ปัญหาการยึดวัดพุทธไชโย แจ้งผู้นับถือหลวงพ่อฤาษีลิงดำทราบ+เตรียมเปิดเผยการปาราชิก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย inzee, 5 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นครชัย

นครชัย สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2011
    ได้ข่าวว่าเจ้าคณะอำเภอเรียกประชุมในวันที่ 27 มิ.ย.นี้ ไม่รู้ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงการแต่งตั้งเจ้าอาวาสมั๊ยหน๊อ เรื่องที่เป็นปัญหาต่าง ๆ จะได้ยุติ ทุกฝ่ายก็จะได้มีเวลามาช่วยเหลืองานพุทธศาสนา น่าจะดีกว่า เห็นด้วยจบข่าว ไม่เห็นด้วยว่ามา

2. อกนิษฐกา

อกนิษฐกา เป็นที่รู้จักกันดี

แต่แล้วทางเจ้าคณะอำเภอก็ไม่ยอมเซ็นรับพระที่ได้ย้ายสังกัดเข้าวัดพุทธไชโยตามที่เจ้าอาวาสองค์ใหม่ได้เซ็นรับ เป็นเช่นนี้ท่านจะทำอย่างไรข้าพเจ้าจึงว่าไม่โปร่งใสอ้างอิงข้อความของคุณคณะปลาวาฬ

การกระทำของท่านในเรื่องไม่ยอมเซ็นรับนั้น เข้าข่ายละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ สามารถร้องเรียนเอาผิดได้
    การกระทำของทุกระดับ ที่ผ่านมาถ้าคิดจะร้องเรีียนเอาผิดนั้น มีส่วนผิดทุกระดับ ตั้งแต่ระดับจังหวัด อำเภอ ตำบล และ เจ้าอาวาสองค์ไหม่ก็มีความผิดแล้วครับในหนังสือออกคำสั่งกลับลำที่ผ่านมาสดๆร้อนเมื่อ 5 มิย.54 เพราะมีความเท็จอยู่ในคำสั่งนั้นด้วย จึงเข้าข่ายเป็นเจ้าพนักงานออกคำสั่งโดยมิชอบ

ถ้าทำให้รอบคอบ ศึกษาให้ดีๆ ว่าควรจะเข้าช่องทางไหน อาจจะล้างบางได้ทั้งจังหวัดเลยก็ได้ หลุดจากตำแหน่งหมดทุกระดับแน่ๆ

แต่เข้าใจว่าคงไม่มีความประสงค์ถึงขั้นนั้น คงเพียงแค่ต้องการความเป็นธรรม ตามที่ติดตามมานะครับ ที่ออกความเห็นไว้ ผลแห่งการกระทำของท่านทุกระดับมันถึงขั้นต้องออกจากตำแหน่ง ตามกฏหมายที่ได้ศึกษามานะครับ ขอให้คิดว่าเป็นความเห็นส่วนตัวก็แล้วกันนะครับ

3. Saizen

Saizen สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2011
    ที่จริงเรื่องน่าจะจบไปแล้วตั้งแต่เจ้าอาวาสองค์ใหม่เซ็นรับให้พระเก่ารุ่นสร้างวัดและให้คณะศิษย์ผู้บุกเบิกเข้าไปช่วยเจ้าอาวาสดำเนินงานตามปฏิปทาของหลวงพ่อฤาษีที่สร้างไว้

เห็นในเฟสบุ๊คพระวัดเขาน้อย ที่เจ้าอาวาสวัดเป็นเลขาเจ้าคณะอำเภอหัวหิน แสดงตัวว่าเป็นผู้พิมพ์ฏีกาไม่ให้พระเก่ารุ่นสร้างวัดไปจำพรรษาที่วัดพุทธไชโย และยังกล่าวว่าวัดท่าซุงมีสาขาเหมือนเซเว่น ใครหาเรื่องใครดูแค่นี้ก็น่าจะรู้...เหอๆ

เห็นคณะศิษย์ที่ไปวันที่ 15 มิถุนายน บอกว่า เจ้าอาวาสองค์ใหม่บอกว่าโดนหลวงพ่อเจ้าคณะอำเภอหัวหินต่อว่าอย่างรุนแรง กรณีที่เจ้าอาวาสองค์ใหม่ไปเข้าพบเจ้าอาวาสวัดท่าซุงเมื่อวันที่ 3มิถุนายน

เออ...ก็แปลกเนอะวัดพุทธไชโยก็มีป้ายศูนย์สงเคราะห์ฯติดหน้าตึกอยู่เห็นๆ ประวัติวัดก็มีอยู่ว่าวัดท่าซุงเป็นผู้อุปถัมภ์มาตั้งแต่ต้น แล้วทำไมเจ้าอาวาสองค์ใหม่จะมาพบเจ้าอาวาสวัดท่าซุงไม่ได้ ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุงก็ไม่เข้าข้างใคร ให้พระอนุภาพเจ้าอาวาสองค์ใหม่ไปปรึกษาหารือกันกับฆราวาสคณะศิษย์ที่ก่อตั้ง แล้วเจ้าคณะอำเภอจะไม่พอใจอะไร เหอๆ นี่หรือเมืองพุทธ

<EMBED height=349 type=application/x-shockwave-flash width=425 src=http://www.youtube.com/v/KaL3EvLyC20?version=3&hl=en_US&rel=0 allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></EMBED>​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2011
  4. นครชัย

นครชัย สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2011
    สังคมไทยให้อภัยเสมอสำหรับคนที่ทำผิดแล้วคิดกับตัวกลับใจ นอกเสียจากไม่ยอมรับว่าตัวได้ทำผิด เมื่อถึงเวลานั้น ก็คงต้องพูดว่าสายไปเสียแล้ว

5. * ลูกพ่อ *

* ลูกพ่อ * สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาในผลแห่งบุญที่ได้กระทำมาแล้วในทุกๆ ชาติ รวมถึงในชาติสุดท้ายนี้ให้กับทุกๆ ท่าน ที่ได้มีจิตอันเป็นกุศลในการกระทำใดๆ ร่วมกันมาตลอดครับ สาธุ - ส่วนตัวผมเชื่อในกฎแห่งกรรมครับ ผู้ใดกระทำกรรมอันใดไว้ ผู้นั้นจักต้องเป็นผู้รับผลของกรรม ทำดีย่อมได้ดีเสมอไม่ว่าจะยุคไหนสมัยไหน ทำชั่วก็ย่อมได้ชั่วเสมอไปครับ กรรมตามทันแน่ครับ เห็นกันในชาตินี้หละ ไม่ต้องรอนาน.

6. คณะปลาวาฬ

คณะปลาวาฬ สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    โมทนาบุญทุกอย่างที่คุณคอนสวรรค์ได้ไปบำเพ็ญบุญเพื่อประเทศชาติมานะครับ
    ได้อ่านข้อความของคุณคอนสวรรค์แล้วรู้สึกซาบซึ้งที่ได้รับคำแนะนำ
    ถ้าทำให้รอบคอบ ศึกษาให้ดีๆ ว่าควรจะเข้าช่องทางไหน อาจจะล้างบางได้ทั้งจังหวัดเลยก็ได้ หลุดจากตำแหน่งหมดทุกระดับแน่ๆ
    ยังมีหลายเรื่องครับที่ทางผู้ใหญ่ระดับจังหวัดทำเช่นเดียวกับวัดพุทธไชโยครับ

มีตั้ง 3 วัดครับวัดพุทธไชโยเป็นวัดที่ 4ครับ 3วัดที่ผ่านมาไม่มีคณะศิษย์ออกมาร้องเรียนก็เลยทำกับวัดพุทธไชโยบ้าง
    หากคุณคอนสวรรค์มีช่องทางไหนพอจะแนะนำก็ยินดีนะครับยังไงก็ลูกพ่อเดียวกันครับสายเลือดย่อมข้นกว่าน้ำสุดแท้แต่คุณคอนสวรรค์จะกรุณาสงเคราะห์แนะนำครับ
    หากช่วยกันปกป้องพระศาสนาก็เปรียบเหมือนได้ช่วยกันปกป้องประเทศชาติเช่นกันเพราะยุคนี้สมัยนี้ผู้ที่อาศัยผ้าเหลืองมาหากินกันมากขึ้นทุกทีหากเรานิ่งเสียก็ยิ่งได้ใจหากเราต่อต้านได้ก็ได้สร้างบารมีครับไม่ว่าจะปรารถนาพุทธภูมิหรือสาวกภูมิก็เท่ากับเราได้สร้างบารมีทำความดีถวายองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและถวายซึ่งความกตัญญูต่อครูบาอาจารย์ด้วยครับ
    คุณคอนสวรรค์สามารถสัมผัสกับความเป็นทิพย์ช่วยกันอธิษฐานนะครับเรื่องจะได้จบด้วยดี
    ทราบข่าวมาอีกเรื่องคือ
    ทางวัดพุทธไชโยรับพระที่เพิ่งพ้นโทษออกมาแล้วบวชมาอยู่ที่วัดเพื่อรับพระ 8 รูปที่จะไปจำพรรษาก่อนหน้าที่จะวางแผนเปลี่ยนเป็นออกหนังสือไม่รับพระ 8รูปเข้าไปจำพรรษาและก็จัดปริวาทและก็จะให้พระที่ดยู่ปริวาทนั้นอยู่จำพรรษาต่อที่วัดพุทธไชโยเลย
    ท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ท่านไม่เป็นตัวของตัวเองท่านจะคอยฟังคำสั่งจากพระเพื่อนกันที่อยู่ต่างวัด
    วันที่ 27 มิย.54 นี้ทางเจ้าคณะอำเภอเรียกพระทุกวัดเข้าประชุมยังไม่ทราบว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรอีก
    หากคุณคอนสวรรค์พอจะทราบว่าควรเดินทางสายไหนที่จะสำเร็จโปรดชี้แนะได้นะครับ แต่ขอความกรุณาว่าอย่าบอกว่าให้ปล่อยวางนะครับ
    ขอบคุณในทุกคำชี้แนะและโมทนาในทุกสิ่งซึ่งความดีที่คุณคอนสวรรค์ได้บำเพ็ญมาโดยตลอด สาธุๆๆๆครับ สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2011
  7. ฟาร่าห์

ฟาร่าห์ สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณ ทุกท่านจริงๆ ที่ช่วยแนะนำหลายๆอย่างให้รู้ ดิฉันแม้จะไม่ได้เป็นคนสำคัญอะไรมากมาย แต่ก็พร้อมค่ะ ที่จะมอบชีวิตนี้ให้กับพระศาสนา ชาติสุดท้ายจะเสียดายอะไรอีก ทำดีทิ้งทวนค่ะ .

8. คณะปลาวาฬ

จงรักษาสมบัติส่วนกลาง
    ถ้าสมบัติส่วนกลาง คนทุกคนควรรักษาด้วยชีวิต เหมือนรักษาประเทศ
    ถ้าสมบัติส่วนกลาง ต่างคนต่างถือว่าไม่ใช่ของเรา เมินเฉย ไม่ช้าหรอก ใจมันก็จะยาวไป ถือว่าประเทศชาติไม่ใช่ของเรา
    ในที่สุดเราก็จะเป็นขี้ข้าเขาหมด
    ฉะนั้น ขอบรรดาลูกหลานของพ่อทุกคนจงคิดว่าสมบัติส่วนกลางนั้นเป็นสมบัติของเรา
    โอวาทของหลวงพ่อพระราชพรหมยานในเรื่องพ่อสอนลูก

9. awatan

awatan สมาชิก

11 กรกฎาคม 2009
    ทวนดีๆอย่าไปทิ้ง ให้เอามาปล่อย....วาง.....

10. อกนิษฐกา

ผมขอสรุปความเข้าใจของผมดังนี้นะครับ​

1.วัดนี้หลวงพ่อสั่งให้เจ้าอาวาสองค์เก่าสร้างขึ้น เพื่อเผยแพร่และส่งเสริมการ

ปฏิบัติธรรม ตามคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

2.หลวงพ่อสั่งให้ตั้งศูนย์สงเคราห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชประสงค์

ขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สาขาที่3 ขึ้นในวัด

3.การดำเนินงานตาม ข้อ 1 และ 2 สำเร็จลุล่วงมาตามลำดับ มีเว้นช่วงบ้าง

ตอนที่เจ้าอาวาสมีปัญหาเรื่องสุขภาพกาย สุขภาพจิต

4.พอเจ้าอาวาสมรณะภาพ เมื่อ ต้นเดือน เมษายน 2554 ทางคณะผู้่ร่วมก่อตั้ง

และผู้อุปถัมภ์วัดมีความประสงค์จะสานงานต่อ จึงตั้งใจจะนิมนต์ ผู้ร่วมก่อตั้งและ

ร่วมงานมาแต่เดิมที่เป็นพระสงฆ์มาดำเนินการสะสางงานต่อไปดังนี้

4.1 สะสางเรื่องหนี้สินของวัด เพราะมีความเห็นใจเจ้าหนี้ ซึ่ีงบางคนถึงขั้นถูก

ฟ้องล้มละลาย เพราะเจ้าอาวาสองค์เก่าไม่สามรถชำระหนี้ได้

4.2 ดำเนินการศูนย์สงเคราห์ฯต่อ

4.3 ดำเนินงานเผยแพร่และส่งเสริมการปฏิบัติธรรมให้ต่อเนื่องต่อไป

ปัญหาที่เกิดขึ้น ​

1.เจ้าคณะตำบลเร่่งรีบในการตั้งรักษาการณ์เจ้าอาวาสโดยไม่รับฟังข้อทักท้วง

ของคณะผู้ร่วมตั้งวัดและผู้อุปถัมภ์วัด ( อันนี้ผิดวัตถุประสงค์ที่เขาให้อำนาจใน

การแต่งตั้งรักษาการณ์เจ้าอาวาสของเจ้าคณะตำบล และ ผิดระเบียบในการ

แต่งตั้งด้วย แต่พออนุโลมได้ ถ้าการแต่งตั้งนั้นเพื่องานเฉพาะกิจคือจัดการงาน

ศพเจ้าอาวาสองค์เก่า แต่ก็ยังผิดอยูดี)

1.1 เหตุที่คณะผู้ก่อตั้งและอุปถัมภ์วัดคัดค้านเพราะเห็นว่า รักษาการณ์รูปนี้จะ

ไม่สามารถดำเนินการในงานด้านต่างๆของวัดได้ ตามข้อ 4.1,4.2,และ4.3

2.เจ้าคณะจังหวัดก็เช่นเดียวกัน แต่งตั้งเจ้าอาวาสโดยมิชอบ ลุกลี้ ลุกลนผิดวิสัยของผู้อยู่ในตำแหน่งระดับสูงถึงขั้นนี้
    ขาดการใคร่ครวญ ขาดการใช้วิจารณะ

ญาณที่รอบคอบ ไม่นำเอากฏระเบียบ ไม่นำเอาความชอบธรรมมาใช้ประกอบ

ในการแต่งตั้ง

3.คุณสมบัิติของเจ้าอาวาสองค์ใหม่ตอนนี้ชัดแจ้งแล้วว่าไม่เหมาะสมกับ

ตำแหน่งด้วยประการทั้งปวง

3.1ไม่มีความรู้ความสามารถเพียงพอ จะเห็นได้จากว่า มีความโลเล ไม่แน่นอน

เรื่องเซ็นชื่อยินยอมให้พระเก่าเข้ามาช่วยงานวัดและกลับคำภายหลัง เ็ซ็นใบ

สุทธิรับพระแล้ว เปลี่ยนใจ ออกหนังสือไม่อนุญาตให้พระ เก่า 8 รูปไม่ให้เข้า

มาดำเนินงานของวัดที่เป็นไปโดยชอบ ที่เป็นไปเพื่อความสงบเรียบร้อยของวัด

เรื่องสะสางหนี้สินของวัด ที่เป็นไปเพื่อสนองงานศูนย์ของพระบาทสมเด็จ

พระเจ้าอยู่หัว และที่เป็นไปเพื่อเผยแพร่และส่งเสริมการปฏิบัิติธรรมของพระ

สัมมาสัมพุทธเจ้า เท่ากับขัดขวางความสงบเรียบร้อยของวัด ขัดขวางการ

ดำเนินงานโดยเสด็จพระราชกุศล และ ขัดขวางการเผยแพร่และส่งเสริม

พระพุทธศาสนา สมควรที่จะให้ออกจากตำแหน่งโดยทันที

วิธีแก้ไข​

ขอให้คณะผู้ร่วมก่อตั้ง และผู้อุปถัมภ์วัด รวมพลังเข้าชื่อกันให้ได้อย่างน้อย

2,000 รายชื่อเพื่อให้ถูกกฏระเบียบที่วางไว้ เกี่ยวกับการสนับสนุน หรือ ไม่

สนับสนุน กิจการของวัด แล้วดำเนินการอย่างไรต่อไป ก็ให้ติดต่อคณะคุณ

ปลาวาฬนะครับ
    ผมได้ส่ง PM รายละเอียดขั้นตอนในการดำเนินการให้ไว้แล้ว

ขอให้ผู้ร่วมก่อตั้ง และผู้อุปถัมภ์วัดทุกๆท่าน อย่าได้เพิกเฉยต่อเรื่องนี้นะครับ

มารวมพลังกันให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เพื่อสร้างบรรทัดฐานที่ถูกต้องให้กับ

วงการคณะสงฆ์เกี่ยวกับการแต่งตั้งตำแหน่งต่างๆ ให้เป็นไปตามกฏ ระเบียบ

แบบแผนที่ดีงามต่อไป และ เพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนาด้วยครับผม

และที่สำคัญก็คือ ทำเพื่อความถูกต้องให้เต็มที่ แต่ทำด้วยจิตใจที่ไม่ยึดมั่นถือ

มั่น ทำด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์ผ่องใส ปลอดโปร่งเบาสบายเพราะเราไม่ได้ทำเพื่อ

ตัวเราหรือหมู่คณะเรา แต่เราทำเพื่อความเป็นธรรมให้ยั่งยืนต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2011
  11. คนหัวเหล็ก

คนหัวเหล็ก สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2011
    อาจารย์ดีลูกศิษย์อ่อน

จากที่ตามข่าวมาตั้งแต่ตั้งกระทู้ขึ้นมา และจากที่ดูการสนทนาของห้องหลวงพ่อฤาษี ขอวิจารณ์หน่อยเถอะ

ดูแล้วอาจารย์พวกคุณก็สอนดีนะ แต่ดูเอาเข้าจริงๆลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษี ไม่ค่อยมีน้ำยาอะไรทั้งทางโลกและทางธรรม มีแต่เอาคำพูดอาจารย์มาพูด อ้างนู้น อ้างนี่ บางคนบอกเห็นอะไรมาเข้านิมิต พระบอกมา มาทำให้เห็น อ่านดูแล้วขำ...ขนาดวัดพุทธไชโยอะไรเนี่ยเป็นสาขาวัดท่าซุงใช่ไหมยังโดนคนอื่นเอาไปกินเลย เคยอ่านในจดหมายการล้มล้างพุทธศาสนาอย่างลุ่มลึกเห็นมีชื่อวัดท่าซุงอยู่ในลิสต์ที่จะโดนทำลายด้วยนิ เขาว่าทำลายง่ายสุดเพราะลูกศิษย์ภายในวัดยังแตกแยกกันเองเลย ขอโทษเถอะครับอย่าไปหวังเลยจะรวมรายชื่อ 2000 คน เอาแค่ 200 คนให้ได้ก่อนเหอะ

ที่พูดเนี่ยพูดเรื่องจริงลองดูจากในกระทู้บางคนบอกปล่อยวาง เป็นอนิจจัง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป 555 มัสยิดแถวบ้านผมเขาไม่ปล่อยให้ใครมาทำลายสถานที่ของเขาเหมือนพวกคุณหรอกครับ ขำแล้วปากจะมาบอกปกป้องศาสนา ผมว่าเห็นแก่ตัวเองมากกว่าเลยไม่อยากไปยุ่ง ถึงบอกไงอาจารย์พวกคุณทำงานช่วยเหลือคนยากจน เพื่อส่วนร่วม แต่ลูกศิษย์ บ่มิไก๋ ไร้น้ำยา เพื่อตัวเองทั้งนั้น

สมควรแล้วที่เขามายึดวัดยอมให้เขาไปเหอะจะได้จบเรื่องไร้สาระ อยู่บ้านท่องคาถา ไปนิพพานชาตินี้นะโยม

12. อกนิษฐกา

ดีใจด้วยที่คุณหัวเหล็กไม่ว่าองค์หลวงพ่อ ว่าแต่ลูกศิษย์ไม่เป็นไร เพราะถ้าว่าคุณและครอบครัวคงซวยบอกไม่ถูกเลยละ พยายามอย่าเผลอไปว่่าที่อื่นล่ะ
    แต่ขอบอก ที่ผ่านมาจากการติดตามอย่างไกล้ชิดของผม เห็นว่ากลุ่มลูกศิษย์ที่ดำเนินการเรื่องนี้อยู่ไม่ได้คิดว่าเขามายึดวัด เพราะพ่อเราไม่ได้สอนให้แบ่งเขาแบ่งเรา เป็นพุทธบริษัท 4เหมือนกัน ถ้ามีความเชื่อคนละศาสนาก็ถือว่าเป็นคนไทยเหมือนกัน ถ้าเป็นต่างชาติก็ถือว่าเป็นเพื่อนร่วมโลกกัน แม้แต่เป็นสัตว์เดียรัจฉานหลวงพ่อยังสอนให้เมตตาเช่นเดียวกัน แต่เขามีจิตเจตนาอยากสานงานต่อให้ลุล่วงไปได้ด้วยดีตามที่องค์หลวงพ่อมีความประสงค์เท่านั้น และเห็นว่าการตั้งเจ้าอาวาสองค์นี้ไม่น่าจะเหมาะสมกับงานที่่จะต้องดำเนินการต่อไป จึงทำแค่ขอเมตตาทบทวน ขอเมตตาช่วยพิจารณา ซึ่งผมก็เห็นว่าไม่สำเร็จแน่นอน ผลสุดท้ายก็เป็นจริงตามความเห็นของผม และ เมื่อมาถึงขั้นนี้แล้ว ผมก็แนะนำเรื่อง 2,000 รายชื่อ ที่คุณเห็นนั่นแหละ เพื่อดำเนินการในขั้นต่อไป จะได้หรือไม่ได้ ก็สุดแท้แต่ เพราะผมแนะนำช่องทางตามความรู้ความสามารถอันน้อยนิดของผมที่มีอยู่เท่านั้น เรื่องคิดแย่งชิงไม่มีหรอก มีแต่ต้องการทำในสิ่งที่เห็นว่าน่าจะถูกต้องอย่างเต็มกำลังความสามรถเท่านั้น

เห็นตัวเลข 2,000 แล้วสุดทนเลยเหรอ เห็นคนพูดว่าขอนิพพานชาตินี้ก็เช่นเดียวกันใช่ไหม อีกอย่างสิ่งที่คุณเห็นว่าเป็นเรื่องไร้สาระ ดูเหมือนจะหงุดหงิดรำคาญมากๆนั้น คุณรู้ตัวเองไหมว่าเป็นเพราะอะไร

เรื่องศาสนานั้น ศาสนานี้ จะทำลายพุทธ มีลีสต์วัดท่าซุงด้วยนี่ครั้งหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ เคยมีนักบวชระดับเจ้าคุณเดินทางไปพบหลวงพ่อด้วยตัวเอง ขอให้หลวงพ่อช่วยร่วมต่อต้านด้วย หลวงพ่อไม่ให้ความสำคัญเลย ท่านบอกว่า ตราบใดที่หลักสูตร วิชชา3 อภิญญา6 มีอยู่ในพระพุทธศาสนา ไม่มีศาสนาไหนทำลายเราได้หรอก ท่านผู้นั้นก็โกรธกลับไป ผูกโกรธต่อไปหรือเปล่าไม่ทราบ หลังจากนั้นไปเทศน์ที่ไหน ก็พูดลบหลู่หลวงพ่ออยู่เป็นปีๆเลย ตอนนี้เลิกแล้วเพราะนานมากแล้ว หลวงพ่อบอกกับเราที่เป็นลูกศิษย์ว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสบอกว่า ศาสนาของพระองค์จะถูกทำลายโดยพุทธบริษัททั้ง 4 นี่แหละ ไม่ใช่ถูกทำลายจากภายนอก คุณลองเอาเรื่องนี้ไปคิดดูนะ ต่อไปจะได้ไม่พาดพิงศาสนาอื่นออกอากาศอย่างนี้อีก สร้างความแตกแยกในชาติด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์แท้ๆเลย

13. คนหัวเหล็ก

คนหัวเหล็ก สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2011
    ทุกศาสนามีดีเหมือนกันหมด ที่คุณบอกพุทธบริษัท 4 ใช่เลยผมหมายถึงอันนี้ผมไม่อยากมาเถียงอะไรกับคุณหรอกนะ ผมแค่มาชี้ทางสว่างให้ว่าอย่าไปดำเนินการอะไรเลยเปล่าประโยนช์ เพราะที่ผมบอกมันมาจากสิ่งที่พวกคุณคุยกันเองจะมาว่าผมไม่ได้หรอก

**มองว่าเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ ... ทุกอย่างล้วนไม่เที่ยงอยู่แล้ว ... อย่างวัดท่าซุงเองก็เคยเป็นวัดร้างมาก่อน ... และในอนาคตกาลก็จะกลับเป็นวัดร้างอีก ... แล้วก็มีผู้มาบูรณะใหม่ ... กลับไป กลับมา ... อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็วเท่านั้นเองนะคะ ...**

**ผมว่าในเมื่อไม่มีเงิน แล้วทำไมถึงอยากสร้างโน่นสร้างนี้ เหมือนยึดติดกับวัตถุมากเกินไปสร้างวัตถุอะไรต่างๆ มันคือ หลักศาสนาที่แท้จริงหรอ นานาจอตตังครับ
    ผมว่าอย่ายึดติดกับวัตถุ สร้างอะไรใหญ่โตมากมายเลย<!-- google_ad_section_end --> **<!-- google_ad_section_end -->

ข้อความที่ผมเอามานี่ คุณเข้าใจไหมพวกคุณเป็นคนพูดเองทั้งนั้น จะมาว่าผมไม่ได้หรอกนะ แล้วก็เห็นมีคนมาตอบหน้าเดิมๆ สร้างภาพหรือป่าว แล้วสิ่งที่คุณกำลังทำกันน่ะถือว่าเป็นการขัดมติของสงฆ์หรือเปล่า? แต่งตั้งเจ้าอาวาสก็โดยชอบธรรม คุณจะเอาอะไรกันอีก รู้จัดละปล่อยวางซะบ้าง อาจารย์คุณคงไม่ได้สอนให้ไปแย่งของคนอื่นนะ มันบาปนะโยม

14. Saizen

ผมว่าเรื่องนี้เคยมีคนอธิบายไปแล้วนะ ..ใจจริง-เข้าใจยาก-คนหัวเหล็ก ชื่อแต่ละชื่อนี่สุดยวดเลยครับผม

15. awatan

awatan สมาชิก

11 กรกฎาคม 2009
    เรียน คุณคนหัวเหล็ก

1อยากจะร่วมวิจารณ์ ยินดีต้อนรับนะครับ แต่มันขัดข้อความที่ว่าไม่อยากไปยุ่ง
    2อาจารย์ของเราสอนดี ขอบคุณครับ ศึกษาให้มากจะมีมารยาททางโลกและฉลาดทางธรรม
    3ไม่มีน้ำยาทางโลก ศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชประสงค์ขององค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ร.9 มีเงินที่ลูกศิษย์หลวงพ่อทำมาตั้งแต่ต้นรวมเงินโดยเสด็จพระราชกุศลก็เป็น100ล้านบาท ปัจจุบันก็ยังดำเนินการตามที่หลวงพ่อวางรากฐานไว้ เจ้าอาวาสใหม่จะใช้หนี้เก่ายังไม่ได้
    จะเอาเงินที่ไหนไปสงเคราะห์ชาวโลก น่าเป็นห่วง
    4ไม่มีน้ำยาทางธรรม คุณคนหัวเหล็กเคยสร้างส้วมในวัดสักห้องไหมครับ ลูกศิษย์หลวงพ่อใช้เวลาปีกว่าๆ สร้างตึกพระสุธรรมฯวัดพุทธไชโย
    ราคากว่า10ล้านบาท และมีการก่อสร้างที่อื่นอีกมากมาย
    5การปฏิบัติธรรม ทำได้ทั้งที่วัดและที่บ้าน แนะนำคนมีมิจฉาทิฏฐิ
    ทางเว็ปพลังจิตก็ยังได้
    6เห็นโน่นเห็นนี่ อ้างโน่นอ้างนี่ ประเด็นนี้ก็ไม่รู้ตอบได้อย่างไรเพราะไม่รู้ว่าใครพูด แต่คนหัวเหล็กอ้างมัสยิดนี่คุณเป็นชาวพุทธหรือเปล่า ใช้คำว่าโยม คุณเป็นพระหรือไม่ ถ้าเป็นพระคงจะมีปัญหาเรื่องกรรมบท10แนะนำให้ไปอ่านข้อ2
    7วัดพุทธไชโยสร้างโดยคณะศิษย์หลวงพ่อฤาษีอำนาจบริหารเป็นของเจ้าอาวาส ปัจจุบันมีผู้เข้าใจผิดคิดว่าถ้าได้อำนาจบริหารไปแล้ว จะทำอะไรก็ได้ ตอนนี้ก็เริ่มจะเสียศูนย์แล้ว พูดกลับไปกลับมา เดี๋ยวก็ชวนคนเก่ากลับเดี๋ยวก็ไล่ ตอนแรกก็ว่าเฝ้าวัดตลอด พูดไปพูดมา ก็บอกเองว่าไปอบรมกรรมฐาน3เดือนแต่ไม่บอกเจ้าอาวาสเก่า โทรศัพท์ก็มี โทรมาบอกไม่ได้ จนท่านว่าขาดไปแล้ว

8สาขา3 คือศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดาร เจ้าอาวาสใหม่สงเคราะห์ได้หรือไม่ ให้ดูข้อ3
    9ลูกศิษย์ในวัดแตกแยกกันเพราะความเห็นไม่ตรงกัน ข้อนี้เห็นจะไม่เป็นความจริง เรื่องการปล่อยวางเป็นเรื่องสังขารุเปกขาญาณ เป็นเรื่องธรรมะ
    การสร้างบารมีติดตามผลงานที่หลวงพ่อสร้างไว้ก็เป็นธรรมะ แล้วแต่ใครจะชอบธรรมะข้อไหน เจ้าอาวาสอนุญาตแล้วผู้น้อยหรือผู้ใหญ่ไม่อนุญาต ถึงจะเรียกว่าขัดแย้งแบบหน้าแตก
    10สมควรแล้วที่เขามายึดวัด ท่านคนหัวเหล็กกำลังกล่าวหาเจ้าคณะตำบล เจ้าคณะอำเภอ และพระองค์อื่นๆ ว่ามายึดวัดพุทธไชโย ถ้าท่านไม่ใช่ฆราวาส จะโดนเขาสอบสวนเอานะครับ
    11ยอมเขาไปเหอะจะได้จบเรื่องไร้สาระ อันนี้ความเห็นคงจะไม่ตรงกัน แต่เรื่องไร้สาระของคุณคนหัวเหล็กมีเยอะนะครับ เช่นเป็นชาวพุทธหรือเปล่าเพราะอ้างเรื่องมัสยิด เป็นพระหรือเปล่าเพราะใช้คำว่าโยม กล่าวหาว่า
    เจ้าคณะตำบลเจ้าคณะอำเภอมายึดวัดพุทธไชโย คุณคนหัวเหล็กว่าไม่อยากยุ่ง
    ก็ซัดเจ้าคณะตำบลเจ้าคณะอำเภอไป1ดอก ซัดลูกศิษย์หลวงพ่อไปหลายดอก
    ให้คำแนะนำมากมาย ผมขอแนะนำบ้างนะครับ ให้ไปอ่านข้อ2
    12อยู่บ้านท่องคาถาไปนิพพานชาตินี้นะโยม ถ้าคุณคนหัวเหล็กเป็นพระก็จะกราบงามๆสักครั้งเพราะแนะนำให้ฆราวาสให้เป็นพระอรหันต์ ผู้ที่ไป
    นิพพานชาตินี้มีเฉพาะพระอรหันต์เท่านั้น ถ้าสอนใครเขาก็อย่าสอนจนหมดไส้หมดพุงเก็บไว้ใช้เองบ้างนะครับ
    ไม่รู้จะลงท้ายอย่างไรเพราะไม่รู้ว่าพระหรือฆราวาส

16. คณะปลาวาฬ

เรียนคุณคนหัวเหล็ก
    ไม่ว่าคุณเป็นพระหรือฆราวาส / วัยรุ่นหรือสูงวัย
    รบกวนคุณไปอ่านแถลงการณ์และฟังเทปที่ลงในเว็บหลายๆรอบหน่อยนะ
    ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคนรักกันเหนียวแน่นเหมือนพลังสามัคคี
    ถึงเวลาคุณจะรู้เอง
    ขอบคุณในความปรารถนาดี
    สวัสดีขอให้โชคดีนะครับ

17. Saizen

ขอเป็นกำลังใจให้กับคณะศิษย์ที่ดำเนินงานในครั้งนี้ให้สำเร็จดังคำอธิษฐาน​

<EMBED height=349 type=application/x-shockwave-flash width=425 src=http://www.youtube.com/v/WjYbdkEg-U8?version=3&hl=en_US&rel=0 allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always">​
    </EMBED>

18. ฟาร่าห์

คุณหัวเหล็ก..คะ

-..ดูแล้วอาจารย์พวกคุณก็สอนดีนะ แต่ดูเอาเข้าจริงๆลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษี ไม่ค่อยมีน้ำยาอะไรทั้งทางโลกและทางธรรม..- เช่นนี้ ดิฉันต้องขอกราบขอบพระคุณค่ะที่ยังมองเห็นในความดีขององค์หลวงพ่อ ดิฉันยอมรับค่ะว่าดิฉันเป็นคนที่ไม่มีน้ำยา.. ไม่มีแม้แต่เส้นใหญ่ เส้นก๋วยจั๊บ เส้นเล็ก หรือแม้กระทั่งเส้นขนมจีน พอที่จะหามาคู่น้ำยาได้ไม่.. มีก็แต่คำอบรมสั่งสอนจากองค์หลวงพ่อท่านทุกๆวัน ทุกๆนาที จวบกระทั่งถึงขณะนี้ ดิฉันก็นึกเอาเองว่า หลวงพ่อท่านคงจะยิ้มอย่างพึงพอใจและภูมิใจ ในลูกหลานของหลวงพ่อทุกๆ คน.. ส่วนคนเลวอย่างดิฉัน ก็เพียรจะพยายามใช้พรหมวิหาร 4 อย่างหนัก เพื่อเข้าตัดกิเลสของตนเองให้ได้เป็นอุเบกขา ได้ถึงเพียงนี้ หาไม่แล้ว.. อย่าว่าแต่น้ำยากับเส้นขนมจีนเลยค่ะ น้ำพริกที่ว่าหวานๆ นี่ ก็อาจจะต้องอดไปอีกหลายวัน สำหรับใครบางคน..? แถวๆ นี้หล่ะค่า.. คุณ ~

19. ฟาร่าห์

คุณ เอกีภาวะ ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะจดจำนำกลับไปใช้ค่ะ สำหรับทวนดีๆ ที่ควรเอามาปล่อย...วาง...

20. อกนิษฐกา

ผมขอสรุปความเข้าใจของผมดังนี้นะครับ

1.วัดนี้หลวงพ่อสั่งให้เจ้าอาวาสองค์เก่าสร้างขึ้น เพื่อเผยแพร่และส่งเสริมการ

ปฏิบัติธรรม ตามคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

2.หลวงพ่อสั่งให้ตั้งศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชประสงค์

ขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สาขาที่3 ขึ้นในวัด

3.การดำเนินงานตาม ข้อ 1 และ 2 สำเร็จลุล่วงมาตามลำดับ มีเว้นช่วงบ้าง

ตอนที่เจ้าอาวาสมีปัญหาเรื่องสุขภาพกาย สุขภาพจิต

4.พอเจ้าอาวาสมรณะภาพ เมื่อ ต้นเดือน เมษายน 2554 ทางคณะผู้่ร่วมก่อตั้ง

และผู้อุปถัมภ์วัดมีความประสงค์จะสานงานต่อ จึงตั้งใจจะนิมนต์ ผู้ร่วมก่อตั้งและ

ร่วมงานมาแต่เดิมที่เป็นพระสงฆ์มาดำเนินการสะสางงานต่อไปดังนี้

4.1 สะสางเรื่องหนี้สินของวัด เพราะมีความเห็นใจเจ้าหนี้ ซึ่ีงบางคนถึงขั้นถูก

ฟ้องล้มละลาย เพราะเจ้าอาวาสองค์เก่าไม่สามรถชำระหนี้ได้

4.2 ดำเนินการศูนย์สงเคราะห์ฯต่อ

4.3 ดำเนินงานเผยแพร่และส่งเสริมการปฏิบัติธรรมให้ต่อเนื่องต่อไป

ปัญหาที่เกิดขึ้น

1.เจ้าคณะตำบลเร่่งรีบในการตั้งรักษาการณ์เจ้าอาวาสโดยไม่รับฟังข้อทักท้วง

ของคณะผู้ร่วมตั้งวัดและผู้อุปถัมภ์วัด ( อันนี้ผิดวัตถุประสงค์ที่เขาให้อำนาจใน

การแต่งตั้งรักษาการณ์เจ้าอาวาสของเจ้าคณะตำบล และ ผิดระเบียบในการ

แต่งตั้งด้วย แต่พออนุโลมได้ ถ้าการแต่งตั้งนั้นเพื่องานเฉพาะกิจคือจัดการงาน

ศพเจ้าอาวาสองค์เก่า แต่ก็ยังผิดอยูดี)

1.1 เหตุที่คณะผู้ก่อตั้งและอุปถัมภ์วัดคัดค้านเพราะเห็นว่า รักษาการณ์รูปนี้จะ

ไม่สามารถดำเนินการในงานด้านต่างๆของวัดได้ ตามข้อ 4.1,4.2,และ4.3

2.เจ้าคณะจังหวัดก็เช่นเดียวกัน แต่งตั้งเจ้าอาวาสโดยมิชอบ ลุกลี้ ลุกลนผิดวิสัยของผู้อยู่ในตำแหน่งระดับสูงถึงขั้นนี้
    ขาดการใคร่ครวญ ขาดการใช้วิจารณะ

ญาณที่รอบคอบ ไม่นำเอากฏระเบียบ ไม่นำเอาความชอบธรรมมาใช้ประกอบ

ในการแต่งตั้ง

3.คุณสมบัิติของเจ้าอาวาสองค์ใหม่ตอนนี้ชัดแจ้งแล้วว่าไม่เหมาะสมกับ

ตำแหน่งด้วยประการทั้งปวง

3.1ไม่มีความรู้ความสามารถเพียงพอ จะเห็นได้จากว่า มีความโลเล ไม่แน่นอน

เรื่องเซ็นชื่อยินยอมให้พระเก่าเข้ามาช่วยงานวัดและกลับคำภายหลัง เ็ซ็นใบ

สุทธิรับพระแล้ว เปลี่ยนใจ ออกหนังสือไม่อนุญาตให้พระ เก่า 8 รูปไม่ให้เข้า

มาดำเนินงานของวัดที่เป็นไปโดยชอบ ที่เป็นไปเพื่อความสงบเรียบร้อยของวัด

เรื่องสะสางหนี้สินของวัด ที่เป็นไปเพื่อสนองงานศูนย์ของพระบาทสมเด็จ

พระเจ้าอยู่หัว และที่เป็นไปเพื่อเผยแพร่และส่งเสริมการปฏิบัิติธรรมของพระ

สัมมาสัมพุทธเจ้า เท่ากับขัดขวางความสงบเรียบร้อยของวัด ขัดขวางการ

ดำเนินงานโดยเสด็จพระราชกุศล และ ขัดขวางการเผยแพร่และส่งเสริม

พระพุทธศาสนา สมควรที่จะให้ออกจากตำแหน่งโดยทันที

วิธีแก้ไข

ขอให้คณะผู้ร่วมก่อตั้ง และผู้อุปถัมภ์วัด รวมพลังเข้าชื่อกันให้ได้อย่างน้อย

2,000 รายชื่อเพื่อให้ถูกกฏระเบียบที่วางไว้ เกี่ยวกับการสนับสนุน หรือ ไม่

สนับสนุน กิจการของวัด แล้วดำเนินการอย่างไรต่อไป ก็ให้ติดต่อคณะคุณ

ปลาวาฬนะครับ ผมได้ส่ง PM รายละเอียดขั้นตอนในการดำเนินการให้ไว้แล้ว

ขอให้ผู้ร่วมก่อตั้ง และผู้อุปถัมภ์วัดทุกๆท่าน อย่าได้เพิกเฉยต่อเรื่องนี้นะครับ

มารวมพลังกันให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เพื่อสร้างบรรทัดฐานที่ถูกต้องให้กับ

วงการคณะสงฆ์เกี่ยวกับการแต่งตั้งตำแหน่งต่างๆ ให้เป็นไปตามกฏ ระเบียบ

แบบแผนที่ดีงามต่อไป และ เพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนาด้วยครับผม

และที่สำคัญก็คือ ทำเพื่อความถูกต้องให้เต็มที่ แต่ทำด้วยจิตใจที่ไม่ยึดมั่นถือ

มั่น ทำด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์ผ่องใส ปลอดโปร่งเบาสบายเพราะเราไม่ได้ทำเพื่อ

ตัวเราหรือหมู่คณะเรา แต่เราทำเพื่อความเป็นธรรมให้ยั่งยืนต่อไป

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้