ปลากบ (Frogfish)

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย อิสวาร์ยาไรท์, 18 พฤษภาคม 2008.

1. อิสวาร์ยาไรท์

อิสวาร์ยาไรท์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2005
    ปลากบ(Frogfish)
    จะอาศัยตามแนวประการัง ในไทย
    เขาเคยเจอแต่ที่ หมู่เกาะสิมิลัน <O:p
    สมัยก่อนไปดำเจอ สอง สาม ตัว หลังๆมา เจอ ตัวเดียว ต่อ มา<O:p</O:p
    ไม่ เคย พบอีกเลยไม่ว่าจะไปดำอีกกี่ครั้ง จุดที่เขาเจอ คือจุดดำน้ำ ริเชริว ค่ะ<O:p</O:p
    เป็นปลาที่หน้าเหมือนกบ แต่ น่ารักดี ค่ะ มักเดิน ไม่ เคย เห็น มันว่ายเลย ค่ะ ขนาดไปนอนดู อยู่ เกือบชั่วโมง เปลี่ยน อากาศ ลงไปใหม่ ก็ ยัง ไม่ไปไหน เลย มีหลาย สี ค่ะ <O:p</O:p
    สี ของ ตัว มัน น่าสนใจ กัน ไป ตาม แต่ ละสภาพ ของ สภาพแวดล้อม <O:p</O:p
    ส่วนใหญ่ ที่ เขา เคย ดำมาก็ เห็น มี ที่ อินโด เยอะ มากๆ ค่ะ กุกุกัง พบ เยอ มา เป็นแบบมีขน ค่ะ รักไปอีกแบบ ค่ะ หรือที่วาคาโตบิ ก็ สวย ค่ะ<O:p</O:p
    ส่วนมาเล มีแบบธรรมดาเหมือนไทย แต่สภาพธรรมชาติใต้ทะเล เขาสมบูรณ์กว่า ค่ะ<O:p</O:p
    และพบเยอะหลายตัวในที่เดียวกัน ค่ะ<O:p</O:p
    ฟิลินปิน ก็ พบ เยอะ ค่ะ
    แล้วก็ ถ้า อยากหัยขายภาพได้ ดี ก็ ลอง ไล่ เขาดู นะ ค่ะ คือ ให้ พยายาม ตามถ่ายไปเรื่อยๆ พอเขาเดินหนี เรา ก็ ว่ายตามไปเรื่อยๆ จนเขาเบื่อ เขา จะหาว รีบ ถ่ายเลย นะค่ะ พวก หนังสือญี่ปุ่นเขา ชอบค่ะ
    อันนี้ว่าตาม ที่ ตัวเอง เคย ดำ ค่ะ<O:p</O:p
    เขียนมาทั้งหมด จาบอกว่า มาช่วยกันอนุรักษ์ธรรมชาติใต้ทะเล กัน เถอะ ค่ะ<O:p</O:p
    <O:p></O:p>

ปลากบ ที่พบ ทั่วไป

ตอนหาว ค่ะ

ภาพจาก http://www.divejohnsandy.com/images/Pink-Frogfish-web21k.jpg
    แบบมี ขน ค่ะ

2. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    สวยและแปลกดีค่ะ โชคดีจังที่เจอนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

3. อิสวาร์ยาไรท์

อิสวาร์ยาไรท์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอา มา ให้ ดู ตามที่คุณ บุษ เรียกร้อง ขอ ชมภาพ
    เอาเป็น ว่า เขา เอารูปที่พอ จะดูได้ ของ เขามาให้ดู แล้ว กัน ค่ะ เป็น ภาพ ที่ขายไปแล้ว นะค่ะ

รูป ตัวเอง ค่ะ และก็ถ่ายเอง ค่ะ

อันนี้รูปที่ได้รางวัล และเป็น งาน จบ เมื่อสมัยเรียน ค่ะ

<TABLE height=728 cellSpacing=0 cellPadding=20 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff>[​IMG]

</TD></TR><TR><TD>อันนี้ปลาบู่ทะเล ถ่ายที่ มาเลเซีย ค่ะ
    ปลาบู่ นิสัย เขา จะ อยู่รวมกับกุ้งทะเล ค่ะ กุ้งจะทำความสะอาดรังให้ ค่ะ
    </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff>

</TD></TR><TR><TD>อันนี้ ถ่ายที่ ซีปาดัน ค่ะ</TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff>

</TD></TR><TR><TD>ถ่ายที่อินโดนี เซีย ค่ะ </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    วาคาโตบิ ค่ะ " ทาก ทะเล " ค่ะ
    เวลา ถ่าย ให้ ถ่ายตรงเขา แหลม ค่ะ เพระเป็นด้านหน้าของเขา ค่ะ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=20 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD height=40></TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff height=40>[​IMG]

</TD></TR><TR><TD height=2></TD></TR></TBODY></TABLE>​
    ปลาแรด ค่ะ อันดามัน ค่ะ
    ตัวนี้ค่อยข้างดุ ค่ะ เพราะ มันจะไล่กัด นักดำน้ำ ค่ะ โดยเฉพาะ <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=j>ตีนกบ หรือ ฟิน นะค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ทั้งหมดนี้บาง ส่วนเป็น ภาพ ที่ได้ ขาย ลิขสิทธิ์ไปแล้ว ค่ะ สามารถ ตามไปชมภาพที่มีขนาดใหญ่กว่า นี้ ได้ ค่ะ ตาม ลิ๊กที่ให้มา ข้างล่าง ค่ะ
    ขออภัยคุณ บุษ ที่ไม่ได้ ก็อปภาพใหญ่ มาลง เนื่องจากภาพใหญ่ เขา มี ชื่อ นามสกุล และหน้าตา เขา สมัยเรียน ลงอยู่ในเว็ป นั้นด้วย อาย นะค่ะ

แหล่งที่มาข้อมูลhttp://www.scubaglobe.com/thaidiver/index.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2008
  4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

5. อิสวาร์ยาไรท์

ขอบคุณ ค่ะ คุณ Sithiphong

6. บุษบากาญจ์

ตัวนี้น่ารักจัง ถ้าจำไม่ผิดมันคือปักเป้าแน่ๆ น่าตาแอ๊บแบ๊วจริง ๆ ขอบคุณจริง ๆ อีกครั้งค่ะคุณ อิสวาร์ยาไรท์ แล้วอีกอย่างรูปขนาดไหนได้หมดแหล่ะค่ะเพราะคนถ่ายตั้งใจถ่ายทุกภาพอยู่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2008
  7. บุษบากาญจ์

/\ คนนี้กับ ตัวนี้ \/ น่าตาบ้องแบ๊วพอกันเลย น่ารักดีอ่ะ อิอิอิ

8. อิสวาร์ยาไรท์

ขอบคุณ งับ คุณ บุษ

9. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

มีพิษนะน่ะ [​IMG]
    อย่าไปใกล้มาก

10. บุษบากาญจ์

เฮียจ๋า อย่าไปสอนสังฆราชเลยค่ะ คุณอิสวาร์ยาไรท์ เค้าดำน้ำมาพลุนหมดแล้วค่ะเฮีย

11. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

12. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

น่านเสะ บุษบาพาป๋มไปดำมั่งจิ จาได้พรุนกะเขามั่ง
    (พรุน<<เขียนงี้นะจ๊ะ)

13. อิสวาร์ยาไรท์

ไปดำ กะ เขา ก็ ได้ นะค่ะ ทั้ง คุณ อักขรสัญจร คุณ บุษ คุณ Sithiphong

เพราะ เขาไม่ค่อย ขาว นะ ค่ะ

อิอิ

14. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

หุหุ ปลากบน่ารักครับ
    ส่วนรูปนี้ ปลาฟิชโช่รึเปล่าครับ อร่อยอะ​

15. บุษบากาญจ์

เจ้าของกระทู้หายไป ไม่มีรูปสวย ๆ มาเพิ่มเหรอคะ รออยู่นะคิดตุ๋ง

16. ภราดรสันติ

ภราดรสันติ Active Member

20 พฤษภาคม 2008

น่ารักจังครับ ตัวนี้ อิอิ

17. อิสวาร์ยาไรท์

ขออภัย ด้ว ยค๊ะ พอดีพึ่งกลับมาจากบวช ไป มา 7 วัน นะค่ะ เลย เพลียน คะ เพระพระท่านไม่ให้ใส่รองเท้า ตอนธุดงค์ นะค่ะ (โครงการนี้เน้น สมถะ นะค่ะ)
    แล้ว ต อ น นี้ ก็ ยัง ไม่ มีเวลา คะ เพราะ ต้องพาเด็กๆไปโครงการพุทธศาตร์การกีฬา (โครงการนี้เป็นวิปัสสนา ค่ะ ) ระหว่างวันที่ 1-14 มิถุนายน นี๊นะคะ

ขอบคุณ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2008
  18. dhammadasa

dhammadasa Active Member

เวลาดำน้ำ คุณคิดอะไรไหม

19. บุษบากาญจ์

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาดีแล้วค่ะไม่ได้ว่าอะไรหรอกคิดถึงเฉย ๆ ค่ะ

20. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    แถวแม่กลองก็มีปลากบครับ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เคยตกได้เมื่อ4-5ปีก่อน(สมัยยังทำบาปอยู่) ไปตกกัน5คน ได้ปลาขึ้นมาตัวหนึ่ง ขนาดฝ่ามือ ลักษณะเหมือนก้อนหิน สีน้ำตาลเข้ม พอขึ้นจากน้ำ ก็ร้องดัง อ๊บอ๊บ (จริงๆ)

ซึ่งสร้างความประหลาดใจให้กับกลุ่มตกปลาทั้งหมดมาก คิดว่าปลาผี ดีที่มีชาวบ้านแถวนั้นเค้ามานั่งดูพวกผมตกปลาอยู่ เค้าบอกว่า เนี่ยปลากบ ที่นี่เค้าไม่กินกัน เพราะไม่มีเนื้อ ใครตกได้ก็จะปล่อยลงน้ำไป