ปั่นกระทู้หน่อย จริงหรือที่ว่าปีหน้าจะมีสงครามหย่าย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย neomagic, 30 ธันวาคม 2004.

1. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เห็นคุณนาคราชโพสเอาไว้ครับ เรียนถามผู้ที่มีญาณสมาบัติหน่อยสิครับว่า จะเกิดขึ้นจริงรึเปล่า
    ช่วยกันหน่อยเอ้า จะได้เตรียมตัวไว้ก่อน.

2. Mr.Nobody

Mr.Nobody บุคคลทั่วไป

รู้แล้วกิเลสหมดไหม

3. neomagic

ไม่หมด แต่อยากรู้เพื่อเป็นการทดสอบพุทธศาสนา เป็นหลักของพุทธที่ว่าจงพิสูจน์ก่อนถึงค่อยเชื่อ

แต่ผมเป็นคนมีนิสัยที่ ต้องพิสูจน์ก่อนถึงเชื่อและปฎิบัติตามครับ. ดังนั้นอยากรบกวนเพื่อนธรรมที่มีความรู้ความสามารถ ช่วยกันส่งเสริมพุทธศาสนาด้วยวิธีทำนายหน่อยครับ

ตัวผมเองก็พยายามฝึกสมาธิทุกวัน เพียงแค่ไม่ได้เก่งกล้าประการใด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2004
  4. Mr.Nobody

Mr.Nobody บุคคลทั่วไป

โมฆะบุรุษ

สมัยพุทธกาล ก็เคยมีคนถามพระพุทธเจ้าแบบนี้ พระพุทธเจ้าท่านไม่ทำนายครับ ท่านบอกว่าบุคคลเหล่านั้น เป็นโมฆะบุรุษ ท่านสอนเรื่องทุกข์และการดับทุกข์ กลับไม่ทำสิ่งเหล่านี้ คือทำความเพียรเพื่อดับทุกข์ แต่กลับถามเรื่องไร้สาระ บุคคลเหล่านี้เป็นโมฆะบุรุษ คือเ กิดมาไร้ค่า

5. theyork99

theyork99 Active Member

27 ธันวาคม 2004
    หลักของพุทธที่ว่าพิสูจน์จึงค่อยเชื่อ พระพุทธเจ้าท่านให้พิสูจน์ธรรมมะของท่านไม่ใช่หรอครับ ไม่ใช่เรื่องทำนายเรื่องปาฏิหารย์ต่างๆ นะ เข้าใจอะไรผิดเป่า

6. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

น้องตรวจดูแล้วไม่มี น้องจะเชื่อหรือเปล่าละ
    สงสัยอะไรมากๆเป็นการขัดขวางการบรรลุธรรมนะครับ
    สนใจในจิตของตนเพื่อหนีกิเลสให้พ้นก็พอแล้วครับ

7. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    อิสราเอลเจอ นิวเคลีย เป็น ประเทศแรกเลย โดน เมื่อ ไร เขาว่านะ จะเกิด

สงครามใหญ่ ไม่ถึงขนาด สงครามโลกหรอก

8. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    โมทนาในกุศลจิตของเจ้าของกระทู้ที่ต้องการรักษาตนและญาติมิตรให้รอดพ้นจากภัยพิบัติค่ะ

จากที่ได้คุยกับคุณนาคราชนะคะ

อนาคตที่เห็นในสมาธิต่างๆ ใช่ว่าจะแน่นอน เพราะมันไม่มีอะไรแน่นอนอยู่แล้ว คนเรามีครุกรรม กรรมปัจจุบันที่สามารถทำให้เป็นบุญได้ หากมีสติรู้ทันว่า ปัจจุบันกำลังทำอะไรอยู่

เริ่มแรกนะคะ "หากระเบิดน้ำมันเมื่อไหร่ สงครามเกิดแน่" เป็นปริศนาง่ายๆค่ะ

แต่วันนี้เรามาเตรียมตัวกันแบบชาวพุทธก็แล้วกัน ทำบุญไว้ เผื่อตอนตายไม่ทันได้ทรงอารมณ์ฌานอย่างน้อย มีบุญไว้หนุนไว้มีกินในภพหน้าก็ยังดีค่ะ

เจริญสติ ทำสมาธิแผ่เมตตากันไว้มากๆ อย่างน้อย ก็จะได้ตายแล้วไปในที่ๆดี

"บางทีถ้ารอด อาจจะอยากตาย เพราะรอดมาแล้ว ท้องฟ้ามืดคลึ้มไปหมด มองไปรอบๆตัว มีแต่ศพ อาหารการกินก็ไม่มี ไม่รู้จะรอดไปทำไม"

9. Anonymous

Anonymous Active Member

"หากระเบิดน้ำมันเมื่อไหร่ สงครามเกิดแน่"

ึจากที่คุณกระเจียวพูดถึง ผมตีความว่าหากสหรัฐอเมริกาบอมป์ประเทศตะวันออกลางเมื่อไหร่ มุสลิมทั้งหลายจะรวมตัวกันสู้กับอเมริกา จากนั้นสงครามก็จะขยายตัวและปานปลายกลายเป็นสองขั้วนั่นคือกลุ่มประเทศมุสลิมกับประเทศตะวันตก ถึงแม้ไม่ใช่สงครามโลกแต่ก็รุนแรงไม่แพ้กันผมตีความอย่างนี้ใกล้เคียงไหมครับ?

แล้วสุดท้ายใครจะเป็นผู้ชนะล่ะครับ ร้ายพอๆกันเลย สหรัฐก็อหังการ์ อิสลาม มุสลิมก็เต็มไปด้วยความอาฆาตพยาบาท และป่าเถื่อน ใครชนะคนนั้นก็ได้เป็นเจ้าโลกแหงๆ งานนี้ถึงแม้จะไม่ชอบสหรัฐแต่ขอเชียร์อเมริกาครับ เพราะอย่างน้อยอเมริกาคงไม่ใช้วิธีป่าเถื่อนลักพาตัวคนไปตัดคอแน่นอน

10. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

3
    ถาม เสแดง ดูสิ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. Kamen rider

3
  12. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ
    จริงๆ อย่าไปกังวลมากเลย กังวลมากไปผมว่า รบกวนอารมเราเปล่าๆนะครับ
    รู้ๆไว้เฉยๆดีกว่ามั้งผมว่า ยังไงถ้าเกิดจริงก็ขอให้อย่าสู้กันนนานเลยครับ

13. neomagic

เรียนคุณ theyork99
    ผมเชื่อว่าคนบางพวกต้องใช้เรื่องอย่างนี้พิสูจน์นะครับ
    และนี่ผมว่า เป็นการพิสูจน์ธรรมะ(คำสอน)ของพระพุทธเจ้าโดยตรงเลยครับ ในหัวข้อเรื่องอนาคตตังสญาณ ซึ่งเป็นคำสอนในเรื่องของญาณและ อภิญญา (ถ้าผิดพลาดประการใดโปรดแนะนำ) ถึงแม้จะไม่ใช่แก่นเป็นแค่กระพี้ เป็นแค่กีฬาสมาธิแต่สำหรับผมแล้ว มันเป็นตัวสำคัญที่จูงใจผม และเชื่อว่าอีกหลายคนให้หันมาศึกษาพุทธศาสนามากขึ้น และมั่นใจในพระพุทธศาสนามากขึ้นขอรับ และเมื่อเบื่อกีฬาสมาธิเมื่อไรผมถึงค่อยกลับมาฝึกวิปัสนากรรมฐานด้วยเพื่อการหลุดพ้นขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2004
  14. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    หนูไข่อ่านและฟังบทดุริยะนิพนธ์นี้แล้วรู้สึกซึ้งมากๆเลยค่ะ

สันติธรรม
    โดย ไกวัล กุลวัฒโนทัย
    โลกนี้

15. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ดุริยางค์นิพนธ์สันติธรรม

โลกนี้

16. เทพบุตร

เทพบุตร บุคคลทั่วไป

ถึงจะเชียร์ อเมริกา ก้อไม่ว่าอะไร ถึงป่านนี้ยังจะเห็นดีกับมะกันอีกหรือ ? ที่โลกป่วนทุกวันนี้ไม่ใช่เพราัะมะกันหรือ ?

อเมริกา จะไม่มีวันครองโลกได้สำเร็จ ตราบใดที่โลกนี้ยังมี ศาสนาอิสลาม และ มุสลิม

Islam is the way of life !!!

17. นาคราช

นาคราช เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เอ่อ แก้ข่าวนิดหน่อย สงครามเกิดตั้งนานแล้ว ตอนนี้เหลือ 8ปีสุดท้ายแล้วครับ เป็น 8ปีที่ร้ายแรงที่สุด มั้ง เออน่าคิดมาก คิดแบบนี้ดีกว่า ตื่นเช้า มาคิดว่า เราต้องตายแน่ๆ เล้ยตายๆๆๆๆๆๆ แล้วก็นึกถึง พระพุทธเจ้า แล้วก็คิดว่า เออ จะตายแล้วขอรักษาศิล5ให้บริสุทธิ์ดีกว่า แล้วก็นั่งสมาธิต่อ ใครฝึกอภิญญาก็เร่งมือหน่อย เดี๋ยวต้องโดนใช้แรงงานแน่ๆ คนเจ็บเยอะ อภิญญา ที่อยุ่ในป่า ท่านเตรียมออกมาแล้ว ไม่นานเกินรอ เอาน่ากลัวตายทำไม ไงก็ต้องตาย ก่อนตายเอาให้นิพพานไปเลยจะได้ไม่ต้องตายอีก สาธุๆ

18. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ก่อนตาย เคยได้ยินพระบอกว่าเป็นศึกชิงภพ ใครจิตตกตอนนั้นเกิดเป็นหนอนไชศพไม่รู้ด้วย

ดังนั้นมาหาวิธีทำจิตให้สงบก่อนตาย (จะไหวมั้ยฉันนน)