ปัตตานุโมทนามัย... อนุโมทนากับคนที่ทำบุญ เราก็ได้บุญด้วย

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย piromsuparp, 7 กุมภาพันธ์ 2005.

1. piromsuparp

piromsuparp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004

ผู้ถาม มีคนฝากให้มาถามหลวงพ่อว่า พ่อแม่ไม่ค่อยทำบุญแต่เป็นคนดี คนซื่อ ถ้าบุตรหลานทำให้แล้วจะใส่ชื่อเขาด้วย อยากทราบว่า ท่านจะได้หรือไม่ครับ

หลวงพ่อ เขาโมทนาด้วยหรือเปล่า ถ้าลูกไปบอกว่า "พ่อ(หรือแม่) ฉันทำบุญให้แล้ว ถ้าท่านยินดีด้วย ท่านได้แน่นอน ถ้าบอก กูไม่รู้โว้ย ด่าตะเพิด อันนี้ไม่ได้แน่

ผู้ถาม อย่างเวลาเลิกพระกรรมฐานแล้ว ก็มีคนไปถวายสังฆทานกับหลวงพ่อ แต่หนูไม่มีของก็ยกมืออนุโมทนาด้วย อย่างนี้จะมีอานิสงส์ไหมคะ...?

หลวงพ่อ อานิสงส์ที่จะพึงได้ก็คือ ปัตตานุโมทนามัย เป็นผลกำไรจากการเจริญพระกรรมฐานไม่ต้องลงทุน ถ้าตั้งใจจริงถึง 90 เปอร์เซ็นต์ เจ้าของได้ 100 เปอร์เซ็นต์ เราได้ครั้งละ 90 ผ่านไป 10 คน เราได้ 900 มากกว่าเจ้าของ เอ้า! เยอะจริง ๆ มันทำบารมีให้เต็มเร็ว เร็วมาก

การโมทนา เขาแปลว่า ยินดีด้วย ต้องยินดีด้วยความจริงใจนะ สักแต่ว่า สาธุ มันไม่ได้อะไร คำว่า "สาธุ" ไม่จำเป็นต้องออกเสียง ไม่จำเป็นต้องยกมือไหว้ก็ได้ เอาใจยินดีใช้ได้เลย
    และการแสดงความยินดีมันก็คือ มุทิตา เป็นตัวหนึ่งใน พรหมวิหาร 4 นี่บุญตัวใหญ่ ที่พระพุทธเจ้าบอกว่า "จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติ ปาฏิกังขา" ถ้าก่อนตายจิตผ่องใส ก็ไปสู่สุคติ หมายถึง สวรรค์ก็ได้ พรหมก็ได้ นิพพานก็ได้ สุดแล้วแต่กำลังใจเรา

และการโมทนานี่ทำให้ชุ่มชื่นใจ ใช่ไหม....เขาทำดีเรายินดีด้วย ยินดีกับความดีของเขา ไม่ช้าเราก็ดีตามเขา เพราะเราเห็นเขาดี เราก็ชอบดีใช่ไหม... แต่อย่าไปชอบดีเฉย ๆ นะ ต้องทำดีด้วยนะ ทำบุญด้วยตนเองบ้าง

ผู้ถาม หลวงพ่อครับ ปัตตานุโมทนามัย กับ ไวยาวัจจมัย นี่เหมือนกันไหมครับ

หลวงพ่อ ไวยาวัจจมัย เขาแปลว่า ขวนขวายในกิจการงาน เช่น เขาส่งสตางค์มาทำบุญ เราช่วยส่งต่อ หรือพวกที่ช่วยขนสังฆทานนี่ ก็พลอยได้บุญไปด้วย มีอานิสงส์ต่ำกว่าบวรเณรนิดหนึ่ง ไม่เบานะ
    แต่ปัตตานุโมทนามัย ไม่ต้องลงทุน แต่พวกถือมานี่ ยังต้องออกแรงนะ พวกโมทนานี่ไม่ต้องออกแรงเลย แต่อย่าลืมนะเอาแค่โมทนาอย่างเดียวไม่ดีนะ ต้องอาศัยคนต้นตลอด ถ้าไม่ได้อาศัยคนต้นจริงๆ จะสำเร็จมรรคผลไม่ได้ เช่นเดียวกับ พระนางพิมพา ต้องอาศัยพระพุทธเจ้าตลอด

---------------------------------------------------------------

อ่านต่อ
    คนร่ำรวยมีโอกาสสร้างกุศลผลบุญได้มากกว่าคนจนจริงหรือไม่?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  2. PPP

PPP เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาคะ... อยากบารมีเต็มไวไว เหมือนกันคะ
    จะได้ไปไวไว

บุญใดที่คุณ piromsuparp และท่านอื่นๆ ทำแล้วบำเพ็ญแล้ว
    ขออนุโมทนาด้วยใจจริงคะ

3. BlueNude

BlueNude เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ปัตตานุโมทนามัย (อนุโมทนากับคนที่ทำบุญ เราก็ได้บุญด้วย)

อนุโมทนาครัฟ

4. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    บุญใดที่คุณ piromsuparp และท่านอื่นๆ ทำแล้วบำเพ็ญแล้ว
    ขออนุโมทนาด้วยใจจริงนะครับผม<!-- / message -->

5. ลูกแก้ว

ลูกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    การชักชวนให้คนอื่นร่วมทำบุญก็มีอานิสงส์นะครับ ถ้าเราทำบุญของเราคนเดียวไม่บอกกล่าวใคร ชาติหน้ารวยครับแต่เหงาไร้บริวารเพื่อนฝูงญาติมิตรที่เป็นกัลยาณมิตร แต่ถ้าเราทำบุญด้วย บอกบุญให้ผู้อื่นร่วมทำบุญหรือร่วมอนุโมทนาด้วย ชาติหน้าก็จะทั้งรวยทั้งมั่งคั่งด้วยบริวารญาติมิตรกัลยาณมิตร ถ้าในกรณีที่ตัวเองไม่ยอมทำบุญเองแต่มีแก่ใจบอกบุญชาวบ้านให้เขาทำบุญแบบนี้ชาติหน้า ไม่ร่ำรวยแต่มีเพื่อนฝูงญาติมิตรร่ำรวยมั่งคั่งให้พึ่งพาได้ครับ แต่ถ้าตัวเองก็ไม่ยอมทำบุญแล้วยังไม่บอกหรือขัดขวางคนอื่นทำบุญแบบนี้ชาติหน้าจน แถมญาติมิตรก็ไม่ค่อยมีที่มีก็แย่กว่าเราอีกมาเกาะเป็นเตี้ยอุ้มค่อมซะอีก นี่แหละครับเพราะฉะนั้นเมื่อเราทำบุญทำดีก็อย่าบอกเพื่อนฝูงญาติมิตรให้เขาได้ร่วมบุญหรือโมทนา หรือมัวเกรงใจหรืออายเลยครับ ก็ชวนทำดีนี่ไม่ได้ชวนไปกินเหล้าเมายาเล่นการพนันซะหน่อย บอกเขาเถอะครับส่วนตัวผู้รับข่าวเขาจะทำหรือไม่ก็แล้วแต่บุญวาสนา แต่เราน่ะถือว่าสร้างวาสนาแล้วคร้าบ

6. ลูกแก้ว

ลูกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    พิมพ์เกินครับ จริงๆจะบอกว่าทำดีก็บอกให้เพื่อนฝูงญาติมิตรรู้นะ ไม่ต้องเกรงใจหรืออาย เพราะเผื่อเขาจะได้สร้างบุญเพราะข่าวจากเราก็อดสร้างทางสวรรค์กันพอดีครับ

7. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    วิธีทำบุญง่ายๆ เราไปอนุโมทนาคนทำบุญที่ห้อง

ศูนย์ ประชาสัมพันธ์

ลงประชาสัมพันธ์ฟรี, แจก CD, แจกหนังสือ,โฆษณาเว็ป, โฆษณาสินค้า, ประกาศข่าวการทำบุญหรืองานต่างๆและอื่นๆ

หรือคอยเขียนตามอนุโมทนาบุญตามกระทู้ต่างๆ

เช่น....

ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน
    ที่ได้ทำบุญในทุกกระทู้เข้ามาเข้าประชาสัมพันธ์ ในหมวดประชาสัมพันธ์

และข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่เอาธรรมะที่เป็นสัมมาทิฐิมามาโพสเผยแผ่ในเว็ปพลังจิต

8. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

[b-wai] สาธุ สาธุ สาธุ จ้า..[b-wai]
    ขอให้ทุกท่าน เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป

9. nokthai

nokthai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ..ขอสรรพสิ่งทั้งหลายที่เวียนว่ายตายเกิดในจักรวาลนี้จงอย่าได้มีเวรกรรมซึ่งกันและกันเลย..ขอให้หลุดพ้นเข้าสู่นิพพานโดยเร็วด้วยเถิด...สาธุ..สาธุ..สาธุ

10. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนาด้วยครับ ตรงนี้มีครูเคยสอนด้วยครับว่าเวลาเราไปทำบุญที่ไหนมา เมื่อกลับถึงบ้านแล้วให้เราบอกกล่าวที่บ้านด้วย เทวดาหรือเจ้าที่จะได้ร่วมอนุโมทนากับเรา บ้านเราก็จะได้สงบสุขครับ

11. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา..... สาธุ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2005
  12. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    สำหรับใครที่ตั้งกระทู้แล้วมีคนมา กดปุ่มอนุโมทนา
    ผู้ตั้งจะได้คะแนนชื่อเสียง 2 คะแนน
    ถ้า 2 คนกดใน1กระทู้ ผุ้ตั้งจะได้ 4 คะแนน
    ผล้วผู้ตั้งกระทู้สามารถรู้ว่าใครกดให้คะแนนบ้าง
    Reputation = ชื่อเสียง

คะแนนชื่อเสียงคืออะไร ?
    อ่านต่อ
    http://www.palungjit.org/board/showpost.php?p=124007&postcount=8

13. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2005
  14. bimmy

bimmy เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาด้วยใจจริงนะค่ะ

15. noky2222

noky2222 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ขออนุโมทนา ด้วยคนคะ

16. skylibrary

skylibrary เป็นที่รู้จักกันดี

มาใหม่ก็ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

17. apotophy

apotophy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    [b-wai] อนุโมธนาด้วยครับ

18. pad888fish

pad888fish Active Member

ขออนุโมทนาบุญกับท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุอนุโมทนา มิ

19. อนุรักษ์

อนุรักษ์ Active Member

ขออนุโมทนาด้วยคนนะครับ

20. babybe

babybe Active Member

23 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนา สาธุด้วยนะค่ะ (ขอให้บุญส่งผลให้ลูกผ่านการสอบสัมภาษณ์ในงานที่ดีๆด้วยเถิด) สาธุ/\