--*ปัญหาส่วนตัวครับ (แค่ตอนนี้รู้สึกแย่ อยากได้กำลังใจ)*--

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย O๐.AnGle.๐O, 19 ธันวาคม 2011.

1. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว นี่ สำคัญตัวว่า อกหักไปแล้วหรอกเหรอ

งั้น กำลังใจก็พอมีอยู่บ้าง พระท่านสอนมา

พระท่านจะสอนแต่ วิธีการดู "อุบายนำออก" นะ จะให้
    พระสอนแบบ โอ๋ นิ่ง ซะ นิ่ง ซะ นี่ไม่มี ส่วนใหญ่
    ท่านจะให้คำสอนที่เราเรียกว่า "ธรรมโอสถ" รักษาได้ทุกโรค
    ท้วนทุกโลกอีกต่างหาก

ท่านสอนมาแบบนี้

สังเกตไหม ว่า คนอกหักเราไม่ได้ อกหักตลอด มันจะมีบางจังหวะ
    ที่เราไม่อกหัก และ สามารถลืมเรื่องอกหักได้ เป็นคนใหม่ และที่สำคัญ
    สามารถเป็นคนที่พึ่งตัวเองได้ด้วย ไม่ต้องการใครมาช่วย มาดู มาแล
    เลยหละตอนนั้น แล้วเป็นจังหวะชีวิตที่มีพละมากด้วยนะ ต้องมีพละมาก
    ถึงจะอยู่จุดๆนั้นได้ เว้นแต่จะได้รับอาหารมาดี

จุดๆนั้นคือ เวลาเข้าห้องน้ำถ่ายทุกข์หนัก ให้สังเกตจิตตอนนั้นเลย ไม่มี
    เลยนะเรื่องอกหัก หายไปหมด ในความคำนึง สักนิดเดียวก็ไม่มี

ทำไมถึงไม่มีได้หละ ทำไม มันไป มันมา ได้หละ เพราะ เราปักใจ
    ในอะไรหรือเปล่า ทำไม สภาพธรรมอกหักมันเกิดดับ หายไปจากใจ
    แล้ว ยังไปเอากลับมาอีก พระท่านให้ดูตรงนั้นเลย ตอนมันไปมันมา
    ระลึกให้ทัน แล้วจะพบ "อุบายนำออก" ซึ่ง พอเจอนะ คราวนี้ใจมัน
    ร่ำร้องอกหักนะ แต่จิตเราไม่ฉวยขึ้นมา ไม่คว้ามาเป็นเรา ไม่สวบบท
    ลงเป็นเรา มันก็จะเป็น Shell ที่ถูกทอดออก วางไว้ ไม่ปฏิเสธการมีประสบการณ์
    ไม่ปฏิเสธเวรกรรม ไม่ปฏิเสธสิ่งที่ผ่านมา แต่ก็ไม่ยึดเอาไว้เป็น Shell

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  2. Famnakub

Famnakub เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    ประคับประคองไปก่อน คนกำลังแรงกำลังฮึกเหิม เตือนๆไว้บ้างแต่อย่าห้ามจะกลายเป็นยุ คิดเสียว่าเขาอยากทำมาหากิน ก็ยังดีกว่าไปลุ่มหลงเจ้าพ่อเจ้าแม่ให้หวย หรือเล่นการพนัน ชาวพลังจิตด้วยกัน เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทุกปัญหามีทางแก้....สู้..สู้..

3. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    เคยเจอเหมือนกันค่ะ...ก็ไปลุ่มหลงว่า จะทำให้ได้เหมือนที่เค้าทำกัน... แต่หารู้ไหมว่า เรามาช้าไปแล้ว...

ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ... เค้าถึงบอกว่า ถ้าแฟนกันไม่เห็นด้วยในสิ่งที่จะทำ ก็จะมีเรื่องทะเลาะกันตลอด ... เดี๋ยวเค้าเห็นว่า ไม่เกิดประโยชน์อะไรขึ้นมา ก็จะกลับมาเองละคะ (กลับใจ)

4. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่ามันอยู่ที่มุมมอง อยู่ที่ทัศนคติของแต่ละคนมากกว่าครับ จะมองให้แย่เลยก็ได้ธุรกิจ mlm ไรพวกนี้ว่าเป็นเหมือนพวกธุรกิจหลอกเเดกคนนั้นคนนี้ แมร่งบังคับให้ซื้อของทุกเดือนๆ ชวนแต่ไปฟังอะไรก็ไม่รู้ ถ้ามันดีจริงเงินดีจริงมันไม่มาชวนเราหรอก

หรือจะมองให้ดีก็ได้ว่าถ้าทั้งตั้งใจทำจริงๆจังๆก็สามารถที่จะมีรายได้ ที่จะพอเลี้ยงครอบครัว คิดซะว่าเป็นการซื้อของมาใช้เองแต่ละเดือน มองให้ดีไปอีกนิดว่าเหมือนเป็นการมอบโอกาสให้แก่คนอื่นก็ได้

เพราะว่าในโลกแห่งความเป็นจริงแล้ว ผมว่ามันมีทั้งคนที่ประสบความสำเร็จ กับ คนที่ล้มเหลวเป็นธรรมดาครับ ซึ่งที่ทำให้คนเราที่แตกต่างกันก็เพราะความคิดความฝันและความพยายามแหละครับ

ถ้าคุณรักแฟนคุณจริงผมว่าน่าจะคอยช่วยเหลือกันนะครับ ในเมื่อแฟนคุณได้เดินมาทางนี้ดูแล้วถ้าดูเหมือนจะเลิกไม่ได้ คุณก็ลองเคารพในการตัดสินใจของเธอดูไปก่อนซักระยะ ท้ายที่สุดถ้ามันล้มเหลวขึ้นมาอย่างน้อยๆก็ถือว่าเธอได้ลองพยายามทำเต็มที่แล้ว ส่วนคุณก็ทำหน้าที่ให้กำลังใจปลอมใจเธอไป โดยไม่ต้องไปพูดประมาณว่า เห็นมั้ยละบอกแล้วธุรกิจแบบนั้นมันหลอก เพราะอาจจะทำให้เธอเีสียความรู้สึกในสิ่งที่เธอกำลังตั้งใจทำมาก็ได้

5. คนทำสงคราม

คนทำสงคราม สมาชิก

28 กันยายน 2011
    ให้เวลาเขาไปก่อนครับคุณก็เงียบๆไปอย่าตื้อมาก
    ยิ่งตื้อหัวคุณก็จะยิ่งเน่าน่ะครับ
    ถ้าเขายังรักคุณอยู่ ถึงเวลาที่อะไรที่เขาทำอยู่ลงตัว
    คุณนั่นหระที่จะเป็นคนที่เขาโทรหาคนแรก
    เมื่อแฟฟนคุณรู้อะไรๆเกี่ยยวกับวงการนี้มากขึ้น
    เดี๋ยวตาเขาก็สว่างเองหระครับ วงการนี้ถ้าไปรอดก็อยู่ยาว(อาจประสบความสำเร็จจริงๆก็ได้นะครับ)
    ถ้าไม่รอดก็ไม่นานหรอกเดี๋ยวก็ท้อไปเอง
    ที่สำคัญหัดให้กำลังใจเขาบ้างคะแนนจะได้เพิ่ม
    แต่ถ้าเขาเจอคนให่ม อันนี้คุณคงรู้ดีกว่าใครว่าอะไรจะเกิดขึ้น

6. IIvII

IIvII Active Member

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ*-* ดิฉันก็เคยอกหักมา.. และเข้าใจช่วงเวลาแห่งความทุกข์นั้น ไม่มีใครจะปลอบใจเราได้ดีเท่ากับตัวเราเอง อยากให้ผ่านมันไปให้ได้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:love::love:

7. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

เอางี้สิครับ ก็ลองทำด้วยกันกับเขาไปเลย ให้เป็นความคิดเหมือนกัน ถ้ามันไม่รุ่งแล้วจริงๆ เขาจะได้เห็นเองครับ พวกธุรกิจแบบนี้ ผมก็เคยโดนชวนเข้าไป ทำให้ บ้าไป พักนึงเหมือนกัน
    ลอง ๆ ดูนะครับ ถ้ารักเค้านะ ถ้าทำใจได้ ก็ปล่อยวาง เขาไปซะ แล้วนำเรื่องนี้มา พิจารณาขัดเกลาใจเราเองให้ รุ้จัก อุเบกขา ดีกว่าครับ ลองเอาเรื่องนี้ มาพิจารณา ใน อริยสัจ 4 ดูว่า ทำไปเราถึงต้องมา เป็นทุกข์ หมดกำลังใจเพราะเขา การกระทำของเรา และเขามันเป็นสุข หรือ เป็นทุกข์ ครับ ลองดูนะ

8. โปรเซดอน

โปรเซดอน เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2011
    เห็นใจครับเห็นแบบนี้มาหลายคู่แล้วหละ
    ส่วนตัวไม่ชอบธุระกิจแบบส่งส่วย บวกราคา่สินค้าไปเยอะ
    เอาส่วนต่างไปเป็นส่วยส่งไปหาสมาชิกคนเก่าๆ
    ใช้หลักการขายให้เพื่อน ขายให้ญาติจนระอากันไปหมด
    ตื้อจนเค้าเกรงใจ คนทำเป็นหมื่นเป็นแสนคนแล้วก็เอา
    คนที่ทำสำเร็จจริงหลักสิบ ขึ้นมาบนเวที มาให้สมาชิกอิจฉาเล่น

เอ๊า.....ตบมือ..........(||)(||)(||)(||)(||)(||)

ส่วนพวกที่ชอบนอนดึกๆ คอยโพสชวนคนลดความอ้วน
    หรือหารายได้พิเศษ ก็ระวังแฟนหนีด้วยนะ อิอิ

ไม่ต้องคิดมากครับ ให้มันรู้ๆไปเลยว่าเค้าจะเลือกใคร
    ถ้าไปเถียงเค้าก็จะบอกว่าทำเพื่ออนาคตของเรา แล้วถ้า
    ไปยุ่งมากๆ เค้า่ก็จะเลือกธุระกิจขายตรง ไม่ใช่เรา
    ทีนี้แหละเราก็จะได้รู้ว่าจริงๆ ก็ทำเพื่ออนาคตใคร

9. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool:
    สมมุติถ้าได้ภรรยารวยละครับ จะดีกว่าไม่มีมั้ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  10. upsara

upsara Active Member

ขอตอบหลังไมค์นะคะ...ส่งข้อความไปให้แล้วค่ะ...เอาใจช่วยคุณทั้งสองค่ะ:cool:

11. jinus

jinus สมาชิก

26 สิงหาคม 2011
    เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป ถ้าท่านยังศรัทธาที่จะรักเขา ก็จงศรัทธาต่อไปเถอะครับ ไม่ผิด ยังมีอะไรที่ยังให้ค้นหาและทำอีกเยอะครับ อย่าหมดหวังครับ..

12. มหิธา

มหิธา Active Member

ที่จริงคุณน่าจะสนับสนุน แฟนคุณ ให้เธอรู้สึกอุ่นใจมากกว่านะคะ
    ธุรกิจพวกนี้ใหม่ๆก็ฮึกเหิม ปลุกไฟในตัวแบบนี้แหละ ลองทำไปสักพัก ก็จะเริ่มมีสติกลับมาเอง ว่าจะรุ่งหรือร่วง ถ้าไม่ลงมือทำเองจริงๆก็ไม่เห็นเนื้อแท้ของงาน
    น้ำกำลังเชี่ยวอย่าเพิ่งเอาเรือไปขวางสิจ๊ะ

ดิฉันก็เคยจับธุรกิจพวกนี้แทบทุกเครือด้วยซ้ำ แฟนก็ไม่เคยว่า คอยเอาใจช่วยอยู่ห่างๆ จนดิฉันเห็นเองว่าไม่เวิร์คอย่างที่คิดไว้ตอนแรก ก็ถอยออกมาเอง ส่วนหนึ่งก็เกรงใจแฟน เพราะตอนนั้นกลับบ้านดึกตี2ตี3 เค้าก็ไม่บ่นนี่แหละ...^^

13. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

14. ชญามณี

ชญามณี Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ข้าพเจ้าก็มีประสบการณ์ตรงที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ
    ในความคิดเห็นส่วนตัวของข้าพเจ้า ชีวิต ขึ้นกับตัวเอง 30 % ที่เหลือเป็นจังหวะชีวิต
    โชค วาสนา โอกาส ทัศนคติ มุมมอง และคนที่มาติดต่อสัมพันธ์ เช่น คู่ครอง เพื่อน สังคมที่เราอยู่

เราเจอธุรกิจนี้จากคนสนิทมาก โดยก่อนหน้าและหลังจากนั้นก็ไม่เคยมีใครมาชวนเราเลย
    เพราะเราเป็นคนพูดน้อย เพื่อนน้อย ไม่เข้าสังคมซักเท่าไร

คนที่ชวนเขาก็เข้าไปแบบไม่รู้เรื่องอะไรมาก่อน แต่สนใจรูปแบบการประชุม การจัดตั้งองค์กร เพราะเขาเป็นผู้บริหารที่อยากมาดูรูปแบบ (25 ปีที่แล้วนะ และอยู่ต่างจังหวัด)

หลังจากนั้นเราก็ได้รับการดูแลแนะนำจากผู้อาวุโสมืออาชีพมากๆ ส่วนใหญ่เราจะเป็นผู้ฟังและตามไปดู พอเห็นบรรยากาศดี ตื่นเต้น มีสังคมใหม่ๆ ที่เป็นนักวิชาการมีความรู้ พูดเรื่อง แนวคิด ปรัชญาชีวิต เราก็ชอบรู้สึกว่าชีวิตมีความหวัง แปลกใหม่ ไม่ซ้ำซาก
    หน้าตา ท่าทางเราก็เปลี่ยนไป จากคนซึมเซาเหงาๆ ก็ดูมีชีวิตชีวา (อยากมีชีวิตอยู่ต่อไป) และเราก็ชวนน้องคนสนิท และเพื่อนบางคนด้วยความจริงใจ เพราะเห็นว่าเป็นสิ่งดีและควรค่าแก่การบอกเล่า จริงๆ.................................

เรื่องมันยาวน่ะ

เอาแบบย่อๆ ก็แล้วกัน คือเราก็เข้าประชุม ชวนคน ๆๆ นั่งฟัง ก็โอเคนะ

สิ่งที่ได้รับคุ้มมากๆ และถือว่าโชคดีที่เราได้เจอธุรกิจนี้ แต่ตอนนี้เราก็หยุดมานานแล้ว แต่ถ้ามีโอกาส เช่นแก่แล้วไม่รู้จะทำอะไร ก็อาจจะเข้าไปใหม่

แต่ผลงานที่เราทำไว้มันคุ้มมาก เงินอาจจะไม่ใช่สิ่งแรกที่สำคัญที่สุด แต่ก็เป็นผลพลอยได้เล็กๆน้อยๆ คือเราทำแล้วไม่ขาดทุนน่ะ แต่รู้ตัวว่าไม่พร้อมและไม่ดีพอสำหรับธุรกิจนี้ เฉพาะอันที่เราไปสัมผัสมานะ บริษัทอื่นเยอะแยะมากมายเราไม่เคยเข้าไปอย่างจริงจัง

แต่ขอบอกว่า ของจริง ของดี ของแท้ มีประโยชน์ มีจริง อยู่ที่คนด้วย
    คือไม่ใช่ทุกคนที่เข้าไปทำจะเป็นคนดี บางคนก็เข้าไปและทำด้วยความโลภ
    แล้วก็ออกจากธุรกิจนี้ไป คนที่เหลือและสำเร็จจริงแบบยั่งยืน ประมาณ 3-5% ที่เหลือ ก็เข้าๆ ออกๆ อยู่ระหว่างการพัฒนาปรับปรุง และค้นหาตัวเอง
    (เน้นว่าเฉพาะตัวที่ข้าพเจ้าเคยทำมาเท่านั้น ตัวอื่นไม่ทราบ)

แค่นี้ก่อนนะถ้าว่างๆ อาจจะมาเล่าต่อ แต่คิดว่าคงไม่มีใครอยากทราบนัก
    แต่นี่คือมุมมองของข้าพเจ้า

คืออยากให้ จขกท ทำใจ และเข้าใจ ถ้าคุณมีบุญวาสนา ต่อกันกับแฟน
    วันใดที่เขาสำเร็จ คุณอาจจะเปลี่ยนความคิด และขอบคุณที่มีวันนั้นก็ได้ ใครจะไปรู้ ชีวิตใคร ใครก็สามารถเลือก และลองผิดลองถูก ปัญหาอุปสรรค์ในชีวิตจะทำให้เรา แข็งแกร่ง และก้าวไปข้างหน้า

15. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ ผมอ่านของทุกๆท่าน ผมเอาไปคิดหมดทุกคำพูด

ความจริงเรื่องจริง มันมีมากกว่านี้ครับ แต่ผมพูดแค่นี้ละกัน ให้พอเข้าใจ

ขอบคุณทุกำลังใจจริงๆ ครับที่ให้ผมผ่านไปได้ในแต่ละวัน

16. ออน

ออน สมาชิก

14 พฤษภาคม 2010
    ..ปล่อยเขาไปสักพัก บอกเขาแต่เนิ่นๆ ว่า อยากทำก็ทำ แต่เราไม่ยุ่งนะ.. พูดแค่นี้ก็พอค่ะ

17. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

18. mojito544

mojito544 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    เลิกก็เลิก เจ็บก็เจ็บ ตายก็ตาย เป็นไงเป็นกัน เราผู้ชายต้องไม่ออ่นแอ แค่ผู้หญิงหาใหม่ได้สวยกว่าเิดิม

19. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
  20. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

55555 กระทู้นี้โดนใจที่สุดเ้ลยค่ะ ไม่ใช่เรื่องแฟนนะ แต่เป็นเรื่องธุรกิจเครือข่าย เมื่อสองวันก่อนโทรไปคุยกับเพื่อนที่เคยทำงานด้วยกันบอกเขาว่าเรามีความคิดที่จะออกจากงานโรงแรมเกย์ เผลอๆก็จะออกเลยไม่ไปแล้ว เพราะว่าเราเป็นชะนีตัวเดียว ในหมู่เก้ง กวาง และเหมือนพวกเก้ง กวาง ไม่ชอบที่จะให้มีชะนีในที่ทำงาน เพราะอาจจะดูไม่งาม ก็เลยพยายามกำจัดเราด้วยวิธีแปลก พอพูดไปเพื่อนก็ทำท่าเห็นใจเรา แล้วก็บอกว่าเอ้อ มีงานให้ทำอยากทำไหม เราก็รีบตอบรับเลยว่า เอ้อ อยากๆๆงานไรหร๋อ เขาก็ไม่บอกเรานะตรงนั้น แต่เขานัดให้เราออกไป เพราะเมื่อวานเย็นประมาณหกโมงดิฉันก็แต่งสวยออกไปตามนัด พอไปถึงเพื่อนก็ให้นั่งคุยก่อน เขาบอกว่างานตัวนี้เขาทำมาสักพักนึงแล้วเขาจะไปเปิดกิจการที่ตราดเร็วๆนี้แล้ว จะออกจากงานโรงแรมที่เขาทำอยู่แล้วเหมือนกัน เขาก็ถามว่าอยากเป็นเหมือนผมไหม เขาเปิดร้านให้ฟรีๆ สต๊อกของเต็มร้านให้ฟรีๆ ค่าเช่าตึก ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอินเตอร์เน็ตไม่ต้องเสีย เขาถามว่าดีไหม เราก็ตอบว่าดี แต่ใจคิด "มันมีด้วยหร๋อว่ะ ของฟรีบนโลกใบนี้" แต่ไม่พูดอะไร เขาก็ย้ำแล้วย้ำอีกว่าไม่เสียเงิน พออธิบายเสร็จเขาก็พาเดินข้ามถนนไปอีช๊อปๆนึง ซึ่งเต็มไปด้วยข้าวของมากมาย ก็เหมือนศูนย์ แอมเวย์ กิฟฟารีน อะไรประมาณนั้นแหละ พอเข้าไปเขาก็บอกให้เราเดินดูของไปเรื่อยๆ เราก็หยิบนู่น นั่นมาดูราคาก็คิดว่าเอ้อ สินค้าก็ไม่แพงเท่าไหร่นะ พอใช้ได้ราคาหลักร้อยหมดเลย สักพักเขาก็เรียกอัพไลน์มาเลยมานั่งคุยแผนให้ฟัง เราก็ฟังแบบ "เมื่อไหร่จะหยุดพูดสักที ตรูฟังมาเยอะแล้ว แผนก็เหมือนๆกัน" แต่ที่ช๊อกทำไมรู้ไหม เขาบอกว่าเราต้องลงเงิน หกหมื่นหนึ่งพันบาท รองคิดดูดิ แล้วค่าสมัครก็มีสองแบบ แบบสองร้อย กับแบบพัน ยัยอัพไลน์ก็รีบจะให้เราสมัครแบบพันบาทเลย เราบอกไม่เรายอมสมัครแค่สองร้อยบาท ก็หน้าเจื่อนตามๆกันไป ตอนนั้นอยากจะลุกเดินออกจากร้าน แต่เกรงใจเพื่อนมัน ก็อดทนสุดชีวิต แต่ใจนั่งนึกคอยดูนะต่อไปนี้เพื่อนคนนี้ ตรูจะไม่ติดต่อมันอีกเลย บอกเราว่าไม่เสียอะไรสักบาท ที่ไหนได้ต้องเสียตั้งหกหมื่นหนึ่ง แถมยังไม่ได้เปิดช๊อปให้นะ ต้องหาเพื่อนมาต่ออีกหกคน เวรจริงๆ ตอนกลับออกมาเพื่อนมันก็พยายามโน้มน้าวเราก็แกลังบอกไปว่า เอ้อเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่ พอพ้นจากมันมาได้คิดเลยว่า ต่อไปนี้ แกกับฉันขาดกัน 55555 ภัทรถึงได้บอกว่าใครบอกว่าธุรกิจเครือข่ายทำงานและประสบความสำเร็จร่ำรวยเงินทอง อยากจะหัวเราะให้ฟันหัก มีแต่จะพาเราจน ค่าสมัครก็ต้องเสีย ค่ารถไปประชุมก็ต้องเสีย เผลอๆมีค่าประชุมอีก ค่าเข้างานก็ต้องเสีย มีแต่เสียกับเสีย ไม่มีได้ คนที่จะได้คือไอ้พวกอัพไลน์ที่อยู่ต้นๆนะแหละ ส่วนพวกที่ลงมือทำใหม่อย่าได้หวัง พูดให้เราดึงคนเข้ามา เพื่อที่จะให้พวกเขาหลอกเพื่อนๆเราต่ออีกงั้นสิ ไม่เอาแล้ว ไม่ขอเจอะขอเจอ

ส่วนเรื่องแฟนคุณก็ขอให้ทำใจเถอะค่ะ อะไรที่ไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ อีกอย่างความรักไม่จำเป็นต้องเป็นเจ้าของ หรือครอบครองนะค่ะ แค่เห็นคนที่เรารักมีความสุข ก็คือรักที่บริสุทธิ์แล้วค่ะ ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกทางเดินชีวิต เขาอยากเดินอย่างงั้นก็ปล่อยเขาไป สักวันเขาก็จะร้เองว่าอะไรเป็นอะไร ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุค่ะ ต้องให้เจอกับตัว สร้างวิมานในอากาศ เมื่อฝันสลายก็จะเข้าใจเองค่ะ ว่าทำไมคุณถึงห่วงเขานัก คนเราคบกันมาเป็นสิบๆปียังเลิกกันได้เลยนะค่ะ เพราะคุณต้องเข้าใจว่า ในชีวิตของคน ไม่มีอะไรอยู่กับเราถาวร ทุกอย่างเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วย่อมดับไปแม้กระทั่งความรัก ใจคนเราบังคับกันไม่ได้ค่ะ เงินก็ซื้อใจใครไม่ได้ อย่าได้ยึดติดกับสิ่งใดเลยปล่อยวาง ใช้ชีวิตของเราให้มีความสุข อย่าไปเอาทุกข์มาใส่ตัวนะค่ะ ชีวิตนี้สั้นนะคุณ ปีหน้าฟ้าใหม่ จะเหลือสักกี่คนบนโลกใบนี้เรายังไม่รู้เลย เร่งสร้างบุญกุศลเป็นพาหะข้ามภพข้ามชาติ ดีกว่าจะมานั่งเศร้าโศกเสียใจกับเรื่องความรักนะค่ะ รักแท้คุณคิดว่ามีจริงไหมละค่ะบนโลกใบนี้ อาจจะมีอยู่นะ แต่สำหรับผู้ที่โชคดีจริงๆเท่านั้น บุญรักษานะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011