ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
  2. suwi

ใหนๆจะตอบแล้ว ก็ต้องขยายความหน่อยเนาะ
    เสียเวลาประฃุมไอ้เจ้าเห็ดหูหนูดำ กะไอ้ลูกพุทราจีนอยู่ สองสามวัน สรุปได้ดังนี้

๑ พุทราจีน ดีสำหรับการไหลเวียนของเลืดลม ในเม็ดพุทราจีน มีสารอยู่ตัวหนึ่ง การแพทย์แผนปัจจุบันเรียก โอเมก้า6 และมีจำนวนมากในเม็ดพุทรา
    โอเมก้า6 ตัวนี้ เป็นกรดไขมัน บำรุงสมอง ละลายลิ่มเลือด
    และโอเมก้า6 จะทำงานได้ดี ต้องมี โอเมก้า3 ด้วย(โอเมก้า3 มีอยู่ในน้ำมันปลา -ปกติก็กินกันอยู่แล้ว)
    และโอเมก้า6 นี้ไม่ได้มีแต่ในพุทราจีน ในพุทราไทยก็มี

เลยต้องแอบไปคุยกะมันมา ไอ้พุทราไทยนี่มันก็ยืนยันนะ ตัวมันมีโอเมก้า6 ไม่น้อยหน้าพุทราจีนเลย (แต่มันก็ย่อมรับนะว่า เนื้อ พุทราไทยอร่อยสู้พุทราจีนไม่ได้)
    แต่โอเมก้า6 นี่ ที่อยู่ในเม็ดนะ มีมากไม่หนีพุทราจีนสักเท่าไหร่
    คำตอบนี้ทำให้หมอสุวินึกไปถึงตอนเป็นเด็กนะ ได้กินพุทรากวน หวานมันอร่อยมากกินแล้วติดใจ ปัจจุบัน ก็ยังพอมีให้กินนะ แต่หายากหน่อย
    เขาเอาพุทราไทยนะมาตากแห้ง แล้ว บดเป็นผงทั้งเม็ดและเนื้อ แล้วเอามากวน สูตรใครสูตรมัน(บางสูตร มีใส่กะทิด้วย)
    ได้พุทรากวนออกมา คล้ายกะละแม สีออกแดงๆ และมีเม็ดพุทราบดหยาบๆเต็มไปหมด อร่อยนะ นึกแล้วน้ำลายไหลเลย
    ก็เพิ่งรู้นี่แหละว่าไอ้พุรากวนนี่ บำรุงสมองได้ แก้เส้นเลือดสมองตีบได้

๒ เห็ดหูหนูดำ ถามกี่ทีกีที มันก็ตอบว่ามันไม่เกี่ยวเลยกะการแก้โรคเส้นเลือดตีบในสมอง
    แต่มันก็ว่ามันบำรุงปอด ฟอกปอดให้สะอาดเท่านั้น ทำให้หายใจสะดวกและราบเรียบขึ้น(หายใจคล่อง) มันไม่เกี่ยวกะเส้นเลือดสมองตีบเลย
    และมันยังว่า ถ้าได้"ขิง"มาช่วยเสริมสักหน่อยนี่ มันจะทำงานได้ดีและเร็วมากขึ้น

และมันแนะนำว่า ให้หมอสุวิทดสอบดูผลข้างเคียงของสรรพคุณในตัวมัน ที่มีผลกระทบต่อการรักษาโรคเส้นเลือดสมองตีบดูนะ แล้วมันก็อวยพรหมอให้พบความสำเร็จ

เออแนะ ไอ้นี่มาแปลกวุ้ย สงสัยมีลับลมคมใน แต่มันไม่ยอมบอก ให้เราหาเองซะนี่

๓. ขิง ได้ลองคุยกะมันดู มันก็ว่า คุณสมบบัติเด่นของมันนี่ มันไล่ลมที่ตกค้างในอกได้ดี ทำให้หายใจคล่อง(ทำให้เลือดลมที่จุกอก-ตรงลิ้นปี่-ระบายออกไม่ติดขัด)
    และมันยังว่า พอหายใจคล่องนะ ออกซิเจนในเลือดก็แยะขึ้น การซ่อมแซมเนื้อเยื่อต่างๆก็ซ่อมได้เร็วขึ้น
    แหม่....เป็นหมอมาตั้งนาน ไม่น่า โง่ เลย อ้าวเป็นงั้นไป ไอ้เราก็ งงงงงงง อยู่นะ
    แล้วมันก็พึมพำว่า โง่เหมือนที่ไอ้เห็ดหูนูมันว่าไว้ไม่ผิดเลย

อ้าวเอ้ย พวกเอ็งรวมหัวกันด่าข้านี่หว่า..
    ยังไม่ทันพูดอะไรต่อ ไอ้เจ้าขิงมันก็ พูดดังๆว่า พวกเราก็เลิกประชุมเถอะ ให้ท่านหมอ นั่งคิดนอนคิดสักพักนะ แกกำลังเครียดกะ เรื่อง โลกะแตกหรือไม่แตกอยู่นะ
    แล้วทั้งสาม ก็หายตัวแวบไปจากห้องประชุม

เฮ้อ...โดนสอนมวยซะแล้ะ ตรู

3. jarujun

jarujun เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมาเสนอความเห็น เคส คุณพี่ Linda2009 ในฐานะที่อยู่ซีกโลกหนึ่ง

ลองเอาใบ pepermint หรือ สะระแหน่ มาเคี่ยวกับเกลือ
    และน้ำมันมะกอกนะคะ จนงวดค่ะ เอาไปแช่ในตู้เย็น
    แล้วเอาไขที่ลอยหน้าสีเขียวทาถูบนแผล

ใส่ใบชาลงไปนิดหน่อย เพื่อดับกลิ่น

เป็นตำราของฝรั่งสมัยโบราณ

เคล็ดลับ เวลาใส่เครื่องปรุงยา ก็ให้โรยๆเอา

ป.ล. คุณหมอคงไม่ว่านะคะ แค่เห็นภาพอยากถ่ายทอดค่ะ ฟังไว้สนุกๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2015
  4. suwi

สูตรนี้ เมื่อสำเร็จเป็นยาแล้วก็ใช้ได้เลยนะ
    ไอ้ตัวแมลงประหลาดที่มันรุมกัดอยู่ เขาไม่ชอบ pepermint

ที่สำคัญยาสูตรนี้ หาตัวยาสมุนไพรง่ายในอเมริกาซะด้วย

5. suwi

เป็นจริงตามที่ลำลือครับ
    การรักษามะเร็งแต่ละแบบจะได้ผลมากน้อยแตกต่างกัน
    แต่ก็ยังรักษาได้

อย่างไรก็ตาม การใช้สมุนไพรเดี่ยวที่มีสรรพคุแรงๆนี่ ย่อมมีคุณ และมีโทษอยู่
    ใบทุเรียนเทศ นี่กินไปนานจะทำให้การทำงานของตับ พร่อง(หย่อน)ลงไป การทำงานของไตจะหนักขึ้น(กำเริบ)
    และหากกินต่อไปเรื่อยๆ ทั้งตับและไตจะเข้าสู่ภาวะ พิการ(ทำงานผิดปกติ) ซึ่งจะยิ่งยากรักษาเช่นกัน
    ควรกินและหยุดพัก
    หรือหาสมุนไพรอื่นมากินแก้อาการตับไตพิการดังกล่าว
    แนะนำ ตรีผลา ให้กินควบคู่กัน จะทำให้ตับไตทำงานได้ดีขึ้น

คำว่า หย่อน กำเริบ และพิการ เป็นอาการที่แสดงออก ของการทำงานของอวัยวะต่างในกายมนุษย์ ว่าเลวลง ทำงานหนัก หรือทำงานแปรปรวน
    ตรีผลาจะเป็นยาปรับตรีธาตุในกายมนุษย์ ทำให้การทำงานของอวัยวะต่างๆสมดุสย์

6. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

------------------------------------------------------

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0> <TBODY> <TR title="Post 9637828" vAlign=top> <TD class=alt2 width=125 align=center>suwi</TD> <TD class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0> <TBODY> <TR> <TD class=alt2 style="BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jarujun [​IMG]
    อยากมาเสนอความเห็น เคส คุณพี่ Linda2009 ในฐานะที่อยู่ซีกโลกหนึ่ง

ลองเอาใบ pepermint หรือ สะระแหน่ มาเคี่ยวกับเกลือ
    และน้ำมันมะกอกนะคะ จนงวดค่ะ เอาไปแช่ในตู้เย็น
    แล้วเอาไขที่ลอยหน้าสีเขียวทาทูบนแผล

ใส่ใบชาลงไปนิดหน่อย เพื่อดับกลิ่น

เคล็ดลับ เวลาใส่เครื่องปรุงยา ก็ให้โรยๆเอา

ป.ล. คุณหมอคงไม่ว่านะคะ แค่เห็นภาพอยากถ่ายทอดค่ะ ฟังไว้สนุกๆค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

สูตรนี้ เมื่อสำเร็จเป็นยาแล้วก็ใช้ได้เลยนะ
    ไอ้ตัวแมลงประหลาดที่มันรุมกัดอยู่ เขาไม่ชอบ pepermint

ที่สำคัญยาสูตรนี้ หาตัวยาสมุนไพรง่ายในอเมริกาซะด้วย </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ------------------------------------------------------------------
    ขอขอบพระคุณ คุณหมอสุวิ และ น้อง jarujun มาก ค่ะ ขอมาถามเพิ่มเติมนะคะ ว่าต้องมีอัตรา ส่วนหรือไม่ หรือ กะๆ เอา ส่วนชา ใช้ชาที่เป็นผงๆ ในซองที่ใช้ชงดื่มได้หรือไม่คะ ;aa27

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2015
  7. jarujun

jarujun เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอัตราส่วนแน่นอนค่ะ

ใบสะระแหน่หนึ่งกำมือ ใบชาแห้ง แต่ไม่ควรเป็นผงละเอียด หนึ่งหยิบมือ
    เกลือหนึ่งอุ้งมือ น้ำมันมะกอกก็กะเอาตามสมควร ให้เคี่ยวได้ประมาณหนึ่งตลับ

ในภาพที่เห็น เมื่อก่อนเค้าผสมน้ำมนต์ กับเกลือจากโบสถ์ลงไปด้วย

แล้วเคี่ยวเสร็จก็เอากระปุกฝังดิน แต่สมัยนี้แล้ว ใสู่้เย็นเลยละกัน

8. Linda2009

ขอบคุณมากๆค่ะ(k)

9. suwi

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0> <TBODY> <TR> <TD class=alt2 style="BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jarujun [​IMG]

แล้วเอาไขที่ลอยหน้าสีเขียวทาทูบนแผล

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ยาสูตรนี้ หมอได้ลอง ซิมมูเลท คนไข้ขึ้นมาจำนวนหนึ่่ง แยะพอควร เพื่อทดลองยา

หมอสุวิพบว่า ยาสูตรนี้ดีและค่อนข้างแรงที่เดียว(ใช้ได้ผลดีมาก)
    ยาที่แรงและรักษาได้ขาดเช่นนี้ คนทั่วๆไปจะทนรับยาไม่ได้ จะเกิดอาการแพ้
    ปกติอาการแพ้ดังกล่าวจะเกิดจากตับ แล้วไปลงที่ไต (มีอาการของผื่นพุพองและแผลแตก สุดท้ายตับและไตวาย-เช่นการแพ้เพนมิซิลิน)
    แต่การแพ้ลักษณะนี้ มีเปอรเซ็นไม่มากนัก

หมอสุวิจึง ซิมมูเลท คนไข้ขึ้นอีกหลายร้อยคนที่มีอาการโรคเช่นเดียวกัน
    เพือการทดสอบ ทั้งคนไทยและต่างประเทศ

สรุปผลการทดสอบได้ว่า
    มีเพียงบางท่าน ไม่แพ้ยาตัวนี บางท่านก็แพ้ ปริมาณครึ่งๆที่เดียว
    แต่การแพ้ของยาตัวนี้แปลก การแพ้เกิดจากระบบการสั่งงานของสมองส่วนกลาง
    ให้ร่างกายก่อปฏิกริยาปฏิเสธยาดังกล่าวทำให้เกิดการแพ้เแฉียบพลัน
    ซึ่งมียาน้อยชนิดมาก ที่มีปฏิกริยาเช่นนี้

ยานี้เป็นยาทาซึมเข้าทางผิวหนัง ทำจากน้ำมันมะกอก เกลือ และใบสะระแหน่(หรือแปปเปอร์มินต์) ซึ่งทั้งหมดป็นอาหารโดยปกติของมนุษย์อยู่แล้ว
    อาการดังกล่าวไม่น่าเกิดขึ้น แต่มันเกิดขึ้นกับผู้นจำนวนมากที่เป็นโรคนี้(ครึ่งๆ ของจำนวนคนไข้ที่ตรวจสอบ)

หลังจากตรวจสอบโดยละเอียดแล้ว ขอสรุปเลยว่า
    โรคนี้(ที่เกิดในทุกผู้คน)เป็นโรคที่มีเจ้าของ
    เกิดจากแมลงชนิดหนึ่งในมิติ (หลุดมาจากแดนอสูรกายใต้ดิน เนื่องจากการแตกในมิติของเปลือกโลก)
    แมลงนี้มีเจ้าของ มีผู้เลี้ยง ก็เจ้าของโรคนั่นแหละ
    ท่านผู้เป็นเจ้าของโรคเหล่านี้ รู้จุดอ่อนจุดแข็งของโรค ที่เขาครอบครองอยู่ และไม่ต้องการให้รักษาโดยง่าย
    เขาจึงใส่เชื้ออีกชนิดหนึ่ง(หมอสุวิเรียก ไรในโลหิต-ก็ไวรัสนั่นแหละ)
    และเชื้อตัวใหม่นี้ จะเข้าไปอยู่ในระบบประสาทสมอง หรือเข้าไปอยู่ในไขกระดูก
    ทำให้ประสาทสั่งการ และโลหิตที่สร้างขึ้น มีปฏิกริยาต้านกับยา ที่ใช้รักษาโรคหลัก

ที่นี้ ยาที่รักษาโรคที่เป็นอยู่ และรักษาได้ดี พอใช้ไป พักหนึ่ง ไม่กี่ครั้ง ก็เกิดอาการแพ้ยาซะแล้ว ทำให้ผู้ป่วยไม่กล้าใช้ และปฏิเสธที่จะใช้
    และหากทนใช้ไป อาการแพ้ ก็จะเพิ่มมากขึ้น เจียนตายทีเดียว รับรองคนป่วย จะเข็ดไม่กล้าแตะอีก
    และต้องทนกับอาการโรคที่เป็นอยู่

นี่คือโรค ที่เกิดจากวิบากกรรม การรักษามีแต่สร้างบุญขึ้นชดเชย และการขอขมากรรม และรักษาไปตามปกติ
    ส่วนเจ้าของโรค ก็เป็นจิตวิญญานต่างๆที่ทำหน้าที่ เจ้ากรรมนายเวรกำมะลอ มาทำหน้าที่ทวงหนี้แทน นั่นเอง
    โดยมีวิบากกรรมที่ราเสวยอยู่เป็นตัวชักนำให้เกิดเหตุดังกล่าว

10. Linda2009

ยังไม่ได้ปรุงยาเลย เจ้ากรรมนายเวรกำมะลอ ก็มาแก้ดักไว้เลยรึคะ ร้ายนะคะ เจ้ากรรมนายเวรกำมะลอนี่

11. Linda2009

แย่แว้ว เอาความจริงมาเปิดเผยให้พวกรู้ว่า ส่วนมากจะคัน ตอนกลางคืน วันี้เข้ามาอ่านกระทู้คุณหมอ คันสาหัส แต่เช้าเลย เกาซะสาหัส เหอๆ

12. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    สูตรยาขับไรในเลือด ใช้ไม่ได้เหรอคะ
    ผักเสี้ยนผี+ดอกคำฝอย
    แหม่ เข้าใจความรู้สึกเลยว่าคันทรมานยังงัย
    สงสัยว่าอาการตรงริมฝีปากหนู ที่ดูหมิ่นเหม่
    เหมือนทำท่าว่าจะกำเริบคงจะเป็นผลพวง
    จากการณ์นี้ด้วยกระมังคะ

13. Linda2009

ยังมะได้ปรุงเลยค่ะ หนูขา ยังหาใบชาที่เป็นใบๆไม่ได้ แต่กะว่า ถ้าหาไม่ได้ ก้จะลองแบบไม่ใส่ไปก่อน เพราะนัยว่า แค่ใช้ปรับปรุงกลิ่นน่ะค่ะ แต่คุณหมอท่านว่า เจ้าของโรค มาแก้ไว้แล้ว เหอๆ

14. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณพี่คะ สู้ๆนะคะ วาระแบบนี้ น้องพึ่งผ่านมา
    แต่ก็ไม่รู้จะเจออีกเมื่อไหร่ เพราะชีวิตเรามีขึ้นมีลง
    คุณอาท่านให้ฝึกอุเบกขา กับอภัยทาน เหอๆ

ไรในเลือด น้องก็โดนมาแล้ว แต่เป็นแค่ที่ปาก
    ตอนนั้นคุณอาให้ใช้ ผักเสี้ยนผี+ดอกคำฝอย
    แต่ของคุณพี่โดนเชื้อผสม ไม่รู้ใช้เหมือนกันได้มั้ย
    แถมเป็นทั้งตัวเหรอคะ แค่เท่าที่เคยเจอนี่ ก็คันสาหัสแล้วล่ะค่ะ
    ของพี่คงไม่ต้องบรรยาย เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้นะคะ

15. Linda2009

ขอบคุณน้อง Lazaza มากจ้ะ

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เมล็ดโคกกระสุนผงหาซื้อได้จากที่ไหนครับ

17. suwi

ไม่มีบดผงสำเร็จรูปขาย จ้า
    ต้องขอร้องให้ร้านที่ขายสมุนไพร บดผงให้
    โดยยอมซื้อแพงหน่อย ให้เขาบดให้ตามจำนวนที่ต้องการ
    สั่งซื้อ จ่ายเงินก่อน แล้วนัดวันไปเอา

แนะนำ ร้าน เจ้ากรมเป๋อ, เวชพงษ์โอสถ (หาร้านไม่เจอ ให้ถามอากู๋ฯ ผู้รอบรู้ในทุกสรรพสิ่ง)
    อาจต้องใช้วาทศิลป์ ในการเจรจาหน่อย

18. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณครับ

19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ สุวิ ครับ ขอถามไข่นี้หน่อยครับ
    ฮอร์โมนไข่หมักที่ผมทำนี้ใช้รักษาอะไรได้บ้างครับ
    มีไข่ นํ้าผื้ง ยี้ส และ ยาคู้ หมักมา หนื่งเดือนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2015
  20. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

มะเร็งรักษาให้หายได้แล้วในปัจจุบัน แม้แต่ในระยะที่ 4 โดยมีหลายวิธีโดยไม่มีผลข้างเคียงให้เลือก เป็นไปแล้วใน ปท.ญี่ปุ่น และรักษาให้หายมาแล้วหลายรายค่ะ

https://www.youtube.com/watch?v=63TcdNzc4lc&feature=youtu.be