ผมขอคำแนะนำเกี่ยวกับอาการเวลานั่งสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย LiveEarth, 28 ตุลาคม 2011.

1. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    ผมเริ่มนั่งภาวนา นะมะพะธะ ไปได้ซักพัก ผมเริ่มมีอาการดังนี้
    1.ผมรู้สึกว่าตัวผมอยู่ในที่ไหนซักแห่งหนึ่งที่มันดูใหญ่มาก
    2.ผมรู้สึกว่าตัวผมเอนไปทางด้านซ้ายเหมือนว่าจะล้มลงไป
    3.ผมรู้สึกว่าตัวผมเริ่มหมุนทวนเข็มนาฬิกาอยู่ชั่วระยะเวลาหนึ่ง
    อาการที่2กับ3 ผมเป็นพร้อมกันเลยครับ
    อยากสอบถามว่าอาการเหล่านี้ใช่ "ปีติ" หรือเปล่าครับ อยู่ในช่วง อุปจารสมาธิใช่หรือไม่ แล้วต่อไปผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ แล้วถ้าผมภาวนา นะมะพะธะ แล้่วผมจะสามารถทำได้ถึง ฌาณ4 หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องภาวนา พุทโธ (คำภาวนา นะมะพะธะ ต้องใช้กับมโนมยิทธิ เท่านั้นหรือเปล่าครับ แล้วถ้าผมภาวนา นะมะพะธะ แต่ผมไม่ต้องการไปท่องเที่ยวได้หรือเปล่าครับ) รบกวนผู้ใจบุญด้วยครับ ^_^

2. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    รู้สึกว่า นะมะพะทะ นี่มันจะทำให้ใจมีฤทธิ์นะ ไม่อยากไปท่องเที่ยวเหรอ ดีแล้วหล่ะ เดี๋ยวติดแล้วจะเสียเวลา อยากได้สงบกับปิติ พุทโธก็ดีนะ แล้วก็พิจารณาสติปัฏฐานสี่ กาย เวทนา จิตธรรม ไป เดี๋ยวปัญญาก็เกิดเอง ขออนุโมทนาบุญกุศลในการปฏิบัติของคุณค่ะ
    ขอทุกท่านเจริญและเบิกบานในธรรม:)
    (ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวจ้ะ รอผู้รู้มาตอบอีกที)

3. AVARTAR

AVARTAR Active Member

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ผมก็มีอาการแบบนี้เปี๊ยบเลย พอมีอาการผมใช้สติตามดูโดยใช้หลักสติปัฎฐานสี่ครับ หรือมีวิธีแก้ไขยังไงรบกวนตอบด้วยนะครับ :cool:

4. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

มาถูกทางแล้วล่ะครับ มีศรัทธาต่อไปจะเป็บบ่อเกิดแห่งธรรมวิมุติ การหลุดพ้นทางใจเป็นสมบัติอันประเสริฐ ส่วนปีตินั้นแปลว่าความอิ่มใจ ความสุขของใจ บางคร้งเราทำดีเราจะมีความปีติและน้ำตาไหล อาการเหล่านี้เป็นธรรมะของผู้ปฏิบัติธรรมและศรัทธาสูงครับ..........

5. อวทม45

อวทม45 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2005
    เริ่มมีสมาธิแล้วครับ แต่อย่าไปสนใจอาการทั้งหลายให้สนใจในฐานที่ตั้งของกรรมฐานไปเรื่อย ๆ ก็จะก้าวข้ามอาการต่าง ๆ ไปเรื่อย ๆ

6. ภูทยานฌาน

ภูทยานฌาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    (อ่านต่อในเวปนี้) แล้วท่านจะได้ความรู้มากเลยทีเดียว
    เรื่องเกี่ยวกับสมาธิ
    ��ѧ�Ե� palungjit.org > ��ѡ�ٵ� �����Է��
    คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน ๔๐ กอง
    �֡��Ҹ� �����͡�ý֡��Ҹ� ��ѡ�ٵ� �����Է��

ขอให้เจริญในธรรม...

7. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อฤาษีเคยสอนว่า นะมะพะธะ ใช้ กับมโนมยิทธิ จริง ท่านบอกว่าถ้าใช้ผิดก็เหมือนรถเก๋งเติมน้ำมันโชล่ามันก็ไม่วิ่ง ดีไม่ดีเครื่องพัง ท่านพูดอย่างนี้แต่อยู่ในหนังสือเล่มไหนจำไม่ได้ ส่วนการฝึกสมาธิก็อย่าไปสนใจในอาการของร่างกายให้ปล่อยวางแล้วจะก้าวไปสู่ขั้นที่สูงตามลำดับ ผู้ฝึกเท่านั้นจะรู้ตัวเองดี ว่าได้ดีหรือยังแต่ถ้ายังสงสัยก็ถือว่ายังไม่ไปไหนเลย ครูบาอาจารย์ สมัยก่อนท่านไม่ต้องถามใครถ้าได้เดี๋ยวมีครูที่ไม่ใช่คนมาสอนเอง

8. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่ได้ตอบคำถามแก่ผม เรื่องท่องเที่ยวนี่อันที่จริงผมชอบนะครับ แต่ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านว่าเรื่องท่องเที่ยวเป็นเรื่องดีแต่อย่าไปยึดติด เพราะไม่ได้ทำให้เราหลุดพ้น ผมก็เลยสงสัยว่าถ้าภาวนาว่า นะมะพะธะแล้ว จะไม่ท่องเที่ยวได้หรือไม่ ตอนนี้ผมเริ่มกระจ่างขึ้นบ้างแล้วครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม ^_^