ปล่อยปลาแล้วแก้โรคกรรมได้จริง รับรองจากประสบการณ์ของตัวเอง

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย kengloveyou, 26 พฤศจิกายน 2012.

1. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ข้อความทั้งหมดนี้ผมเล่าจากประสบการณ์ของตัวผมเอง ไม่มีการโกหกหลอกลวงใดๆทั้งสิ้น
    ผมอายุ23ชอบทำบุญรักษาศีล5เป็นปกติศรัทธาในพระรัตนตรัยเป็นที่สุด ศรัทธาคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่หลวงพ่อฤษีลิงดำเอามาเทศนาให้ฟังมากๆ
    เรื่องมันก็มีอยู่ว่า ก่อนหน้านี้สักอาทิตย์กว่าๆ ผมไปทำงานแล้วรู้สึกว่าหายใจไม่ค่อยสะดวก เริ่มเจ็บคอ เหมือนคนกำลังจะเป็น หวัดลงคอ อะไรประมาณนั้น ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดว่าจะเป็นอะไรมากนักหรอก แต่ตอนนั้นจิตของผมบอกกับตัวเองว่าต้องปล่อยปลานะ (จะเรียกว่ารู้สึกเอาเองก็ว่าได้ แต่ผมชอบเรียกว่าจิตบอกหรือเซ้นต์บอก จะเรียกว่าไงก็ช่างเถอะเอาเป็นว่าคงไม่งงกันนะ) จิตของผมบอกกับตัวเองแป๊บหนึ่ง ผมรับรู้แล้วว่าต้องไปปล่อยปลา แต่ในความรู้สึกของผมตอนนั้นบอกกับตัวเองว่า ผลัดไปก่อนก็ได้ ไม่มีอะไรหรอก ช่วงนี้งานก็ยุ่งๆไม่มีเวลา รอให้มีเวลาก็ค่อยไป วันแรกผ่านไปไม่มีอะไร แต่ใจก็ไม่เคยลืมที่จิตแว๊บขึ้นมาบอกว่าให้ไปปล่อยปลา แต่ก็ไม่ไปผลัดไปก่อน วันที่สองอาการหวังเริ่มแย่ลง เจ็บค่อมากขึ้น มีน้ำมูกไหล เริ่มตัวร้อนนิดๆ แต่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก ก็หายาพารามากินแล้วก็คิดว่าเด๋วก็คงจะหาย และก็ไม่ได้ไปปล่อยปลาตามเคย พอมาถึงวันที่สามนั้น อาการหนักเลยครับ ปวดหัวมากๆ ตัวร้อน ไอ จาม น้ำมูกไหล ปวดข้อ มาครบเซ็ตเลย แต่ที่แย่ที่สุดคือ อาการปวดหัวนี่ปวดมากๆ เหมือนโดนอะไรไม่รู้มาบีบขมับไว้ มันปวดร้าวลึกลงข้างใน ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงดีเหมือนกัน รู้สึกว่าไม่ใช่ปวดแบบปวดหัวธรรมดาครับ ผมปวดหัวแบบนี้ทั้งคืน ทรมานมากๆ ตัวก็ร้อนมากๆด้วย พอถึงตอนเช้าก็เลยตัดสินใจ ไปหาหมอที่โรงพยาบาล พอไปถึงโรงพยาบาลพยาบาลก็ซักถามประวัติอาการป่วยตามปกติ แล้วพยาบาลก็เอาปรอทวัดไข้มาวัดให้เพื่อกรอกข้อมูลส่งให้หมออีกที พอวัดเสร็จแล้วผมก็เข้าไปตรวจ หมอถามผมว่าเป็นอะไร ผมก็บอกไม่สบายปวดหัวมากๆ เป็นไข้ตัวร้อน แต่หมอกลับบอกผมว่า คุณไม่มีไข้เลยนี่ อ้าวไหงเป็นงั้นล่ะ แล้วผมก็มารู้สึกตัวอีกทีว่าอ้าวทำไมหัวไม่ปวดเลย ตัวก็ไม่ร้อนอะไรเลย ยังงงๆอยู่ พอตรวจเสร็จหมอก็ได้ยากลับบ้าน ตอนกลับบ้านใจก็ยังคิดอยู่ว่ามันเป็นไปได้ยังไง เพราะก่อนที่เราจะเข้าไปตรวจเราปวดหัวตัวร้อนจนทรมานมากแล้วตอนที่ไปหาหมอแล้วทำไมอาการมันปกติล่ะ งงเป็นไก่ตาแตกเลยครับ แต่ก็คิดว่า ก็ดีแล้วไม่มีอะไรก็ดี พอกลับมาถึงบ้าน ก็เจอแจ๊กพอร์ตเลยครับ อาการที่มันหายไปตอนที่ไปโรงบาลตอนที่หมอกำลังตรวจนะมันกลับมาอีกแล้ว โหยคราวนี้ปวดยิ่งกว่าเดิมอีกตัวร้อนฉ่า พอถึงตอนนี้ผมก็เข้าใจทันทีเลยว่า อาการที่ผมเป็นไม่ใช่ ไข้หวัด ปวดหัวตัวร้อน ธรรมดาซะแล้ว แล้วผมก็มานึกถึงตอนที่ จิตผมแว๊บขึ้นมาวันแรกที่เริ่มป่วยว่า ให้ไปปล่อยปลา ขึ้นมาทันที จากนั้นผมก็ตั้งจิตบอกกับเจ้ากรรมนายเวรว่า ผมจะไปปล่อยปลาตามที่คุณต้องการแล้วนะ ถ้าคุณทำให้ผมทุกข์ทรมานปวดหัวนี้จริง ผมก็จะอุทิศส่วนบุญที่ผมกำลังจะไปปล่อยปลาให้ พอนึกเสร็จ ตัวผมก็ขนลุกซ่าๆๆๆอยู่ประมาณเกือบครึ่งนาที ทั้งๆที่ตอนนั้นอากาศไม่ได้หนาวอะไรเลย ผมรู้สึกว่าเขาจะรับรู้ที่ผมบอกแล้วและก็ตั้งใจรอบุญจากผมอยู่ จากนั้นผมก็รีบไปที่ตลาดสดเลย ไปขอซื้อปลาดุกจากเขียงปลาในตลาด ตอนแรกกะว่าจะเอาแค่ตัวสองตัว พอไปถึงเขียงปลาจิตแว๊บขึ้นมาอีกแล้วว่าให้ปล่อยเก้าตัวนะ ผมก็เลย อะ เก้าตัวก็เก้าตัวคงไม่กี่ร้อยหรอก รวมค่าปลาดุกทั้งเก้าตัวนั้น รวมเป็นเงิน 225 บาทถ้วน ผมยื่นแบงค์พันให้ แต่ไม่รู้ว่าผมโชคดีหรือเปล่าเพราะพ่อค้าทอนเงินมา 875 ก็สรุปว่าตอนนั้นผม่ได้ชื้อปลาดุกจากเขียงปลาในราคา 125 พอเอามาปลาปล่อยที่แม่น้ำก็ปรากฏว่ามีปลาหนึ่งตัวที่ตายไปก่อนหน้านี้แล้ว ทั้งๆที่ผมสั่งพ่อค้าว่าเอาแต่ปลาตัวที่เป็นๆเท่านั้นนะ จากนั้นผมก็ปล่อยปลาดุกทั้งหมดแล้วก็พูดด้วยว่าขอเทวดาที่รักษาชีวิตข้าพเจ้าจงมาร่วมอนุโมทนาบุญที่ข้าพเจ้าได้ปล่อยปลาครั้งนี้ด้วยเถิด ขอบุญที่ข้าพเจ้าได้รับทั้งหมดจงส่งถึงเจ้ากรรมนายเวรที่กำลังเบียดเบียนข้าพเจ้าให้ต้องทุกข์ทรมานขณะนี้ทั้งหมด เมื่อได้รับบุญแล้วขอให้ข้าพเจ้าหายจากความทุกข์นี้ด้วยเถิด แล้วก็บอกกับปลาดุกทุกตัวว่าจงไปมีความสุขนะ แต่ไม่ต้องตายแล้ว พอพูดจบก็ปล่อยปลาลงน้ำดูปลามันแหวกว้ายวนเวียนไปมา ดูแล้วเหมือนมันกำลังดีใจ ผมก็ดีใจกับมันด้วย ว้ายวนเวียนสักพักทุกตัวก็หายจากไป ผมก็รู้สึกร้อนเพราะอยู่กลางแดดไม่ได้ใส่หมวก ก็เลยรีบกลับ ตอนขับรถกลับก็ยังจำภาพปลาดุกที่มันว้ายเหมือนมันดีใจได้ติดใจเลยผมก็ดีใจจนกลับถึงบ้าน พอมาถึงบ้านแล้วผมก็กะว่าจะมานอนพักสักหน่อย รู้ตัวอีกทีตอนนอนอยู่ ว่า เฮ้ยทำไมหัวเรามันเบาอย่างนี้ แล้วที่เจ็บเหมือนมีอะไรมาบีบขมับมันก็หายไปสนิทไม่ปวดเหมือนเดิมแล้ว ตัวที่ร้อนฉ่าก็ไม่ร้อนด้วย เฮ้ยมันเกิดอะไรขึ้น อาการที่ทุกข์ทรมานทั้งหมดได้มลายหายไปอย่างน่าอัศจรรย์ เหลือแต่อาการเพลียนิดหน่อย ผมแทบจะไม่เชื่อในสิ่งที่ผมเป็นเลย มันพลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือในทันตา และหลังจากวันนั้นมาผมก็มาปล่อยปลาทุกวันๆ วันละตัวเป็นปกติและก็ตั้งใจจะปล่อยตลอดไปจนกว่าจะหมดสิ้นอายุขัยจากโลกนี้ไปด้วย
    ขอให้ทุกคนที่เชื่อในเรื่องกฏของกรรมเชื่อในเรื่องการปล่อยปลาแล้วทำให้ชีวิตนี้ดีขึ้น ก็ลองมาทำอย่างผมดูนะ แล้วคุณอาจจะเป็นหนึ่งในผู้ที่เจอกับเรื่องอัศจรรย์ที่ยากเกินจะบรรยายว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร แบบเดียวกับผมก็เป็นได้ โชคดีคนทำดี...

2. สมพิศเปรม

สมพิศเปรม เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อค่ะ ถ้าเราไม่เบียดเบียนเขา เขาก็ไม่เบียดเบียนเรา แน่นอน
    กัมมุนา วัตตตีโลโก

3. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมก็ชอบปล่อยปลา ไถ่ชีวิตโคกระบือเพราะผมมีกรรมติดตัวมากเพราะเคยเป็นทหารประจำการชายแดน มา 5 ปี ครั้งสุดท้ายไปซื้ปลาช่อน 2 ตัว แต่ปรากฏว่าขณะรอชั่งน้ำหนัก เจ้าปลาช่อนอีกตัวที่ไม่ได้เลือก มันอยู่ในกระมังที่ขังกระโดดออกจากกระมังที่ขัง ผมจึงซื้อมันเพิ่มอีก 1 ตัว เอามาไว้รอรุ่งขึ้นจะไปปล่อยเพราะถึงบ้านพักค่ำแล้ว รุ่งเช้าเจ้าปลาช่อน 2ตัวแรกที่ตั้งใจซื้อมันตาย คาดเป็นปลาตกมาด้วยเบ็ดมันเลยบอบช้ำมาก เหลือแต่ตัวที่ซื้อมาแบบไม่ตั้งใจ รอดเอาไปปล่อย มันพุ่งว่ายไปทันทีที่ลงบึงสระน้ำอนุเสาวรีย์พระสุริโยทัย อยุธยา

4. SunnySoCute

SunnySoCute เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปซื้อปลาดุกไปปล่อย แต่มีปลาช่อน 1 ตัว อยู่ใกล้ๆกัน กระโดดออกมา หาผมเลย..
    บอกได้เลยว่าแปลกมาก...
    แม่ค้าก็รีบตักไปไว้ที่เดิม..
    สรุปผม ช่วยมันไว้ไม่ทัน แม่ค้า ตักกลับไปไว้เร็วกว่าที่ผม จะเอ๋ยปากซื้อทัน..
    พอดีตั้งใจจะปล่อยปลา ดุก ไม่ทันเตรียมใจไว้... น่าสงสารครับ

5. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    ดิฉันก็ปล่อยปลาบ่อยเหมือนกันคะ และจะไปซื้อปลาที่เขาเอามาขาย ตามตลาดสดเพื่อนำไปเป็นอาหาร ซื้อเป็นการไถ่ชีวิตปลาแล้วนำไปปล่อย มีครั้งหนึ่งไปซื้อจากแม่ค้ามีทั้งปลาเล็กปลาใหญ่ก็เหมาถามแม่ค้าเท่าไร แม่ค้าบอก 100 บาทเหมาทั้งหมดคะ ปรากฏมีคนจ้องจะซื้อเราเหมา เขาดุด่าชนิดฟังไม่ได้คะ ก็เฉยแล้วก็เอาปลาไปปล่อยคะ เดี๋ยวนี้ถ้าหากไปซื้อของตามร้านอาหารสดในหมู่บ้าน เขาจะมีปลาอยู่ในน้ำเป็นถุงๆ ถุงละ 1 ตัว ถ้าเรายืนใกล้ๆถุงปลา ปลาถุงไหนดิ้นกระดุกกระดิกก็จะซื้อปลาตัวนั้น ปลาดิ้นกี่ตัวก็ซื้อหมดคะแล้วเอาไปปล่อยคะ ปลาทีคุณ marine24 ซื้อไปปล่อยนั้น แต่มันตายเสียก่อนคือมันหมดอายุขัยคะ อย่างไงๆมันต้องตาย ส่วนตัวที่กระโดดออกมาจากกระลามังนั้น มันต้องการความช่วยเหลือคะและไม่ถึงเวลาตายคะ มันก็ดีใจที่ปล่อยมัน ให้มันมีชีวิตใหม่คะ
    ปล่อยปลาปล่อยสัตว์ก็เป็นการต่อชีวิตให้แก่ตนเองและต่อชีวิต ให้ชีวิตสัตว์ที่เราปล่อยคะ
    สุขภาพร่างกายเราก็แข็งแรงด้วยคะ เมื่อเราปล่อยปลามันจะวนเวียนกลับมาเหมือนขอบคุณที่ให้ชีวิตแก่มันแล้วมันก็ว่ายน้ำไปคะ บุญรักษาคะ

6. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ และคนที่จะหมดอายุขัย ตายก่อนกำหนด ปล่อยปลาแล้ว สามารถ มีอายุยืนได้จริงๆ ตามนั้นเลย แล้วแต่กรรมของบุคคลนั้นๆครับ

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อานิสงส์ของการให้ชีวิตเป็นทานและกุศลที่ยิ่งใหญ่
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

8. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ทุกชีวิตมีค่าเท่ากัน การให้ชีวิตเขาเป็นการต่อชีวิตเรา
    การให้บุญกับเขาเป็นการต่อบุญให้กับเรา ปล่อยปลาเดือนละครั้ง
    หรือในวันพระก็ได้ แก้กรรมและบรรเทาโรคภัยได้จริง ๆ อนุโมทนาบุญค่ะ

9. Oil and Water

Oil and Water เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ในบุญกุศล ครั้งนี้ด้วยครับ

วันนี้ผมก็ได้ไปปล่อยปลาดุกมาเหมือนกัน ไม่ได้นับจำนวน แต่บอกพ่อค้าว่าเอา 3 กิโล

ตอนปล่อยดูมันดีใจมาก และมันว่ายวนเวียนอยู่ตรงหน้าผมสักพักหนึ่ง แล้วก็หายไป

รู้สึกดีมากครับ

10. ไชยยารัตน์

ไชยยารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็ตั้งใจปล่อยปลาทุกวันพระ ตามกำลังทรัพย์ ปลาที่ซื้อไปปล่อยบ่อยๆ มีปลาช่อน เพราะหาซื้อง่าย แต่บางทีไปตลาดเจอปลาที่นานเจอที เช่นปลากั้งหรือปลากระสง ( รูปร่างคล้ายปลาช่อน ) หรือปลาหมอนา กุ้งฝอย กบ ก็จะซื้อไปปล่อย บางทีก็ปล่อยสัตว์ตามฤดูกาล ที่ปีหนึ่งจะเจอกันครั้งหนึ่ง เช่น แย้ อึ่งอ่าง นกกวักที่ถูกมัดขานอนแอ้งแม้งอยู่ในกระจาด หรือ เขียด แมงอีนูน จั๊กจั่น จิ้งหรีด ตะพาบ เต่า ถ้าทรัพย์น้อย ก็หอยขม เป็นหลัก 10 บาท 20 บาท ขออนุโมทนาบุญทุกท่าน บุญใดที่ข้าพเจ้าทำแล้ว ขอผลบุญนั้นจงสำเร็จแด่ทุกท่านด้วยเทอญ

11. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะสวัสดี :)

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ

12. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    สาธุ........สาธุ........สาธุ

13. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    วันนี้ก็ชวนเพื่อนๆไปปล่อยปลาช่อน ปลาไหลมาคะ ร่วมรับบุญด้วยกันนะคะ