ปิดตาหลังแบบ หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ คุณคิดว่าไงครับ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย strom9, 26 มกราคม 2012.

1. strom9

strom9 Active Member

13 สิงหาคม 2009
    ปิดตาหลังแบบ หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์
    คุณคิดว่าไงครับ?

เห็นแล้วจี๊ดเลย หาพระปิดตา หลวงพ่อแก้ว วัดปากทะเลได้ก็เฮงแล้วครับเพราะเป็นองค์เดียวกัน แต่ราคาของพระต่างกันฟ้ากะเหว แถมพุทธคุณก็เหมือนๆกัน ของวัดเครือวัลย์ ตอนนี้ถ้าไม่มีขั้นต่ำ 5 - 6 ล้าน ก็ไม่มีบุญ แต่ของวัดปากทะเล ราคาองค์ละแสน สองแสนก็คุ้มสุดคุ้ม
    ครับ

2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

สวยดีครับ
    แต่ที่งง คือ หลวงพ่อแก้ว วัดปากทะเล ตามประวัติ เด็กกว่า หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ นะครับ เพราะจากที่ศีกษา หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ รุ่น ๆ เดียวกันกับสมเด็จโต หรือไม่ก็ หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง แต่หลวงพ่อแก้ว วัดปากทะเล จากรูปถ่ายที่พบนั้น กลายเป็นเกือบจะรุ่นเดียวกับหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ไปครับ เลยงง ซื่งมีคนเคยลงแล้วครับ (นสพ.ไทยรัฐ) ด้วยความเคารพครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2012
  3. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    .....ไฟล์ภาพใหญ่เกินไป....แต่ก็ทำให้ดูเนื้อมวลสารได้ใกล้ดีแต่ดูพิมพ์ทรงดูยากจึงย่อลงมาหน่อย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      5,207
      ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      4,504
      ขนาดไฟล์:
      81.5 KB
      เปิดดู:
      5,158
  4. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    พระปิดตาคุณงามมากครับ ส่วนตัวผมชอบครับ:cool:

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพถ่ายเก่าปริศนา พลิกตำนานพ่อแก้ว - ข่าวไทยรัฐออนไลน์

ยังสรุปไม่ได้ครับ คุณ paper_white ประวัติหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ มีน้อยมากครับผม ที่มา ต่างๆเป็นคำบอกเล่าของรุ่นสู่รุ่น ไม่ได้มีหลักฐานชัดเจนนัก

ปัจจุบัน ก็ยังคงเชื่อว่า หลวงพ่อแก้ว วัดปากทะเล และ หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ เป็นองค์เดียวกันครับ

6. NUM9999

NUM9999 สมาชิก

เนื้อขาวแบบนี้หละครับ

เป็นยังไงครับ องค์นี้

ขนาดไฟล์:
      167.3 KB
      เปิดดู:
      2,244
      ขนาดไฟล์:
      173.2 KB
      เปิดดู:
      2,242
  7. strom9

สอนดู พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ พิมพ์ใหญ่ หลังแบบ สุดแพง

<table class="blog_center_data" height="1274" width="506"><tbody><tr><td> [​IMG]

</td></tr></tbody></table>พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ จ.ชลบุรี องค์นี้เป็นพิมพ์ พิมพ์ใหญ่หลังแบบ สุดยอดของแพง พระปิดตา ที่นักสะสมพระเครื่องทุกคนใฝ่หา

คือ พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ เมืองชลบุรีที่สำคัญคือ พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว เป็นพระปิดตาที่สร้างน้อยหายาก พุทธคุณด้านเมตตา ดั่งคำที่ว่า " มีเงินแต่ไร้วาสนาก็หาไม่ได้ "

ท่านสร้างพระปิดตาที่เป็นเนื้อกะลาคลุกรัก โดยมีส่วนผสมของผงพุทธคุณ ยังมีมวลสารอาถรรพ์ต่างๆ ที่เป็นของสุดยอดมหาเสน่ห์ เช่น ผงยอดสวาท ผงเกสรดอกไม้กาหลง ดอกบุนนาค ดอกนมแมว เกสรดอกไม้ต่างๆ ที่มีตัวผึ้งและแมลงภู่มาตอม

เพราะหลวงพ่อแก้วถือว่าเป็นดอกไม้ที่มีเสน่ห์ ดินโป่งช้าง และดินโป่งที่สัตว์ต่างๆ เข้ามากินตามป่าเขา ซึ่งหลวงพ่อแก้วเชื่อว่าสิ่งเหล่านี้มีเสน่ห์ทำให้คนมาหา และมวลสารที่สำคัญยิ่ง คือ ไม้พญาไก่กุก ซึ่งเป็นว่านหายากมากเพราะต้องไปเสาะแสวงหาในป่าลึกที่ไก่ป่าคาบไม้นี้มาเพื่อใช้เรียกไก่ตัวเมียให้เข้ามาหา

จึงถือว่าเป็นไม้มหาเสน่ห์และหายาก เมื่อนำวัสดุต่างๆ มาตากแห้งและตำให้ละเอียดแล้วจึงนำมาคลุกเคล้าผงกับรักน้ำเกลี้ยง พอเหนียวจึงปั้นเป็นแท่งนำมากดใส่ แม่พิมพ์เป็นองค์พระ

โดยสภาพเนื้อจะมีลักษณะคล้ายกะลามะพร้าว

**สอนดู พระปิดตา หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ **

พิมพ์ใหญ่ หลังแบบ
    ช่วงต้นแขนจะใหญ่ ด้านหลังตรงช่วงแข้งจะมี 2 แบบ แบบแรก จะเป็นเส้นตรง

แบบที่สอง เป็นเส้นโค้ง (แบบองค์นี้)

อันดับต่อมารัก รักเก่าสมัยก่อนถ้าผ่านเวลานานๆจะออกสีแดง สังเกตจากด้านหลัง จะเห็นได้ชัด รักเก่าคือ

เมื่อผ่านกาลเวลาอันยาวนานรักจะแห้งและจับตัวเป็นก้อนๆ เล็กบ้าน ใหญ่บ้าง เป็นปื้นเป็นแถบบ้างตามร่ององค์พระ จากที่กล่าวมาสรุปที่สำคัญ คือ รักต้องเก่า และมีจุดแดง

8. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    องค์ของ คุณพี่ จขกท. แลดูเข้มขลังพลังเยอะ สวยงามมากครับ
    black_pig

9. NUM9999

ตามที่ท่าน strom เอาหนังสือชี้ตำหนิ มาให้ดู องค์นี้ครบหมดครับ

มีครบหมดครับ 8จุดตรงครับ แสดงว่าพระองค์นี้ผ่านขั้นต้นใช่ไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      793.1 KB
      เปิดดู:
      6,318
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2012
  10. aom5959

aom5959 สมาชิกใหม่

สวยๆและหายากทั้งนั้นเลยค่ะ เห็นเขาว่าหายากกว่าพระสมเด็จวัดระฆัง จริงหรือปล่าวคะ

11. strom9

แต่เนื้อนี่ซิครับ ผมไม่ชอบเลย ลองดูภาพที่ผมเอามาลงซิครับ แตกต่างกันมาก แถมรักก็เก่าแบบแปลกๆเหมือนแกล้งเก่า รักต้องออกดำแดงๆไม่ใช่ดำปื้นแบบนี้ ส่วนเนื้อพระจะไม่ขาวจั๊วแบบนี้ครับ รักต้องซึมเข้าไปในเนื้อ ก็เลยทำให้พระมีเนื้อสีดำออกแดงๆ ลองดูรูปที่ผมเอามาตั้งกระทู้ซิครับ แตกต่างกันมาก รูปที่เอามาลงเป็นรูปพระของแท้ทั้งนั้น เป็นองค์ดังๆ ที่ผ่านการซื้อขายมาแล้วทั้งนั้น

องค์ที่คณถาม ผมไม่ค่อยชอบน๊ะ แต่อย่ามาเชื่อผมมาก ถ้าให้ชัวร์เอาไปประกวดเลยดีที่สุด คุณจะได้หายข้องใจด้วย เพราะงานประกวดใหญ่ๆ เป็นตัววัดได้ีดีครับว่าแท้หรือไม่
    และถ้าเป็นพระแท้แล้วเค้ารับประกวด ได้รางวัลน๊ะ เซียนพระจะตามตื้อขอซื้อถึงที่

ป.ล.พระที่เอามาลงเป็นพระของแท้ที่ผ่านการซื้อขายมาแล้ว ไม่ใช่พระของผมน๊ะครับ ผมเอามาลงเพื่อศึกษาของแท้น่ะครับ ถ้าผมมีซักองค์ก็ดีอ่ะดิ เพราะถ้ามีของแท้ๆ ขายได้องค์ละไม่ต่ำว่า 10 ล้านน๊ะคุณ

12. NUM9999

ขอบคุณมากๆครับ เพื่อศึกษานะครับ แล้วกรณีสมเด็จลงรัก รักไม่เห็นซึมเข้าไปในเนื้อ การลงรักน่าจะเพื่อรักษาเนื้อพระภายในมากกว่าครับ พระก่อนที่จะนำมาลงรัก ต้องแห้งแล้วครับ ท่านใดมีข้อมูลดีๆ ก็นำมาแบ่งปันกันนะครับ ส่วนพระผมก็แค่เอามาลงเปรียบเทียมเท่านั้นครับ ไม่คิดด้วยซ้ำไปว่าพระจะแท้ครับ ยกเว้นมันฟลุ๊กเท่านั้นครับ ผมเป็นคนที่ชอบศึกษาพระที่ หายาก เล่นยาก ได้รับความรู้จากwebนี้มากมายมากๆครับ สำหรับกรณีรักแดงรักดำ ต้องให้ท่านผู้รู้มาช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

13. strom9

เนื้อของพระปิดตาหลวงพ่อแก้ว ส่วนมากจะพบเป็นเนื้อละเอียด และมักปรากฏเม็ดสีน้ำตาล สีแดง ซึ่งเกิดจาก "ว่าน" ขึ้นประปราย ถ้าหากลึกเนื้อในจะละเอียดเป็นสีน้ำตาลอมดำ คนโบราณเรียกหลวงพ่อแก้วเนื้อกะลา เพราะจะเห็นเป็นจุดเล็กๆ คล้ายกะลาเก่าขัดมัน บางองค์มีการปิดทอง ซึ่งต้องพิจารณาทองเก่าให้เป็น เพราะทองเก่าเนื้อจะออกสีแดงอมเหลืองและด้าน ไม่เหมือนกับทองใหม่ซึ่งจะเป็นมันวาว

14. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องพิจารณาที่ความละเอียดและส่วนประกอบของเนื้อพระครับ พระสมเด็จมวลสารละเอียดแถมมีน้ำมันตังอิ๊วเป็นตัวประสาน จะสังเกตุได้ว่าเนื้อมีความละเอียดมาก เวลาลงรักเราจึงไม่ค่อยเห็นพระสมเด็จที่ลงรักเวลาลอกรักแล้วจะมีรักที่ฝังอยู่ในเนื้อพระ

ส่วนพระปิดตาที่ลงรักส่วนใหญ่ มวลสารจะเป็น ว่าน สมุนไพร ผงยา ... ส่วนตัวประสานก็เช่น รัก ... ซึ่งเนื้อองค์พระจึงไม่เหมือนเนื้อผงดังที่กล่าวมา

พระปิดตา ที่มีการลงรักเก่าๆ หากเห็นเนื้อในหลังจากมีการหลุดร่อนของรัก หรือ พระที่ผ่านการลอกรักมา จะพบ รักกินเนื้อพระ คือกลืนอยู่ในเนื้อพระไม่มากก็น้อย

รักแดง รักจีน
    รักดำ รักไทย

รายละเอียดหาไม่ยากครับ

15. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ผมกลับเห็นว่าต่าง พระของหลวงพ่อแก้ว ที่เค้าเรียกว่าเนื้อกะลา ก็เพราะคลุกด้วยรักแล้วทาด้วยรัก แม้ว่ารักที่ทาหลุดออกไปก็ยังเห็นเนื้อพระที่ผสมด้วยการคลุกรัก พอเวลาผ่านไปก็จะดูเป็นเนื้อกะลา (นี่เป็นกรรมวิธีที่ปัจจุบันได้นำมาสร้างพระรุ่นใหม่ให้ดูเป็นเนื้อกะลาด้วยครับ) เค้าถึงบอกว่าเนื้อของพระปิดตาของหลวงพ่อแก้วจะไม่มีเนื้อขาวให้เห็นครับ (ที่รู้มาของหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูงด้วยครับ)

ต้องศึกษาให้ถูกว่า
    คลุกรัก คือ อะไร
    ทารัก คือ อะไร
    จุ่มรัก คือ อะไร
    ครับ แล้วค่อยศึกษาว่า รักไทย รักจีน เป็นยังไงครับ สุดท้ายก็รัก 100% กับรักน้ำเกลี้ยง เป็นยังไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2012
  16. pitapon

pitapon สมาชิกใหม่

รบกวนช่วยดูให้ผมด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      682.7 KB
      เปิดดู:
      2,007
      ขนาดไฟล์:
      436.3 KB
      เปิดดู:
      1,730
  17. Oddy_kamphang

Oddy_kamphang สมาชิก

พระคุณ pitapon สวยงามเก่า ครับ ชอบจังครับ

18. Kingamulet

Kingamulet สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2016
    ส่วนผมถือองค์นี้เป็นองค์ครู (ยืมภาพเขามา) เพราะทั้งตำหนิครบเนื้อพระเนื้อรักได้หมดรบกวนคุณ Storm วิจารณ์ด้วยครับ

19. ปีสูรย์

ปีสูรย์ Active Member

27 ธันวาคม 2015
    พระปิดตาองค์นี้คุณคิดว่าไง

20. สนิมครับ

สนิมครับ สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2017
    องนี้เปนงัยบ้างครับ