ปวดประสาท

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย เมธาวี1, 1 ธันวาคม 2012.

1. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกเบื่อแล้วก็เหนื่อยกับคำพูดของคน รู้สึกขาดพลังชีวิต เหมือนจมปรักอยู่กับที่
    แต่ละวันได้ฟังแต่เสียงสบถ ก่น ด่า ทำไมต้องเกิดมาฟังเรื่องอะไรแบบนี้ด้วยนะ
    จะหนีไปไหนก็หนีไม่ได้ ใกล้จะเป็นประสาทแล้ว วันนี้ก็ฟังเสียงบ่นของคนอื่นจนเวียนหัวเกือบอ้วกแตก ความสุขน้อย ความทุกข์มาก คนนี่ก็แปลก การเกิดมาเป็นคนนี่มันแปลก มันยังไงกันนะ รู้สึกอยากจะหนีไปให้ไกล ไม่ต้องพูดจา ไม่ต้องรับฟังเสียงของใครอีกแล้ว คนเราวันๆไม่ทำอะไรจ้องจับผิด จ้องบ่น จ้องด่าว่า เขาไม่เหนื่อยบ้างหรือไง เขามีความสุขที่ได้บ่น ได้ด่าว่าคนอื่นเหรอ ตอนนี้หมดแรงแล้ว ไม่อยากตอบโต้อะไร มันเหนื่อย ไม่อยากเถียงกับใครแล้ว

ที่มันแย่เพราะฟังคำเลวๆร้ายๆของคนอื่น แล้วมันไปฝังในจิตใต้สำนึก สุดท้ายมันก็เลวร้ายไปตามที่เขาพูด มิน่าเขาถึงฝึกสมาธิกันไว้เป็นเกราะป้องกันจิตใจ มันเป็นอย่างงี้แหล่ะ แต่ก็ทำไม่เคยได้สักที ไม่รู้พล่ามอะไร พอดีกว่า หมดแรง!!!

2. สีกาอร

สีกาอร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ต้องอย่าสนใจ ทำสติเฉพาะหน้า สักแต่ว่าได้ยิน ทำได้ยากอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2012
  3. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองออกไปหาที่สงบทำใจให้สบายดีไหมคะเช่นทำบุญวัดใกล้บ้าน ถ้ามีที่นั่งทำสมาธิก็จะดีมากค่ะ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

หากทุกข์มากก็ระบายออกมานะคะ คุณจะได้สบายใจขึ้น
    คนเราทุกคน เคยเจอภาวะแบบคุณทั้งนั้นค่ะ
    เช่นนักเรียน ที่ต้องทนฟังครูบ่น
    ลูก ที่ต้องทนฟังคุณพ่อคุณแม่บ่น แม้ท่านจะทำเพราะความรักก็ตาม
    ลูกน้อง ที่ต้องทนฟังนายบ่น ด่า เมื่อไม่ชอบใจ
    พนักงานให้บริการ ที่ต้องทนฟังผู้รับบริการบ่น ด่า
    ยังมีอีกมากมายค่ะ ....
    ยิ่งในสภา ที่มีการถ่ายทอดสด คุณจะเห็นว่า ช่างน่าเบื่อ น่ารำคาญมาก
    แต่ท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติทั้งหลาย ท่านก็ยังอดทนนั่งฟัง

ไม่มีใคร จะเห็นว่าเราทำถูก 100% แม้แต่ตัวเราเองนะคะ
    บางที เราก็เบื่อตัวเอง
    ในเว็บพลังจิต เคยมีน้องคนหนึ่งตั้งกระทู้ว่า"เบื่อ" แต่กระทู้ของน้องท่านนั้นเบื่อแบบขำๆ ก็มีเพื่อนๆไปแซวเล่น พอได้ยิ้มออกค่ะ

รำคาญมากๆ ลองหาหนังสือขายหัวเราะมาอ่านนะคะ
    หรือไม่ก็ฝึกทำหูทวนลมบ้าง ไม่ต้องไปใส่ใจคำคนให้มากนัก....