ปัญหาหลังจากการนั่งสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย งูขาวพันปี, 3 ธันวาคม 2010.

1. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ปัญหาหลังจากการนั่งสมาธิของเรานี้ไม่ได้เกิดหลังจากการนั่งสมาธิทันทีนะครับ แต่จะทิ้งช่วงระยะเวลาไปประมาณ 5 - 6 ชั่วยาม แล้วก็จะเกิดอาการ
    อาการที่ว่านี่ก็คือมีเลือดกำเดาไหลออกมาครับ ก็อย่างเช่นถ้าหากนั่งสมาธิตอนเที่ยงคืน ประมาณสิบโมงเช้าก็จะมีเลือดกำเดาไหลออกมา แรกๆเราก็ไม่ได้สังเกตแต่อย่างใดเพราะคิดว่ามันคงไม่เกี่ยวกัน อีกทั้งช่วงเวลาทิ้งห่างกันนานมาก แต่เมื่อเป็นบ่อยๆเข้าก็เริ่มคิดว่ามันผิดปกติ วันก่อนเราได้นั่งสมาธิตอนสิบโมงเช้าถึงสิบเอ็ดโมงก่อนออกไปเรียน(ปกติไม่นั่งนานเป็นชั่วโมงขนาดนี้นะครับ) แต่พอตกดึกมาตอนห้าทุ่มกว่าๆเลือดกำเดาเราไหลออกมาเยอะมาก เยอะจนผิดปกติ(ขนาดว่าเอากระดาษทิชชูปิดไว้ก็ยังซึมออกมาจนทิชชูชุ่มเลือดไปหมด) จนเราปวดหัวเลย ก็เลยอยากทราบว่ามีท่านผู้ใดเคยเป็นอย่างนี้บ้างรึเปล่า แล้วท่านผู้ใดพอจะมีวิธีช่วยแก้ไขไม่ให้เกิดเหตุการณ์อย่างนี้มั่งครับ
    อ้อ...เราเคยไปหาหมอหลายครั้งแล้วนะครับ หมอทุกที่ที่ไปหาก็ให้แต่ยาบำรุงบ้าง วิตามินบ้าง ก็ไม่หายซักที

2. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    Siriraj E-Public Library

http://www.elib-online.com/doctors/ent_epistaxis01.html

เลือดกำเดาไหล

สาเหตุเท่าที่พบส่วนใหญ่เกิดจากโรคภูมิแพ้ของจมูก คือ โรคจมูกอักเสบจากภูมิแพ้ (Allergic Rhinitis) ต่อมาก็เป็น โรคติดเชื้อในโพรงจมูก (Sinusitis)

• สาเหตุเท่าที่พบส่วนใหญ่เกิดจากโรคภูมิแพ้
    • ของจมูก คือ โรคจมูกอักเสบจากภูมิแพ้ (Allergic Rhinitis) ต่อมาก็เป็น โรคติดเชื้อในโพรงจมูก (Sinusitis) โรคภูมิแพ้ ก็ต้องรักษาต้นเหตุ คือ รักษาโรคภูมิแพ้
    • โรคไซนัสอักเสบ รักษาโรคไซนัสอักเสบสาเหตุจากโรคภูมิแพ้เช่นกัน
    • โรคความผิดปกติทางเลือด เช่น การแข็งตัวของเลือดผิดปกติ
    • โรคขาดวิตามินซี ในบางคนก็ทำให้เกิดอาการเลือดกำเดาออกได้

จขกท คับ หา วิตามินซี(C) จากธรรมชาติ ที่ไม่ใช่ สังเคราะห์ มากิน คับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2010
  3. งูขาวพันปี

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือนะคับ (แถมมีภาพประกอบด้วย น่ากลัวเชียว ^^)
    เรื่องวิตามินซีนั้น ตอนเราไปหาหมอเค้าก็ให้เรามาแล้วคับ หมอสองสามที่เค้าให้มาก็กินเหมือนกันคับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ดีขึ้นตรงที่เวลาอากาศเปลี่ยนแล้วก็ไม่ไหลแค่นั้นเองคับ

4. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

หมอให้ ซี สังเคราะห์มาหรือป่าวคับ

ถ้ากิน ซีสังเคราะห์แล้วไม่หาย

ให้ลองไปหา ซี จาก ธรรมชาติ กิน คับ

5. งูขาวพันปี

เรากินทุก ซี ละคับ ^^
    เพราะพ่อเราก็เป็นหมอด้วย

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    -เคยให้หมอตรวจไหมมีโรคประจำตัวอะไรหรือเปล่า

-ก่อนหน้าที่จะทำสมาธิเลือดกำเดาไหลไหม หรือว่าเพิ่งมาไหลเอาตอนที่ทำสมาธิเนี่ย

7. งูขาวพันปี

- เคยให้หมอตรวจละคับ ก็ไม่มีโรคประจำตัวอะไร

- ไหลหลังจากนั่งสมาธิคับ ก่อนหน้านั้นไม่ไหลเลย

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไม่รู้อันนี้จะเกี่ยวหรือเปล่า คิดว่าไม่่เกี่ยวเเต่ก็เข้ากับกระทู้นี้ดีเหมือนกันครับ ลองอ่านดูเเล้วกันครับ เผื่อวันหน้าปฎิบัติเเล้วเจอปัญหาเหล่านี้จะได้เข้าใจเเละเเก้ปัญหาได้ครับ เจริญในธรรมครับ

อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ

http://palungjit.org/threads/อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ.217531/