ปลาหมอรักษาใคร ถึงเรียกปลาหมอ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 29 เมษายน 2005.

1. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ปลาหมอ
    น่าสังเกต เจตนา ของปลาหมอ
    จะไข้ข้อ "หมอปลา" กระนั้นหรือ
    ไม่เห็นสม สักนิด ผิดเสียงลือ
    เจ้ามีชื่อ เพราะช่วยใคร ให้รอดตาย
    ควรจะเรียกปลาสมอแหละพอเห็น เพราะเชิงเช่นสมกันยามผันผาย
    อ้าเหงือกเง้า เกาดิน ดิ้นเสือกกาย ไม่กลัวตายกระทั่งสมอารมณ์ปอง
    "การมีชื่อลือชาถ้าไม่จริง ก็เหมือนยิ่ง ทำตน ให้หม่นหมอง
    เขารู้เท่า เข้าน่า น้ำตานอง อย่าหวังปอง ชื่อเด่น กว่าเป็นจริง"
    แต่ของเจ้า มีดี ที่เพียรมาก สู้บั่นบาก หาญกล้า กว่าชายหญิง
    ในข้อนี้ เราไม่มี ที่ติติง แต่ยังกริ่ง ใจอีกข้อ ขอถามดู
    ใยเขาว่า "ปลาหมอตายเพราะปาก" ไม่กระดากหรือไรในใจสู
    ถ้าพล่ามน้อย ลงบ้าง เอาอย่างปู เขาจะบูชาเจ้าไม่เปล่าดาย.
    ปลาเอ๋ย ปลาหมอ
    จะไขข้อ "หมอปลา" กระนั้นหรือ?
    ไม่เห็นสม สักนิดผิดเสียงลือ
    เจ้ามีชื่อ ช่วยใครให้รอดตาย
    ปลาหมอ โดย "สิริยาส"

2. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปลาหมอเค้ารักษาตัวเองได้ดีมั้งคะ ความอดทดเป็นเลิศค่ะ

3. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ปลาหมอ เป็นปลาประเภทหนึ่งที่ต้องใช้เวลาเรียนรู้มากกว่าปลาชนิดอื่นๆ
    ปลาหมอ เรียนจบออกมาแล้ว จะต้องมีหน้าที่ในการรักษา ชีวิตของปลาอื่นๆ
    ปลาหมอ เป็นปลาที่มีเงินเดือน มากกว่าปลาอื่นๆ
    ปลาหมอ ไม่ค่อยมีเวลาใช้เงิน เหมือนปลาอื่นๆ
    ปลาหมอ ไม่ค่อยมีเวลาท่องเที่ยว เหมือนปลาอื่นๆ

...

ปล. ล้อเล่นน่ะครับ ... ปลาหมอห้ามโกรธผมนะ

4. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปล. ล้อเล่นน่ะครับ ... ปลาหมอห้ามโกรธผมนะ<!-- / message --><!-- sig -->

ปลาคุณหมอไม่โกรธหรอกค่ะ ...แต่คุณปลาหมอจะโกรธเอา..บางทีคุณปลาหมอเค้าก้องานหนักนะคะ..ต้องมีความรับผิดชอบสูงมาก ๆเลย....

5. ไก่น้อยผ

ไก่น้อยผ บุคคลทั่วไป

สาเหตุที่ชื่อปลาหมอเนื่องจาก คนชื่อหมอเป็นคนค้นพบในประเทศไทย ไม่งั้น คุณก็ถามว่า ปลาดุก ทำไมชื่อปลาดุก ปลาดุกเคยดุกใครเหรอ หรือปลาช่อน เคบช่อนใครเหรอ แต่บังเอิญคำว่า หมอ มันมีความหมายให้สงสัย ก็เลยสงสัย น่าแปลกใจที่ ดุก หรือ ช่อน ไม่มีใครถามเลยว่า สองคำนี้มีความหมายอย่างไร นี่ผมสันนิษฐานเล่น ๆ นะครับ การค้นพบก็ตั้งชื่อคนซึ่งภูมิปัญญาชาวบ้านเค้าตั้งเอง สำหรับสิ่งมีชีวิต ที่ไม่มีจุดเด่น ก็เมือนกับ ไอแซ้ค นิวตัน ที่นำมาเป็นหน่วยชั่งน้ำหนักของนักเรียนที่เราเรียนกัน

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณไก่น้อย พอเข้าชื่อแขกเยือนได้อีกทีเริงร่ามาเชียวนะคะ อิอิ ...หายอกหักรักคนบนบอร์ดแล้วหรอจ๊ะ สั่งจองต้นงิ้วที่นรกได้จากยายผีป่านะคะ เดี๋ยวขอเช็คไอพีหน่อยน๊ะ อิอิ... คนแถวๆนี้หล่ะ ?...

7. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2006