ผมจะบาปมากไหมครับที่โกรธเกลียดแม่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ยอมรับ, 31 สิงหาคม 2011.

1. thitarat

thitarat เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจ และเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ จิ๊บก็เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้เหมือนกัน

แต่อยากให้ท่านมองว่า มันเป็นบททดสอบค่ะ ว่าเราจะสู้กับปัญหาดังกล่าวได้มากแค่ไหน จิ๊บมองว่า ถ้าแม่ของท่านไม่บ่นท่าน หรือไล่ท่านออกจากบ้านในวันนั้น ก็จะไม่ทำให้ท่านมีความขยัน อดทน มุมานะ และสร้างฐานะและสร้างชีวิตได้จนประสบความสำเร็จในวันนี้ค่ะ

เอาใจช่วยขอให้ผ่านวิกฤตนี้ไปได้เร็วๆนะคะ คนที่เรารักและคนที่รักเราไม่ได้อยู่นานกับเราชั่วชีวิตหรอกค่ะ ดูแลท่านผู้มีพระคุณเท่าที่เราจะทำได้ก่อนจะไม่มีท่านอยู่นะคะ

2. chouvrin

chouvrin Active Member

อ่านเรื่องราวจบลงด้วยความเข้าใจและเห็นใจเป็นที่สุด
    ....พระอาจารย์ของพี่ท่านสอนว่า
    สิ่งที่ควรให้ที่สุดและให้โดยเร็วที่สุดคือให้อภัย
    แม้ว่าแรกๆ จะทำใจได้ยากเพียงใด....
    ก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องพยายามนะคะ
    เมื่อทำได้ ใจของน้องจะเป็นสุข
    พฤติกรรมของคุณแม่ จะมาจากสาเหตุใด เราไม่มีทางรู้
    แต่พฤติกรรมของเรา เรารู้สาเหตุ และเราสามารถแก้ไขได้

ในอนาคต หากน้องได้แต่งงาน
    มีลูก ลูกของน้องก็จะเป็นคนดี และภาคภูมิใจในตัวของน้อง
    ภรรยาของน้อง ก็จะภูมิใจในตัวของน้อง
    และที่สำคัญที่สุด น้องเองนั่นแหละ ที่จะเป็นคนที่ภูมิใจในตนเองที่สุด
    ที่เอาชนะตนเองได้ และได้ทำในสิ่งที่คิดแล้วว่าดีที่สุด

พี่ขอส่งกำลังใจมาให้นะคะ
    พี่เชื่อมั่นว่าน้องเป็นคนดี ใฝ่ดี และน้องต้องทำได้แน่นอน
    ใหม่ๆ อาจยาก อาจลำบาก ที่ต้องต่อสู้กับความรู้สึกของตนเอง
    แต่สักวัน น้องต้องเป็นผู้ชนะ
    ๑. ชนะจิตใจตนเอง
    ๒. ชนะจิตใจของคุณแม่
    คุณธรรมเบื้องต้นของคนเราคือความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ อันมีบิดามารดาเป็นต้น สู้ๆนะคะ .
    .
    .

เข้าใจง่ายดีครับ ขอบคุณมากข้อคิดเห็นที่ดี

3. feverson

feverson สมาชิกใหม่

23 สิงหาคม 2011
    เอ่อก็ไม่รู้ว่าจะให้คำแนะนำยังไงอ่ะนะ เพราะผมก็เจอคล้ายๆกะคุณเจ้าของกระทู้เหมือนกัน เพียงแต่ไม่หนักเท่ากับคุณเจ้าของกระทู้ก็เท่านั้น ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันนะครับแล้วก็พยายามทำให้รู้จักการให้อภัยให้ได้นะครับ ( ผมตอนนี้ก็พยายามอยู่เหมือนกัน ) เพราะยังไงท่านก็เป็นแม่ของเรานะครับ เหมือนกับคำสอนของพระพุทธเจ้าที่ว่า การให้อภัยเป็นทานที่ยิ่งใหญ่ โดยเฉพาะกับแม่ของคุณเจ้าของกระทู้ยิ่งต้องพยายามเข้าไว้นะครับ ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้คุณเจ้าของกระทู้ลองนั่งกรรมฐานหรือไม่ก็สวดมนต์ไหว้พระ ถ้าสวดมนต์ขอแนะว่าให้สวด กรณียเมตปริตร กับ เมตตาใหญ่ของหลวงพ่อจรัล ฐิตธัมโม ( ถ้าสวดแล้วแปลด้วยยิ่งดีใหญ่เลยครับ ) อุทิศให้กับตนเองให้แม่และก็ที่สำคัญให้กับเจ้ากรรมนาเวรของคุณจะช่วยให้อะไรหลายอย่างดีขึ้นและจะได้ผ่อนหนักเป็นเบาลองทำดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ อ่อเกือบลืมบอกไปลองศึกษาธรรมเกี่ยวกับเรื่อง เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ( พรหมวิหาร 4 ) ดูสิครับศึกษาให้ดีๆนะครับเพราะคุณเจ้าของกระทู้ก็เคยมาแล้วไม่ใช่เหรอครับ
    นี่คือความหมายแบบย่อของพรหมวิหาร 4 ครับ

พรหมวิหาร 4 เป็นหลักธรรมประจำใจเพื่อให้ตนดำรงชีวิตได้อย่างประเสริฐและบริสุทธิ์เฉกเช่นพรหม ประกอบด้วยหลักปฏิบัติ 4 ประการ คือ
    1. เมตตา (ความปรารถนาอยากให้ผู้อื่นมีความสุข)
    2. กรุณา (ความปรารถนาอยากให้ผู้อื่นพ้นทุกข์)
    3. มุทิตา (ความยินดีที่ผู้อื่นมีความสุขในทางที่เป็นกุศล)
    4. อุเบกขา (การวางจิตเป็นกลาง การมีเมตตา กรุณา มุทิตา เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าตนไม่สามารถช่วยเหลือผู้นั้นได้ จิตตนจะเป็นทุกข์ ดังนั้น ตนจึงควรวางอุเบกขาทำวางใจให้เป็นกลาง และพิจารณาว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมที่ได้เคยกระทำไว้ จะดีหรือชั่วก็ตาม กรรมนั้นย่อมส่งผลอย่างยุติธรรมตามที่เขาผู้นั้นได้เคยกระทำไว้อย่างแน่นอน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2011
  4. หยุดดี

หยุดดี สมาชิก

10 พฤษภาคม 2011
    เน้นปฏิบัติธรรม

เน้นปฏิบัติธรรม ตัวอย่าง เมื่อปฏิบัติสติปัฐาน4 แล้วปฏิบัติด้วยความตั้งใจ
    ทุกอย่าง ถ้าซึ้งถึงใจก็จะให้อภัยได้ไม่ว่าจะเรื่องใด และจะเกิดความรู้สึกรักแม่และรักศัตรูได้ถ้าปฏิบัติถึงขั้นคะ

5. ohm_chiangmai

ohm_chiangmai เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ ให้รู้ไว้นะครับว่าคนที่เจอปัญหาคล้ายๆกับคุณ ไม่ได้มีแค่คุณคนเดียว ใช้หลักพรหมวิหารธรรม จะช่วยคุณได้มาก

สิ่งที่ต้องเจริญสติไว้ให้มากคือ อุเบกขา ...ถ้าใจเรา เมตตาไม่ไหว กรุณาไม่ลง มุทิตาไม่ได้...อย่างน้อยที่สุดต้องดำรงสติมั่น ยึดหลัดอุเบกขา..คือการวางเฉยให้ได้มากที่สุด

เสมือนเช่นกาต้มน้ำที่เดือดพล่าน ถ้าเราไม่มีผ้ารอง หรือถุงมือ ยังดันทุรังเข้าไปถือ ไปจับ ก็รังแต่จะร้อนจะพองเสียเปล่า รอให้ความร้อนลดลงด้วยการรอเวลา คงจะช่วยให้จับหูกาต้มน้ำได้อย่างไม่ทรมาน

ผมก็ไม่ได้เป็นผู้รู้อะไรนะครับ เพียงแค่เคยมีประสพการณ์คล้ายๆคุณมาก็เท่านั้นเองครับ ( แต่คงจะเบากว่านะครับ )

เป็นกำลังใจให้นะครับ

โอม เชียงใหม่

6. ยอมรับ

ยอมรับ Active Member

31 สิงหาคม 2011
    ถ้าเราเฉยๆ ต่อคนที่ทำผิดกับเรา เราให้อภัยไม่โกรธ แต่เราไม่พูดด้วย มาหาเราก็เฉยๆ อย่างงี้เรียกว่าการให้อภัยได้ไหมครับ
    ผมเป็นคนนิสัยอย่างหนึ่ง ถ้ารู้ว่าใครทำผิดต่อเรา แม้แต่เพื่อนๆ ที่ทำให้เรารู้สึกแย่ คนๆนั้นเข้ามาขอโทษผม หรือมาทำดีกับผม ผมก็จะเฉยๆ แล้วบอกว่าในใจไม่ขอมีเวรต่อกัน ไม่โกรธ
    แต่จะเลิกคบไม่ต้องมาทำดีด้วยหรอก และจะไม่คุยกับคนนั้นอีกเลย นอกจากจำเป็นจริงๆ
    อย่างงี้เรียกว่าการให้อภัยได้หรือไม่.......................

7. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    ไม่รู้จิ?!?!?! ถ้าสิ่งที่ทำเราไม่ติดใจ ไม่เหนี่ยวรั้งใจเราเอาไว้ ก็น่าจะสิ้นเวรม้างฮับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=U4uOK8hX7DA]สุดแต่ใจจะไขว่คว้า.wmv - YouTube[/ame]

8. AUNKZERI

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=pReZTqe-dhE&feature=related]การ์ตูนอนิเมชั่น เรื่องพระกษิติครรภ์โพธิสัตว์ ตอนนางพราหมณี1 2 - YouTube[/ame]

9. ohm_chiangmai

ohm_chiangmai เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ( ผิดพลาดหรือไม่สมควรประการใดก็แนะนำได้ครับ....)

เมื่อเราวางอุเบกขา...ได้ระดับหนึ่ง คุณจะเป็นเหมือนไม้ยืนต้น...

ต้นไม้ ...ออกดอก ออกผล ทั้งคน ทั้งสัตว์...ต่างเด็ด ต่างเก็บไปกินเป็นอาหาร บางครั้งคนนี่แหละเลื่อยต้นไม้ ตัดต้นไม้ ตัดเหลือแต่ตอ...

ต้นไม้ ไม่เคยวิ่งมาตามเอาคืน...ตัดได้ตัดไป กินได้กินไป

ต้นไม้มีอุเบกขา...รอแค่วันเวลาที่เหมาะสม...จะงอกหน่อแทงยอด กลับมาเจริญเติบโต เป็นคุณแก่โลก แก่ธรรมชาติ ได้อีกครั้ง...การให้คุณได้อีกครั้งนั่นคือเมตตา กรุณา ที่ต้นไม้มีแก่โลก ..

คุณวางเฉย...ไม่ได้วางอุเบกขา เหมือนไม้ที่โดนตัดเหลือแต่ตอ...แต่ไม่ได้น้ำ ไม่ได้อาหาร ...และจะต้องยืนต้นตายไปในที่สุด

ถ้าต้องการเป็นต้นไม้ ที่พร้อมจะแตกกิ่งผลิใบได้อีก ก็เจริญให้เจริญในอุเบกขาธรรมอย่างแท้จริง ถึงแม้ว่าจะต้องโดนตัดอีกกี่ครั้ง คุณคิดว่าจะไม่มีสักวันเลยหรือที่คนที่มาตัดจะเห็นคุณค่าของดอกผลร่มเงา เขาอาจจะมาให้ปุ๋ย ให้น้ำคุณในอนาคต...และที่สำคัญ คุณว่าคนกับสัตว์ที่เบียดเบียนต้นไม้นั้น..ใครตายก่อน? ท้ายสุดต้นไม้แหละคือผู้ชนะ

ผมรู้น้อยนะครับ ท่านผู้รู้ท่านใดเห็นควรจะแย้ง หรือไม่ถูกต้อง ก็เรียนเชิญครับ แค่หนึ่งความคิดเห็น

10. AUNKZERI

ผมก็เคยเป็นฮะที่เจ็บและฝังใจแต่เมื่อผมเกิดมาเป็นลูกในชาตินี้และผมก็ต้องโตเป็นต้นไม้อีกต้นที่จะให้ร่มเงาต่อไปเหมือนกัน... ถ้าผมตายแล้วตายเล่าอีก เกิดมาชาตินี้ได้เป็นลูกแล้ว ก็ได้เกื้อกูลให้แก่ไม้ที่เคยมุงหัวผมได้ก็ถือว่าผมไม่ต้องเสียใจแน่ๆในอนาคต

11. AUNKZERI

ดินบนโลก มีมากมาย ร่มโพธิ์โตบนดินที่ทำให้ต้นโพธิ์ได้โตเต็มที่ได้ และแผ่ร่มไปเกื้อกูลต่อสิ่งต่างๆอีก ก็เป็นคุณของต้นโพธิ์.. ตะบองเพชรโตในทะเลทราย ก็มีคุณของตะบองเพชรได้.. แต่ไม่เสมอไปที่ทุกต้นจะได้เติบโตบนดินเดิม.. ต้นไม้จึงมีความสามารถที่ยิ่งใหญ่คือปรับตัวอยู่ให้ได้ในสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนไป และก็ยังทรงคุณในตัวมันอยู่ได้ กับสภาพแวดล้อมที่โหดร้ายขนาดไหนก็ตาม.. :VO

12. datchanee

datchanee เป็นที่รู้จักกันดี

forgive forget and move on

13. บริสุทธ์

บริสุทธ์ สมาชิกใหม่

ถึงคุณยอมรับ พอได้อ่านเรื่องราวชีวิตของคุณแล้วทำให้รู้ได้เลยว่าเป็นเรื่องกรรมในอดีตที่คุณเคยสร้างกันมาเพราะปรกติไม่ว่าจะมนุษย์หรือสัตว์ย่ิอมจะรักและหวงแหนลูกที่เกิดจากครรภ์ตัวเพราะตลอดเวลาเก้าเดืิอนย่อมมีความผูกพันธ์กันแน่นอน (ตัวดิฉันไม่เคยท้องค่ะ) ดิฉันอยากแนะนำให้คุณสวดมนต์ไว้พระทุกๆวันและขออโหสิกรรมกับแม่ของคุณบ่อยๆ โดยอธิฐานว่ากรรมอะไรที่คุณได้ทำกับ (ชื่อแม่คุณ) ไม่ว่าจะด้วย กาย วาจา ใจ หรือได้ล่วงเกินท่านไม่ว่าในอดีตชาติหรือปัจจุบันลูกขออโหสิกรรมต่อกัน มา ณ ที่นี้ด้วยเทิด ตามด้วยคำแผ่เมตตา ลองทำดูนะค่ะ

พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่าการทำบุญ ทำทาน ที่ได้กุศลมากที่สุดคือ อภัยทาน

ขอให้คุณยอมรับและคุณแม่อภัยทานกันในเร็ววันค่ะ

14. nanfha

nanfha Active Member

23 สิงหาคม 2006
    รีบทำทุกอย่าง...ก่อนที่ท่านจะจากโลกนี้ไป เข้าใจว่าคุณมีเวลาอีกไม่นาน...รีบทำซะ

15. เอ มิตร

เอ มิตร สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2011
    รีบกลับตัวกลับใจเถอะครับ ยังไม่สายเกินไป

16. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขมากรรมกับแม่เลยครับ แล้วให้แม่และลูกพูดว่าอโหสิกรรมให้กันนะ กรรมแต่ชาติก่อนมันแรง แล้วเลิกแค้นฝังหุ่น คุณยังดีที่ไม่ได้ลงไม้ลงมือกับแม่ถือว่าบุญของคุณช่วยไป
    บวชให้ท่านซะนะ ถ้ามีเวลาก็พาท่านไปฟังเทศน์ ทำบุญเยอะๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
    สาธุ อนุโมทนา ในอภัยทาน

17. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ได้อ่านแล้วก็สงสารคุณ ยอมรับ เหมือนกันนะครับ.... อาจจะเป็นกรรมเก่าแต่ปางก่อนของเราเอง ด้วยละครับ ที่ทำไห้เราได้รับผลเช่น นี้.....

อนุโมทนา สาธุ ......

18. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19. ยอมรับ

ยอมรับ Active Member

31 สิงหาคม 2011
    ขอบคุบ กัลยาณมิตรทุกคน ที่ให้ข้อคิด เตือนสติ สมดังพุทธเจ้าให้คบกัลณมิตร ไม่มีหนทางแห่งความเสื่อม:cool:

20. Bussarin.K

Bussarin.K เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    ยังไงท่านก็เป็นแม่ของคุณ ให้กำเนิดคุณมา
    ไม่มีทางที่เราจะชดใช้บุญคุณของท่านได้หมด
    ถึงท่านจะทำไม่ดีกับเราเพียงใด
    เราก็ยังต้องทำหน้าที่ลูกที่ดีนะคะ
    เพราะถึงยังไงเมื่อคุณทำกรรมดีต่อแม่แล้ว
    ก็ได้ชื่่อว่าเป็นคนกตัญญู
    ยังไงคนกตัญญูจะอยู่ที่ไหนก็ไม่ตกระกำลำบากหรอกค่ะ
    จะมีก็แต่ความเจริญรุ่งเรือง
    ^^ สู้ๆนะคะ