจ้าสตัง ตามกำหนด จะคลอดต้นเดือนกุมภา59
    แต่เลยกำหนดมาหลายวันมาก แถมท้องก็โตขึ้นจนเจนเดินไม่ไหว
    จนมาถึงวันสำคัญ คือวันมาฆะบูชา 22กุมภาพันธ์ 2559
    สตังก็เลือกคลอดวันนี้พอดี เจนถือว่า เป็นพรอันประเสริฐ
    จากการไปไหว้พระธาตุพนมคะ

(ภาพนี้คือเจ้าสเน็กคะ เจนพาไปด้วย) C649CD0A-34AB-4FF3-85C2-C7262F53CB46.jpeg

9. 9@Phonlee

...นับจากนี้ต่อไป
    หลังจากย้ายเข้าบ้านใหม่
    เจนจะดีขึ้นเรื่อยๆ......
    ทั้งการงานและครอบครัว

อาชีพอะไรที่*ชอบ*
    และเป็นแนวทางที่ตนเอง*ถนัด*
    ตัดสินใจทำไปเลยครับ
    ต้องมั่นใจตนเอง
    ที่สำคัญ**อย่าลังเล**

*อย่าปล่อยให้โอกาสทองผ่านไป*

หนูน้อยสตังคลอดในวันสำคัญ
    **วันมาฆะบูชา**
    ...ยิ่งก่อนคลอดได้ไปกราบไหว้
    ...องค์พระธาตุพนมอันศักดิ์สิทธิ์

*นับว่าเป็นเด็กมีบุญ...มาเกิด*

ตอนนี้หนูน้อยสตัง 2 ขวบครึ่ง

กำลังซนเต็มร้อย...ใช่ไหม ?
    ส่วนคนโตอายุเท่าใดแล้ว ?

10. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017

คนโตเกิดปี56 ตอนนี้ 5ขวบเต็มคะ
    เจ้าสตัง 2ขวบครึ่ง ดื้อสุดคะอาจารย์