ปาราชิกกัณฑ์ ปฐมปาราชิกสิกขาบท / น้ำมนต์

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 27 กุมภาพันธ์ 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    น้ำมนต์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    [​IMG] อัลบั้มรูปส่วนตัว
    ได้ให้อนุโมทนา: 72
    ได้รับอนุโมทนา 71 ครั้ง ใน 19 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 39[​IMG][​IMG]

[music]http://palungjit.org/attachments/a.67391/[/music]

ปาราชิกกัณฑ์ ปฐมปาราชิกสิกขาบท

เรื่องพระสุทินน์

[๑๐] ก็โดยสมัยนั้นแล ณ สถานที่ไม่ห่างจากพระนครเวสาลี มีบ้านตำบลหนึ่ง ชื่อ
    กลันทะ ในบ้านนั้นมีบุตรชาวบ้านกลันทะผู้หนึ่ง ชื่อ สุทินน์ เป็นเศรษฐีบุตร ครั้งนั้น สุทินน์
    กลันทบุตรได้เดินธุระบางอย่างในพระนครเวสาลีกับสหายหลายคน ขณะนั้นแล พระผู้มีพระภาค
    อันบริษัทหมู่ใหญ่แวดล้อมแล้วประทับนั่งแสดงธรรมอยู่ สุทินน์ กลันทบุตรได้แลเห็นพระผู้มี
    พระภาค อันบริษัทหมู่ใหญ่แวดล้อมประทับนั่งแสดงธรรมอยู่ เพราะได้เห็น ความตรึกนี้ ได้มี
    แก่เขาว่า ไฉนหนอเราจะพึงได้ฟังธรรมบ้าง แล้วเขาก็เดินผ่านเข้าไปทางบริษัทนั้น ครั้นถึงแล้ว
    นั่ง ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง ความรำพึงนี้ได้มีแก่เขาผู้นั่ง ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่งฉะนี้ว่า ด้วยวิธี
    อย่างไรๆ เราจึงจะรู้ทั่วถึงธรรมที่พระผู้มีพระภาคทรงแสดงแล้ว อันบุคคลที่ยังครองเรือนอยู่ จะ
    ประพฤติพรหมจรรย์นี้ให้บริบูรณ์โดยส่วนเดียว ให้บริสุทธิ์โดยส่วนเดียว ดุจสังข์ที่ขัดแล้ว ทำ
    ไม่ได้ง่าย ไฉนหนอ เราพึงปลงผมและหนวดครองผ้ากาสายะ ออกจากเรือนบวชเป็นบรรพชิต
    ครั้นบริษัทนั้น อันพระผู้มีพระภาคทรงแสดง ให้เห็นแจ้ง ให้สมาทาน อาจหาญ ร่าเริง ด้วย
    ธรรมีกถาแล้ว ลุกจากที่นั่ง ถวายบังคมพระผู้มีพระภาค ทำประทักษิณหลีกไปแล้ว หลังจากบริษัท
    ลุกไปแล้วไม่นานนัก เขาได้เดินเข้าไปใกล้ที่ประทับ ถวายบังคมแล้ว นั่งเฝ้าอยู่ ณ ที่ควรส่วน
    ข้างหนึ่ง.
    สุทินน์กลันทบุตรนั่งเฝ้าอยู่ ณ ที่นั้นแล ได้กราบทูลคำนี้แด่พระผู้มีพระภาคว่า พระพุทธ-
    เจ้าข้า ด้วยวิธีอย่างไรๆ ข้าพระพุทธเจ้าจึงจะรู้ทั่วถึงธรรมที่พระองค์ทรงแสดงแล้ว อันบุคคลที่ยัง
    ครองเรือนอยู่ จะประพฤติพรหมจรรย์นี้ให้บริบูรณ์โดยส่วนเดียว ให้บริสุทธิ์โดยส่วนเดียว ดุจสังข์
    ที่ขัดแล้ว ทำไม่ได้ง่าย ข้าพระพุทธเจ้าปรารถนาจะปลงผมและหนวด ครองผ้ากาสายะ ออกจาก
    เรือนบวชเป็นบรรพชิต ขอพระองค์ทรงพระกรุณาโปรดให้ข้าพระพุทธเจ้าบวชเถิด พระพุทธเจ้าข้า.

<!-- / message --><!-- sig -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    รินฟังละจ้ะ..น้ำมนต์จ๋าา..เหมือนที่น้ำมนต์บอกอ่ะว่า เกร๊ง...เกร๊งจริงๆ ถ้าน้ำมนต์ทำใจสบายๆอ่าน นะจ้ะ..รินว่าจะออกมาโอเคเลยล่ะจ้ะ..เพราะ เสียงน่าฟังอยู่แล้วจ้ะ...

3. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    สวัสดีค่ะ คุณน้ำมนต์

คุณน้ำมนต์อ่านดีมากในเรื่องของอักขระ ตัวควบกล้ำ ชัดเจนน่าฟังดีค่ะ
    น้ำเสียงก็เย็นใสเลยค่ะ ปรับหน่อยเดียวคือ คุณน้ำมนต์ออมเสียงไปนิดนึง
    ถ้าอ่านได้เต็มพลังเสียง ก็จะยิ่งดีค่ะ :cool:

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ อ้อ ต้องกดตรง อนุโมทนาใช่มั้ยคะ ไม่เคยใช้เลย เชยจัง
    ถนัดโมทนา แบบพิมพ์เองจนชินแล้วค่ะ :d

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2006
  4. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

คุณน้ำมนต์ก็อ่านดีใช้ได้ทีเดียวเลยค่ะ
    วรรคตอน ควบกล้ำ ไม่ต้องห่วงเลยนะนี่
    เนื้อเสียงก็ดี น่าฟังค่ะ อยากฟังอีกนะคะ
    อ่านเยอะๆ เดี๋ยวคงออกมาดียิ่งขึ้นแน่ๆเลยจ้าา

5. น้ำมนต์

น้ำมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณ ทุกคำแนะนำค่ะ
    ขออนุญาตเรียนถามทางทีมงานนะคะว่า

เพื่อความสะดวกในการจัดระเบียบ และเรียบเรียงของทางทีมงาน และป้องการ การอ่านซ้ำที่กัน
    อยากจะให้ทางทีมงานเป็นคนเลือกให้ ว่าจะให้อ่าน บทไหน เรื่องอะไร หน้าไหน ถึงหน้าไหนเป็นต้นค่ะ

(ถ้ามากเรื่องไป ขออภัยนะคะ )

6. บ้านลูกไม้

บ้านลูกไม้ สมาชิกใหม่

ยอดเยี่ยมมากๆ เมื่อได้รับฟัง