ปล่อยปู...ทำให้หายเมื่อย โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 14 กรกฎาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

ไอ้เรื่องปล่อยสัตว์นี่ก็แปลก เมื่อปี 08 ฉันเป็นโรคอยู่อย่างหนึ่ง มันเมื่อยปวดทั้งตัว คือมันเกินเมื่อย ให้หมอฉีดยาก็แล้ว หมอให้ยากินก็แล้ว มันก็ไม่ได้ผล ก็เลยมากรุงเทพฯ แล้วเลยไปบางปู ไปถึงบางปูก็เจอคนขายปู 3 โหล<O:p</O:p
    ก็นึกในใจว่า ไอ้ปูนี่กว่ามันจะตายก็ถูกมัดอยู่นาน มันก็เมื่อยเหมือนกับเราเหมือนกัน ปลาก็เคยปล่อยมาแล้ว แต่ปูนี่ยังไม่ได้ปล่อย ไอ้ปูมันถูกมัดเป็นวัน ๆ นี่มันเมื่อยเหมือนกันใช่ไหม มันทรมานมาก ส่วนปลาขังอยู่ในบริเวณแคบ แต่มันก็ยังมีน้ำให้ว่ายใช่ไหม ก็เลยคิดถึงตัวเอง ไอ้บาปเก่า ๆ เราคงจะไปมัดเขาไว้อย่างนี้เหมือนกัน ปล่อยมันเสียเถอะ ให้มันเป็นสุข ก็เลยเหมาหมด เหมาแล้วก็ช่วยกันปล่อย แต่ฉันไม่มีเจตนาต้องการให้หายปวดตัวนะ ไม่ใช่<O:p</O:p
    มาอีกคราวฉันก็ไปอีกก็เหมาอีก พอถึงสามคราวไอ้อาการปวดตัวมันหายเลย หายจริง ๆ รักษามาเกือบตายไม่หาย นี่ก็แปลกเหมือนกันนะ เป็นอันว่าเราปล่อยสัตว์ด้วยมีจิตเมตตา คิดจะช่วยให้รอดพ้นจากการถูกขังก็ดี เห็นว่ามันจะต้องตายก็ดี อันนี้เป็นของดี เป็นการช่วยชีวิตเขา และเราก็รอดพ้นจาก อุปมาตกรรมด้วย
    จากหนังอุทิศส่วนกุศล<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

2. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    กุศลผลบุญใด ๆ ก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันนี้
    ข้าพเจ้าขออุทิศให้

3. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

4. eveja_cm

eveja_cm เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2007
    เคยปล่อยมาแล้วค่ะ แต่ก็รู้สึกแบบนั้นจริง ๆ ว่าหายเมื่อย

5. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาสาธุครับ
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------
    พระคุณพ่อ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?p=1326572#post1326572
    มาเที่ยว วัดเกตการาม จ.เชียงใหม่ วัดประจำปีจอกัน
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=136821
    พุทโธหาย....?
    --> http://palungjit.org/showthread.php?p=1329341#post1329341
    ปรัชญาพุทธกับคนรัก(ที่ไม่รักเรา) เอ๊า!!ใครอกหักยกมือขึ้น
    --> http://palungjit.org/showthread.php?p=1338677#post1338677
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------

6. ต้นโมก

ต้นโมก สมาชิก

อนุโมทนาคะ (อย่างนี้ต้องรีบบอกแม่ เพราะเป็นคนเมื่อยมากเลยคะ แต่อยากทราบว่าปูชนิดไหนคะ ปูทะเล หรือ ปูนา คะ และควรปล่อยที่ไหนดี ขอบคุณคะ)

7. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    ;7น่าจะเป็นปูทะเล นะครับ ปล่อยแถวป่าชายเลน นะครับ เข้าพรรษานี้ไปทำบุญโดยการปล่อยปูก็ดีน่ะครับ แล้วถ้าเกิดตอนปูกำลังมีไข่ คิดดูจะช่วยปูได้กี่ชีวิต ช่วยได้ทั้งแม่ทั้งลูก :z8;aa30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2008
  8. ธรรมะปรมัติ

ธรรมะปรมัติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2008
    โมทนา สาธุ ๆ ๆ ไม่รู้อุปทานหรือเป่านะคับ ปกติต้องไปนวดแผนไทยเกือบทุกอาทิตย์ แต่หลังจากไปปล่อยปูมา ก็ไม่ค่อยเมื่อยเลย (อย่างน้อยคงได้ช่วยชีวิตสัตว์แล้วมั้ง)

9. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    แล่วปล่อยกบนี่ ได้อานิสงส์แบบไหนอะคับ
    (แบบเดินแล้ว หกล้ม ไม่เอานะคับ... อุอุ)

10. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

ดีคับ

11. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ดีครับ การช่วยชีวิตแม้เป็นชีวิตเล็กๆชีวิตเดียวก็ประเสริฐมากแล้วครับ

12. นักบุญแห่งสุวรรณภูมิ

นักบุญแห่งสุวรรณภูมิ สมาชิก

19 พฤษภาคม 2008
    ไปปล่อยปูมา 4 ตัวแล้ว ที่วัดอโศการาม จ.สมุทรปราการ และแวะไปกราบหลวงพ่อ ลีมาด้วยครับ

13. tima88_Thebest

tima88_Thebest Active Member

ขออนุโมทนาสาธุ บุญกับทุกๆคนในWABค่ะ
    ขอบคุณค่ะ_/\_

14. หนูปอแก้ว

หนูปอแก้ว Active Member

3วันก่อน ได้ไปปล่อยปู 3 ตัว ที่บางปู กับคุณพ่อและพี่สาว ตอนปล่อยปูฝนตกหนักมาก..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2008