ปลงสังขารกันดีไหม??

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย mon251119, 8 กุมภาพันธ์ 2010.

1. mon251119

mon251119 เป็นที่รู้จักกันดี

อื่อ หลังจากไม่ได้เข้ามานาน .....
    วันวานนี้..(วันอาทิตย์)ผมไปหาหลวงพ่อที่วัดมา ท่านได้เล่าว่า ถ้าอยากเป็นคนสุขภาพแข็งแรง ไม่มีโลกภัยไข้เจ็บ ความจำดี...นอกจากนั่งสมาธิ วิปัสนา แล้ว
    ท่านเจ้าคุณหลวงพ่อเล่ามาว่า ลองมา ทำ สมาธิโดยการปลงสังขารดูสิ!!
    เอาหละ ผมไม่พูดมากแระ
    ลองมาทำกันดีกว่า...
    ท่านบอกว่า วิธีปลงสังขารนั้นไม่จำเป็นต้องไปนอนในโลงศพ ไรก็ได้ๆ ทำง่ายๆที่บ้านนั่นแหละง่ายดี
    โดย การนอนบนเตียง(นอนหงาย) มือขวาทับมือซ้ายวางบนอก เหนือ ราวนมนิดหน่อย เท้าทั้ง2ข้างห่างกันประมาณ1 คืบ แล้ว อธิฐานว่า "ด้วยอำนาจแห่ง พระศรีรัตนตรัย ข้าพเจ้าขอให้จิตของข้าพเจ้า สงบโดยเร็ว เพื่อ เป็นบุญกุศล แด่ข้าพเจ้าใจ ทั้งในชาตินี้และชาติหน้า และ อุทิศส่วนบุญส่วนกุศล อโหสิกรรม แด่เจ้ากกรรมนายเวรทั้งชาตินี้ หรือ อดิตชาติ ที่ได้ล่วงเกิน ด้วยเทอญ")
    หลังจากนั้นท่านให้ กำหนดลมหายใจ เข้าออกว่า" เกิดหนอ ยืนหนอ ดับหนอ" (เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ) ภาวนา ไปเรื่อยๆ เมื่อจิต เรา สงบแล้ว(คนทำใหม่ๆจิตจะสงบยากกว่าการนั่งสมาธิ นอกจากคนที่นั่งสมาธิจนชำนาญแล้ว จะสงบเร็ว เพราะจิต เรา ปราดเปรียวมาก) เมื่อจิตสงบถึง ขณิก หรือ อุปจารสมาธิแล้ว จะบังเกิดนิมิต ขึ้น....ตามที่จิตคิดก่อนหน้านนี้หรือว่า จิตยึดมั่นก่อนหน้านี้ "นี่แหละ คือ ครูของเรา...:"(บางคนก็ไม่เกิด)
    หรืออาจจะเกิด อาการ วิงเวียน หน้ามืด หรือว่าเจ็บท้องน้อย ปวดเหมือนใส้ติ่งจะแตก ตัวร้อนผ่าว อาการนี้จากที่หลวงพ่อบอกว่า เกิดจาก กายเนื้อ เริ่มแยกจาก กาย ทิพย์แล้ว วิธีแก้ให้เราคิดว่า ร่างกายเรานี้ เป็น อสุภะ เป็นสิ่งน่าเกียจ เป็น ปฏิกูล ในท้องเรา เป็นป่าช้า เพราะ ฝังศพ กุ้งปูปลาใว้เยอะ สักครู่ก็จะหายไปเอง... แล้ว ภาวนาไปเรื่อยๆ เมื่อจิตเรา สงบถึงขีดสุดของเราแล้ว คำ ภาวนา จะหายไปเอง...

อาการอย่างที่ผมบอกข้างบนนี้ อาจจะเกิดขึ้น สำหรับ ผู้ที่ทำครั้งแรก หรือว่า อาจจะไม่เกิดเลย อยู่ที่ว่าจิตเรากระทำหรือไม่ ขออย่างเดียวอย่าให้จิตเรา วอกแวกก็พอ เพราะ มันเป็นแค่ อาการ หรือ นิมิต ไม่สามารถ ทำ อะไร เราได้....... ท่านบอกว่า ถ้าทำได้วันละ10-15 นาที อย่างต่ำ แล้ว จะทำให้เราสดชื่น ร่างกายแข็งแรง ถ้าทำติดต่อ การนานๆ จะทำให้เราปลงเอง ว่าร่างกายนี้ไม่ใช่ของเราเป็นแค่สิ่งที่เราอาศัยอยู่ เกิดขึ้นมาแล้วก็แตกสลายดับลง ไม่มีใครที่จะเป็น อมตะ ชั่วนิรันด์(ถ้ามีช่วยบอกผมหน่อยนะครับ?) แต่ จิตเราซึ่งรู้ตัวตลอดเวลา แต่ กรรมภายนอกมาบังหรือว่าอำใว้ เลยทำให้แปดเปื้อนซึ่งกิเลศ จิตเราไม่ดับหรือว่าแตกสลายถ้ายังมีกรรมก็จะสร่างภพ สร้างชาติ ต่อไปเรื่อ วนเวียน อยู่ใน วัฏจักรสงสารแห่งนี้ นอกจาก ทำดีทำชอบแล้ว จะดับหายไปเอง...( นิพพาน) เอวัง......

จะดีจะชั่วอยู่ที่...ตัวทำ
    จะสูงจะต่ำอยุ่ที่...ทำตัว

อนุโมทนาแก่ทุกท่านเทอญ

ยังไงข้าพเจ้าก็ขอโทษด้วยนะครับ ถ้า ตัวหนังสือ อ่านยาก อ่านแล้ว งง หรือว่า อักษร ตกหล่น เพราะข้าพเจ้าฟังหลวงพ่อพูด แล้วจำเอา ไม่ได้จดแต่อย่างใด...
    นิพานัง จิตุขัง สุขิโต โหติ...

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    นี่ครับวิธีปลงสังขาร เจริญอสุภะ อนุโมทนาครับ ดูได้เลยจ้า

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/d8GGnlJjwGg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/d8GGnlJjwGg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

3. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับรีบ ๆปลงเลยครับ

4. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ...

5. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ปลงๆไปเถอะครับแต่อย่าปลิดฯนะครับ....