ปิดประมูลดวงแก้ว “บรมจักรภุมสิงขรณ์” ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 19 เมษายน 2012.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ๒๐ เมย. ๕๕.ร่วมประมูลดวงแก้ว “บรมจักรภุมสิงขรณ์”

ขอเชิญร่วมประมูล ดวงแก้วบรมจักรพรรดิ “บรมจักรภุมสิงขรณ์”ขนาดกว่า๑๐ กิโลกรัม อัญเชิญจากถ้ำแถบเทือกเขาภูพาน
    ดวงแก้วบรมจักรภุมสิงขรณ์ เกิดในสมัยสมเด็จพระพุทธเรวตพุทธเจ้า โดยมีพระภุมสิงขรณ์โพธิสัตว์ เป็นหัวหน้ากายสิทธิ์ ๑๘,๕๐๐,๐๐๐ องค์ ปัจจุบันท่านอยู่ชั้นดุสิต

ราคาเริ่มต้นการประมูล...๑๖,๙๐ บาท

กติกาในการประมูล

๑. เริ่มวันที่ ภายใน ๑๙-๒๐ เมษายน ๒๕๕๕ ภายใน ๑๑.๒๐ น. ราชาฤกษ์ ตรงกับแรม ๑๔ ค่ำ เดือน ๕ ปีมะโรง

</PRE>

๒. หาที่มีผู้ประมูลสูงสุดเท่ากัน ๒ ท่าน จะตัดสินด้วยเวลาที่ปรากฏในเว็บพลังจิต โดยไม่เกินวันเวลาที่กำหนดไว้

</PRE>๓. เมื่อโอนปัจจัยแล้ว จะทำการจัดส่งดวงแก้วให้แก่เจ้าของต่อไปค่ะ
    <O:p
    กรุณาโอนปัจจัยไปที่......

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 080-252647-2
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพกรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

ปัจจัยหลังหักค่าใช้จ่าย ๒๐% เข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร(แก้วบรมจักรพรรดิ)ค่ะ

http://palungjit.org/f15/ขอเชิญร่วมโมทนาบุญถวายพระเขี้ยวแก้ว-เทพนิมิต-ถวายบาตร-เภสัชและอื่น-ๆ-หน้า-๖๑-ค่ะ-283863-61.html

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และร่วมประมูลด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  2. Numsai

ประวัติพระเรวตพุทธเจ้า

พระเรวตะพุทธเจ้า ทรงประสูติเป็นพระเรวตะราชกุมาร ในราชวงศ์กษัตริย์แห่งสุธัญญวดีนคร พระราชบิดาทรงพระนามว่าพระเจ้าวิปุลราช และพระราชมารดาทรงพระนามว่าพระนางวิปุลาเทวี

เรวตะราชกุมารทรงเกษมสำราญอยู่ ๖,๐๐๐ ปี ในปราสาท ๓ หลัง ชื่อ สุทัสสนะ รตนัคฆิ และอาเวฬะ ทรงมีพระมเหสีพระนามว่า สุทัสสนาเทวี และทรงมีสนมนารีแวดล้อมอีก ๓๓,๐๐๐ นาง วันหนึ่ง พระมหาบุรุษทรงทอดพระเนตรเห็นเทวทูตทั้งสี่ พระองค์จึงมีพระทัยน้อมไปทางบรรพชา เมื่อพระนางสุทัสสนาเทวีประสูติพระโอรส พระนามว่า วรุณกุมาร จึงได้เสด็จออกบวชด้วยราชรถเทียมม้า โดยมีบุรุษ ๑ โกฏิออกบวชตาม

เรวตะราชกุมารทรงบำเพ็ญความเพียรอยู่ ณ อโนมนิคม เป็นเวลา ๗ เดือน จนถึงวันเพ็ญเดือนวิสาขะ ทรงรับข้าวมธุปายาสจากนางสาธุเทวี และรับหญ้า ๘ กำจากอาชีวกผู้หนึ่ง ปูลาดใต้ต้นนาคะ (ต้นกากะทิง) เป็นโพธิบัลลังก์ และได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในคืนนั้น พระเรวตะพุทธเจ้าทรงแสดงปฐมเทศนา แก่พระภิกษุผู้บรรพชาตามจำนวน ๑ โกฏิ ที่วิหารวรุณาราม ทำให้พระภิกษุ ๑ โกฏินั้น สำเร็จเป็นพระอริยบุคล

ธรรมาภิสมัยในพุทธกาลของพระเรวตะพุทธเจ้าบังเกิดขึ้น ๓ วาระ คือ

วาระที่ ๑ แสดงปฐมเทศนา ธรรมาภิสมัยบังเกิดแก่มนุษย์และเทวดาจำนวนเกินที่นับได้

วาระที่ ๒ แสดงธรรมแก่พระเจ้าอรินทมะ ธรรมาภิสมัยบังเกิดแก่มนุษย์และเทวดา ๑,๐๐๐ โกฏิ

วาระที่ ๓ แสดงอานิสงส์แห่งนิโรธสมาบัติ ธรรมาภิสมัยบังเกิดแก่มนุษย์และเทวดา ๑๐๐ โกฏิ

พระเรวตะพุทธเจ้า ทรงประชุมสาวกสันนิบาต ๓ ครั้ง

ครั้งที่ ๑ ทรงแสดงปาฏิโมกข์แก่พระสงฆ์สาวกจำนวนเกินที่จะนับได้

ครั้งที่ ๒ ทรงแสดงปาฏิโมกข์แก่พระสงฆ์สาวก ๑๐๐,๐๐๐ โกฏิ

ครั้งที่ ๓ ทรงแสดงปาฏิโมกข์แก่พระสงฆ์สาวก ๑๐๐,๐๐๐ โกฏิ ที่เข้าไปทูลถามอาพาธของพระวรุณเถระอัครสาวก

พระเรวตะพุทธเจ้าทรงมีพระสาวกองค์สำคัญ คือ

พระอัครสาวก คือ พระวรุณเถระ และพระพรหมเทวะเถระ

พระอัครสาวิกา คือ พระภัททาเถรี และพระสุภัททาเถรี

พระอุปัฏฐาก คือ พระสัมภวะเถระ

พระเรวตะพุทธเจ้าทรงมีพระวรกายสูง ๘๐ ศอก มีพระรัศมีแผ่ไปหนึ่งโยชน์โดยรอบ เมื่อพระชนมายุได้ ๖๐,๐๐๐ ปี จึงปรินิพพานที่พระราชอุทยานมหานาควัน พระศาสนาดำรงอยู่ได้ ๖๐,๐๐๐ ปีแล้วอันตรธานไป

<O:pความเกี่ยวข้องกับพระพุทธโคดม

ในสมัยของพระองค์นั้น พระโพธิสัตว์ได้เสวยพระชาติเป็นพราหมณ์ มีนามว่า อติเทวมาณพ ศึกษาไตรเวทศาสตร์จนจบ วันหนึ่ง ได้มีโอกาศได้ฟังพระธรรมเทศนา แสดงคุณแห่งปหานการละกิเลส จากพระโอษฐ์ของสมเด็จพระเรวตะสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วมีจิตเลื่อมใสศรัทธาเป็นหนักหนา ยกมื่อไหว้เหนือหน้าผากถึงไตรสรณคมน์ พลางเปลื้องผ้าห่มสีสวยสดที่มีค่ามาก ออกทำสักการะบูชาพระสัทธรรมเทศนา

ในกาลนั้นพระเรวตะพุทธเจ้าทรงได้พุทธพยากรณ์ว่า

"อติเทวมาณพผู้นี้ นานไปในอนาคตจักได้ตรัสเป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์หนึ่ง นามว่า พระศรีศากยมุนีโคดม ในภัทรกัป อันจะมี ณ ที่สุดแห่ง 2 อสงไขยกับอีกแสนมหากัป"

เมื่อได้รับพุทธพยากรณ์ดังนั้น ก็มีจิตใจปีติยินดีเป็นอย่างยิ่ง เพียรสร้างบารมี ครั้นสิ้นอายุ ก็ไปจุติในสุคติภูมิ แล้วเวียนเกิดตายเรื่อยมา

ขอขอบคุณ http://th.wikipedia.org

3. Numsai

รายละเอียดประวัติดวงแก้วจะนำเสนอตอนต่อไปค่ะ

4. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ๒๐ เมย. ๕๕.ร่วมประมูลดวงแก้ว “บรมจักรภุมสิงขรณ์”

ขอเชิญร่วมประมูล ดวงแก้วบรมจักรพรรดิ “บรมจักรภุมสิงขรณ์”ขนาดกว่า๑๐ กิโลกรัม อัญเชิญจากถ้ำแถบเทือกเขาภูพาน
    ดวงแก้วบรมจักรภุมสิงขรณ์ เกิดในสมัยสมเด็จพระพุทธเรวตพุทธเจ้า โดยมีพระภุมสิงขรณ์โพธิสัตว์ เป็นหัวหน้ากายสิทธิ์ ๑๘,๕๐๐,๐๐๐ องค์ ปัจจุบันท่านอยู่ชั้นดุสิต

ดวงแก้ว “บรมจักรภุมสิงขรณ์” รอเจ้าของอยู่ครับ

ใครเป็นเจ้าของรีบมารับไปไว ๆ

5. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

มาประเดิมที่ 17,111บาทครับ

ท่านวิทยามาเชียร์ตลอดเลย โมทนาสาธุครับ

6. Numsai

ขออนุโมทนาบุฐกับท่าน widya ที่มาช่วยเชียร์เจ้าค่ะ รอดูว่า เจ้าของจะเป็นใครเจ้าค่ะ

Numsai

7. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณมีนัมด้วยค่ะ คราวนี้เปิดประมูลเพียงไม่ถึง ๒ วัน ขออนุญาตเล่าเรื่องนิดนึงค่ะ เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับประวัติดวงแก้วค่ะ ท่านภุมสิงขรณ์โพธิสัตว์ เกี่ยวเนื่องกับตัวท่านและเจ้าของดวงแก้วในปัจจุบัน ท่านเล่าว่า..

"ผู้ที่ประมูลเคยเกิดเป็นน้องชายคนที่ ๒ ของท่าน ย้อนหลังไป ๑,๐๐๐ ชาติที่ผ่านมา ยุคนั้นเป็นช่วงไม่มีพระพุทธเจ้าปรากฏในโลก ระหว่างรอยต่อของยุคสมัยพระพุทธพุทธเจ้า และพระพุทธเวสภูพุทธเจ้า

ท่านเกิดเจ้าชาย ในชาตินั้น พระนามว่า "เจ้าชายจักรินทร์" มีน้องอีก ๒ องค์ "เจ้าชายมหินทรา" และ "เจ้าหญิงกนิษฐา"

โดยเจ้าหญิงกนิษฐาได้ออกประพาสป่า พร้อมบริวารคนสนิท ไปพบพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์หนึ่ง ได้ถวายดอกบัวสีชมพู และข้าวตอกอบน้ำผึ้ง

ต่อมา พระนางได้นำข่าวเรื่องพบพระปัจเจกพุทธเจ้า ไปแจ้งแก่กษัตริย์ และเจ้าชายทั้งสอง จึงได้ทำการอุปัฏฐากพระปัจเจกทั้งสิ้น ๕๐๐ องค์ โดยพระนางได้รับมอบหมายเรื่องการถวายน้ำ ภัตตาหาร และเครื่องใช้อื่น ส่วนเจ้าชายจักรินทร์ และเจ้าชายมหินทรา ได้ดูแลเรื่องการสร้างกุฏิแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า เพื่อให้อยู่สงเคราะห์ชาวเมือง

ภายหลังพระราชบิดาสวรรคต เจ้าชายจักรินทร์ได้ขึ้นครองราชย์แทน(โดยปราศจากพระมเหสี) และเจ้าชายมหินทรา ดำรงตำแหน่งมหาอุปราช และแม่ทัพใหญ่ ภายหลังได้อภิเษกกับเจ้าหญิงยุวดี แห่งตาปะนคร

พระเจ้าจักรินทร์ และพระญาติ ได้อุปัฏฐากพระปัจเจกพุทธเจ้าหลายปี มีการถวายบาตรทองคำ เพื่อเป็นพุทธบูชา ต่อมาหัวหน้าพระปัจเจกพุทธเจ้าทรงแจ้งว่า ถึงเวลาที่ท่านจะเข้าปรินิพพาน จากนั้นพระปัจเจกพุทธเจ้าทั้ง ๕๐๐ องค์ ทรงเหาะขึ้นกลางอากาศแล้วจากไป

พระเจ้าจักรินทร์ ทรงได้สละราชบัลลังก์แก่เจ้าชายมหินทรา เมื่อพระชนมายุได้ ๕๐ ชันษา ขึ้นครองราชย์เป็นกษัตริย์แทน ส่วนพระองค์ทรงออกผนวชเป็นดาบส เจ้าหญิงกนิษฐาได้ทรงติดตามพระเชษฐาออกผนวชเป็นดาบสินีเช่นกัน

เมื่อละโลกแล้ว ทั้งสองท่านได้ไปเกิดในพรหมโลก ส่วนพระเจ้ามหินทรา ไปเกิดในสวรรค์ชั้นดุสิต"

ท่านเล่าให้ฟังเท่านั้นนะคะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

8. Numsai

..ขณะนี้การประมูลอยู่ที่ ๑๗,๑๑๑ บาทค่ะ..

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ เดี๋ยวจะนำประวัติมาลงต่อนะคะ

Numsai

9. octt

octt เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมประมูล 18,000 บาทคับ

10. Numsai

แหม..เพิ่งรู้ว่าน้องเป็นเสือซุ่มนะเนี่ย รูปปั้นพระนางตาราที่น้องให้มา ออกมาปรากฏให้พระอาจารย์ที่มาพักที่บ้านท่านเห็นด้วยค่ะ ศักดิ์สิทธิ์จริง ๆ ค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับน้อง octt ด้วยค่ะ

Numsai

11. octt

อนุโมทนาคับพี่นํ้าใส จริงๆ ที่ให้ไปแค่ทําตามคําสั่ง..คับ.

12. เพชร2545

เพชร2545 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมประมูล18900บาทค่ะ

13. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส คุณ octt และทุกๆท่านครับ:cool:

14. octt

ขอบคุณครับคุณมีนัม

15. Numsai

..ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาบุญกับคุณ octt ด้วยค่ะ ..

<TABLE id=post6024628 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>วันนี้, 10:53 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#10 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->octt<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6024628", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6024628 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ร่วมประมูล 18,000 บาทคับ<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("6024628")</SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอแสดงความยินดีกับน้อง octt ด้วยค่ะ ไม่ทราบจะเอ่ยอย่างไรดีค่ะ รู้สึกปลื้มใจจริง ๆ ค่ะ

การที่เราทุกคนมาพบกันในชาตินี้ ล้วนแล้วแต่เคยเกิดมาพบกันมาก่อน และชาตินี้มีเหตุมีปัจจัยต้องมาพบกัน และได้สร้างบุญกุศลร่วมกันอีกครั้ง

เรื่องนี้มีเหตุอยู่ไม่น้อย คราวหน้าจะเล่าเรื่องการอัญเชิญพระธาตุของพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ถ้ำพรสวรรค์ จ.อุทัยธานี ผ่านกระทู้กองบุญแก้วจักรพรรดิค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง octt ด้วยค่ะ

Numsai

16. Numsai

<TABLE id=post6024807 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>วันนี้, 11:23 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#13 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->เพชร2545<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6024807", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 11 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6024807 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ร่วมประมูล18900บาทค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออภัยคุณเพชร เป็นอย่างยิ่งค่ะ เนื่องจากเวลาเกินมา ๓ นาทีค่ะ จึงขอมอบแด่คุณ octt ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

17. Numsai

เข้าใจแล้วค่ะ เดี๋ยวนี้น้อง octt ก้าวหน้าขึ้นมากนะคะ :cool::cool:

พี่รู้สึกแปลกใจที่ออกประมูลระยะสั้นมาก คิดว่าคงมีเหตุนั่นแหละค่ะ ปัจจุบันข้าวของแพง พี่เองไม่อยากให้ราคาประมูลสูงเกินไป เก็บเงินไว้ใช้ยามจำเป็นดีกว่าค่ะ

หากเห็นเทวดาองค์หนึ่ง ที่มีลักษณะกายเป็นแก้ว แต่งกายชุดสีขาว เป็นประกายพรึกทั้งองค์ นั่งบนบัลลังก์ มือหนึ่งถือพระขรรค์ มือหนึ่งถือจักร ขอให้ทราบว่า ท่านคือ พระภุมสิงขรณ์โพธิสัตว์ ค่ะ

ลักษณะท่านคล้ายพระศรีอารียเมตไตรยมากค่ะ เท่าที่ทราบท่านเป็นพระโพธิสัตว์บารมีเต็มรอการมาตรัสรู้อย่างเดียว แต่ท่านไม่ได้บอกว่า เป็นองค์ที่เท่าไรค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

18. คณโฑ

คณโฑ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    แสดงความยินดีและ อนุโมทนาด้วยครับผม

ดวงแก้วงามมากครับผม

19. octt

พึ่งมาเจอกระทู้นี้ตอนเช้าครับแปลกใจว่าทําไมพี่ปิดประมูลเร็วจัง ตั้งใจว่าจะลงร่วมประมูลครั้งเดียวหากคุณมีนัมลงมาอีกครั้งจะไม่ประมูลสู้ต่อราคาอีก เพราะอธิษฐานแล้วครับ แปลกดีครับ

ยังไงขอโมทนากับทุกท่านครับ

20. Numsai

สาธุ สาธุ..ค่ะ เหตุผลที่ท่านต้องการคือ ไม่ให้ราคาสูงเกินไป และผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้พบคือ ผู้ที่เกี่ยวเนื่องกันจริง ๆ ค่ะ

ความจริง ขณะนี้มีผู้ต้องการดวงแก้วหลายท่านที่มาติดต่อไว้ เมื่อครั้งนำดวงแก้วไพรีพินาศมหิศรไปถวายแด่ท่านจิตโต

แต่ท่านเหล่านั้นยังไม่ใช่เจ้าของค่ะ ในการประมูลแต่ละครั้ง พี่ก็ไม่ได้แจ้งแก่ท่านอื่นแต่อย่างใด อยากให้เป็นไปโดยบุญ ใครเห็นกระทู้เข้ามาประมูลค่ะ หากไม่เห็นถือว่า ยังไม่ใช่ เรื่องนี้เป็นเรื่องของบุญจัดสรรค่ะ พี่เพียงทำตามที่ท่านบอกค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง octt อีกครั้งค่ะ

Numsai