เสียงธรรม ปัญญาสูงสุด โดย อ.แดง กีต้าร์

ในห้อง 'ธรรมเพื่อความหลุดพ้น' ตั้งกระทู้โดย เราคือผู้รู้ธรรมชาติ, 10 เมษายน 2009.

1. เราคือผู้รู้ธรรมชาติ

เราคือผู้รู้ธรรมชาติ สมาชิกใหม่

อยากให้ท่านที่ มีจุดมุ่งหมายการพ้นทุกข์ได้ฟังกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ฟ้าแลบ

ฟ้าแลบ สมาชิกใหม่

26 พฤษภาคม 2009
    ไม่เคยฟังธรรมเช่นนี้มาก่อน ฟังดูแล้วเหมือนง่าย แต่มันก็ยากอยู่ในที เพราะขณะที่ฟังอยู่นี้ แม้จะฟังด้วยความเข้าใจทั้งหมดทั้งสิ้นจริงๆ แต่ก็เป็นการฟังที่ยังมีความยึดถือเก่าๆอยู่ เปรียบได้กับการล้างน้ำมันก๊าซออกจากมือ น้ำมันก๊าซออกหมดแล้ว แต่ก็ยังมีกลิ่นของน้ำมันก๊าซหลงเหลืออยู่ หรือจะเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "อวิชชาอย่างละเอียด" นั่นเอง ขณะที่เขียนข้อความนี้ผมฟังได้ถึงม้วนที่สองแล้ว พรุ่งนี้จะฟังใหม่และจะฟังซ้ำบ่อยๆครับ

3. ฟ้าแลบ

ฟ้าแลบ สมาชิกใหม่

26 พฤษภาคม 2009
    ผมได้ตั้งใจฟังอ.แดงพูดจนจบทั้งสี่ม้วน เห็นว่าคนเรานี้ยึดถือเอาตัวความคิด นั้นมาเป็น สัตว์ เป็นคน ตัวสมมุติบัญญัติเอง ก็เกิดจากความคิด นี่เป็นการเขาไปยึดถือใน นามรูป แท้ที่จริงสิ่งที่อ.แดงกล่าวมา ตัวที่ปากพูดออกมา มันไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่ว่ามี ว่าเป็น มันเป็นความหมายในความรู้สึกนึกคิด ที่ไปรู้ในสิ่งที่ถูกรู้ ว่าเป็น ดำ ขาว ยาว สั้น มันก็ไม่ผิด และก็ไม่ถูก เพราะแท้จริงแล้ว มันเปรียบเสมือนเป็นของว่าง เมื่อว่างแล้ว จะเรียกว่า ดำถูก ขาวผิดก็ไม่ได้

ธรรมะของอ.แดง ก็เพียงให้รู้เท่านั้น ไม่ให้คิดต่อให้เป็นความหมายใดๆ เพราะถ้าคิดนึก จิตก็จะเข้าไปยึดถือในความคิดของตัวเราเอง กลายเป็นตัวตนขึ้นมาทันที ผิดถูกโปรดชี้แนะด้วยครับ

4. เราคือผู้รู้ธรรมชาติ

เราคือผู้รู้ธรรมชาติ สมาชิกใหม่

ดีครับ

ธรรมะเพื่อความหลุดพ้น ต้องฟังแบบนี้แหละครับ

ผมไม่ได้หมายความว่า ธรรมมะแบบอื่นจะไม่ดีครับ

แต่ธรรมแท้จริงเราต้องมุ่งไปที่จิตหนึ่ง พระไตรปิฎกจะเข้าใจได้

ก้อต้องฟังแบบนี้แหละครับ

ธรรมะทุกวันนี้ยังเป็นเรื่องของเหตุผลหรือทางโลกนั่นเอง

ยังมีทำบุญแล้วได้บุญอยู่

คุณฟ้าแลบครับ อยากฟังอีกขอมาได้นะครับ

ฟังมากๆ จิตจะละเอียด เห็นความคิด ซึ่งพระพุทธเจ้าสอนเรื่องอย่างนี้ครับ

5. zanotgod

zanotgod สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2009
    คุณ เราคือผู้รู้ธรรมชาติ ผมอยากฟัง อ แดง อีกครับ หายากมาก ช่วย อัพให้หน่อย ขอคุณครับ

6. wijarn

wijarn สมาชิกใหม่

มีไฟล์เสียงอีกไหมครับ อยากฟังทำความเข้าใจอีกครับ