ปสก.รอดชีวิตเพราะอิติปิโสฯ108จบ+ยายอายุยืนกว่าเพื่อนๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย พญายา, 30 พฤศจิกายน 2013.

1. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ข้าพเจ้าขี่จยย.ไปส่งหลวงพี่รูปหนึ่งซึ่งท่านสวด บทอิติปิโสฯ108 จบทุกวัน โดยการนับลูกประคำ แต่หลวงพี่ไม่ได้เปิดเผยว่า เอามาจากวิธีของวัดหลวงพ่อจรัญ รึเปล่า? ระหว่างทางได้เวลาฉัน เพล จึงมาฉันที่ร้านอาหารตามสั่ง ซึ่งมีลูกค้านั่งทานอยู่ก่อน เมื่อข้าพเจ้าสั่งอาหาร2จานแล้ว ข้าพเจ้าก็รู้สึกว่ามีอะไรแปลกๆ สักพักระหว่างที่ข้าพเจ้าและหลวงพี่ ทานและฉันอาหาร เสียงเจ้าของร้านตะโกน ด่าเด็กเสริฟใหญ่เลย เพราะเด็กเสริฟ เอาอาหารมาเสริฟ ผิดโต๊ะ คือเอามาให้โต๊ะข้าพเจ้า ทานก่อน แต่ดีอย่างหนึ่งเพราะ ตรงเวลาที่พระสงฆ์ฉัน อาหารพอดี จากนั้นก็ออกเดินทางต่อ มาถึงบริเวณ4แยก ที่ข้าพเจ้าต้องเลี้ยวขวา ข้าพเจ้ามองดูกระจกแล้วไม่เจอรถ จึงเปิดไฟเลี้ยว แต่มีลมมาปะทะวูบใหญ่ จนข้าพเจ้าตกใจ เพราะว่ารถบัสโดยสาร วิ่งแซงด้านข้างขึ้นไปอย่างรวดเร็วเฉียดฉิว ห่างกันแค่ฟุต เดียวเท่านั้น ถ้าข้าพเจ้า เลี้ยวรถจยย.เร็วกว่านี้ คงเกิดอุบัติเหตุ อย่างแน่นอน จึงได้ปรึกษากับหลวงพี่รูปนั้นว่า เมื่อตะกี้นี้ ถ้าไม่ได้คุณพระพุทธคุณ อิติปิโสฯ 108 จบ ที่หลวงพี่ท่าน สวดประจำทุกวันนั้น พวกเราก็คงแย่แน่ๆ หลังจากวันนั้นข้าพเจ้าจึงลองสวดดูบ้าง และทำให้ค้นข้อมูล เพิ่มเติม จึงมีความเข้าใจเรื่องนี้มาบ้าง แต่ปัจจุบันก่อนจะนอนก็ไม่ค่อยได้สวดเท่าใดนัก จะสวดคาถาแทน หากใครที่ไม่เคยสวดจะเริ่มสวดดูบ้าง โดยใช้บทพาหุงฯ มหากาฯของหลวงพ่อจรัญ จ.สิงห์บุรี ข้าพเจ้าก็คิดว่าเป็นวิธีที่ดีเยี่ยมแล้ว หากไม่มีลูกประคำจะใช้วิธีนับนิ้ว ที่ข้าพเจ้าเคยเขียนกระทู้ไปก่อนหน้านั้นแล้วก็ได้ ไม่สงวนลิขสิทธ์ ขอบคุณ
    -มีอีกเรื่องหนึ่งคือข้าพเจ้าไปพักค้างคืนที่บ้านคนรู้จัก ตอนกลางคืนเมื่อทานข้าวแล้ว ยายที่อยู่บ้านหลังนั้น เอาลูกประคำสีดำออกมานับ และพูดคุยกับลูกหลาน ข้าพเจ้าลองดูระยะเวลาในการนับแต่ละเม็ด และลองอ่านปากที่ยายสวดขมุบขมิบ กำลังจะถามยาย แต่มีคนแย่งถามยายก่อนข้าพเจ้าว่ายายปีนี้อายุเท่าไหร่? ยายตอบว่า"87ปี ว่าจะอยู่สัก100ปี" ฝ่ายลูกของยายจึงแซวว่า "อยู่ทำไมนานแท้ เพื่อนๆยายเสียไปหมดแล้วนะ แค่นี้ลูกๆเหนื่อยจะแย่จะตายก่อนแล้ว" ยายไม่ตอบข้าพเจ้าจึงเปลี่ยนเรื่อง ถามยายว่า "สวดบทอิติปิโสฯ(พุทธคุณ)108จบรึยาย? แต่ยายคนนั้นไม่ตอบข้าพเจ้า แถมยังมองค้อนนิดๆเหมือนว่าข้าพเจ้ารู้ความลับของคุณยาย แต่ว่าชัยภูมิของคุณยายค่อนข้างดี เพราะมีลูกหลานทำงานโรงพยาบาล บ้านก็อยู่ใกล้วัด อาหารก็มาจากธรรมชาติเป็นส่วนใหญ่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2013